ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Nov 2014
ตอบ: 5741
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 16:43
[RE: Welcome Nishino!! เพจจอน เขียนดีมากครับ]
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
แสดงว่า ผลงานในยุคหลังของทีมฟุตบอลชายไทย ตกต่ำลง เรียกง่ายๆว่า กระจอกลงๆนั่นเอง คหสต.นะครับ ขำๆ  

เค้าไม่ได้หมายถึงแบบนั้นนะครับ น่าจะหมายถึงว่าสมาคมชุดนี้ทำเต็มที่แล้วแต่สภาพแวดล้อมบ้านเราคือก่อนหน้านี้มันไม่เคยมีรากฐานอะไรที่พร้อมสำหรับการก้าวไประดับฟุตบอลโลกมาก่อน ปูนไม่ก่อ บ้านไม่สร้าง ฐานไม่มี จะเสร่อไปปาร์ตี้ดาดฟ้าเก๋ๆเหมือนบ้านคนอื่นเค้ายังไง อีกนัยนึงก็คือสมาคมชุดเก่าต่างหากที่อยู่ยาวมา20-30ปี แดกกับยับเยินไม่พอ แต่ที่หนักคือแมร่งไม่เคยทำรากฐานอะไรไว้เลย ตอนนี้พึงจะเริ่มก่อปูนมาได้นิดเดียวจะไปบอลโลกกันแล้วมันเป็นไปไม่ได้ เรียกง่ายๆว่าก่อนจะมาถึงสมาคมชุดนี้ ชุดก่อนต่างหากที่บริหารได้กระจอกมานานเป็นชาติแล้ว และคือถ้าไม่เกรียนบัดซบจริงๆก็คงมีแต่ใข่VVที่ตามแซะ ดิสเครดิตสมาคมชุดนี้แล้วยังจะหาเรื่องเปรียบเทียบชุดก่อนอยู่(ทั้งๆที่ไม่มีอะไรเทียบได้เลย) คหสต.นะครับ ขำๆ อุอิ

Spoil

แก้ไขล่าสุดโดย mazzo the returner เมื่อ Fri Jul 19, 2019 16:48, ทั้งหมด 3 ครั้ง
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: SS Data Scientist
เข้าร่วม: 14 May 2006
ตอบ: 2573
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 17:04
[RE: Welcome Nishino!! เพจจอน เขียนดีมากครับ]
Allez Les Bleus พิมพ์ว่า:
reanimation พิมพ์ว่า:
จงยกตัวอย่าง ทีมที่ Ranking เกิน 100 แล้วได้ไป บอลโลก  

ทีมท่านคิม ตอนฟุตบอลโลก 2010  

ณ วันที่คัดเลือกบอลโลกปีนั้น ทีมท่านคิม อันดับ 80กว่า
แก้ไขล่าสุดโดย reanimation เมื่อ Fri Jul 19, 2019 17:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 17:10
ถูกแบนแล้ว
mazzo the returner พิมพ์ว่า:
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
แสดงว่า ผลงานในยุคหลังของทีมฟุตบอลชายไทย ตกต่ำลง เรียกง่ายๆว่า กระจอกลงๆนั่นเอง คหสต.นะครับ ขำๆ  

เค้าไม่ได้หมายถึงแบบนั้นนะครับ น่าจะหมายถึงว่าสมาคมชุดนี้ทำเต็มที่แล้วแต่สภาพแวดล้อมบ้านเราคือก่อนหน้านี้มันไม่เคยมีรากฐานอะไรที่พร้อมสำหรับการก้าวไประดับฟุตบอลโลกมาก่อน ปูนไม่ก่อ บ้านไม่สร้าง ฐานไม่มี จะเสร่อไปปาร์ตี้ดาดฟ้าเก๋ๆเหมือนบ้านคนอื่นเค้ายังไง อีกนัยนึงก็คือสมาคมชุดเก่าต่างหากที่อยู่ยาวมา20-30ปี แดกกับยับเยินไม่พอ แต่ที่หนักคือแมร่งไม่เคยทำรากฐานอะไรไว้เลย ตอนนี้พึงจะเริ่มก่อปูนมาได้นิดเดียวจะไปบอลโลกกันแล้วมันเป็นไปไม่ได้ เรียกง่ายๆว่าก่อนจะมาถึงสมาคมชุดนี้ ชุดก่อนต่างหากที่บริหารได้กระจอกมานานเป็นชาติแล้ว และคือถ้าไม่เกรียนบัดซบจริงๆก็คงมีแต่ใข่VVที่ตามแซะ ดิสเครดิตสมาคมชุดนี้แล้วยังจะหาเรื่องเปรียบเทียบชุดก่อนอยู่(ทั้งๆที่ไม่มีอะไรเทียบได้เลย) คหสต.นะครับ ขำๆ อุอิ

Spoil

แหม่ ถ้าจะว่าถึงสมาคมเก่าฯขนาดนี้ ด่าไปถึงยุคก่อตั้งไม่ดีกว่าหรอครับ มันล้มเหลวมันก็ล้มเหลวทั้งหมด ทุกยุคแหละ อย่าอคติเลือกที่รักมักที่ชังเลยจ๊ะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1011
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 17:11
Welcome Nishino!! เพจจอน เขียนดีมากครับ
ประเทศชาติจะเจริญมากกว่านี้ ถ้าไม่มีคนคอยจ้องแต่จะแซะไปทั่ว

เช่นเพจนี้เป็นตัวอย่าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 68870
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 17:19
Allez Les Bleus พิมพ์ว่า:
จงยกตัวอย่าง ทีมที่ Ranking เกิน 100 แล้วได้ไป บอลโลก  

ทีมท่านคิม ตอนฟุตบอลโลก 2010  

ณ วันที่คัดเลือกบอลโลกปีนั้น ทีมท่านคิม อันดับ 80กว่า  

แต่เขาไปบอลโลกด้วยแรงกิ้ง 105ไง เห็นให้ยกตัวอย่างทีมที่ได้ไปบอลโลก
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15070
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 17:39
ถ้าพูดแบบคาดหวังสูงแล้วนะ ถ้าเราจะพัฒนา เราต้องไปเป็นขาประจำเอเชียนคัพให้ได้แบบไม่โดนตบกลับมาแบบไม่มีทางสู้ อันนี้เป็นอะไรที่ดูน่าหวังที่สุดแล้วกับนักเตะในชุดนี้

แต่ถ้าเกินกว่านี้ ก็หวังได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็อย่าคิดว่ามันเป็นความล้มเหลว

ส่วนเรื่องการพัฒนาของสมาคมที่มีคนบอกให้ด่าถึงรุ่นก่อตั้ง

ผมคงไม่ตามไปด่าเกี่ยวกับผลงานในสมัยที่ผมยังไม่เกิดหรอก

แต่ผมเกิดมา ผมจำได้ว่า VJ กับ VV เป็นนายกอยู่ 2 คนก่อนสมยศ

ซึ่งการพัฒนาบอลไทยไม่มีในช่วง 2 คนนั้นที่ผมเห็น

ให้ผมด่าใคร ผมก็ต้องด่า 2 คนนั้นมั้ยอ่ะ จะไปด่าถึงนายกสมาคมสมัยที่ผมจำความไม่ได้ก็คงไม่ถูกนัก
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16362
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 18:34
- ทีมชาติที่ยังต้องปิดลีก เพื่อหลีกทางให้กับการแข่งขัน ซีเกมส์ และ เอเชี่ยนเกมส์ ในขณะที่ประเทศของคุณ ลีกยังคงแข่งขันต่อ ทั้งที่ทีมชาติญี่ปุ่น ต้องเดินทางไปลงแข่งรายการระดับ โคปา อเมริกา 2019

ข้อนี่อย่าเอาไปเทียบเค้าเลยเรื่องปิดลีคนักบอลเจลีคมีติดทีมชาติกี่คนไม่ปิดลีคก็ไม่กระทบสโมสร ทรัพยากรเค้าเยอะมาก ผมไม่ได้สนับสนุนปิดลีคแต่พูดความหลักทรัพยากรบุคคล
แก้ไขล่าสุดโดย sanyo เมื่อ Fri Jul 19, 2019 18:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 2423
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 23:39
lolipower พิมพ์ว่า:
IceCoffeeMate พิมพ์ว่า:
ญี่ปุ่นชุดที่ไปโคปา นี้มันทีมชุด C ชุด D ของเค้าเลยมั้ง

อยู่อันดับ 116 แล้วยังไงคับ จะหวังชนะหวังไปบอลโลกไม่ได้หรอ

ถ้ามีความคิดแบบนี้ เจ อุ้ม มุ้ย นิว ไม่ได้ไปเล่นที่เจลีคหรอก  

ไอหวังมันหวังได้อยู่แล้ว แต่หวังแบบไม่ทีข้อเท็จจริงเค้าเรียกเพ้อเจ้อ ผ่านมาคัดบอลโลกไทยตกรอบคัดเลือกรอบแรกๆทั้งนั้น คือพอเข้ามาเจอของจริงก็รั้งบ๊วยกลุ่มตลอด  

เข้าใจท่านคับ แต่ตอนที่สองพี่น้องตระกูลไรต์คิดจะสร้างเครื่องบินก็มีคนบอกเพ้อเจ้อแบบนี้แหละคับ
0
0

never give up , HAZARD 10
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 23:41
Rinsama พิมพ์ว่า:
ญี่ปุ่นชุดที่ไปโคปา นี้มันทีมชุด C ชุด D ของเค้าเลยมั้ง

อยู่อันดับ 116 แล้วยังไงคับ จะหวังชนะหวังไปบอลโลกไม่ได้หรอ

ถ้ามีความคิดแบบนี้ เจ อุ้ม มุ้ย นิว ไม่ได้ไปเล่นที่เจลีคหรอก  

ไม่ได้หมายถึงหวังไปไม่ได้หรอกครับ ความฝันคนทั้งชาติ

แต่ถ้าเป้าหมายคือผ่านไปเล่นบอลโลก พอตกรอบไม่ได้ไปถือว่าล้มเหลว มันก็จะดูขัดๆกันไปหน่อย
เหมือนแบบว่าสอบเก็บคะแนนสอบตกตลอด พอจะไปสอบจริงหวังจะได้คะแนนที่หนึ่งห้องอะไรประมาณนั้น  

ตั้งเป้าจะสอบเข้าจุฬา แต่พลาดก็ยังได้ธรรมศาสตร์คับ
0
0

นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 23:43
Kazuya FC พิมพ์ว่า:

ญี่ปุ่นชุดโคปาส่วนใหญ่อายุไม่เกิน 23 ปี เตรียมโอลิมปิกปีหน้าที่เป็นเจ้าภาพ

ไม่ใช่ชุด C ชุด D เลย กว่าครึ่งเล่นอยู่ยุโรปทั้งนั้น  

นั่นก็คือชุดนี้ไม่ใช่ชุดที่ดีที่สุดของเค้าใช่มั้นล่ะคับ
0
0

นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 00:31
vagakung พิมพ์ว่า:

ตีความผิดแล้วมั้งครับ เค้าหมายถึงคนไทยใจร้อน ชอบความสำเร็จแบบรวดเร็วจับต้องได้

ทีมฟุตบอลชาติที่ไปบอลโลกประจำเค้าเริ่มต้นจากการสร้างรากฐานที่ดีทั้งนั้นครับ แฟนบอลฟาสฟู๊ดต้องทำความเข้าใจและให้เวลา ไม่ใช่นิชิโนะมาแล้วเราจะเข้า 10 ทีมสุดท้ายแบบสบายๆแน่นอน โค๊ชทำให้ทีมเก่งขึ้นได้แน่นอน แต่จะเก่งพอสำหรับการผ่านเข้ารอบไหมก็อยู่ที่ตัวนักเตะเองด้วย

ผมจะดีใจมากถ้าตอนประกาศรายชื่อผู้เล่นแล้วมีนักเตะหน้าใหม่เข้ามา 6 - 10 คน เพราะผมไม่เชื่อว่านักเตะชุดปัจจุบันจะเป็นแบบที่นิชิโนะต้องการทั้งหมด นั่นหมายความว่าคนที่เข้ามาคือคนที่เหมาะกับแผนการเล่นจริงๆ  

เข้าใจคับ แต่ท่านก็คงตีความผมผิดเหมือนกัน

ผมแค่มีอคติกับที่คนเอาความหวัง ความพยายามของคนอื่นมาดูถูก มาล้อเล่นโดยการเขียนประชดประชัน
ผมก็เลยทำกลับบ้างก็โดนหาว่าเป็นแฟนบอลใจร้อนอีก

เอาเป็นว่าตอนมปลายผมเรียนไม่เก่งเลขน่ะคับ ได้เกรด 1-1.5 ตลอด แต่ก็มีความหวังว่าสักวันจะต้องเข้าคณะพาณิช
แห่งแรกของประเทศไทยให้ได้ ตอนนั้นมีแต่คนบอกว่าขนาดคนเกรด 3.5-4 เค้ายังเข้าไม่ได้เลย อย่างผมน่ะเพ้อเจ้อ
ครอบครัวผมก็บอกว่าเป้าหมายมันสูงไปมั้ย จะไหวหรอ ก็เข้าใจว่าถามด้วยความเป็นห่วงแต่มันทำให้ผมรู้สึกแย่
และตั้งคำถามตลอดว่าทำไมเราจะทำไม่ได้วะ คนก็คนเหมือนกันทุกอย่าง เราก็ต้องแพ้แบบนี้ไปตลอดหรอ

สุดท้ายมันก็ไม่ใช่เรื่องเพ้อเจ้อ ถ้าท่านติดอยู่ในถ้ำที่มืดมิดแต่มีแสงเพียงเล็กๆลอดออกมา ไม่รู้ว่าเป็นแสงจากทางออกรึป่าว
ท่านจะมีความหวังแล้วกล้าที่จะก้าวไปหาแสงนั้นหรือจะนอนรอความตายไปกับความสิ้นหวัง คิดว่าเดินไปก็ไม่เจอทางออกหรอก
เดินไปก็เหนื่อยเปล่า ลองคิดดูว่าคนไหนมีโอกาสรอดมากกว่ากัน

ผมลองยกตัวอย่างเป็น อุ้ม นะคับ ตั้งแต่ที่เล่นกับบรรใน ACL อุ้มกล้าที่จะดึงจังหวะหลอก กล้าที่จะจ่าย กล้าที่จะกระชาก
ถ้าอุ้มคิดแต่ว่า 'โอ๊ย ไม่ไหวหรอก เรามันระดับไหน นั่นมันนักเตะเจลีคเลยนะ เราหลอกเค้าไม่ได้หรอก' จะเป็นยังไง
สิ่งที่อุ้มบอกอยู่เสมอตลอดเวลาที่เล่นอยู่กับโกเบ คือ เราสู้เขาได้ เชื่อเสมอว่าเรากับเขาอยู่ในระดับเดียวกัน
จนได้มาเล่นที่ญี่ปุ่นอีกปีนึงกับมารินอส

พิมพ์มาซะเยอะเอาเป็นว่า ไม่ว่าโค้ชโต่ยมาคุม หรือ โค้ชโย่ง พี่โก้ รอบสัน หรือใครมาคุมผมก็จะมีความหวังอยู่เสมอ
ถึงจะไม่ชนะก็ขอเสมอ ถึงจะไม่เสมอก็ขอแพ้น้อยๆ ถึงจะไม่แพ้น้อยๆก็ขอให้มีทรง ถึงไม่มีทรงก็ขอให้ยังมีความเชื่อมั่น
ผมจะเสียใจถ้านักเตะคิดแต่ว่า เค้าเหนือกว่าเรา เราสู้ไม่ได้ ชนะไม่ได้หรอก

ก็อย่างคำที่เค้าว่ากันน่ะคับ มุ่งไปสู่ดวงจันทร์ แต่ถ้าพลาดก็อยู่ท่ามกลางดวงดาว แต่ถ้าคิดว่ามันเพ้อเจ้อ เราก็อยู่ได้แค่บนโลก
เท่านั้นแหละคับ

1
0

นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 00:48
Ca_Poo พิมพ์ว่า:

- Bครับ ไม่ถึงC Dหรอก ค่อนจะAด้วยซ้ำ อนาคตขึ้นมาเป็นตัวหลักชุดAหลายๆคนแน่นอน
แต่ผมว่าสาระสำคัญคือ National Pool เค้าคนละระดับกับเราเลย ทั้งทีมชาติและสโมสรเดินหน้าไปพร้อมกันได้ถึงจะมีภารกิจแทรกซ้อนกันอยู่ก็ตาม

- หวังได้ครับ แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงด้วย ลองเข้าไปอ่านที่จอนเขียนทั้งหมดดูครับ ผมยกมาแค่ข้อแรกๆ

เรื่องศูนย์ฝึกแห่งชาติเอย, Grassroot เอย บลาๆ

ถ้าเกิดจัดพลัดจับผลูเกิดได้ไปบอลโลกขึ้นมา ก็คงไปเป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้ายอะครับเพราะมันไม่ได้จากพื้นฐานที่มั่นคงเลย

- ไม่เกี่ยวหรอกว่าคิดแบบนี้ได้ไปไม่ได้ไป
ถ้าคุณเล่นดีเล่นเก่ง มีทัศนคติ วินัยดี ยังไงก็ได้ไปครับ
คนเก่งกว่า พรสววรค์สูงกว่าเจ อุ้ม มุ้ย นิวในประเทศไทยมีเยอะแยะครับ ในอดีตก็เห็นกันมาเยอะแล้ว แต่วินัย ทัศนคติ การใช้ชีวิต หรือโชคชะตาอาการบาดเจ็บหลายๆอย่างสู้4คนนี้ไม่ได้ก็เท่านั้นเองครับ

โทษทีครับ โควทยาวเลย  

ญี่ปุ่นก่อนจะเป็นเจ้าประจำบอลโลกก็แบบนี้แหละคับ ทำไมจะสู้เกาหลีใต้ไม่ได้

อย่างจีนที่เราบอกสู้เค้าได้สบาย ก็ห่างจากตั๋วบอลโลกครั้งที่แล้วแค่ 3 คะแนน

พี่ตุ๊กมีพรสวรรค์ที่สูงมากแต่สิ่งที่ทำให้โค้ชเฮงไปได้ไกลว่าก็คือทัศนคตินี่แหละคับ
0
0

นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 00:58
Vaporknit II พิมพ์ว่า:

นี่แหละตัวอย่างของแฟนบอลไทยใจร้อน แบบที่จอนหมายถึง

คับ ผมพิมพ์เพราะมีอคตินิดหน่อย แต่เขียนดูถูกความพยายามของนักเตะ

ที่อยากจะก้าวไปเทียบกับทีมชั้นนำของเอเชียคืออะไรคับ แฟนบอลไทยใจเสาะรึป่าว

อีกอย่างถ้ากลัวสู้เค้าไม่ได้จะส่งทีมไปแข่งทำไมคับ ตั้งเป้าคว้าแชมป์ซูซูกิคัพทุกปีไม่ดีกว่าหรอ
แก้ไขล่าสุดโดย IceCoffeeMate เมื่อ Sat Jul 20, 2019 01:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 3228
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 01:44

หวังไปบอลโลก?? ทั้งๆที่นักเตะทีมชาติเล่นแต่ไทยลีกกันเกือบยกทีมแบบนี้อ่ะเหรอ ฝันลมๆแล้งๆอ่ะครับ ไปดูชาติในเอเชียที่เขาไปบอลโลกว่านักเตะเขาแต่ละคนเล่นลีกไหนกันบ้าง มีแค่ซาอุฯที่เล่นในประเทศตัวเองล้วนๆแล้วไปบอลโลกได้ นอกนั้นมีแต่ลีกยุโรปกันยกแผง เอาไว้ให้ 11 ตัวแรกของทีมชาติเล่นลีกนอกอย่างเจลีกได้ทั้งทีมก่อนเถอะค่อยคิดไปบอลโลก ตอนนี้เอาแค่เข้ารอบ 12 ทีมแบบชนะซักนัดยังทำไม่ได้ ฝันไปบอลโลกซะแล้ว
0
0
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 20, 2019 02:17
มังกรหนวดทอง พิมพ์ว่า:

หวังไปบอลโลก?? ทั้งๆที่นักเตะทีมชาติเล่นแต่ไทยลีกกันเกือบยกทีมแบบนี้อ่ะเหรอ ฝันลมๆแล้งๆอ่ะครับ ไปดูชาติในเอเชียที่เขาไปบอลโลกว่านักเตะเขาแต่ละคนเล่นลีกไหนกันบ้าง มีแค่ซาอุฯที่เล่นในประเทศตัวเองล้วนๆแล้วไปบอลโลกได้ นอกนั้นมีแต่ลีกยุโรปกันยกแผง เอาไว้ให้ 11 ตัวแรกของทีมชาติเล่นลีกนอกอย่างเจลีกได้ทั้งทีมก่อนเถอะค่อยคิดไปบอลโลก ตอนนี้เอาแค่เข้ารอบ 12 ทีมแบบชนะซักนัดยังทำไม่ได้ ฝันไปบอลโลกซะแล้ว  

นามาแล้วมีคนเชื่อว่าโลกแบน พอมีคนบอกโลกมันกลมนะก็บอกว่าเพ้อเจ้อ ถึงจะไม่สามารถเปลี่ยนความคิดคนในสมัยได้ทั้งหมด

แต่งานที่เค้าเคยทำเอาไว้ก็มีคนรุ่นหลังนำมาสานต่อ จนทุกวันนี้ไม่มีคนเชื่อว่าโลกแบนแล้ว

ถึงแม้ว่าเราจะพลาดไม่ได้ไปบอลโลก อย่างน้อยเราก็อาจจะได้เข้ารอบแบ่งกลุ่มเอเชี่ยน คัพ ถึงเราไม่ได้เข้ารอบอะไรเลย

เราก็รู้ว่าเราพลาดตรงไหนเพื่อจะส่งต่อให้รุ่นต่อๆไปมาสานต่องานที่เราทำค้างไว้

คิดแต่ว่า รอให้ก่อน เอาไว้ให้ก่อน ก็เหมือนหวังน้ำบ่อหน้าแหละคับ มันจะมีวันนั้นมั้ยละคับถ้าเราไม่เริ่มตั้งแต่วันนี้

ถ้าคิดแต่ว่าแข่งไปก็แพ้ แข่งไปก็สู้เขาไม่ได้ แล้วจะส่งทีมไปเพื่ออะไรล่ะคับ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel