ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9776
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 11:53
[RE: คุ้นเคยซะ!"เฮียเนฟ"บอกทีมพรีเมียร์ได้เจออีกเยอะเรื่องช็อคจาก VAR]
PerFectionisT พิมพ์ว่า:
Believe พิมพ์ว่า:
จริงๆมันก็ควรดูเจตนาทั้งทีมตั้งรับและทีมบุกแหล่ะนะ

อันนี้ดูแค่เจตนาทีมตั้งรับอย่างเดียวเลย ส่วนทีมบุกไม่สนเลย โดนคือปฎิเสธทุกกรณี

ผมว่ามันก็ไม่ค่อยแฟร์น่ะ

(ความเห็นส่วนตัวนะครับ พูดกลางๆ เพราะมันมีโอกาสเกิดขึ้นได้กับทุกทีม)  

คือทีมบุก ถ้าโดนจับก็แค่ปฏิเสธการให้ประตู โกล์คิก

แต่ถ้าใช้กับทีมรับ คือจุดโทษทันที ต่อไปกองหน้าทุกทีก็ไม่เล็งประตู เล็งมือกองหลังแทนแน่นอน การดูเจตนากองหลังเลยยังคงอยู่มั้งครับ เพราะขนาดการลงโทษมันต่างกัน

ส่วนลูกแฮนด์บอลที่นำไปสู่ประตู ผมว่าถูกปฏิเสธก็เหมาะสมแล้วไม่ใช่เหรอครับ

ด้วยความเคารพท่านนะครับ

กองหลังต้องเปลี่ยนวิธีการเล่นครับ

สังเกตุได้เลยกองหลังหลายๆทีมเริ่มเข้าบอลแบบมือไขว้หลังเมื่ออยู่บริเวณเขตโทษ

แมนยูก็หนึ่งในนั้น

ข้อดีมากเลยคือเราจะแทบไม่เห็นกองหลังเล่นตุกติกอีกแล้ว

เกมจะเป็นการสู้กันด้วยคุณภาพจริงๆ ผมชอบนะเพราะเกรียดกองหลังที่ชอบเล่นตุกติก
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 10 Dec 2009
ตอบ: 2218
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 11:54
[RE: คุ้นเคยซะ!"เฮียเนฟ"บอกทีมพรีเมียร์ได้เจออีกเยอะเรื่องช็อคจาก VAR]
มันต้องมีคนได้ประโยชน์ และเสียผลประโยชน์
เป็นปกติ ขึ้นอยู่กับว่า ผลตัดสินมันดีต่อใคร
สำคัญคือ ต้องทำให้เป็นมาตราฐาน

เพราะเดี๋ยวต่างต้องมารุมจ้องจับผิด VAR แทน จับผิด กรรมการ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 6293
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 11:55
[RE]คุ้นเคยซะ!"เฮียเนฟ"บอกทีมพรีเมียร์ได้เจออีกเยอะเรื่องช็อคจาก VAR
ยอมรับว่าเคยเป็นคนแอนตี้varตอนที่มีข่าวว่าจะเอามาใช้เพราะกลัว"สเน่ห์"มันจะหายไป เกมจะช้ามีสะดุดบ้าง

แต่พอหลังบอลโลกที่ผ่านมาผมว่าไม่แย่เลยนะ ไม่ได้เสียเวลามากด้วย ถูกก็ว่าไปตามถูกผิดก็ว่าไปตามผิด อนาคตอาจมีการปรับพัฒนาในกฎVARมากขึ้นเช่น โค้ชขอดูได้2ครั้งต่อแมตทอะไรก็ว่าไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13678
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:00
Genezis พิมพ์ว่า:
งงว่าพรีเมียร์มันไม่มีจอ var ให้ดูเหรอ ปกติถ้าไม่ชัดเจน ผู้ตัดสินต้องชี้ไปหาจอเพื่อไปดูนิ  

พวกล้ำหน้า กับ แฮนบอลมันไม่มีให้ดูครับ เพราะมันคือเห็นๆ กันอยู่ ชี้ว่าฟาวได้เลย ไม่ได้ใช้ดุลยพินิจ
3
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11920
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:03
มันก็กฎที่เพิ่มมาอีกข้อ ยอมรับ แล้วก้มหน้าก้มตาทำงานต่อไปน้อง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3522
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:07
ก็ให้มันโดนทุกทีมจริงๆเถอะ ไม่ใช่จะมาเพื่อขัดขารึลำเอียงก็ดีไป
VAR ยังไงก็คนตัดสิน ไม่ใช่ว่าจะยุติธรรมไปทุกเคส เพราะมันไม่สนปล่อยไปเฉยๆก็บ่อย ทั้งๆที่เคสคล้ายๆกัน ตัดสินคนแบบมีได้ เตะโดนมือเหมือนกัน กางออกมาเหมือนกันแต่ทีมนึงได้จุดโทษอีกทีมไม่ได้ก็มี ที่เยอรมันยังดี ถึงขั้นปลดกรรมการ VAR ที่ตัดสินลำเอียง ส่วน FA รู้ๆกัน ว่าสปอยกรรมการ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Dec 2009
ตอบ: 222
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:07
[RE]คุ้นเคยซะ!"เฮียเนฟ"บอกทีมพรีเมียร์ได้เจออีกเยอะเรื่องช็อคจาก VAR
ArseneXXII พิมพ์ว่า:
อีกอย่างนึงที่ผมอยากรู้ ว่าถ้า VAR ถูกใช้ในช่วงท่านเซอร์ อเล็กซ์ยังเป็น ผู้จัดการทีมอยู่ จะมีแต้มหายไปหลายแมทช์ไหม  
ทีมอื่นก็คงโดนด้วยเช่นกันแหละครับ
ทำไมต้องเจาะจงทีมเดียว 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6582
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:08
ถูกแบนแล้ว
PO6BA_ พิมพ์ว่า:
ไอนี่ตอนโคปาก็ทุบฉาก VAR ซะดังเลย

คู่อริของแกจริงๆ  

ในใจแม่งคงคิด varเล่นกูอีกแล้ววว
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 230
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:13
ถูกแบนแล้ว
อีกอย่างนึงที่ผมอยากรู้ ว่าถ้า VAR ถูกใช้ในช่วงท่านเซอร์ อเล็กซ์ยังเป็น ผู้จัดการทีมอยู่ จะมีแต้มหายไปหลายแมทช์ไหม  

อาจจะหายแต่ทีมอื่นก็หายเช่นกันมันไม่ใช่ทีมเดียวที่ได้ประโยชน์นี่ครับ หรือทีมอื่นเขาไม่เคยมีเหตการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเลยอันนี้ผมไม่รู็จริงๆ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: คอมเมนท์ถูกต้อง มีเหตุผล แต่ก็ยังโดนรุมเรื้อนได้..
เข้าร่วม: 12 Jan 2009
ตอบ: 17335
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:13
จริงๆมันก็ควรดูเจตนาทั้งทีมตั้งรับและทีมบุกแหล่ะนะ

อันนี้ดูแค่เจตนาทีมตั้งรับอย่างเดียวเลย ส่วนทีมบุกไม่สนเลย โดนคือปฎิเสธทุกกรณี

(ความเห็นส่วนตัวนะครับ พูดกลางๆ เพราะมันมีโอกาสเกิดขึ้นได้กับทุกทีม)  

มัน make sense อยู่แล้วนะครับ
เพราะ กรณีนี้เค้าใช้กับ BALL TO HAND โดนบอลโดยไม่เจตนา

เพราะฝ่ายบุกเป็นคน บังคับบอล ประเคนบอลเข้าใส่ทีมรับ

เอาง่ายๆว่า สามารถเตะอัด ยิงอัด ให้โดนแขนหรือมือได้นะครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20154
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:16

คือทีมบุก ถ้าโดนจับก็แค่ปฏิเสธการให้ประตู โกล์คิก

แต่ถ้าใช้กับทีมรับ คือจุดโทษทันที ต่อไปกองหน้าทุกทีก็ไม่เล็งประตู เล็งมือกองหลังแทนแน่นอน การดูเจตนากองหลังเลยยังคงอยู่มั้งครับ เพราะขนาดการลงโทษมันต่างกัน

ส่วนลูกแฮนด์บอลที่นำไปสู่ประตู ผมว่าถูกปฏิเสธก็เหมาะสมแล้วไม่ใช่เหรอครับ

ผมมองถึงกรณีทีมบุก เตะโดนเพื่อนร่วมทีมโดยไม่ได้ตั้งใจ แล้วไปโดนส่วนของแขนไรแบบนี้แหละท่าน

เลยอยากให้มองเจตนาเพิ่มเข้าไปครับ

เพราะส่วนเกมรับดูเจตนา ตรงนี้ก็ถูกต้องไม่ว่ากันอยู่แล้วครับผม
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 6806
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:16

ถ้ามี ถ้ามี ถ้ามี ก็มันไม่มีไง

คิดว่าจะมีแค่แมนยูหรอที่เสียประโยชน์? มันก็ต้องมีทุกทีมนั่นแหละ

ไม่ย้อนกลับไปยุคมาราโดน่า Hand of God เลยลูกพี่
0
0
ลูกที่สวยที่สุดในรอบครึ่งทศวรรษ
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20154
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:17
PRO TONY พิมพ์ว่า:

มัน make sense อยู่แล้วนะครับ
เพราะ กรณีนี้เค้าใช้กับ BALL TO HAND โดนบอลโดยไม่เจตนา

เพราะฝ่ายบุกเป็นคน บังคับบอล ประเคนบอลเข้าใส่ทีมรับ

เอาง่ายๆว่า สามารถเตะอัด ยิงอัด ให้โดนแขนหรือมือได้นะครับ  

ในฝั่งเกมรับผมไม่ได้อยากให้แก้อะไรนะ ดูที่เจตนาก็ชัดเจนถูกต้องแล้วครับ

แต่หมายถึงกรณีเกมบุกแล้วเตะใส่แขนเพื่อนร่วมทีมโดยไม่ได้ตั้งใจ แล้วกลายเป็นประตูน่ะครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8829
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:22
niali พิมพ์ว่า:

กองหลังต้องเปลี่ยนวิธีการเล่นครับ

สังเกตุได้เลยกองหลังหลายๆทีมเริ่มเข้าบอลแบบมือไขว้หลังเมื่ออยู่บริเวณเขตโทษ

แมนยูก็หนึ่งในนั้น

ข้อดีมากเลยคือเราจะแทบไม่เห็นกองหลังเล่นตุกติกอีกแล้ว

เกมจะเป็นการสู้กันด้วยคุณภาพจริงๆ ผมชอบนะเพราะเกรียดกองหลังที่ชอบเล่นตุกติก  

จังหวะกระโดดโหม่งจะให้เปลี่ยนยังไงอะครับ กระโดดเอามือไขว้หลังงั้นหรอครับ แค่เสี่ยงเสียจุดโทษมันก็เสียหายมากกว่าอยู่แล้ว จะให้เสียเปรียบเรื่องอื่นอีกผมว่ามันก็ไม่ใช่แล้ว

อย่างเข้าไปบังบอลเอามือไขว้หลังนี่ก็ทำกันทุกทีมแหละครับ แต่บางทีลืมตัวก็รับผิดชอบไป แต่อย่างลูกกระโดดแบบเมื่อคืนกองหลังมันเสียเปรียบเยอะนะ เพราะมันต้องดูคนประกบด้วย กองหน้ามันดูแค่บอลก็พอ
0
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2009
ตอบ: 298
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:35
เรื่อง VAR ก็ยังมีคนมาแขวะแมนยูอีก ปล่อยวางมั่งเถอะ จะเก็บเรื่องพวกนี้กับตัวไปจนตายเลยรึไง หรือถ้าทำแล้วชีวิตมันดีขึ้นก็ทำไป น่าสงสารจริงๆ

ไม่ว่าเอากฏไหน เทคโนโลยีแบบไหนมาใช้มันก็ทำให้ทุกฝ่ายพอใจไม่ได้หรอกเพราะยังไงมันก็มีคนได้หรือเสียผลประโยชน์อยู่ดี ที่สำคัญวิธีการต่างๆเหล่านี้ก็มาจากคน ควบคุมโดยคนอีกทีอยู่ดี
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel