ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9061
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 08:55
[RE: ถามเรื่องการนอนคับ]
ผมนอน 5-เที่ยงคืน ตื่นตี 4 บ่อยๆละรุเลยร่างกายแย่แต่ก็น่ะ ดูบอล
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3268
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 12:59
นอนดึก แต่ถ้านอนเพียงพอก็ยังพอถูไถได้ แต่ถ้ายิ่งนอนดึกแล้วนอนน้อยด้วยนี่ เสียหายครับ

ปกติโกรทฮอ์โมนจะเริ่มหลั่งตั้งแต่4ทุ่มไปจนถึงสว่างเพราะมันจะทำงานสัมพันธ์กับจุดรับแสงในตัวเรา ช่วงที่หลั่งมากที่สุดคือ ตี1-2 ของการหลับลึก ถ้าช่วงนั้นยังไม่นอนหรือหลับยังไม่ลึกพอมันก็หลั่งออกมาน้อย โกรทฮอร์โมนช่วยเรื่องการทำงานของระบบต่างๆ การซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอของร่างกาย ระบบภูมิคุ้มกัน ยังไม่รวมอวัยวะที่ต้องพักในช่วงกลางคืนนะครับ ถ้าระบบพวกนี้ไม่ดี น่าจะพอคาดเดาผลที่ตามมาได้

การนอนหลับให้เร็วขึ้นก็มีหลายวิธี เริ่มต้นกำหนดเวลาก่อนว่าจะนอนกี่โมงอาจจะเร็วกว่าเดิม1ชั่วโมง ถ้าปรับได้แล้วค่อยๆเลื่อนให้เร็วขึ้น ลดกิจกรรมที่ทำก่อนนอนลง ฟังเพลง นั่งสมาธิหรือจิบนมอุ่นๆ ให้ร่างกายผ่อนคลายก่อนนอน ทำห้องนอนให้มืดที่สุดเท่าที่จะทำได้ ประมาณนี้ครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 980
โพสเมื่อ: Mon Aug 19, 2019 13:32
pockyza พิมพ์ว่า:
ผมเป็นคนที่หลับยากมากๆถ้าไม่ง่วงให้ไปนอนยังไงก็ไม่หลับแต่เวลาผมง่วงผมมักจะง่วงตอนสัก2-3ทุ่มซึ่งมันเป้นเวลาที่แฟนผมไม่ได้หลับแล้วก็แบบเลิกงานก็จะโทรมาคุยบ่อยๆซึ่งถ้าผมไม่นอนแล้วฝืนพอมันเลยจุดพีคไปแล้วทีนี้นอนไม่หลับให้ลงไปนอน1-2 ชม ยังไม่หลับเลย คือถ้าผมง่วงแล้วต้องให้ผมนอนไม่งั้นผมไม่หลับแล้วยิ่งเป้นคนชอบใช้ชีวิตกลางคืนมันสงบๆ อากาศเย็นๆรุ้สึกเป้นส่วนตัวดีด้วยมันก็แบบง่วงๆนิดๆแต่ยังไม่อยากนอนไปๆมาๆก็นอนดึกมากๆเช่นเริ่มนอนตี2กว่าจะหลับตี4บางทีตี5ยังมี ตื่น11โมง เที่ยงแต่ไม่ได้รุ้สึกว่านอนอิ่มเลย  

ลองหาอาหารเสริมที่มี เมลาโทนิน มาทานก่อนเข้านอนครับ ทานก่อนสัก 60-90 นาที ก่อนจะนอน แล้วจะนอนหลับง่ายขึ้น เพราะมันไม่ใช่ยา แต่เป็นฮอร์โมนที่ร่างกายผลิตเองได้น้อยลงเมื่ออายุมากขึ้น ยังไงก็ลองหาข้อมูลดูครับ ผมทานอยู่ จากเดิมหลับยากๆ ทานนี่เข้าไป ง่วงผล๋อยหลับไปอย่างไวเมื่อมันออกฤทธื์
แก้ไขล่าสุดโดย mrkiller2526 เมื่อ Mon Aug 19, 2019 13:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel