ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: Hanoman Red Devil
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jan 2007
ตอบ: 3077
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 07:46
[RE: ซื้อเถอะ คลอป!!!]
เด็กหงส์ยังไม่ชินกับการมี11ตัวจริงที่ลงตัว

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

'Only true champions come out and show their worth after defeat and I expect us to do that.'Sir Alex Ferguson
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 25 Jul 2008
ตอบ: 14347
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 07:48
ซื้อเถอะครับ ลินการ์ด โรโฮ ดาเมี่ยน ลองยื่นๆ ไปก่อน แมนยูเต็มใจขายอยู่แล้วครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status: BackPack
เข้าร่วม: 03 Feb 2015
ตอบ: 3791
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 07:50
ซื้อเถอะ คลอป!!!
haneng พิมพ์ว่า:
ซื้อใคร แล้วซื้อจริงใครจะยอมมาเป็นตัวสำรองให้ มาเน่ ซาล่า ฟีมิโน่ ที่คุณภาพระดับเดียวกันมันไม่มีหรอกนักเตะแบบนั้นอะ เก่งแล้วยังยอมเป็นตัวสำรองได้อีก  

ตรรกะนี้ใช้ไม่ได้แล้วนะครับ ทำไมซาเน่ กับ มาเรซและดิบาล่าแล้วยังมีพวก mc ยูเว่อีกมีเกินครึ่งโหลแล้วบอลในลีกประเทศมีแค่สองถ้วยนะ ทำไมนักเตะพวกนี้ถึงยอมเป็นสำรองล่ะ มันอยู่ที่การบริหารจัดการครับฟุตบอลไม่ได้เตะแค่สิบนัดนะ นักบอลเก่งๆย่อมอยากย้ายมาทีมที่มีทรัพยากรที่ดีๆ เล่นกับเพื่อนร่วมทีมเก่งๆ ทีมใหญ่ขึ้นเพื่อความท้าทายพัฒนาฝีเท้าและถ้วยประดับบารมี ลิเวอร์พูลตอนนี้ไม่ใช่ไก่กาแบบเดิมๆแล้วนะครับ ทีมมันต้องยกระดับขึ้นไปเพิ่มขีดระดับการแข่งขันที่สูงขึ้น ทีมอื่นๆเค้าไม่มีอยู่กับที่ครับ ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากให้ทีมดันดาวรุ่งนะ แต่ควรเสริมแนวรุกระดับเดียวกับซาเน่ 1 คนจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 967
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 07:50
ถูกแบนแล้ว
[RE]ซื้อเถอะ คลอป!!!
หนักใจแทนคลอปเลย

ปีก่อนลงตัวมากๆ จนไม่รู้ว่าจะกาใครลงไปสำรอง

นึกถึงผียุคโดนเชลซีแย่งแชมป์

ทรงฤดูกาลก่อนมันไร้เทียมทานจนมันตันอะ สุดท้ายฤดูกาลใหม่เจอเชลซีแย่งแชมป์ ถึงได้ล้างเครื่องใหม่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 2461
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 08:18
ขุนแผนสะพายเป้ พิมพ์ว่า:
ซื้อใคร แล้วซื้อจริงใครจะยอมมาเป็นตัวสำรองให้ มาเน่ ซาล่า ฟีมิโน่ ที่คุณภาพระดับเดียวกันมันไม่มีหรอกนักเตะแบบนั้นอะ เก่งแล้วยังยอมเป็นตัวสำรองได้อีก  

ตรรกะนี้ใช้ไม่ได้แล้วนะครับ ทำไมซาเน่ กับ มาเรซและดิบาล่าแล้วยังมีพวก mc ยูเว่อีกมีเกินครึ่งโหลแล้วบอลในลีกประเทศมีแค่สองถ้วยนะ ทำไมนักเตะพวกนี้ถึงยอมเป็นสำรองล่ะ มันอยู่ที่การบริหารจัดการครับฟุตบอลไม่ได้เตะแค่สิบนัดนะ นักบอลเก่งๆย่อมอยากย้ายมาทีมที่มีทรัพยากรที่ดีๆ เล่นกับเพื่อนร่วมทีมเก่งๆ ทีมใหญ่ขึ้นเพื่อความท้าทายพัฒนาฝีเท้าและถ้วยประดับบารมี ลิเวอร์พูลตอนนี้ไม่ใช่ไก่กาแบบเดิมๆแล้วนะครับ ทีมมันต้องยกระดับขึ้นไปเพิ่มขีดระดับการแข่งขันที่สูงขึ้น ทีมอื่นๆเค้าไม่มีอยู่กับที่ครับ ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากให้ทีมดันดาวรุ่งนะ แต่ควรเสริมแนวรุกระดับเดียวกับซาเน่ 1 คนจริงๆ  

ขออนุญาตเถียงนิดนึงนะครับ

ซาเน่ มาเรซ ดีบาล่า เค้าไม่อยากเป็นสำรองหรอกครับ แต่ระยะสัญญา ค่าตัว และค่าเหนื่อยมันทำให้มีทีมมาซื้อได้ยาก แต่เชื่อเถอะครับ เดี๋ยวถึงช่วงที่จะต้องต่อสัญญา เดี๋ยวก้จะเริ่มมีการงอแง เริ่มมีข่าวย้ายมาเรื่อยๆ เองครับ ตอนนี้มีข่าวไปก้เฉียดๆ 100 ล้านกันหมด ไม่มีใครกล้าซื้อหรอกครับ

ความคิดเรื่องเอาคนเก่งมาแย่งชิงตำแหน่งกับตัวหลัก ใครๆ ก้อยากได้ครับ แต่ในทางปฏิบัติมันไม่ใช่ใครจะทำก้ได้ สมมติซาล่าห์ค่าตัว 180 ล้าน คุณจะทุ่ม 80-90 ล้าน มาแย่งตำแหน่ง ให้มีสำรองราคาแพงไว้เพื่อ?? คุณอยากได้นักเตะที่เล่นตำแหน่งไหนก้ได้ใน 3 ตัวหน้า ในความเป็นจริงมีคนไหนที่เล่นแบบนี้ดีมากๆ บ้าง?? มันไม่ใช่เกมที่แปะไว้ว่า RW / LW / ST แล้วจะเล่นตรงไหนก้ได้เก่งหมดนะครับ

ผมเห็นใจเรื่องการซื้อของทีมลิเวอร์พูลนะ ตอนนี้ผมว่ายังมีใจที่ต้องโอ๋ตัวหลักอยู่ ถ้าฟอร์มไม่ดีจนอันดับร่วงเยอะๆ หน่อย ถึงจะเริ่มลงตลาดจริงจังแหละครับ

สำรองทีมท่านแนวรุกก้มี อ๊อกเหล็ก ชากิรี่ โอริกี้ แล้ว ผมว่าไม่ได้แย่ไปกว่าทีมอื่นๆ ใน epl ตรงไหนนะครับ เปลี่ยนเกม ทำประตูได้ทุกคน

มีตำแหน่งสำรองฟีโน่นี่แหละ ที่ผมว่าควรจะเจียดเงินไม่เกิน 30-40 ล้าน หาตัวมาสลับกันลง ซึ่งผมเคยบอกมู้ก่อนๆ ไปแล้วว่า มิโตรวิช อะน่าสนครับ อยากให้แมนยูเอามาแทนลูกากูเลย ถูก ไม่งอแง ค่าเหนื่อยก้ไม่น่าแพง อายุก้ยังไม่เยอะ
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 15015
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 08:18
ลิเวอร์ควรเสริมสำรองมากกว่า ทีมหลักลงตัวอยู่แล้ว
ไปทุ่มนักเตะแพงๆยังไงก็ต้องการันตีตัวจริง ไม่มีที่ลงเลย
พวกตัวหลักทำผลงานไว้ดีมาก
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Anti Cyberbullying
เข้าร่วม: 02 Oct 2013
ตอบ: 10242
ซื้อเถอะ คลอป!!!
ถ้าจะมาก็ต้องการันตี ตัวจริงให้เค้าอะ

คือมาเน่ ซาล่า ฟีโน่ ซักคนต้องลงไปสำรองเลย

ถ้าจะเอาพวกเก่งๆเค้าไม่ยอมมาเป็นอะไหล่หรอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10135
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 08:54
ผมว่า มันจะเป็นปัญหาเชิงบัญชี มากกว่า เชิงฟุตบอล

ถ้าลิเวอร์พูลจะซื้อตัวดีๆตอนนี้ ค่าเหนื่อยต้องล่อใจให้นักเตะกล้ามาเสี่ยง

ถ้าให้ค่าเหนื่อยมาก จะเป็นเหมือน แมนยูฯ นักเตะเดิมจะขอขึ้นค่าเหนื่อย ไม่ก็ไม่พอใจ

คล๊อป น่าจะมองเรื่องสปิริต ทีมสำคัญสุด จึงขยับยาก และต้องบริหารแนวทาง สเปอร์ส ของ เลวี่

ซื้อตัวถูก ที่ต้องการโอกาสพิสูจ์ฝีเท้าอีกครั้ง หรือ มีปัญหากับสังกัดเก่า

นักเตะที่กระหายโอกาส ไม่เอานักเตะที่กำลังฉายแสง

แล้วก็พลักดัน เยาวชนให้กล้าเล่น กล้าให้โอกาส

ความผิดพลาดอะมีแน่ และ แนวทางคนละแบบกับ แมนซิตี้ เพราะต้องเข้าใจเรื่อศักยภาพทางการเงิน แมนซิตี้ เค้า

คือ แมนซิตี้ อะเต็งแน่นอน แต่กับ สเปอร์ส หรือ ลิเวอร์พูล จะสร้างทีมที่อยู่ระดับสูงในงบที่เหมาะสมกับตัวเอง

6
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7647
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 08:59
เบื่อคำว่า ซื้อมาสำรองมาเน่ เฟอมโน ซาร่า เขาจะมาหรอ มากๆ

ลองคิดดูทีมใหญ่ บาซ่า มาดริด ยูเว่ แมนซิ ตัวสำรองตัวจริง ฝีมือเท่ากันเลยมั้ง

แล้วเรามีถ้วยให้เล่นอยู่ 6 ถ้วย แล้วถ้า ใน 3 คนนี้เจ็บขึ้นมาซัก 2 เดือน แบบช่วงสำคัญนี่ถ้วยหายเลยนะ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2007
ตอบ: 1778
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 08:59
เสือร้องไห้ พิมพ์ว่า:

ซาเน่ มาเรซ ดีบาล่า เค้าไม่อยากเป็นสำรองหรอกครับ แต่ระยะสัญญา ค่าตัว และค่าเหนื่อยมันทำให้มีทีมมาซื้อได้ยาก แต่เชื่อเถอะครับ เดี๋ยวถึงช่วงที่จะต้องต่อสัญญา เดี๋ยวก้จะเริ่มมีการงอแง เริ่มมีข่าวย้ายมาเรื่อยๆ เองครับ ตอนนี้มีข่าวไปก้เฉียดๆ 100 ล้านกันหมด ไม่มีใครกล้าซื้อหรอกครับ

ความคิดเรื่องเอาคนเก่งมาแย่งชิงตำแหน่งกับตัวหลัก ใครๆ ก้อยากได้ครับ แต่ในทางปฏิบัติมันไม่ใช่ใครจะทำก้ได้ สมมติซาล่าห์ค่าตัว 180 ล้าน คุณจะทุ่ม 80-90 ล้าน มาแย่งตำแหน่ง ให้มีสำรองราคาแพงไว้เพื่อ?? คุณอยากได้นักเตะที่เล่นตำแหน่งไหนก้ได้ใน 3 ตัวหน้า ในความเป็นจริงมีคนไหนที่เล่นแบบนี้ดีมากๆ บ้าง?? มันไม่ใช่เกมที่แปะไว้ว่า RW / LW / ST แล้วจะเล่นตรงไหนก้ได้เก่งหมดนะครับ

ผมเห็นใจเรื่องการซื้อของทีมลิเวอร์พูลนะ ตอนนี้ผมว่ายังมีใจที่ต้องโอ๋ตัวหลักอยู่ ถ้าฟอร์มไม่ดีจนอันดับร่วงเยอะๆ หน่อย ถึงจะเริ่มลงตลาดจริงจังแหละครับ

สำรองทีมท่านแนวรุกก้มี อ๊อกเหล็ก ชากิรี่ โอริกี้ แล้ว ผมว่าไม่ได้แย่ไปกว่าทีมอื่นๆ ใน epl ตรงไหนนะครับ เปลี่ยนเกม ทำประตูได้ทุกคน

มีตำแหน่งสำรองฟีโน่นี่แหละ ที่ผมว่าควรจะเจียดเงินไม่เกิน 30-40 ล้าน หาตัวมาสลับกันลง ซึ่งผมเคยบอกมู้ก่อนๆ ไปแล้วว่า มิโตรวิช อะน่าสนครับ อยากให้แมนยูเอามาแทนลูกากูเลย ถูก ไม่งอแง ค่าเหนื่อยก้ไม่น่าแพง อายุก้ยังไม่เยอะ  

ตามนี้เลยครับ ซื้อระดับเดียวกับ มาเน่ ฟีโน่ ซาล่า ราคาคงเกือบๆ 100 ล้าน ค่าเหนื่อย 2 แสน+
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 09:02
บอลกระชับมิตร บอลอุ่นเครื่อง อย่าคิดมาก ของจริงในลีค เชื่อในคล้ป
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44039
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 09:16
ที่หงส์ยังไม่เป็นมหาอำนาจในตอนนี้ เพราะบอกตรงๆ ระบบการจัดการทีมยังไม่เข้มพอ ของแบบนี้ต้องใช้เวลาอีกนานเลย หงส์ยังไม่สามารถดึงดูดนักเตะเทพๆ ทีมใหญ่ๆหลายๆทีมทำไม นักบอลเก่งๆเค้ายอมเป็นสำรอง ยอมอยู่สู้แย่งตัวจริง เพราะบิ๊คทีมเหล่านั้นเค้าการันตีแชมป์ เค้าการันตีค่าจ้างที่สูง หรือเค้ามีโค้ชที่เก่งกาจเช่น โจเซป กวาดิโอล่า

หงส์ต้องใช้เวลาครับ สถานะตอนนี้เราแค่กำลังตื่นจากการหลับไหลอันยาวนานเท่านั้น(โดนของแข็งๆสีเงินหนัก7โลตกใส่หัวสะดุ้งตื่น) คนพึ่งตื่นต้องล้างหน้า แปรงฟัน อาบน้ำ เตรียมของไปก่อน ค่อยออกไปโลดแล่นนอกบ้านทีหลัง
แก้ไขล่าสุดโดย Cafitiliar เมื่อ Mon Jul 22, 2019 09:22, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8079
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 09:19
เสือร้องไห้ พิมพ์ว่า:

ถ้ามาเรซไม่ใช่นะครับ ซิตี้ซื้อมาเป็นตัวหมุนอยู่เพราะก่อนมาเรซมาแนวรุกซิตี้มี กุน เฮซุส ริ่ง ซาเน่ ซิลบา แล้วมาเรซเองก็รู้อยู่แล้วว่าถ้าย้ายมาซิตี้มีสิทธิ์ที่จะนั่งสำรอง แล้วค่าตัวของมาเรซก็ 60 ล้านปอนด์ ยังไม่รวมคนอื่น/ตำแหน่งอื่น อย่าง ซิลวา กุโดกัน แฟนันดินโญ่ เดอบรอย ส่วนถ้านั้งไปนานๆแล้วงอแงอยากจะย้ายอันนั้นก็เข้าใจได้แต่ก็ปล่อยให้เป็นเรื่องของอนาคต แล้วเรื่องพวกนี้ทีมใหญ่ๆมีหมด บาซ่า เมสซี่ ซัวเรส ยืนพื้น มี คนหมุนเวียน มัลคอม เดมเบเล่ คูตี้ 3 คนนี้ซื้อมาใกล้ๆกัน รวมๆเกือบ 300 ล้าน ยังไม่นับเด็กปั้นสโมสร มาดริดเข้าใจว่าช่วงถ่ายเลือด

ส่วนนักเตะที่ท่านว่ามา อ๊อกเหล็ก ชากิรี่ โอริกี้ แถมเกอิต้าอีกคนไม่ใช่จุดที่ต้องเสริมในความคิดของผมที่อยากได้นักเตะเพิ่มนะครับ อ๊อก เกอิต้า เล่นกลางรุก, ชากรีรี่ ปีกขวา/กลางรุก, ตัวแทนฟิโน่นี่ผมมองว่าไม่จำเป็น ตำแหน่งนี้คนเล่นได้ในทีมมี ซาล่าห์ มาเน่ แล้ว JK วางตัวโอริกี้ กับ บริวสเตอร์(ผมว่าบริวสเตอร์เนี้ยแหละที่ทำให้ไม่ต้องหาตัวแทนฟิโน่) ตำแหน่งที่อยากได้ในความคิดผมตอนนี้มี 2 ตำแหน่งคือแนวรุกอเนกค์ประสงค์(ที่เล่นด้านซ้ายได้)ไว้หมุนกับมาเน่ เพราะตอนนี้ฝั่งซ้ายไม่มีใครเล่นได้เลยนอกจากมาเน่(จริงๆโอริกี้กับเคนท์ก็พอไหว) กับ แบ็คซ้าย(ส่วนตัวอยากได้โรส สเปอร์พร้อมขาย อายุ29กำลังดี ราคาไม่แรง มีประสบการณ์ ได้ HG ด้วย)

ส่วนเรื่องปั้นเด็ก เด็กที่มีแววชุดนี้อายุยังน้อยอยู่เลยครับ บริวสเตอร์ โจน ลิววิส ลารูซี่ เดอ เบริก กองกันอยู่แถว 17-19 ปล่อยออกไปหาประสบการณ์ให้ได้ลงเล่นเต็มๆทุกสัปดาห์ดีกว่า หรือ เป็นสำรองในโควต้าอายุต่ำกว่า 21 ก็ได้อยู่ แล้วอีก 2/3 ปี ขึ้นมาแทนนักเตะซีเนียร์พอดี (มิลเนอร์ 33/ลัลลานา 31/ เฮนโด้, ดุม 29/ลอฟเลน 30)

แล้วฤดูกาลนี้ลิเวอร์พูลมีนัดแข่งอย่างน้อย 50 นัด+, ตอนนี้ทีมเริ่มบินสูง ถ้าอยากบินได้นานก็ต้องมีการต่อยอดนะครับ ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย juhookkruboyz เมื่อ Mon Jul 22, 2019 09:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44039
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 09:25
Abojang พิมพ์ว่า:
Spoil
ผมว่า มันจะเป็นปัญหาเชิงบัญชี มากกว่า เชิงฟุตบอล

ถ้าลิเวอร์พูลจะซื้อตัวดีๆตอนนี้ ค่าเหนื่อยต้องล่อใจให้นักเตะกล้ามาเสี่ยง

ถ้าให้ค่าเหนื่อยมาก จะเป็นเหมือน แมนยูฯ นักเตะเดิมจะขอขึ้นค่าเหนื่อย ไม่ก็ไม่พอใจ

คล๊อป น่าจะมองเรื่องสปิริต ทีมสำคัญสุด จึงขยับยาก และต้องบริหารแนวทาง สเปอร์ส ของ เลวี่

ซื้อตัวถูก ที่ต้องการโอกาสพิสูจ์ฝีเท้าอีกครั้ง หรือ มีปัญหากับสังกัดเก่า

นักเตะที่กระหายโอกาส ไม่เอานักเตะที่กำลังฉายแสง

แล้วก็พลักดัน เยาวชนให้กล้าเล่น กล้าให้โอกาส

ความผิดพลาดอะมีแน่ และ แนวทางคนละแบบกับ แมนซิตี้ เพราะต้องเข้าใจเรื่อศักยภาพทางการเงิน แมนซิตี้ เค้า

คือ แมนซิตี้ อะเต็งแน่นอน แต่กับ สเปอร์ส หรือ ลิเวอร์พูล จะสร้างทีมที่อยู่ระดับสูงในงบที่เหมาะสมกับตัวเอง  

คิดเหมือนผม
0
0

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1452
โพสเมื่อ: Mon Jul 22, 2019 09:28
ถ้าเราจะทำทีมแบบแมนซิ บาซ่า มาดริด psg เราก็ต้องทำแบบนั้นตลอดไปครับ ด้วยสภาพการเงินตอนนี้ คิดว่ายังไม่พร้อม ถ้าเราซื้อ1ตัวที่ต้องประเคนค่าเหนื่อยที่สูงกว่าระดับเพดานปกติ แล้วถ้าเกิดตัวใหม่มาแล้วไม่เข้าระบบ มานั่งสำรอง ฤดูกาลหน้าเราจะเจอปัญหานักเตะต่อรองค่าเหนื่อยตามมาแน่นอน

ไม่ใช่ไม่อยากเห็นทีมพัฒนา แต่ให้มันเป็นแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ ทีมซื้อขายเราทำงานดีมากนะ เมื่อก่อนเราไม่เคี่ยวขนาดนี้ แนวทางการซื้อขายผมว่ามาถูกทางละ อยากรู้เหมือนกันว่า ในตลาดที่มันเฟ้อขึ้นเรื่อยๆอบบนี้ หงส์จะแก้ปัญหายังไง ไม่ให้ระบบทีมมันพัง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel