ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Aug 2009
ตอบ: 1409
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 13:42
[RE: ทีมของนิชิโนะจะเพรสซิ่งไหม]
Q( ^_^ ).๐ พิมพ์ว่า:
ลองฟังโค้ชธงพูดสิ เพรช มีตั้งหลายรูปแบบ ฟูล ครึ่งสนาม ตำแหน่งตัวเอง  

ตามเม้นนี้เลยครับ โค้ชธงอธิบายชัดเจน คลิปอยู่มู้ล่าง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status: NUFCTH96
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1005
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 13:55
[RE: ทีมของนิชิโนะจะเพรสซิ่งไหม]
ผมมองว่า เพรสฯ แค่แดนเราเองก็พอครับ ไม่ต้องถึงขนาดเพรสฯ ตั้งแต่หน้าเขตโทษคู่แข่ง แบบนี้มันก็เกินไปครับ เอาแค่ว่า เขาต่อเกมส์ในเเดนเราไม่ได้และเสียบอลให้เรา ก็โอเครเเล้วนะสำหรับผม ส่วนจะมีนักเตะคนไหนเพรสฯ ได้บ้าง ผมว่าได้ทุกคนแหละ อยู่ที่ใจมากกว่า ว่าจะสู้มั้ย
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ผมรักในแมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 28 Apr 2006
ตอบ: 9138
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 14:04
ระเด่นระดาดง พิมพ์ว่า:
mos009ptt พิมพ์ว่า:
PUGPUBG พิมพ์ว่า:
artory พิมพ์ว่า:
นักเตะไทยมีคนที่พร้อมและเข้าใจการเพรสซิ่งถึงครึ่งทีมไหมอะ  

ได้ข่าวว่าทีมชัยนาทเพลสซิ่ง ผมก็ไม่เคยดูชัยนาทเล่นเลย  

ลองเปิดใจดูท่านจะเห็นอะไรใหม่ ๆ ในตัว อมาโต้

ทำนักเตะโนเนม ให้มีความสามารถ ได้

เคยดูชัยนาทนัดนึง เจอเชียงรายมั้ง เพรซโหดมาก เพรซแดนบนด้วย  

ต้องดูทุกนัด โคตรสุด ลองคิดเล่น ๆ ได้เกรด A แบบ บุรีรัมย์นะ อย่างโหดเลย

1
0
[
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32023
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 14:21
เราอย่าหลอนคำว่าเพรสซิ่งมากไปครับ วิธีการป้องกันมันมีหลายรูปแบบ เพรสซิ่งก็แค่แบบนึง แถมการเพรสซิ่งก็มีแยกย่อยลงไปอีกเช่นposition pressing,frontline pressing,หรือเพรสแค่ในแดนตัวเองก็มี ต้องดูคู่แข่งด้วยวาจะใช้แบบไหน แต่ที่แน่ๆคือต้องฝึกและทำความเข้าใจในการเพรสหรือการป้องกันในทุกรูปแบบเพื่อช่วยในเรื่องความยืดหยุ่นของวิธีการเล่นในแต่ละเกม

เช่นสมมติวันนี้ทีมเราใช้แผนเพราสแดนบนตั้งแต่15นาทีแรกแต่คู่แข่งแก้เพรสเราได้นั่นแปลว่าเราจะเพรสทำไมให้เปลืองแรงอีก75นาทีที่เหลือก็ต้องเปลี่ยนวิธีป้องกันไปอีกแบบหนึ่งที่ซ้อมมาว่าอันไหนจะเหมาะกับเวลาที่เหลือในเกม

อีกอย่างที่สำคัญคือการป้องกันมันต้องเคลื่อนที่แบบมีนัยยะทั้งทีม ถ้าคนนึงเข้าบีบแต่อีกคนมาไม่ทันปิดช่องไม่ทันจะเกิดช่องให้โจมตีแล้วมันจะเสียกระบวน shapeของทีมมันจะแตก เพราะงั้นจะเล่นแบบนี้ได้นักบอลไอคิวต้องดีแต่แรงต้องถึง
ถ้าจะเอาแอดวานซ์กว่านั้นก็คือการบีบให้ฝั่งตรงข้ามถ่ายบอลไปในจุดที่เราวางกับดักไว้แบบนี้ก็มี ไปหาดูสูตรของเบริซโซ๋ที่เคยคุมเซลตาบีโก้ดูได้แกใช้ได้ผลอยู่สองสามครั้งจนได้ประตูก็มี

ทุกอย่างมันต้องซ้อมและต้องเข้าใจมันจริงๆจนเป็นธรรมชาติถ้าแค่จำตามที่ฝึกมันก็จะได้แค่ฝึกแต่ถ้าสถานการณ์ในเกมมันไม่เหมือนที่ฝึกมานักบอลที่แค่จำมาจะแก้หน้างานไม่ได้แต่ถ้าเป็นธรรมชาติแล้วจะเรียนรู้ได้ว่าถ้าเกมมันเป็นแบบนี้ต้องปรับตัวเช่นไร
4
0
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 14:26
ถูกแบนแล้ว
ผมคิดว่าทีมชาติไทยเหมาะกับการเล่นเพรสวิ่งที่สุดละ เพราะทักษะค่อนข้างดี มีความคล่องตัว เล่นได้เป็นธรรมชาติ ดังจะเห็นได้จากในการเล่นฟุตซอล ส่วนประสิทธิภาพจะทำได้แค่ไหน อันนี้คงต้องอยู่ที่การฝึกซ้อม การเล่นแบบเข้าขารู้ใจกัน ผมคิดว่าถ้าเราเน้นเล่นเพรสชิ่ง อนาคตเราจะกลับมาแข็งแกร่งและเล่นบอลได้สนุกสามารถบดคู่แข่งได้ในหลายๆนัด โดยเฉพาะทีมจากอาเซี่ยน ขอให้เป็นอย่างที่คิดทีเถอะจะได้ดูบอลสนุกๆมีชีวิตชีวาอีกครั้ง ไม่อยากดูบอลน่าเบื่อๆ ผลงานห่วยๆเหมือนสมัยราเย
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2010
ตอบ: 8012
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:01
เพรสซิ่งมีหลายระดับก็จริง แต่การเคลื่อนที่คนไม่มีบอล ไม่ว่ารุกหรือรับ ความฟิตก็สำคัญ

บางคนคิดว่าเพรสซิ่งคือวิ่งไล่อย่างเดียว

ปัญหาของบอลไทย จ่ายไปแล้วก็ไม่ไปต่อ ไม่ช่วยทำทาง ไม่เคลื่อนที่ใดๆ นี่ขนาดเป็นฝ่ายรุกยังไม่ค่อยเคลื่อนที่

เกมรับยืนนิ่งไม่ยอมวิ่งไปปิดตัวที่วิ่งทำทาง

ไทยเคยชินกับการคุมโซน ปล่อยให้คู่แข่งเล่นง่ายๆ บอลผ่านไปแล้วก็ไม่ไล่ ไม่ลงมาช่วยปิด คนไล่ก็ไล่คนสองคนที่เหลือก็ยืนดู

เราไม่จำเป็นวิ่งไล่แบบกัดไม่ปล่อยก็ได้ แต่อย่าให้เขาเล่นง่าย มีเวลาคิด มีเวลาครองบอลในแดนเรา
0
0

คนโง่มักคิดว่าตัวเองฉลาด คนฉลาดมักแกล้งโง่

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17141
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:24
โค้ชแค่ปลายเหตุ ผมแทบไม่คาดหวังเลยนะ โค้ชไหนมามันก็ไม่่ต่างกันมากหรอก สิ่งสำคัญอยู่ที่นักเตะ นักเตะไม่เข้าใจระบบก็เท่านั้น ซึ่งอีกสักพักใหญ่กว่าสมาคมจะรื้อระบบโค้ชชิ่งเสร็จ มาถูกทางแล้วแต่อีกนาน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 373
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 16:37
ทีมคีบอร์ดเพรส แน่
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43625
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 17:25
Q-plint พิมพ์ว่า:
โค้ชแค่ปลายเหตุ ผมแทบไม่คาดหวังเลยนะ โค้ชไหนมามันก็ไม่่ต่างกันมากหรอก สิ่งสำคัญอยู่ที่นักเตะ นักเตะไม่เข้าใจระบบก็เท่านั้น ซึ่งอีกสักพักใหญ่กว่าสมาคมจะรื้อระบบโค้ชชิ่งเสร็จ มาถูกทางแล้วแต่อีกนาน  

ก็จริง นักเตะที่เตะในลีกทุกวันนี้ ส่วนมากหลายคนยังเคยผ่านยุคลีกไม่อาชีพมาแล้วเลย อเคเดมี่ก็ไม่มี อบรมโค้ชก็เพิ่งเพิ่มมาแบบจริงๆจังๆ 3 ปี โปรไลเซ่นไทยชุดแรกก็เพิ่งจบไปไม่นานเอง ต้องยาวๆกันเป็น 10+ ปีแหละกว่าจะออกดอกออกผล อ่ะ ตอนนี้ก็หวังเป็นเฮือกๆไปพอ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Hello
เข้าร่วม: 17 Nov 2009
ตอบ: 1078
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 21:47
เพลสสิ แต่นักบอลทำไม่ได้เต็มที่หรอกเพราะมาเล่นทีมชาติไม่กี่วันคงฝึกอะไรไม่ได้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1964
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 23:27
ถูกแบนแล้ว
Lady Maria พิมพ์ว่า:
แฟนบอลไทยยังต้องทำความเข้าใจคำว่าเพรสซิ่งอีกเยอะเลยครับ ไม่เว้นแม้แต่ในบอร์ดนี้

..เพรสซิ่งไม่ใช่การตะบี้ตะบันวิ่งบี้ เพรสซิ่งคือการบีบพื้นที่เพื่อให้คู่แข่งเล่นยาก

แต่สิ่งที่คนไทยบ้าบอลวิ่งทั้งหลายต้องการคือเพรสแดนบน คิดว่านักเตะไทยมีปอดแบบก็องเต้มั้ง มันไม่จำเป็นต้องเพรสแดนบนอย่างเดียว มันมีอีกหลายรูปแบบ

สิ่งที่ทีมชาติเราควรจะทำให้ได้ก่อนเพรสซิ่งคือ'แอนตี้เพรสซิ่ง'

ก่อนจะแอนตี้เพรสซิ่ง

ก็ต้องมีความฟิตมากกว่านี้ก่อน

ไม่งั้นก็เคลื่อนที่หาช่องรับบอลไม่ได้อยู่ดี

ก็มีแรงแค่60นาทีเหมือนเดิม หรือไม่จริง???????/

จะเพรสหรือแก้เพรส ก็ต้องใช้แรง ความฟิตทั้งนั้น

ถ้าแรงไม่มี ความฟิตห่วยๆ ก็แก้เพรสไม่ได้ เพราะไม่มีแรงวิ่ง ไมมีแรงประคองเพื่อน

ทำทางเพื่อน??????

นักเตะไทยซ้อมหนักไม่เอา พวกผมชอบสบายๆแบบพี่โก้

ถถถถถ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 1162
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 08:41
สำหรับผมนะ คือเอาน้านิแกมา แล้วไม่ให้เพรสนี้ ผมไม่รู้จะเอาน้าแกมาทำไม 5555
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2534
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 08:58
ประเด็นอยู่ที่นักเตะเลย ถ้าเจอระเบียบวินัยเข้มๆ ฝึกโหดๆ แล้วร้องไปฟ้องนายกสมาคมไม่เอาโค้ชนิ ก็ไม่ต้องพัฒนากันแล้ว
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 20940
โพสเมื่อ: Fri Jul 19, 2019 09:48
เรื่องการเพรส จะเพรสตั้งแต่โซนไหนในช่วงเวลาไหน มันเป็นกลยุทธ์นะครับ

แต่ที่สำคัญเพรสไม่ใช่การวิ่งมั่ว เพราะ ถ้าเป็นแต่วิ่ง แล้วตำแหน่งและรูปแบบการเพรสไม่ได้

ผมบอกเลย โดนเคาะบอล 3 ทีหลุดทั้งแผงแน่นอน แต่รูปแบบการเพรสผมว่ายากมากสำหรับบอลทีมชาติ

รูปแบบการเพรสมันต้องใช้เวลาฝึกซ้อมที่สำคัญต้องเป็นพวกที่เล่นด้วยกันบ่อยๆรู้จังหวะรู้แนวการวิ่ง

ฉะนั้นผมว่าเหมาะสมมากสำหรับสโมสร การเล่นทีมชาติผมว่าแค่เพรสบ้างเป็นจังหวะๆไปก็พอแล้ว

เช่น ในยามที่ต้องการประตู หรือ ในยามที่ต้องการข่มขวัญก็พอแล้วครับ ที่เหลือฝึกจังหวะการเล่นกับบอลและการเคลื่อนที่เถอะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel