ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 670
โพสเมื่อ: Sat Aug 17, 2019 23:57
[RE: ไม่เข้าใจ HR เรื่องการสัมภาษณ์งาน]
ผมสมัครงานที่ที่นึงเมื่อเดือน พ.ค. แล้วรอเรียกสัมภาษณ์ครั้งแรกเงียบบอกจะติดต่อมา
กลางเดือน มิ.ย. เรียกมาสัมภาษณ์อีกรอบบอกสนใจอยากรับเข้าทำงาน แล้วจะติดต่อกลับมาอีกที ต้นเดือน ก.ค. โทรมาเรียกให้เข้ามากรอกใบสมัครใหม่บอกอันนี้จะเอายื่น
ให้เจ้าของบริษัทฯเซ็นรับ แล้วก็เงียบไปจนจะสิ้นเดือน ก.ค. ถึงให้มาเซ็นต์สัญญา
แล้วมาเริ่มงานเดือน ส.ค. สรุป 2 เดือนนิดๆ ที่ HR กว่าจะรับเข้าทำงาน แต่ผมก็ถาม
นะว่าทำไมล่าช้า เขาบอกเป็นระบบของบริษัท ต้องเซ็นต์รับทราบอนุมัติหลายฝ่าย แล้วก็รอเจ้าของบริษัทฯกลับมาจาก ตปท. เซ็นอนุมัติอีกที
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2015
ตอบ: 5997
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 00:30
[RE: ไม่เข้าใจ HR เรื่องการสัมภาษณ์งาน]
ท่านยังดี ผมเจอแบบเลวร้ายมาก

โทรมาบอกผมว่าผ่านแล้ว offer แบบ official แต่ขอเวลาคุยเรื่องเงินเดือน สวัสดิการกับทางผู้บริหาร (ตน.ใหม่ไม่ได้มีมาก่อน)
ผมก็ดีใจเพราะอยากทำที่นี้ บอกพ่อแม่ โม้ให้เพื่อนฟัง แฟนเก่าถามยังโม้ไป แถมที่ร้ายแรงคือหลังจากนั้นปฎิเสธไปสัมภาษณ์ที่ดีๆอีก 3 ที่

ผ่านไปหนึ่งอาทิตย์เงียบมาก เลยโทรไปถามบอกว่าตอนนี้ทางผู้บริหารเรียกสัมภาษณ์คนอื่นเพิ่ม ยังไม่มีอะไรคืบหน้า wtf หัวร้อนเลย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15761
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 01:21
ถ้ายังไม่เรียกภายใน 1 สัปดาห์ก้ บ้าย บายดีกว่า เพราะ มี 3 อย่าง คือ

1. คุณไม่ผ่าน

2. ผ่าน แต่คุณคือ 1 ในตัวเลือก

3. รอ ผู้บริหารตัดสินใจว่า จะรับหรือไม่รับคุณ

เราต้องเลือกงานครับ ไม่ใช่งานเลือกเรา

0
0
นักเตะกลางซอย
Status: สำส่อน
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 823
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 03:06
Kuronek0 พิมพ์ว่า:
ทำ HR ครับ บางทีอาจต้องรอผู้บริหารตัดสินใจ เค้าก็คงพยายามอยู่อ่ะ ถ้าไม่ได้จะบอกว่าไม่ได้เลยครับ ไม่มีกั๊กหรอกมั้ง  

+1 ครับ

0
0
$$$$$$$$$$$$ ศักดิ์กรินทร์ จ้องสืบพันธุ์ $$$$$$$$$$$$

นักเตะกลางซอย
Status: สำส่อน
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 823
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 03:11
MiTH พิมพ์ว่า:
ผมได้ไปสัมภาษณ์มาที่หนึ่งก่อนเวลานัดหมาย(นัดพฤหัสแต่ผมไปวันอังคาร) หลังจากสัมภาษงานชอบบริษัทนี้มากใจอยากทำมากถึงจะไกลบ้าน

-หลังจากสัมภาษณ์ วันพฤนัดจริงเวลา 13.00 คือเวลานัด แต่เค้ายังโทรมาตามผมตอน 15.00 ให้ผมไปสัม(ใจเรามาละเค้าอุส่าโทรมาตามอีกทั้งๆที่เราสัมไปแล้ว แถมเราเรทเวลานัดจริงอีก)
เค้าบอกจะทราบผลใน1-2 อาทิตย์

-พอครบอาทิตย์นึงผมโทรไปถามผล เค้าบอกผมขอเวลาอีกวัน

-วันนี้ผมโทรไปอีก ขอเบอร์ ติดต่อ ชื่อผม

ปล. ผมไม่เข้าใจถ้าผมไม่ได้ก็บอกผมตรงๆก็ได้ไม่เห็นเป็นไร ผมจะได้เลิกหวังแล้วพวกบริษัทที่ตามผมไปสัมแล้วไม่เอาผมนี่อยากให้มันคืนรูปจริงๆจะหมดละต้องไปถ่ายใหม่อีก

แค่อยากระบายคับขอโทษด้วย  

HR ก็คือลูกจ้างในบริษัท หน้าที่คือหาคนเข้ามาเติมกรอบกำลังคนตามที่
หัวหน้างานแต่ละแผนก กำหนดสเปคไว้ บางตำแหน่ง HRก็ เคาะตัดสินใจไม่ได้ครับ
ว่าจะรับท่านได้หรือไม่ หลายส่วน หลายฝ่าย หัวหน้างานเค้าต้องเลือกลูกน้องเค้าเอง

ผมสมมุติเป็นแบบเพื่อนขอให้เราเป็นพ่อสื่อหาสาวให้เลยนะ ให้เวาลา30-45วัน

คุณสมบัติ
1. เพศหญิง * (ผญ.เท่านั้น)
2. อายุ ไม่เกิน35ปี
3. ผิวขาว(ถ้าเป็นภาคเหนือได้ดีมาก )
4. ทำกับข้าวเป็น งานบ้านได้
5. หากไม่เคยผ่านการสมรส หรือมีบุตร จะพิจารณาเป็นพิเศษ

บังเอิญที่ผมต้องเสาะหา กลุ่มคนที่คัดเลือกมาอาจจะมีเข้าองค์ประกอบบ้าง
ไม่ครบตามที่แจ้งบ้าง ก็ต้องแจ้งข้อมูลไปยังเพื่อนเราว่า ได้ประวัติมากี่คน

ตรงตามสเปคที่ต้องการ5ข้อ ทั้งหมดกี่คน
เข้าองค์ประกอบ4ข้อจากทั้งหมด5ข้อ มีกี่คน
คุณสมบัติลดลงจากตรงนั้น มีกี่คน

1.บางคน อาจมีคุณสมบัติที่มากกว่าท่าน
ท่านอาจจะยังไม่ใช่เป้าหมายแรกๆจึงยังไม่ถูกเรียก

2.ท่านมีอย่างอื่นที่โดนใจเพื่อนผม จนเพื่อนผมอาจโฟกัสที่ท่านก็ได้

3. เพื่อนผมบินไปต่างประเทศ ติดงาน บลาๆ ยังไม่ว่างจริงๆ

4.ประวัติท่าน ติดข้อแม้ สำคัญตามข้อ1. ที่เพื่อนผมล็อคสเปคไว้
แต่ท่านไม่ได้แจ้งบอกในประวัติที่ส่งมาแต่ที่แรก
มาแล้วรู้ตอนเรียกมาสัมภาษณ์ภายหลัง
(เหตุการณ์นี้ ส่วนตัวผมจะแจ้ง ณ วันสัมภาษณ์เลยนะ)

ปล. ถ้าเค้าโทรหาท่านหลังจากสัมภาษณ์เสร็จ
ก็น่าจะมีความน่าสนใจกับองค์กรไม่น้อยแหละครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
0
0
$$$$$$$$$$$$ ศักดิ์กรินทร์ จ้องสืบพันธุ์ $$$$$$$$$$$$

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2015
ตอบ: 1410
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 07:06
ปกติ ถ้าไม่ผ่าน HR เค้าก็จะบอกไม่ผ่านครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 885
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 07:21
ไม่เข้าใจ HR เรื่องการสัมภาษณ์งาน
ล่าสุดละกันครับ
ผมไปสัมภาษณ์บริษัทใหญ่และชื่อเสียงดี
HR บอกจะแจ้งภายในวันศุกร์ (สัมภาษณ์วันอังคาร)
สุดท้ายอีก 2 อาทิตย์ค่อยโทรมา

หรือของที่ทำงานผมเอง
จริงๆ รู้ตั้งแต่สัมภาษณ์เสร็จ
แต่ต้องทำสรุปว่าจะรับไม่รับ เลยใช้เวลาประมาณ 1-2 วัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2007
ตอบ: 3460
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 08:39
[RE]ไม่เข้าใจ HR เรื่องการสัมภาษณ์งาน
ถ้าบอกรออีกวันก็คือไม่ได้มีท่านมาสมัครคนเดียว รอสัมภาษณ์ครบคนก่อนแล้วเค้าถึงจะเลือก ซึ่งถ้ารอนานเกินอาทิตย์ก็คือท่านไม่ผ่านอ่ะ ส่วนของHRก็จะมีส่วนร่วมแค่ตรงเรื่องต่อรองเงินเดือนแหละ555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2010
ตอบ: 2043
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 11:39
ถูกแบนแล้ว
hr ก็เป็นพนักงานคนนึ่งในบ. อยู่ตรงกลางระหว่าง คนเลือกกับผู้สมัครงาน hr ก็ไม่รู้ว่าด้านบนจะเอาหรือไม่เอา เค้าไม่ได้กั๊กนะ เค้าก็อยากให้งานเสร็จเหมือนกัน แนะนำว่า ท่านไปสมัครที่อื่นรอพลางเลยครับ คนดวงดีมันจะได้ ก็ได้ตลอด
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 5471
โพสเมื่อ: Sun Aug 18, 2019 12:33
ผมเคยไปสมัคร บ. ยักษ์ใหญ่ อยู่ที่นึง เมื่อนานมาแล้ว ทั้งหัวหน้างาน และ ผู้สัมภาษณ์ทั้งไทย ทั้ง Eng ผมผ่านหมด HR บอกผมตอนนั้นเลยว่าผ่านแล้วนะในวันนั้นเลย แล้วก็คุยเรื่องเงินเดือนสวัสดิ์การณ์ต่างๆ เลย แต่ยังไม่ได้เซ็นต์สัญญานะ แล้ว HR บอกจะติดต่อกลับไปอีกครั้ง บอกตามตรงว่า ไม่คิดว่าจะรับทันทีหลังสัมภาษณ์เสร็จ

แต่แล้ว วันรุ่งขึ้น HR โทรมาต่อเงินเดือน บอกว่าลดให้หน่อยได้ไหม ก็บอกไปว่าได้เท่านี้ แล้ว HR บอก เดียวติดต่อกลับอีกครั้ง เสร็จวันรุ่งขึ้นอีกวัน โทรมาอีกบอกลดอีกหน่อยนะ ผมก็เหยอะไรวะ จะให้ลดถึงขนาดไหนกัน เลยบอกไปว่าได้อีกนิดหน่อย บอกจะติดต่อกลับอีกที เออดีจริงๆ

สุดท้ายวันรุ่งขึ้นโทรมาบอกว่า สู้ราคาผมไม่ไหว ให้เหตุผลว่า ทาง ผจก.ใหญ่สุดบอกว่า เงินเดือนที่ผมขอไป มันอยู่เกินระดับสายงานที่ผมทำอยู่ เงินเดือนที่ขอไปมันอยู่ในระดับหัวหน้าฝ่ายไปแล้ว ผมเลยบอกไปว่าแล้วทำไมไม่บอกผมแต่แรกเลยละครับ HR บอกว่าทาง ผจก. เขาอยากลองต่อราคาดูก่อน อืม.........

ดีที่ผมยังไม่ได้บอกอะไรที่ทำงานเก่า ไม่งันงานเข้าแน่ๆ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel