ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Oct 2013
ตอบ: 6587
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 17:33
[RE: ลองมาวิ่งเทรลกันมั้ย ?]
บนภูกระดึง ทีเด็ดนั้นคือหมูกะทะ 555555
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5502
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 19:05
ถูกแบนแล้ว
สอบถามหน่อยครับ ผมคนที่สนใจเทรลแต่คงยังไปวิ่งตอนนี้ไม่ได้เพราะร่างกายบาดเจ็บแขนอยู่
1. คงต้องใช้แขนช่วยในการวิ่งเทรลด้วยถูกไหมครับ โหนไม้ เกาะหิน
เพราะงั้นคนที่แขนเจ็บอย่างผมคงยังไปไม่ได้จนกว่าจะหายดี
2. เป้น้ำ ที่เห็นๆใส่กันอยู่นี่คือ เป้คาดที่ มีน้ำอยู่ข้างใน แล้วดูดได้ตลอดเวลา ถูกไหมครับ แค่ไม่ต้องถือแบกขวดน้ำใหญ่ไกลๆ เห็นในมู้นี้บอก 1.5ลิตร ก็ขวดใหญ่ขวดนึงพอดีเผื่อฉุกเฉิน หรือเติมระหว่างทาง

แล้วถ้ามันหมด สามารถเติมระหว่างงานได้ไหมครับถ้าเค้ามีจุดให้น้ำ

3. ผมจบฟูลถนนแล้ว พอได้อ่านข้อความในนี้เห็นภาพเลยว่า ขนาดเทรลแค่30โลยังหืดจับ ถ้าคิดจะไปเทรลจริงๆคงต้องซ้อมแนวverticalให้ได้elevation gainพอควรถึงจะไปลงได้จริงๆ อันนี้ผมเห็นด้วยนะ

เพราะผมสังเกตตัวเอง หลังจากที่กระโดดเข้าวงการวิ่งมาสักระยะนึงแล้ว คิดว่าตัวเองก็แน่พอ
แต่ถึงเวลาไปเที่ยว ไปจุดท่องเที่ยวที่ต้องขึ้นเขา แปปเดียวเหนื่อยหอบแทบหายใจไม่ทัน
เลยประจักษ์ชัดว่า มันใช้กล้ามเนื้อคนละส่วนไม่พอ การหายใจ การใช้พลังงาน o2 ก็ต่างกันหมดเลยใช่ไหมครับ เทรลก็ต้องฝึกเทรลเท่านั้น
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 576
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 19:39
[RE]ลองมาวิ่งเทรลกันมั้ย ?
รวมกลุ่มวิ่งก็ดีนะครับ เผื่อจะได้ป้ายยากันด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2008
ตอบ: 11594
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 19:50
VidukaSmithKewellRioWood พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ ผมคนที่สนใจเทรลแต่คงยังไปวิ่งตอนนี้ไม่ได้เพราะร่างกายบาดเจ็บแขนอยู่
1. คงต้องใช้แขนช่วยในการวิ่งเทรลด้วยถูกไหมครับ โหนไม้ เกาะหิน
เพราะงั้นคนที่แขนเจ็บอย่างผมคงยังไปไม่ได้จนกว่าจะหายดี
2. เป้น้ำ ที่เห็นๆใส่กันอยู่นี่คือ เป้คาดที่ มีน้ำอยู่ข้างใน แล้วดูดได้ตลอดเวลา ถูกไหมครับ แค่ไม่ต้องถือแบกขวดน้ำใหญ่ไกลๆ เห็นในมู้นี้บอก 1.5ลิตร ก็ขวดใหญ่ขวดนึงพอดีเผื่อฉุกเฉิน หรือเติมระหว่างทาง

แล้วถ้ามันหมด สามารถเติมระหว่างงานได้ไหมครับถ้าเค้ามีจุดให้น้ำ

3. ผมจบฟูลถนนแล้ว พอได้อ่านข้อความในนี้เห็นภาพเลยว่า ขนาดเทรลแค่30โลยังหืดจับ ถ้าคิดจะไปเทรลจริงๆคงต้องซ้อมแนวverticalให้ได้elevation gainพอควรถึงจะไปลงได้จริงๆ อันนี้ผมเห็นด้วยนะ

เพราะผมสังเกตตัวเอง หลังจากที่กระโดดเข้าวงการวิ่งมาสักระยะนึงแล้ว คิดว่าตัวเองก็แน่พอ
แต่ถึงเวลาไปเที่ยว ไปจุดท่องเที่ยวที่ต้องขึ้นเขา แปปเดียวเหนื่อยหอบแทบหายใจไม่ทัน
เลยประจักษ์ชัดว่า มันใช้กล้ามเนื้อคนละส่วนไม่พอ การหายใจ การใช้พลังงาน o2 ก็ต่างกันหมดเลยใช่ไหมครับ เทรลก็ต้องฝึกเทรลเท่านั้น  

เรื่องแขน - แล้วแต่งานครับ แต่หลักๆก้ใช้ครับ 555

เป้น้ำ - มันคือกระเป๋าสะพาย ที่มีถุงพลาสติกใหญ่ เก็บน้ำ(ถุงน้ำ) ต่อท่อมาให้เราดื่มได้ระหว่างทาง
เพราะเทรลมันระยะห่างจุดให้น้ำไม่เหมือนถนน (2-2.5 กิโล)
ไม่นับเขาประทับช้าง 10-32 อันนี้ตัวเปล่าได่

และ ใช่ครับ ถึงจุดให้น้ำ เราก้เปิดถุงน้ำ เติมน้ำ วิ่งลุยไปจนกว่าถึง station ถัดไป
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8856
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 20:02
VidukaSmithKewellRioWood พิมพ์ว่า:
เรียกว่าใช้กล้ามเนื้อทั้งตัวจะดีกว่า เครื่องกีดขวางมันเยอะ บางงานต้องดึงไต่เชือกด้วยครับ

ก็เป้สะพายหลังที่มีถุงน้ำ 1-1.5ลิตร แต่บางคนก็ไม่ใช้ถุงน้ำ เอาไว้ใส่ของกินใส่ขนม แล้วเอาขวดน้ำนิ่มๆใส่ด้านหน้าแทน ตามแต่การซ้อมและความถนัดบางสนามก็กำหนดขั้นต่ำ 1 หรือ 1.5 หรืออาจจะ 2 ลิตร ถ้าจุดพักมันห่างกันมาก และก็เติมได้ตลอดทางที่มีจุดเติมครับ

บางคนก็ฝึกถนนอย่างเดียวครับ แต่อาศัยเข้ายิมเล่นเวทขาหรือไม่ก็เดินวิ่งลู่ปรับความชันสุด เพราะอย่างกทม.จะให้ไปซ้อมขึ้นเขาก็ลำบากต้องเดินทางอีก ขึ้นเข้า HR ทะลุปรอทสูงปรี๊ดแน่นอน เหนื่อยฉิบหายพูดเลยครับ

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2008
ตอบ: 693
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 20:50
สูญเสียมาเยอะวงการเทรลปีนี้ลง 3 งาน ค่าสมัครเกือบ 10,000 ได้แล้ว 55555
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2008
ตอบ: 693
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 21:03

1.สำหรับผมต้องดูแต่ละ race ครับว่าต้องใช้แขนช่วยไหม บาง race อาจจะดิบๆ ต้องใช้มือปีนป่ายหรือใช้มือจะต้นไม้กิ่งไม้เวลา downhill แบบเร็วๆ

2.เป้น้ำจะมีความจุตั้งแต่ 5L ไปยัน 12L ครับ ถ้าวิ่งระยะไกลๆสัก 30-100KM ก็ควรมีครับ แต่มันแล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนครับ ผมไม่ชอบถุงน้ำแล้วมีสายห้อยดูดน้ำเท่าไหร่ ของผมตัดปัญหาคือหาขวดน้ำที่มีขนาด 500ml 3 ขวดไปแทน ส่วนจุดเติมน้ำแล้วแต่ race ครับ อย่างเขาประทับช้างจุดน้ำถี่มากๆ อย่างกับวิ่งถนน แต่บาง race จุดให้น้ำโคตรไกลเลย ต้องเผื่อน้ำไว้กินดีๆครับ

3.ใช่แล้วถ้าจะมาทางนี้ซ้อมวิ่งบนเนิน บนหญ้า บนถนนครับ หาเวลาไปวิ่งเล่นหรือเดินเขาครับ

ปล. วงการนี้เถื่อนมากโดนป้ายยากันมาเยอะเลย ค่าสมัครเถื่อนมากเช่นกัน
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16331
โพสเมื่อ: Mon Jun 24, 2019 21:12
วันก่อนอ่านข่าวนักวิ่งเทรลโดนช้างเหยียบตายเพราะผู้จัดไม่เช็คเส้นทาง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Tue Jun 25, 2019 01:04
pazzo พิมพ์ว่า:
เรือบิน พิมพ์ว่า:
แค่ภูกระดึง5.5โลก็เกือบตายแล้วครับ เหนื่อยบ้า เหนื่อยกว่าลงฮาล์ฟมาราธอนอีก  

ภูกระดึง 5.5โล จากพื้นล่างถึงหลังแป เดินไปศูนย์บริการอีก 4 โล 9 โลพอดี  

ผมซวยตรงไปตามกลุ่มพี่ที่มาขึ้นภูบ่อยๆ วันแรกโดนไป14Km วันสองพวกพี่เค้าพาเดิน 40km วันที่สามขาลงโดนอีก10 km กลับมาบ้านผมเลิอกซ้อมวิ่งเลยสองสัปดาห์น่องตึงไปหมด  

วันแรกไม่ได้ไปดูพระอาทิตยืตกที่ผาหล่มสัก น่าจะไปวันที่ 2 ช่ะ เพราะมันเดินไปกลับ 20 โล  

วันแรกเดินไปถึงผาไรสักอย่าง ผาเหยียบเมฆมั้ง พวกพี่เค้าพาไป เดินกลับมาถึงผาหมากดูก็หกโฒงเย็นได้แล้ว โชคดีที่จากผาหมากดูกไปที่พัก ได้รถคูโบต้า จนท อุทยานผ่านมาพอดีไม่ต้องเดิน ได้นั่งรถไถอีกสามโล

วันสองพวกพี่เค้าพาไปดูพระอาทิตย์ขึ้นไปกลับสี่โล พอกลับมาที่พักกินข้าวเสร็จเตรียมเสบียงก็ออกเดินวนรอบภูเลย ดูมันทุกน้ำตก พักกินข้าวเที่ยงที่สระอโฯดาษบ่ายสอง จนไปถึงผาหล่มสักก็ห้าถึงหกโมงเย็น เดินกลับอีก9กิโล ถึงที่พักสามทุ่ม รวมๆวันนี้นสมาร์ทแบนด์ผมจับได้เกือบ40กิโล

วันที่สามผมไม่เอาแล้ว คิดแต่จะลงภู แม่งยังพาไปน้ำตกสุดท้ายอีก บอกผมว่าไกล้ๆ รวมๆวันสามถึงล่างภูประมาณสิบโลได้มั้ง  

ได้กินหมูกะทะไหม ตอนผมเดินกลับจากผาหล่มสักดูพระอาทิย์ตก กลับมากินอย่างฟิน ขายเป็นชุด หมูกะทะ  

กินคืนแรกครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel