ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Nov 2005
ตอบ: 574
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:40
ถูกแบนแล้ว
[RE: ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ]
ผมว่าเขาทำได้นะเเต่เขาไม่ทำยิ่งยุคนี้วัยรุ่นดูทีวีกันหรอ ไม่มั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13698
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:47
[RE: ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ]
คนเราไม่ได้ชอบการเปลี่ยนแปลงทุกคนครับ

ผมเคยไปทำเว็ปให้องค์กรนึง แก้จากของเดิมให้มันทันสมัยขึ้น มีลูกเล่นเช่น drag and drop, ย้ายหัวคอลัมได้เหมือน excel, inline editing คือชีวิตเขาดีกว่าเดิมแน่นอน คีย์เร็วขึ้นด้วย

ทำเสร็จแล้ว ประกาศใช้ประมาณเดือนหน้า มีรถขนคนมาจากขอนแก่นมาประท้วงที่สำนักงานใหญ่ หน้าตึกที่ผมทำอยู่ ว่าจะไม่ใช้โปรแกรมนี้ ผมเดินผ่านไม่อยากจะบอกเลย กูทำเอง

สุดท้าย ต้องให้ระดับบอร์ดลงมาคุยเลย ถึงจะแยกย้ายกลับ เลื่อนไปอีก เกือบสองเดือนถึงจะได้ใช้
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

นักเตะตำบล
Status: เง่น
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3688
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:53
คนยังไม่พัฒนาพอ รสนิยมห่วย เค้าทำในช่องทางเลือกแบบนี้ก็ดีแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย odomeo เมื่อ Thu Aug 22, 2019 22:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Blue is the colour

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2176
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:54
ถูกแบนแล้ว
ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ
จากที่ฟังเพื่อนที่ทำงานด้านนี้มานะ มันบอกว่าพวกทีมงานผู้จัดของ ช่อง 3 ช่อง 7 คือคนที่ทำละครมา20กว่าปี เค้าก็จะยึดตามแนวเดิมๆกะที่เค้าเคยทำเมื่อ 20กว่าปีที่แล้ว ไม่พัฒนาไร บวกกับช่องไม่มีงบอยอะขนาดนั้น ส่วนของนาดาว เช่นที่ทีมพี่ย้งทำนั่นคือกลุ่มคนรุ่นใหม่ เค้าก็พัฒนามาให้มันดูดีพยายามทำ color grade, หรือบท วิธีการเล่าเรื่อง ตัดต่อ มันก็จะดีกว่าละครช่อง 3กะ7

ส่วนเม้นที่บอกว่ากล้องอย่างของพวกช่อง 3 น่ตัวเดียวกะหนัง นี่ผมไม่เห็นด้วย เคยเห็นรูปเบื้องหลังอยู่ เค้าก็ไม่ได้ใช้ถึงขั้น Arri เลยนะ ละแสงก็จัดไม่ดี colorgrade เหมือนเมื่อ 20ปีก่อน บางเรื่องของผู้จัดบางคนอาจจะงบเยอะ ภาพอาจจะดีขึ้นมาหน่อยเช่น ออเจ้า, กลิ่นกาสะลอง แต่เอาจริงคือละครไทยบทห่วยนะ

คือผมรู้แหละว่าทำแบบนี้ละมันขายได้ ถึงใน social จะชอบมีคนเม้นว่า เอะอะมีแต่ละครตบตี แย่งผัว ท้องก่อนแต่ง บลาๆ แต่มันขายได้ มันมีตลาด ช่อง3กะ7 เค้าถึงทำเหมือนๆเดิม

ผมเชื่อว่าให้ตายไง ต่อให้เรื่องของไทยที่ได้ทำกับ Netflix มันดีมาก หรือมีละครดีๆอารมณ์เหมือนเลือดข้น ที่แบบ production ดี บทดี มีการจ้างวง orchestra มาทำเพลงประกอบ แต่สุดท้ายช่อง 3 กะ 7 เค้าก็ทำเหมือนเดิมแหละครับ เพราะละครแบบที่เค้าทำอยู่ตลาดมันใหญ่กว่า demand เยอะกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
4
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2597
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:56
ตอนผมเรียนฟิมล์ 2ปีที่แล้วมีวิทยากรจากช่องไหนไม่รู้ลืม มาพูดที่มอ เขาบอกละครไทยไม่เน้นความสวยงาม ขายพระนาง เน้นบท บทพูด ให้หลับตาดูก็เข้าใจอะ จะรีดผ้ากวาดบ้าน แค่เปิดเสียงไว้ก็เข้าใจสามารถกับมาดูต่อได้ เอ้อ เรื่องมันเป็นแบบนี้อีนี้ไปทำแบบนั้นมา ดูต่อได้เลย

แสง สี ละครไทยคือเรียลเว่อร์ใช้ไฟอะไรก็ขาวสว่างแบบนั้นแหละไม่มีเกรดดิ้งเพิ่ม
แว่วๆว่าชาวบ้านทั่วไปเขาไม่ได้เห็นความแตกต่าง อยากให้ทำนะเกรดสี แต่มันไม่ง่ายนา เกรดดิ้งสีก็ใช้เวลา เดาว่าบางทีกองละครอาจไม่ได้มีเวลามากขนาดนั้น

ละครใช้กล้องถ่ายหลายตัวด้วยนะ กะไม่ให้นักแสดงเล่นซ้ำเลย แต่ไม่ได้มีมุมแปลกๆ
Long shot Medium Shot Close up แค่นี้เพียงพอกับการสื่อสาร
แต่กับหนังซีรี่ย์อาจจะใช้กล้องตัวเดียวพิถีพิถันได้ ทั้งมีเวลา Pre-Production กันนานๆเลยออกมาสวยงามตามท้องเรื่อง
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ༼ つ ಥ_ಥ ༽つ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 12644
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:59
เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่ได้ดูละครไทยเลยนะ ถ้าจะทำให้เหมือนเกาหลี ผมดูเกาหลีไปเลยดีกว่า
ส่วนคนที่ชอบละครไทย ก็คงดูต่อไปเหมือนเดิม เพราะชอบแบบเดิม
ซึ่งคนสร้างก็คงเอารายได้จากคนกลุ่มเดิมนี้ ดีกว่าหากลุ่มใหม่ที่ไม่รู้จะดูรึเปล่า

ผมก็อยากให้ละครไทยพัฒนานะ แต่คงยาก เพราะเดิมๆมันมีคนดูอยู่แล้ว
ถ้าเสี่ยงทำอะไรใหม่ๆแล้วคนไม่ชอบ จะเจ็บตัวเอา
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2006
ตอบ: 34065
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:02
เพราะช่อง7 ช่อง3เขาไม่ได้เจาะกลุ่ม วัยรุ่นครับ

เจาะกลุ่มคนดู ตจว.

ไปดูเรตติ่งชองวันดิ ซีรีย์ดีแค่ไหน ก็เรตติ่งอ่อน เพราะวัยรุ่นดูแต่ออนไลน์
1
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 1148
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:05
หลักๆ คืออยู่ที่ความต้องการของตลาดแหละครับ

เหมือนหลายๆเม้นบอก

ถามว่าซีรี่ของนาดาว เอาที่ฮิตๆ มาเนี้ย
เรทติ้งแซง ละครช่อง 7 ทั่วๆไปไหวป่าว

ช่อง 7 ทำไมทำเหมือนเดิมแต่ไม่พัฒนา

แต่เรทติ้ง ช่อง 7 นี้อันดับหนึ่งทั่วประเทศนะครับ

ในเมื่อมีตลาดรองรับ คุณจะเข้าไปเสี่ยงกับอะไรดีละ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 02 Jun 2007
ตอบ: 1146
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:06
ทำไมนาดาว ทำโทนชีรีย์เหมือนเกาหลีได้ แต่ทำไมช่องหลักทำไม่ได้หรอครับ
จริงๆอยู่ที่คนให้ทุนก่อนครับ เขาเปิดรับแค่ไหนต้องการอะไร ถ้าด่านแรกไม่ผ่านก็จบ
ถัดลงมาก็อยู่ที่ผู้กำกับ เขาต้องการให้ Direction งานไปในแนวทางไหน
สุดท้ายงานที่ดีก็ต้องประกอบกับทีมงานที่ดี มีความสามารถ และ Taste ที่ดีด้วย ถึงจะออกมาเป็นงานที่มีคุณภาพ
สมมุติบทเขียนว่า "คนสองคนนั่งคุยกันริมระเบียง" จินตนาการแต่ละคนก็ต่างกันแล้ว มันก็แล้วแต่ Taste ของช่างภาพ ผู้กำกับศิลป์ กาฟเฟอร์ ว่าจะเล่าด้วยมุมกล้องไหน เซ็ทไดเร็คชั่นเป็นยังไง ไลท์ติ้งแบบไหน

ต้องเข้าใจด้วยว่าการทำงานซีรีย์ของ นาดาว มาจากคนทำภาพยนตร์ วิธีคิด วิธีทำงาน วิธีเล่าเรื่อง ทั้งหมดต่างจากละคร เพราะฉะนั้นมันเปรียบเทียบกันไม่ได้ในแง่ว่าทำไมนาดาวทำได้แต่ช่อง3และ7ทำไม่ได้ เพราะทำงานคนละแบบกันครับ ซีรีย์กับละคร ต่างคนต่างก็ทำได้ดีในสายงานของตนเองครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66279
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:07
แก้วกลางดง ดีสุดในปีนี้ของช่อง 3
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19220
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:13
แล้วทำไมเขาถึงต้องทำแบบนั้นล่ะครับ
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 310
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:15
กระทู้คุณภาพจริงๆ ยอดเยี่ยมมากครับทั้งผู้โพสและผู้ตอบหลายๆท่าน เข้าใจอะไรมากขึ้นเลยทีเดียว
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2015
ตอบ: 343
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:23
ผมว่าหลายคนเข้าใจ จขกท ผิดไปหน่อยนะ เขาถามถึงในแง่คุณภาพการถ่ายทำมากกว่า ไม่ใช่แนวละคร แบบเรื่องพวกมุมกล้อง มูสแอนโทน มันให้ความรู้สึกใกล้เคียงหนัง ไม่ได้หมายความต้องทำโทนพาสเทล หรือสดใสไปทุกเรื่อง
5
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 6338
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:34
AEIOU พิมพ์ว่า:
ผมว่าหลายคนเข้าใจ จขกท ผิดไปหน่อยนะ เขาถามถึงในแง่คุณภาพการถ่ายทำมากกว่า ไม่ใช่แนวละคร แบบเรื่องพวกมุมกล้อง มูสแอนโทน มันให้ความรู้สึกใกล้เคียงหนัง ไม่ได้หมายความต้องทำโทนพาสเทล หรือสดใสไปทุกเรื่อง  

ทุกอย่างมันขึ้นกับข้างบน​ ข้างบนเค้าไม่เล่นด้วย​ เสนอดีขนาดไหนมันก็เหมือนเดิม
1
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2005
ตอบ: 42
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:38
ตอบตามความเข้าใจ บ้านเราอาจจะไม่ได้จริงๆจัง แบบเกาหลีเค้าจริงๆ
ถ้าจำไม่ผิด ของประเทศเค้า มันน่าจะเป็นแผนแม่บทในการนำมาพัฒนาประเทศ
คือ ทำเป็นอุตสาหกรรมจริงจัง บ้านเราในแต่ละเรื่องเลยไม่ได้เป็นแบบนั้น

ผมเองไม่ได้ติดแบบงอมแงม แต่ทุกครั้งที่ดู ซี่รี่เกาหลี คือ มันไม่เคยทำให้ผิดหวังจริงๆ(เทสส่วนตัว) ภาพสวย มุมกล้อง อารมย์ รายละเอียด เพลงประกอบ ทุกอย่างมัน กลมกลืนไปหมด

1.แดจังกึม
2.Lady castle
3.Kingdom
4.One Spring Night (4K) on Netflix
5.My First First Love , on Netflix

ข้างบนนี้คือเท่าที่จำได้ โดยเฉพาะ 3,4,5 พึ่งดูจบ ภาพมันสวยจริงๆครับ
สำหรับผมการดูหนังดูซีรี่ย์ มันทำให้เราได้มีความสุข เหมือนจินตนาการไปว่า เราได้ไปสถานที่แห่งนั้นจริงๆ ซึงซี่รี่เกาหลี มันตอบโจทย์ตรงนี้ได้ดีจริงๆครับ

0
0
Once Red and Red Forever
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel