ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ทรงพระเจริญ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46496
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:16
[RE: ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ]
พวกรับความเปลี่ยนแปลงไม่ได้
คนที่เคยเล่นห่วย จะกลับมาเล่นดีไม่ได้
เดี๋ยวที่ด่าๆไปนำลายมันจะย้อนเข้าปากตัวเอง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23296
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:19
[RE: ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ]
oreocheez พิมพ์ว่า:
เป็นการด่าแต่สร้างคำให้สวยหรู ดูคูล ดูเท่ ทำให้รู้ว่าดูบอลเป็น เล่นบอลเก่ง แต่มันไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยซักกะนิดเดียว

ปล.โดนเรื้อนเฉย  

เห็นด้วย นักบอลอ่านภาษาไทยออกที่ไหน

หัวร้อน ด่าก็บอกไปตรงๆว่าด่า ไม่ต้องมาแอ๊บ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4418
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:30
ติเพื่อก่อคือการระบุข้อบกพร่องว่ามาจากจุดไหนเพื่อให้เอาไปแก้ปัญหา แต่คนส่วนมากแยกไม่ออกเอาไปรวมกับคำด่าปกติเลย
แต่ถ้ามาห้วนๆ ลินกาก เปเรร่ากระจอก อันนี้คำด่าไม่ใช่ติเพื่อก่อ ช่วงนี้แฟนแมนยูค่อนข้างใช้คำด่าพร่ำเพื่อมากกว่าเรื่องอื่น
และคำด่าพวกนี้เจอได้ทุกข่าวทั้งๆที่เนื้อข่าวมันไม่เกี่ยวอะไรกัน ไม่มีความเชื่อมโยงใดๆ แค่เป็นข่าวแมนยูก็โดนไปก่อนแล้ว

แฟนๆหลายคนยังอยากให้ครองบอลต่อบอลสู้แต่คงลืมไปว่าในทีมท็อป6กลางแมนยูสภาพแย่สุดแล้ว เอาใจยากสุด
เกมนี้คือไล่สูงจริงแต่ถ้าหลุดออกมาจะแพ็คเกมเลย ซึ่งโอเล่เล่นแบบนี้มาตลอด โดนยิงจากในกรอบแค่3เอง
3 ใน4ลูกที่ยิงได้มาเริ่มจากการโจมตีในพื้นที่ระหว่างไลน์กองกางกับกองหลังที่เป็นจุดอ่อนเชลซีเพราะกลางเชลซีขึ้นทั้งแผง

3
0
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 5967
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:30
ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
Famelaini พิมพ์ว่า:
ก่อนบอลเตะ ติดบอร์ดการเมือง
อยู่นานๆเริ่มไม่ไหว hate speechเยอะเกิน

พอบอลเตะ เชี่ย! ข่าวแมนยู hate speech เยอะกว่า

ที่จะสื่อ คือ ถ้าใช้เหตุผลคุยกันจริงๆหรือติเพื่อก่ออะไรจำพวกนี้
มันจะไม่มีพวกhate speechเหล่านี้หรอก

อารมณ์มันจะเหมือนตอนโซลชาร์เข้ามาใหม่ๆ
มันจะแบบเอ่อ ทีมมุ่งมั่นดีนะ ต่อให้แพ้ก็จะบอกว่า ไม่เป็นไรค่อยๆปรับแก้กันไป

คำถาม ที่อยากถามกลับ คือ ทำไมเราให้ความรู้สึกเชื่อมั่นโซลชาร์แบบเดิมกับตอนที่เขามาคุมแรกๆไม่ได้เหรอ?

หรือต้นเหตุจริงๆเพราะเขาไม่สนใจบรูโน่ เฟอร์นานเดส
แล้วเลือกใช้ลินการ์ดกับเปเรร่าเป็นตัวหลักใช่มั้ย? อารมณ์มันเลยต่อเนื่องมาจนถึงตอนนี้

อาจมีคนแย้งผมว่า กันมันเล่นไม่ดีจริงๆก็ต้องด่าสิ
แต่มันก็มีคนบางส่วนที่เอามองว่า มันเล่นดี มุ่งมั่นดี

(อย่างเรา ดูบอลจบ เปิดบอร์ด รีบเข้ามาคอมเม้นท์อวยนักเตะ
หลังจากนั้นไล่ดูคอมเม้นท์ เชี่ย!เราอวยสวนกระแสเหรอว่ะเนี่ย!)

อย่าให้มันถึงขั้น คนไม่ชอบไม่กล้าตำหนิ คนชอบไม่กล้าอวยเลย
ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลจริงๆ ยังไงมันก็คุยกันได้ ที่มันทะเลาะกันเพราะมันมีคำแรงๆพวกhate speechนี่แหละ ที่มันทำให้บรรยากาศมันเสีย

มันเหมือนเป็นการบัฟกันเองของคนที่มีความเชืื่อไม่เหมือนกัน

เดี๋ยวรอดูนะ อีกหน่อยไม่ว่าผลงานจะออกด้านไหน
มันจะมีพวกแบบ"เห็นมั้ยล่ะ ไม่เชื่อตู"
สรุป ที่เถียงกันเพื่ออยากพิสูจน์ว่าความคิดตัวเองถูกแค่นั้นแหละ

Editเพิ่ม:ตัวอย่าง คนทำบรรยกาศเสีย ก็อย่างเช่นคอมเม้นท์ล่างนี่แหละ

เม้นนี้ตรงใจผมมากที่สุด

ก่อนเกมผมเห็นสัก 20% เองมั้งที่คอมเมนท์แบบเป็นเหตุเป็นผล ส่วนที่เหลือคืออารมณ์ล้วนๆ
โดยเฉพาะในมู้ live นี่เปิด lineup มามีชื่อลินการ์ด+เปเรร่านี่คือขบวนกฐินรุมโอเล่กันเป็นพรวนเลย
ไม่เห็นจะเป็นการติเพื่อก่อเลย แต่เป็นติเรือทั้งโกลนมากกว่า

พอบอลจบก็ ถ้า ถ้า ถ้า ถ้า เต็มไปหมด
เหมือนขึ้นหลังเสือออกตัวแรงด่ายับไปแล้วหาทางลงไม่ได้ เลยต้อง soft landing ด้วย "ถ้า" ไว้ก่อน

ส่วนใครที่วิเคราะห์วิจารณ์แบบสร้างสรรค์ ใช้พื้นฐานความเป็นจริง ปราศจากอคติ
ผมไม่ได้ว่าท่านนะครับ เพราะ 2 paragraph บนนี่ผมหมายถึงคนที่ใช้อารมณ์กับอคตินำ  

ถ้าแพ้วูฟเด๋วก็รู้ อีก10นัดเด๋วก็รู้ ถ้ายังใช้ลินการ์ดเปเรร่าเด๋วก็รู้ โซลชาอยู่ไม่ถึงครึ่งฤดูกาลแน่ๆ 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 17567
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:32
oreocheez พิมพ์ว่า:
อยู่นานๆเริ่มไม่ไหว hate speechเยอะเกิน

พอบอลเตะ เชี่ย! ข่าวแมนยู hate speech เยอะกว่า

ที่จะสื่อ คือ ถ้าใช้เหตุผลคุยกันจริงๆหรือติเพื่อก่ออะไรจำพวกนี้
มันจะไม่มีพวกhate speechเหล่านี้หรอก

อารมณ์มันจะเหมือนตอนโซลชาร์เข้ามาใหม่ๆ
มันจะแบบเอ่อ ทีมมุ่งมั่นดีนะ ต่อให้แพ้ก็จะบอกว่า ไม่เป็นไรค่อยๆปรับแก้กันไป

คำถาม ที่อยากถามกลับ คือ ทำไมเราให้ความรู้สึกเชื่อมั่นโซลชาร์แบบเดิมกับตอนที่เขามาคุมแรกๆไม่ได้เหรอ?

หรือต้นเหตุจริงๆเพราะเขาไม่สนใจบรูโน่ เฟอร์นานเดส
แล้วเลือกใช้ลินการ์ดกับเปเรร่าเป็นตัวหลักใช่มั้ย? อารมณ์มันเลยต่อเนื่องมาจนถึงตอนนี้

อาจมีคนแย้งผมว่า กันมันเล่นไม่ดีจริงๆก็ต้องด่าสิ
แต่มันก็มีคนบางส่วนที่เอามองว่า มันเล่นดี มุ่งมั่นดี

(อย่างเรา ดูบอลจบ เปิดบอร์ด รีบเข้ามาคอมเม้นท์อวยนักเตะ
หลังจากนั้นไล่ดูคอมเม้นท์ เชี่ย!เราอวยสวนกระแสเหรอว่ะเนี่ย!)

อย่าให้มันถึงขั้น คนไม่ชอบไม่กล้าตำหนิ คนชอบไม่กล้าอวยเลย
ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลจริงๆ ยังไงมันก็คุยกันได้ ที่มันทะเลาะกันเพราะมันมีคำแรงๆพวกhate speechนี่แหละ ที่มันทำให้บรรยากาศมันเสีย

มันเหมือนเป็นการบัฟกันเองของคนที่มีความเชืื่อไม่เหมือนกัน

เดี๋ยวรอดูนะ อีกหน่อยไม่ว่าผลงานจะออกด้านไหน
มันจะมีพวกแบบ"เห็นมั้ยล่ะ ไม่เชื่อตู"
สรุป ที่เถียงกันเพื่ออยากพิสูจน์ว่าความคิดตัวเองถูกแค่นั้นแหละ

Editเพิ่ม:ตัวอย่าง คนทำบรรยกาศเสีย ก็อย่างเช่นคอมเม้นท์ล่างนี่แหละ

ก่อนเกมผมเห็นสัก 20% เองมั้งที่คอมเมนท์แบบเป็นเหตุเป็นผล ส่วนที่เหลือคืออารมณ์ล้วนๆ
โดยเฉพาะในมู้ live นี่เปิด lineup มามีชื่อลินการ์ด+เปเรร่านี่คือขบวนกฐินรุมโอเล่กันเป็นพรวนเลย
ไม่เห็นจะเป็นการติเพื่อก่อเลย แต่เป็นติเรือทั้งโกลนมากกว่า

พอบอลจบก็ ถ้า ถ้า ถ้า ถ้า เต็มไปหมด
เหมือนขึ้นหลังเสือออกตัวแรงด่ายับไปแล้วหาทางลงไม่ได้ เลยต้อง soft landing ด้วย "ถ้า" ไว้ก่อน

ส่วนใครที่วิเคราะห์วิจารณ์แบบสร้างสรรค์ ใช้พื้นฐานความเป็นจริง ปราศจากอคติ
ผมไม่ได้ว่าท่านนะครับ เพราะ 2 paragraph บนนี่ผมหมายถึงคนที่ใช้อารมณ์กับอคตินำ  

ถ้าแพ้วูฟเด๋วก็รู้ อีก10นัดเด๋วก็รู้ ถ้ายังใช้ลินการ์ดเปเรร่าเด๋วก็รู้ โซลชาอยู่ไม่ถึงครึ่งฤดูกาลแน่ๆ 555  

เดี๋ยวก็รู้เต็มไปหมดเลย
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11812
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:40
ติเพื่อก่อ = วันนี้ ลินการ์ดบทบาทน้อยไปหน่อย ถึงชนะเเต่รูปเกมไม่ดีเเบบนี้น่าห่วงนะครับต้องปรับเเก้กันเยอะเลย
ด่า = ลินการ์ดเเม่มขยะว่ะ เปร์เรร่าไม่มี_่า อะไรเลย โซลชาร์_ึงมีปัญญาคิดได้เเค่นี้เหรอวะ ทีมอะไรโคตรกระจอก

ถ้าเเยกไม่ออกก็ไม่ต้องคุยกันละครับ
ไอ้เเบบเเรกผมก็ทำ
เเต่เเบบหลังไม่เห็นด้วย

เเต่ปัญหาคือ เวลาคนด่าชอบเหมารวม เอาพวกเเรกไปใส่พวกที่สอง
9
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 1955
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:49
ขยะ กาก shit
ไม่ใช่ติเพื่อก่อแน่ๆ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 10053
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 10:20

เอาจริงๆ ใครบ้างไม่เคยด่าลินการ์ด
ผมเองก็เคยด่ามัน อยากให้ขายๆทิ้งไปซะ แต่ผมอยู่ข้างโซลชาร์มากกว่า
(ยอมรับกันตรงๆนี่แหละ เผลอๆปกป้องบ่อยๆน่าจะมีคนตั้งฉายาให้ว่าเป็นติ่งโซลชาร์ )
มุมของคนเชื่อมั่นในโซลชาร์ พอเห็นรายชื่อรู้เลยว่ามาเพรสซิ่งแน่ๆ
ถ้ามองมุมนี้มันก็สมเหตุสมผล
อาจมีจุดนึงที่จะไม่ค่อยเชื่อ คือ เปเรร่า มันจะเพรสซิ่งได้ดีสักเท่าไหร่เชียว ปกติก็ไม่ใช่เด่นเรื่องวิ่งอะไรขนาดนั้น
พอลงสนามปุ๊บ ผิดคาด สองตัววิ่งไล่บอลกันมันส์เลย แค่นี้ก็ได้ใจผมไปเต็มๆแล้ว
อันเนี่ยคือในมุมของคนอวย

ในทางกลับกันเราก็ต้องพยายามเข้าใจ ว่ามันก็อาจจะมีอีกกลุ่มหนึ่งที่เขามองไม่เหมือนเรา เขาอาจจะมองว่าทีมโดนบดทั้งเกม ก็เพราะหน้าครองบอลไม่ได้ กลางรุกไม่ทำงาน
ถ้าซื้อเฟอร์นานเดสก็หมดเรื่อง มันก็ถูกของเขานะ ก็บรูโน่ ครองบอลเก่ง สร้างสรรคเกมก็ดีกว่า ไม่มีใครเถียงอยู่แล้ว

แต่ประเภท"ถ้า"อย่างที่ท่านว่าเนี่ย คุณจะเอาอะไรไปเถียงเขาไม่ได้เลยนะ
ไม่รู้จะใช้ตรรกะอะไรไปเถียงสิ่งที่มันไม่เกิด เถียงไปก็ไม่มีทางรู้ได้เลยว่าผลลัพธ์มันจะเปลี่ยน

ดูเกมเดียวกัน ทำไมไม่เอาจังหวะในเกมมาคุยกันดีกว่ามั้ย
อย่างจังหวะเชลซียิงชนสามเหลี่ยมเนี่ย อ่ะว่ามา
มาดูซิว่าเพราะอะไร? เพราะลินการ์ดมั้ย เพราะเปเรร่ามั้ย?
หรือเพราะโซลชาร์? ทำไมปล่อยให้ยิงโล่งๆ ใครหาย?หน้าที่ใคร?ทำไมไม่ประกบ

ทำไมเราไม่คุยกันด้วยจังหวะแบบนี้นะ มันชัดเจนว่าจังหวะไหนคุณต้องตำหนิใคร
มันคุยแล้วมันได้ข้อสรุป

แต่ถ้ามาแนว"ถ้า" จะคุยต่อยังไง? ถ้ายิงเข้าไป โมเม้นอาจจะเปลี่ยน
เอ้า!ก็มันไม่เข้า แล้วมั่นใจได้ไงว่าโมเม้นท์มันจะเปลี่ยน
ไม่คิดว่าแมนยูจะหึดกว่าเดิมเหรอ?
มันไม่มีผลลัพธ์ที่เอามาวัดได้เลย

เถียงกันแทบตายก็ไม่ได้ข้อสรุปแล้ว
สุดท้ายก็จะไปหาความเชื่อมโยงที่อื่น
เขาจะรอจังหวะทีมแพ้นู้น รอคอมเม้นท์ประมาณว่า
"เห็นมั้ย เกมกับเชลซีมันเป็นแค่ภาพลวงตา"
แก้ไขล่าสุดโดย Famelaini เมื่อ Tue Aug 13, 2019 10:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 732
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 10:26

บางทีบางคนก็ลืมนะครับ ว่าที่เราเจอเชลซีและทีมอย่างเชลซีไม่ใช่กระจอกแม้จะอยู่ในสถานการณ์ไหน นี่คือ บิ๊กแมทช์ ไม่ใช่เกมที่จะชนะง่ายๆ อยู่แล้ว เราไม่ใช่ซิตี้ ลิเวอร์ ที่ระบบมันดีอยู่เเล้วนะครัชชช
0
0
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11136
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 10:36
[RE]ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ
ตีกันเองอีกแล้วว ผมว่ามันก็เห็นชัดๆนะ ผมทีมป๊อก บางจังหวะก็ควรโดนด่าอะ แรชยิ่งหนักเลย แรกๆไม่สนเพื่อนเลย
หมากก็เล่นแปลกๆ คือมันมีข้อเสียให้เห็นชัดเจนมาก

อย่างเอาเปไรร่าที่ถนัดกลางรุกไปเล่นปีกขวา
สรุป AWB ต้องรับผิดชอบฝั่งขวาคนเดียวซะงั้น
ลินกาดที่วิชชั่นแย่ ควรจะเล่นปีกขวา กลับได้เล่นตรงกลางแทน

คือบางอย่างใช้ประโยชน์ได้ แต่มันดูเหมือนเสียประโยชน์มากกว่า

ไม่ต้องบอกว่าผมเก่งกว่าโค้ชหรือไรนะ แค่ความคิดเห็นส่วนตัว
ว่าจริงๆมันมีข้อผิดพลาดเยอะ ที่ผมดีใจแบบเต็มที่ไม่ลง
เพราะนึกภาพเจอทีมรับลึกแล้วสวนบ้าง ทีมเราน่าจะยิงไม่ได้เลย
ถ้ายังเป็นอย่างงี้อะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Manchester United Fans
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 10053
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 11:01
poorponce พิมพ์ว่า:
ตีกันเองอีกแล้วว ผมว่ามันก็เห็นชัดๆนะ ผมทีมป๊อก บางจังหวะก็ควรโดนด่าอะ แรชยิ่งหนักเลย แรกๆไม่สนเพื่อนเลย
หมากก็เล่นแปลกๆ คือมันมีข้อเสียให้เห็นชัดเจนมาก

อย่างเอาเปไรร่าที่ถนัดกลางรุกไปเล่นปีกขวา
สรุป AWB ต้องรับผิดชอบฝั่งขวาคนเดียวซะงั้น
ลินกาดที่วิชชั่นแย่ ควรจะเล่นปีกขวา กลับได้เล่นตรงกลางแทน

คือบางอย่างใช้ประโยชน์ได้ แต่มันดูเหมือนเสียประโยชน์มากกว่า

ไม่ต้องบอกว่าผมเก่งกว่าโค้ชหรือไรนะ แค่ความคิดเห็นส่วนตัว
ว่าจริงๆมันมีข้อผิดพลาดเยอะ ที่ผมดีใจแบบเต็มที่ไม่ลง
เพราะนึกภาพเจอทีมรับลึกแล้วสวนบ้าง ทีมเราน่าจะยิงไม่ได้เลย

แบบเนี่ยเถียงได้ คุยกันได้
มองมุมโซลชาร์ ที่ัชัดเจนมาตลอด คือ ไฮเพรสซิ่ง
ตอนไม่มีบอล ลินการ์ดกับเปเร่ร่าจะช่วยกันไล่เพรสซิ่ง
นั่นคือเหตุผลที่ได้ลงก่อน คือ รีดพลังนักเตะเชลซีให้หมดก่อน
พอซูม่าเริ่มลินห้อยแล้ว
แล้วเก็บเดเนี่ยลเจมส์ ที่ได้ความสดลงมา ซึ่งมันก็ได้ผล
(อาจมีคำถาม ทำไมไม่เอาเจมส์ลงมาแต่แรก ก็เขาอยากเก็บพลังงาน เก็บความเร็วไว้ใช้กับเกมรุก โดยเฉพาะตอนที่กองหลังคู่แข่งเริ่มแรงขาหมดแล้ว ยิ่งได้ผล
ถ้าเจมส์ลง11ตัวแรกเท่ากับเจมส์ต้องไล่หวดแบบที่ลินการ์ดกับเปเร่รำทำเลยนะ
มองมุมนี้ถือว่าโซลชาร์ฉลาดจะตาย จังหวะในการเปลี่ยนตัวถือว่าทำได้ดีมากๆ ต่อให้สกอร์โดนนำ แต่เขาก็มีไพ่เด็ดไว้แก้เกม)

ส่วนประเด็นถ้าเจอเกมรับลึกจะทำไง มันก็ต้องเปลี่ยนไปตามคู่แข่งแหละ โซลชาร์ก็น่าจะคิดได้
มาต้าก็ต่อสัญญาแล้ว การสร้างสรรค์เกมจากตำแหน่งหน้าต่ำของมาต้ายังไงก็ต้องใช้ในเกมที่คู่แข่งรับลึกแน่นอน จะเอาลินการ์ดมาใช้เจาะเกมที่พื้นที่ไม่เปิด ไม่ได้หรอก
แต่เชลซีเขาเปิดพื้นที่ด้านหลังไง เราถึงมีโอกาสได้เห็นลินการ์ดมันพาบอลวิ่งผ่านผู้เล่น4คนไปง่ายๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Famelaini เมื่อ Tue Aug 13, 2019 11:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 2434
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 12:05
งงเหมือนกัน ก่ออะไร

วิจารณ์ก็บอกวิจารณ์สิ

พูดเหมือนติแล้วโซลชาร์จะฟังเอาไปปรับปรุงงั้นอ่ะ

ถ้าเป็นแฟนเมืองนอกว่าไปอย่าง

ติเยอะเข้า สื่อก็เอาไปลง อันนั้นถึงจะถึงหูโซลชาร์

อันนี้แหกปากติไปมันก็ก่ออะไรไม่ได้หรอก

เค้าเรียกว่าวิจารณ์ (บางคนก็ด่า) แต่มันไม่ใช่การติเพื่อก่อเลย
1
0
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 5967
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 12:15
ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ
เจ้าของวาทะติเพื่อก่อได้ข่าวว่าเจ้าคุกไปละนิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย oreocheez เมื่อ Tue Aug 13, 2019 12:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11136
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 13:21
[RE]ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ
poorponce พิมพ์ว่า:

แบบเนี่ยเถียงได้ คุยกันได้
มองมุมโซลชาร์ ที่ัชัดเจนมาตลอด คือ ไฮเพรสซิ่ง
ตอนไม่มีบอล ลินการ์ดกับเปเร่ร่าจะช่วยกันไล่เพรสซิ่ง
นั่นคือเหตุผลที่ได้ลงก่อน คือ รีดพลังนักเตะเชลซีให้หมดก่อน
พอซูม่าเริ่มลินห้อยแล้ว
แล้วเก็บเดเนี่ยลเจมส์ ที่ได้ความสดลงมา ซึ่งมันก็ได้ผล
(อาจมีคำถาม ทำไมไม่เอาเจมส์ลงมาแต่แรก ก็เขาอยากเก็บพลังงาน เก็บความเร็วไว้ใช้กับเกมรุก โดยเฉพาะตอนที่กองหลังคู่แข่งเริ่มแรงขาหมดแล้ว ยิ่งได้ผล
ถ้าเจมส์ลง11ตัวแรกเท่ากับเจมส์ต้องไล่หวดแบบที่ลินการ์ดกับเปเร่รำทำเลยนะ
มองมุมนี้ถือว่าโซลชาร์ฉลาดจะตาย จังหวะในการเปลี่ยนตัวถือว่าทำได้ดีมากๆ ต่อให้สกอร์โดนนำ แต่เขาก็มีไพ่เด็ดไว้แก้เกม)

ส่วนประเด็นถ้าเจอเกมรับลึกจะทำไง มันก็ต้องเปลี่ยนไปตามคู่แข่งแหละ โซลชาร์ก็น่าจะคิดได้
มาต้าก็ต่อสัญญาแล้ว การสร้างสรรค์เกมจากตำแหน่งหน้าต่ำของมาต้ายังไงก็ต้องใช้ในเกมที่คู่แข่งรับลึกแน่นอน จะเอาลินการ์ดมาใช้เจาะเกมที่พื้นที่ไม่เปิด ไม่ได้หรอก
แต่เชลซีเขาเปิดพื้นที่ด้านหลังไง เราถึงมีโอกาสได้เห็นลินการ์ดมันพาบอลวิ่งผ่านผู้เล่น4คนไปง่ายๆ

พูดได้แหละฮะ ว่าแผนวันนี้มันเวิคตอนสวนกลับ

ผมแค่เป็นห่วงก่อนได้ลูกโทษ หรือการทำประตูขึ้นนำนั้นเอง

การเอามาเพรสมีประโยชน์แน่นอนอย่างที่ผมว่า เพียงแต่จัด

นักเตะลงตำแหน่งแปลกๆ ซึ่งถ้าเราต้องการประตูก่อนจริงๆ

ผมว่าลินกาด กับเปไรร่า ต้องได้ลงแค่คนเดียวครับ

แล้วกล้าพูดไหมว่าหลังเขาลอยสูงตอนก่อนขึ้นนำ ผมว่าก็ไม่นะ

ยังไงสวนกลับเราเด่นอยู่แล้ว เพียงแต่เกมรุกโครตทื่อ

ผมเองไม่ได้ชอบเจมส์เล่นปีกเท่าไรนะ ผมแค่คิดว่า แผนเพรสแก

วันนี้มันเหมือนจะดี แต่เอาจริงๆ เชลซีแกะได้บ่อยมาก และเกมรับ

รับภาระหนักมากๆ โดยเฉพาะฝั่งขวา ผมว่าข้อเสียยังมีให้เห็น

เยอะอยู่นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Manchester United Fans
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 14:53
สำหรับผม แบบกลางๆนะ

คือ การติพร้อมกับเหตุผล ที่มีข้อมูลอ้างอิง ที่พิสูจน์ได้ หรือเป็นเคสตัวอย่างที่่สามารถนำมาใช้ในการประยุกตฺ์ เพื่อพัฒนาปรับปรุงเปลี่ยนแปลง แก้ไข สิ่งนั้นๆได้

และไม่ใช้ภาษาทุเรศ
0
0
images by free.in.th
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel