ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9505
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 09:21
[RE: รพ.ในอังกฤษ เปิดขายบุหรี่ไฟฟ้าช่วยเลิกบุหรี่]
spideer13 พิมพ์ว่า:
taopromd พิมพ์ว่า:
จะให้คนไทยเลิกบุหรี่ได้ไง รายได้หลักประเทศเลยนะ
และใช่ครับ ผมก็หนึ่งในลูกค้าหลัก ที่อุดหนุนวันละซอง  

ดีครับ สูบไปเรื่อยๆ ไม่เดือดร้อนใครหรอก
อีกหน่อย เวลาป่วยก็ไม่ต้องไปโรงพยาบาล
สูบต่อเพื่อรักษาแล้วก็ซื้อยาหมอแสงเอา เดี๋ยวนี้มีขายออนไลน์ด้วยนะครับ  

แหม่ จะแซะอะไรก็ให้มันดูโต ๆ มีเหตุผลหน่อย แซะเหมือนเด็กมอปลายเถียงกันเรื่องสีลิปเลย  

ก็ผมเด็กมอปลาย ยังรู้จักคิดเลย
โตแล้วก็น่าจะคิดได้นะ
หรือต้องรอให้เป็นอย่างในวิดีโอก่อน
ก็อย่างเขาว่าแหละไม่เดือดร้อนใคร
ครูผมก็อย่างนี้เลย วันละ2ซองอย่างต่ำ
โชคดีที่แกเป็นมะเร็งปอดตายไปซะก่อน
ถ้าเป็นถุงลมโป่งพองนะ ทรมานกว่านี้เยอะ  

เจอรูปแบบสนทนาแบบนี้ เห็นละโคตรน่าเบื่อเลย ถ้ามาพูดแบบนี้ในชีวิตจริงกับคนสูบบุหรี่คนอื่น อาจตายก่อนคนสูบได้อะ
คือถ้ามาคุยด้วยเหตุผลมันยังพอดูน่าคุยด้วย อันนี้อะไรก็ไม่รู้ หมอแสงมั่ง ขายออนไลน์มั่ง เอาคลิปมาให้ดู ยกเคสครูตัวเองตายมาพร่ำบอก คือไม่เหตุผลอะไร นอกจากแซะ แซะ แซะ
ผมให้เกียรติคนอื่นนะเวลาสูบอะ คนเยอะผมก็เลือกไม่สูบ ถ้าจะสูบก็ที่ไว้สูบเท่านั้น แต่คนไม่สูบแบบคุณดันมาไม่ให้เกียรติความคิดของคนสูบบุหรี่ มันเลยดูย้อนแย้งที่บอกว่าคิดได้อะ คิดได้แค่ไม่สูบบุหรี่ แต่ความคิดอื่นไม่ผ่านเลยอะ  

ครับไม่ผ่านครับ
ขอให้มีความสุขกับการสูบครับ
แต่พอเป็นมะเร็งหรือเป็นถุงลมโป่งพอง ก็อย่าไปเลยครับโรงพยาบาล
เป็นภาระเขาเปล่าๆ  

แน่นอนครับ ผมสูบไว้แก้เครียดกับงาน นั่นคือผมสูบละผมแฮปปี้แน่นอน จริง ๆ ข้อมูลทางวิชาการผมก็เคยอ่าน สูบมันไม่ได้ช่วย มันมาจากการหายใจเข้าออกลึก ๆ นั่นแหละที่ทำให้หัวโล่ง
ถ้าพูดกับคนใกล้ตัวที่สูบบุหรี่หรือพูดกับครูที่ก่อนตายอาจจะดีกว่ามานั่งบ่นกับผมก็ได้ คือถ้ามาพูดด้วยเหตุผลผมจะยอมรับคำแนะนำอย่างดีเลยนะ แต่มาเชิงแซะมันไม่มีใครอยากฟังหรอก
ลองเอาแบบที่พิมพ์มากับผมไปพูดกับคนใกล้ตัวที่สูบดูสิครับ หรือลองแล้วไม่เห็นผลถึงมาพิมพ์กับผมแบบนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน
ใจจริงผมอยากจะตอบ เสือก มันน่าจะจบง่ายดี ไม่ต้องพิมพ์อะไรยาว ๆ แบบนี้เลยด้วยซ้ำ

อย่างที่ผมบอกไปแต่แรกนะครับ เอาคำพูดทั้งหมดที่คุณพิมพ์มาไปพูดต่อหน้ากับคนสูบบุหรี่ที่ไม่รู้จักดูสักคนดูครับ เขาจะยอมเลิกสูบหรือเขาจะตอบกลับแบบไร้มารยาทกลับมา
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 2059
โพสเมื่อ: Tue Aug 20, 2019 12:10
[RE: รพ.ในอังกฤษ เปิดขายบุหรี่ไฟฟ้าช่วยเลิกบุหรี่]
ผมว่ามี ยังหลงประเด็นกันอยู่

ที่เค้าอยากให้มี เพราะจะได้เป็นทางเลือก

ส่วนใครจะสูบแล้วเลิกได้ หรือเลิกไม่ได้ มันเรื่องส่วนตัว

แล้วใครสูบแล้วจะนำไปสู่การสูบอื่นๆ ต่อไปอีก มันมีก็อยู่แล้วทุกวันนี้

แต่ถ้ามีเป็นตัวเลือกมันดีกับคนใช้ไหม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel