BLOG BOARD_A
สนใจโฆษณาหรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ soccersuck@hotmail.com
BLOG BOARD_B
สนใจโฆษณาหรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ soccersuck@hotmail.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: เทพท่องเมฆาเร้นกาย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 227
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:34
[RE: ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ]
อันนี้พูดรวมๆนะ เวลาเราอยากพัฒนาสิ่งไหน ขั้นตอนแรกของการพัฒนาก็คือการระบุปัญหาครับ ถ้าทุกอย่างเราคิดว่ามันเพอเฟคแล้ว สิ่งนั้นมันก็จะหยุดพัฒนาต่อทันที เพราะฉะนั้นการที่ทุกคนออกมาช่วยกันระบุปัญหา เจตนาหลักคือต้องการมห้มีการพัฒนาไปเรื่อยๆครับ ไม่มีใครชังชาติหรอกคับ เอ้ย เกลียดทีมหรอกคับ 55
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 7804
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:37
[RE: ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ]
น่าจะคนละ "ติเพื่อก่อเรื่อง" นะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1298
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:39
หลับหูหลับตาชมไม่ได้หรอก

ดูจริง ๆ ก็รู้ แม้สกอร์จะขาด 55555
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 6919
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:39
ก่อนบอลเตะ ติดบอร์ดการเมือง
อยู่นานๆเริ่มไม่ไหว hate speechเยอะเกิน

พอบอลเตะ เชี่ย! ข่าวแมนยู hate speech เยอะกว่า

ที่จะสื่อ คือ ถ้าใช้เหตุผลคุยกันจริงๆหรือติเพื่อก่ออะไรจำพวกนี้
มันจะไม่มีพวกhate speechเหล่านี้หรอก

อารมณ์มันจะเหมือนตอนโซลชาร์เข้ามาใหม่ๆ
มันจะแบบเอ่อ ทีมมุ่งมั่นดีนะ ต่อให้แพ้ก็จะบอกว่า ไม่เป็นไรค่อยๆปรับแก้กันไป

คำถาม ที่อยากถามกลับ คือ ทำไมเราให้ความรู้สึกเชื่อมั่นโซลชาร์แบบเดิมกับตอนที่เขามาคุมแรกๆไม่ได้เหรอ?

หรือต้นเหตุจริงๆเพราะเขาไม่สนใจบรูโน่ เฟอร์นานเดส
แล้วเลือกใช้ลินการ์ดกับเปเรร่าเป็นตัวหลักใช่มั้ย? อารมณ์มันเลยต่อเนื่องมาจนถึงตอนนี้

อาจมีคนแย้งผมว่า กันมันเล่นไม่ดีจริงๆก็ต้องด่าสิ
แต่มันก็มีคนบางส่วนที่เอามองว่า มันเล่นดี มุ่งมั่นดี

(อย่างเรา ดูบอลจบ เปิดบอร์ด รีบเข้ามาคอมเม้นท์อวยนักเตะ
หลังจากนั้นไล่ดูคอมเม้นท์ เชี่ย!เราอวยสวนกระแสเหรอว่ะเนี่ย!)

อย่าให้มันถึงขั้น คนไม่ชอบไม่กล้าตำหนิ คนชอบไม่กล้าอวยเลย
ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลจริงๆ ยังไงมันก็คุยกันได้ ที่มันทะเลาะกันเพราะมันมีคำแรงๆพวกhate speechนี่แหละ ที่มันทำให้บรรยากาศมันเสีย

มันเหมือนเป็นการบัฟกันเองของคนที่มีความเชืื่อไม่เหมือนกัน

เดี๋ยวรอดูนะ อีกหน่อยไม่ว่าผลงานจะออกด้านไหน
มันจะมีพวกแบบ"เห็นมั้ยล่ะ ไม่เชื่อตู"
สรุป ที่เถียงกันเพื่ออยากพิสูจน์ว่าความคิดตัวเองถูกแค่นั้นแหละ

Editเพิ่ม:ตัวอย่าง คนทำบรรยกาศเสีย ก็อย่างเช่นคอมเม้นท์ล่างนี่แหละ
แก้ไขล่าสุดโดย Famelaini เมื่อ Tue Aug 13, 2019 08:50, ทั้งหมด 3 ครั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7518
บางคนความคิดช่างเด็กน้อย

แต่ก็ดีนะคิดแบบเด็กๆ บอลจบก็จบไม่ต้องใช้สมองคิดอะไร ไม่เครียดดี
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 2387
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:48
กระดกบอลข้ามหัว พิมพ์ว่า:

แต่ก็ดีนะคิดแบบเด็กๆ บอลจบก็จบไม่ต้องใช้สมองคิดอะไร ไม่เครียดดี  

ไปเตะบอลกันมั้ยคับ ผมว่าท่านน่าจะเตะบอลเก่ง
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Loneliness is underrated.
เข้าร่วม: 09 Oct 2009
ตอบ: 5574
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:49
เห็นคนที่ว่าติเพื่อก่อขึ้นท็อปเม้นหลายมู้เลยนะ แต่แปลกคือไม่มีคำชมใดๆเลย คือมันมีแต่ด้านแย่ๆหรอ

ชนะ 4-0 แต่ติเพื่อก่อเต็มไปหมด เข้าใจว่าติได้เพื่อให้พัฒนาแต่คำชมไม่มีเลย คิดดูถ้านักบอลเขารู้จะรู้สึกยังไง

เขาเล่นเต็มที่ชนะ 4-0 ทำให้พวกคุณมีความสุข แต่กลับมีแต่คำติเตียน ไม่มีคำชื่นชมสำหรับพวกเขาเลย
5
0

Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2008
ตอบ: 11428
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:50
นั่นสิคิดเหมือนกัน ติเพื่อก่อ แล้วมันก่อยังไงอะ ในเมื่อโค๊ชเขาก็ไม่ได้มานั่งอ่านบอร์ดกัน
5
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 327
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:52
ติเพื่อก่อ คำนี้มีความหมายยังไงครับ
การสื่อสารมีแบบคล้อยตามกัน และแบบขัดแย้งกัน

คำเกริ่นออกตัวต่างๆ เป็นคำที่ช่วยทำให้ผู้พูดและผู้ฟังรู้สึกอยู่ฝ่ายเดียวกัน ดังนั้นมันช่วยสร้างเกราะให้ผู้พูด(ในที่นี้คือการพิมพ์)พูดได้อย่างเต็มที่ตามneedของตัวเอง แม้ว่าจะผิด จะถูก จะแย่ จะดี
แต่ถ้าพูดอ้างไว้ก่อนว่าอยู่ฝ่ายเดียวกันนะ ผู้ฟังก็จะได้ไม่รู้สึกว่าฝ่ายตนกำลังโดนโจมตีอยู่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:54
oreocheez พิมพ์ว่า:

ไปเตะบอลกันมั้ยคับ ผมว่าท่านน่าจะเตะบอลเก่ง  

ไม่เก่งหรอก แต่นี่คือต้องการอะไรหรอ มันเรื่องเดียวกันไหมอะ ทำไมให้อารมณ์บอร์ดประมูลเลยอะ
นึกถึงวันวานสมัยเป็นเด็กเลย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:55

ไม่เก่งหรอก แต่นี่คือต้องการอะไรหรอ มันเรื่องเดียวกันไหมอะ ทำไมให้อารมณ์บอร์ดประมูลเลยอะ

ผมแค่ชวนฮ๊าฟฟ ไม่เตะก็ไม่เป็นไร แค่อยากได้เพื่อน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:55

ผมแค่ชวนฮ๊าฟฟ ไม่เตะก็ไม่เป็นไร แค่อยากได้เพื่อน

ปล.อ้าว ตอนนี้โตแล้วหรอ นึกว่ายัง  
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:56

ผมเลือกคบครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 08:57

ผมเลือกคบครับ  

ดีแล้วครับ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1977
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 09:07
Famelaini พิมพ์ว่า:
ก่อนบอลเตะ ติดบอร์ดการเมือง
อยู่นานๆเริ่มไม่ไหว hate speechเยอะเกิน

พอบอลเตะ เชี่ย! ข่าวแมนยู hate speech เยอะกว่า

ที่จะสื่อ คือ ถ้าใช้เหตุผลคุยกันจริงๆหรือติเพื่อก่ออะไรจำพวกนี้
มันจะไม่มีพวกhate speechเหล่านี้หรอก

อารมณ์มันจะเหมือนตอนโซลชาร์เข้ามาใหม่ๆ
มันจะแบบเอ่อ ทีมมุ่งมั่นดีนะ ต่อให้แพ้ก็จะบอกว่า ไม่เป็นไรค่อยๆปรับแก้กันไป

คำถาม ที่อยากถามกลับ คือ ทำไมเราให้ความรู้สึกเชื่อมั่นโซลชาร์แบบเดิมกับตอนที่เขามาคุมแรกๆไม่ได้เหรอ?

หรือต้นเหตุจริงๆเพราะเขาไม่สนใจบรูโน่ เฟอร์นานเดส
แล้วเลือกใช้ลินการ์ดกับเปเรร่าเป็นตัวหลักใช่มั้ย? อารมณ์มันเลยต่อเนื่องมาจนถึงตอนนี้

อาจมีคนแย้งผมว่า กันมันเล่นไม่ดีจริงๆก็ต้องด่าสิ
แต่มันก็มีคนบางส่วนที่เอามองว่า มันเล่นดี มุ่งมั่นดี

(อย่างเรา ดูบอลจบ เปิดบอร์ด รีบเข้ามาคอมเม้นท์อวยนักเตะ
หลังจากนั้นไล่ดูคอมเม้นท์ เชี่ย!เราอวยสวนกระแสเหรอว่ะเนี่ย!)

อย่าให้มันถึงขั้น คนไม่ชอบไม่กล้าตำหนิ คนชอบไม่กล้าอวยเลย
ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลจริงๆ ยังไงมันก็คุยกันได้ ที่มันทะเลาะกันเพราะมันมีคำแรงๆพวกhate speechนี่แหละ ที่มันทำให้บรรยากาศมันเสีย

มันเหมือนเป็นการบัฟกันเองของคนที่มีความเชืื่อไม่เหมือนกัน

เดี๋ยวรอดูนะ อีกหน่อยไม่ว่าผลงานจะออกด้านไหน
มันจะมีพวกแบบ"เห็นมั้ยล่ะ ไม่เชื่อตู"
สรุป ที่เถียงกันเพื่ออยากพิสูจน์ว่าความคิดตัวเองถูกแค่นั้นแหละ

Editเพิ่ม:ตัวอย่าง คนทำบรรยกาศเสีย ก็อย่างเช่นคอมเม้นท์ล่างนี่แหละ

เม้นนี้ตรงใจผมมากที่สุด

ก่อนเกมผมเห็นสัก 20% เองมั้งที่คอมเมนท์แบบเป็นเหตุเป็นผล ส่วนที่เหลือคืออารมณ์ล้วนๆ
โดยเฉพาะในมู้ live นี่เปิด lineup มามีชื่อลินการ์ด+เปเรร่านี่คือขบวนกฐินรุมโอเล่กันเป็นพรวนเลย
ไม่เห็นจะเป็นการติเพื่อก่อเลย แต่เป็นติเรือทั้งโกลนมากกว่า

พอบอลจบก็ ถ้า ถ้า ถ้า ถ้า เต็มไปหมด
เหมือนขึ้นหลังเสือออกตัวแรงด่ายับไปแล้วหาทางลงไม่ได้ เลยต้อง soft landing ด้วย "ถ้า" ไว้ก่อน

ส่วนใครที่วิเคราะห์วิจารณ์แบบสร้างสรรค์ ใช้พื้นฐานความเป็นจริง ปราศจากอคติ
ผมไม่ได้ว่าท่านนะครับ เพราะ 2 paragraph บนนี่ผมหมายถึงคนที่ใช้อารมณ์กับอคตินำ
7
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel