ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status: เปรี้ยง!เข้าให้
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 May 2007
ตอบ: 1264
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 18:01
[RE: จุดสิ้นสุดของความรัก]
anya พิมพ์ว่า:
สวัสดีครับทุกคน

.
.
.

ขอบคุณที่อ่านจนถึงบรรทัดสุดท้ายครับ
หมอแก้ว

ผมอยากจะบอกว่าผมเข้าใจความรู้สึกจริงๆ อ่านมาแล้ว เหมือนคุณพิมพ์เรื่องราวของผมแทนผมเลย ผมไม่ได้พูดเพื่อเอาใจ หรือปลอบใจด้วยคำว่าผมเข้าใจ แต่ผมอยากบอกผมเข้าใจจริงๆ มันหนัก หนักมาก หนักที่สุดในชีวิตตอนนี้เลยก็ได้

เรื่องราวของผมกับแฟนเก่าผม ไม่ต่างจากคุณเลย เหมือนแทบทุกตัวอักษร

เอาเป็นว่าผมไม่พิมพ์เยอะ ถ้าคุณอยากได้เพื่อน หรือคนรับฟัง หรือที่ปรึกษา อะไรแนวนี้
ทักหาผมได้เลย INBOX มาได้ ผมเห็นว่ามา รพ.นพรัตน์ฯด้วย ผมก็อยู่แถวนี้ ผมว่าน่าจะใกล้กัน มีอะไรที่ผมช่วยได้ยินดีครับ

ยังไงก็เข้มแข็งไว้ก่อนนะครับตอนนี้ จะไม่บอกให้สู้ๆ มันอาจฟังดูเหมือนประโยคทั่วไปที่ใครๆก็พิมพ์ได้ แต่อยากให้รู้มีคนเข้าใจความรู้สึกที่มันหนักหนานี้จริงๆ แค่ผมอ่านตาม ผมยังรู้สึกเจ็บปวดอีกรอบเลย เหมือนชีวิตผมโดนฉายซ้ำมาเลย แต่ผมกว่าจะผ่านจุดนั้นมาได้ เรียกได้ว่ากระอักเลือดพอสมควรเลย เคล็ดลับที่ไม่ลับ ฟังอาจดูง่าย แต่ไม่ง่ายเลยจริงๆ คือมุมมองครับ อยู่ที่มุมมองล้วนๆเลย เราต้องเปลี่ยนมุมมองจากที่เคยมอง ยอมรับความจริงในสิ่งที่เกิดขึ้น แล้วเราจะมีชิวิตต่อไป อาจไม่เหมือนเดิม แต่เรายังมีชิวิตอยู่ต่อ มีทางเลือกอีกเยอะ ตราบใดที่เรายังมีชีวิตอยู่ต่อ แค่มันไม่เหมือนเดิมแค่นั้นครับ

2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status: กูเด้า
เข้าร่วม: 02 May 2009
ตอบ: 841
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 18:03
ไม่รู้จะบอกหมอยังไงดี ผมก็พึ่งแผลสดเหมือนกัน

เอาเป็นว่าหมอโฟกัสที่ความสุขตัวเองบ้างครับ ผมมองว่าความสุขของหมอเองคงเป็นการได้เห็นคนอื่นมีความสุข ด้วย Nature ของอาชีพแล้วด้วยนั้น รักษาคนอื่นได้ ก็หันกลับมารักษาใจตัวเองบ้างนะหมอ หมอไม่ใช่คนเห็นแก่ตัวเลย เรียนรู้จากตรงนี้ ยอมรับความจริง แล้วก้าวไปนะครับหมอ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: เปรี้ยง!เข้าให้
เข้าร่วม: 06 May 2007
ตอบ: 1264
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 18:05
มนุษย์แกะ พิมพ์ว่า:
พี่หมอต้องรักตัวเองให้มากที่สุดนะครับ

ผมรอฟังfacebook liveพี่หมอตลอด  

เพจอะไรเหรอครับ ผมขอไว้ติดตามด้วยได้ไหม
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2007
ตอบ: 4821
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 18:48
ต่างคนต่างเหตุผลครับ เพียงแต่...

เหตุผลหมอคือรักเค้า
เหตุผลเค้าคือรักตัวเอง

หมอนี่โคตรฮีโร่สำหรับผมเลยว่ะครับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: -#YNWA#-
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1241
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 19:30
เข้มแข็งเข้าไว้ครับ ไม่มีอะไรที่เป็นของเราครับ แม้แต่ตัวเรายังไม่ใช่ของเราเลย ผมก็เคยมีความสุขมากล้นในยามที่รักกันมากมาย ท่านต้องความความรักให้เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตครับ ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เหมือนที่พี่ตูนบอกครับ สู้ๆ
1
0
## คนถ่อมตนยังไงก็เป็นคน คนหยามคนนั้นไซร้ไร้ความเป็นคน ##
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1688
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 19:35
ถูกแบนแล้ว
ขอแนะนำอย่างนึงครับ

อย่าไปคิดว่าใครผิด อย่าโทษตัวเอง อย่าโทษคนอื่น

อย่างเดียวคือ คุณแค่ไม่เหมาะสมกัน

ผมก็เคยผ่านมา คบมา 10 ปี สุดท้ายเค้ามีคนอื่น ผมได้แต่อวยพรให้โชคดี ไม่ได้รู้สึกว่าใครผิดทั้งนั้น

ทุกวันนี้ผมลูก 2 เค้าลูก 1 เรายังคุยกันยังเป็นเพื่อนกันอยู่เลย เพราะเราไม่ตัดสินว่าใครผิด
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2015
ตอบ: 1402
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 19:49
ไม่รู้จะพิมพ์ว่าอะไรนอกจากคำว่าสู้ ๆ ครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 1986
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 20:08
...
แก้ไขล่าสุดโดย anya เมื่อ Tue Mar 22, 2022 00:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9302
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 20:28
จุดสิ้นสุดของความรัก
ไม่รู้จะให้กำลังใจยังไงเลยครับ

แค่อยากจะบอกว่า หมดรักกันแล้วก็ออกจากชีวิตเธอไปเถอะครับ เริ่มต้นใหม่ อนาคตอาจจะเจอคู่ชีวิตที่แท้จริงก็ได้

เป็นกำลังใจให้ครับ ไม่รู้จะไปไหนก็เข้ามาอ่าน SS ในนี้ยังมีเพื่อนๆคอยให้กำลังใจเสมอครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 18363
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 20:43
สวัสดีตอนค่ำ ๆ ครับทุกคน

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ทำให้หลายคนเป็นกังวลไปด้วย
วันนี้ผมออกไปรักษาคนไข้ตลอดทั้งวัน เพิ่งเลิกงานได้สักครู่ครับ

ผมอยากขอบคุณทุกความคิดเห็น
ผมเชื่อว่าทุกคนปรารถนาดีและรับรู้ถึงใจความสำคัญ
ไม่ว่าวิธีสื่อสารของเราจะแตกต่างกันเพียงใด

มีบางประเด็นที่ผมอยากอธิบายเพิ่ม

๑. ตอนนี้อยู่บ้านใครแล้วทำไมต้องอยู่ด้วยกัน?
ปัจจุบันผมอยู่คลินิกครับ ตัวอาคารเป็นชื่อของเค้า ส่วนผมมีชื่อเป็นผู้ประกอบการสถานพยาบาล ผมขอเวลาเพื่อจัดการผู้ป่วยให้ลงตัว เพราะการปิดคลินิกกะทันหันส่งผลต่อผู้ใช้บริการเป็นวงกว้าง ผู้ป่วยอัมพาตรายหนึ่งย้ายจากฝั่งธนบุรีมาอยู่ตรงข้ามคลินิกเพื่อความสะดวกในการรักษา (*จำเป็นต้องรักษาทุกวัน) ผมขอให้เค้าเห็นแก่ผู้ป่วยที่เคยเกื้อกูลกันมา อาจไม่เต็มใจนักแต่เค้าก็อนุโลมครับ อีกสาเหตุหนึ่งคือวิทยานิพนธ์ของเค้าเป็นเรื่องคลินิก ซึ่งตัวเค้าไม่ได้ทำงานมา ๑๘ เดือนแล้ว (*ตั้งแต่ ธ.ค. ๒๕๖๐) เนื้อหาจำนวนหนึ่งต้องพึ่งพาข้อมูลจากผม หลังจากถกเถียงกันในคืนวันเสาร์ เค้ายืนยันว่าจะทำงานที่เหลือด้วยตนเอง นี่อาจเป็นเหตุผลที่เค้ายิ่งเกรี้ยวกราดครับ

๒. อะไรที่ทำให้เค้าเกลียดจนไม่อยากมองหน้า
ผมเดาใจเค้าได้เพียงบางส่วน ส่วนตัวผมว่าเรื่องนี้ไม่ได้มีน้ำหนักอะไร กล่าวคือเป็นคำพูดลอย ๆ เท่านั้น เพราะในเวลาส่วนตัวของเรา ๒ คน เราเป็นคู่รักที่ใช้เวลาส่วนใหญ่ร่วมกัน เราเคยมีความสุขดี กระทั่งมีมือที่สามแทรกเข้ามา อารมณ์ของเค้าก็จะขึ้นลงและฉุนเฉียวง่าย เค้าจะโกรธมากเป็นพิเศษหากถูกจับได้ว่ามีความลับ แต่เค้าไม่ใช่นักโกหกที่แนบเนียนนัก วันที่เราต้องแตกหักเค้าบอกตรง ๆ ว่าเค้านอกใจหลายครั้งแล้ว เค้าเป็นคนเจ้าชู้ แต่ก็มีบางส่วนที่ยังโกหก ไม่ยอมรับหรือจำนนต่อหลักฐาน ส่วนตัวผมไม่โกรธและไม่ถือสาใด ๆ ครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะซักไซ้ให้บาดหมางด้วย ผมเตือนตัวเองเสมอว่าถ้าเราดีพอ ปัญหาเหล่านี้คงไม่เกิดขึ้น

๓. ทำไมต้องทน ทำไมไม่ตัดสินใจออกมาตั้งแต่ครั้งก่อน
คำตอบของผมอาจทำให้ทุกคนผิดหวัง แต่เค้าก็มีความดีที่เคยสั่งสมมาครับ นึกถึงวันที่ก่อร่างสร้างตัว อดทนต่อความลำบากและคำครหาแล้ว คลินิกนี้ย่อมเกิดขึ้นจริงไม่ได้หากปราศจากความดีของเค้า วันที่ผมแทบไม่มีเงินและจมอยู่ในกองทุกข์ เค้าคือคนที่ฉุดเราขึ้น มอบรอยยิ้มและความหวัง ให้เรามีโอกาสกินสุกี้อุ่น ๆ ได้มีเตียงนอนนุ่ม ๆ ภาพเหล่านั้นคือกำลังใจของผมตลอด ๓ ปีเศษ ผมอยากให้เค้าเป็นผู้หญิงที่สมบูรณ์พูนสุข แม้ในความสัมพันธ์จะมีรอยร้าวบ้าง ผมให้อภัยได้ทั้งสิ้นครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

สัญญาว่าจะแก้ไขปัญหาด้วยสติ ความอดทน และความรอบคอบนะครับ

ป.ล. ผมขอให้กำลังแก่ทุกท่านที่มีประสบการณ์เดียวกันและอยู่ในช่วงเวลาที่ยากลำบากเช่นกันครับ

ลองโทรไปหาน้าเน็กดูครับ หมอ

โทรเสร็จเอามาลงในนี้ด้วยนะครับ

ผมจะรอฟังนะ

1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26453
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 20:48
เห้อออ พี่หมอ

ผมอ่านกระทู้พี่ตั้งแต่คราวโน้น ก็นึกห่วงเรื่อยๆว่าพี่หายไปไหน

เคลียร์ปัญหาหรือยัง

สิ่งที่พี่กำลังคิด กำลังทำ หรือตรรกะที่เป็นคำตอบ เหมือนกับคน คนหนึ่งเลยครับ

เลิกไม่ได้เพราะจดจำตอนที่เข้ามาจีบ ตอนที่ทุ่มเททุกอย่างให้

แต่เชื่อผมเถอะครับ ทุกอย่างล้วนมีวันสิ้นสุดอย่างชื่อกระทู้พี่หมอ

ไอ้ผมเองก็เอาตัวไม่รอดหลายครั้งหลายครา

แม้ว่าวันหนึ่ง พี่หมออาจจะหมดสิ้นทุกสิ่งอย่าง แต่วิชาความรู้พี่ มันยังอยู่ในสมองพี่นะครับ พี่ยังมีกำลังวังชา พี่ยังมีสมบัติล้ำค่าที่มีไม่กี่หมื่นไม่กี่แสนคนในประเทศจากเจ็ดสิบล้านคน

ผมขอแนะนำให้พี่ไปพักผ่อนสักระยะใหญ่ครับ ต่างประเทศจะเป็นสิ่งที่ดีมาก

ญป ก็ได้ครับ ขับรถเที่ยว พวงมาลัยขวาเหมือนกัน ขับไปตามทาง ค่ำไหน นอนนั่น

เปลี่ยนวิถีชีวิต เปลี่ยนบรรยากาศ

เงินเสียไปก็หาใหม่ได้ ไม่ว่าจะน่าเสียดายสักเพียงใดก็ตาม แต่ถ้ามันทำให้พ้นช่วงวิกฤติของ"ความคิด" ไม่ใช่ "ชีวิต" นะครับ เท่าใดก็คุ้มค่าครับ

พี่หมอกำลังมีวิกฤติทางความคิดอยู่ หลายๆอย่างที่พี่คิดตอนนี้มันบิดเบี้ยวไปหมด ไม่ว่าพี่จะบอกว่าคิดมาดีสักแค่ไหนก็ตาม

แต่คนเราย่อมผิดพลาดได้โดยไม่รู้ตัวครับ

คำว่า "หน้ามืด" มันมีจริงๆ

เป็นกำลังใจให้พี่นะครับ ให้อภัยตัวเองได้แล้ว

ผมไม่เชื่อหรอกครับ คนเรามันจะให้อภัยคนอื่นได้อย่างไร ถ้าไม่รู้จักให้อภัยตัวเอง

ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ เราต่างเคยทำผิด ทำพลาด ทำอะไรโง่ๆ กันทั้งนั้น และจะทำต่อไปอีกเรื่อยๆ

ถ้าพี่ไม่รู้จักให้อภัยความผิดพลาดตัวเอง ไม่รู้จักยอมรับว่าสิ่งที่เราก่อย่อมผิดพลาดได้ แบบนั้นพี่ไม่อาจให้อภัยใครได้จริงๆหรอกครับ พี่กำลังหลอกตัวเองแค่นั้น เพราะกลัวจะเสียผู้หญิงคนนั้นไปจริงๆ

ขอโทษถ้าหลายๆคำดูเป็นการสอน และ/หรือ อหังการมากไปนะครับ

ด้วยจิตใจที่ห่วยใยพี่อย่างจริงใจครับ
I choose to live, not just exist.

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41309
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 20:50
Spoil
สวัสดีตอนค่ำ ๆ ครับทุกคน

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ทำให้หลายคนเป็นกังวลไปด้วย
วันนี้ผมออกไปรักษาคนไข้ตลอดทั้งวัน เพิ่งเลิกงานได้สักครู่ครับ

ผมอยากขอบคุณทุกความคิดเห็น
ผมเชื่อว่าทุกคนปรารถนาดีและรับรู้ถึงใจความสำคัญ
ไม่ว่าวิธีสื่อสารของเราจะแตกต่างกันเพียงใด

มีบางประเด็นที่ผมอยากอธิบายเพิ่ม

๑. ตอนนี้อยู่บ้านใครแล้วทำไมต้องอยู่ด้วยกัน?
ปัจจุบันผมอยู่คลินิกครับ ตัวอาคารเป็นชื่อของเค้า ส่วนผมมีชื่อเป็นผู้ประกอบการสถานพยาบาล ผมขอเวลาเพื่อจัดการผู้ป่วยให้ลงตัว เพราะการปิดคลินิกกะทันหันส่งผลต่อผู้ใช้บริการเป็นวงกว้าง ผู้ป่วยอัมพาตรายหนึ่งย้ายจากฝั่งธนบุรีมาอยู่ตรงข้ามคลินิกเพื่อความสะดวกในการรักษา (*จำเป็นต้องรักษาทุกวัน) ผมขอให้เค้าเห็นแก่ผู้ป่วยที่เคยเกื้อกูลกันมา อาจไม่เต็มใจนักแต่เค้าก็อนุโลมครับ อีกสาเหตุหนึ่งคือวิทยานิพนธ์ของเค้าเป็นเรื่องคลินิก ซึ่งตัวเค้าไม่ได้ทำงานมา ๑๘ เดือนแล้ว (*ตั้งแต่ ธ.ค. ๒๕๖๐) เนื้อหาจำนวนหนึ่งต้องพึ่งพาข้อมูลจากผม หลังจากถกเถียงกันในคืนวันเสาร์ เค้ายืนยันว่าจะทำงานที่เหลือด้วยตนเอง นี่อาจเป็นเหตุผลที่เค้ายิ่งเกรี้ยวกราดครับ

๒. อะไรที่ทำให้เค้าเกลียดจนไม่อยากมองหน้า
ผมเดาใจเค้าได้เพียงบางส่วน ส่วนตัวผมว่าเรื่องนี้ไม่ได้มีน้ำหนักอะไร กล่าวคือเป็นคำพูดลอย ๆ เท่านั้น เพราะในเวลาส่วนตัวของเรา ๒ คน เราเป็นคู่รักที่ใช้เวลาส่วนใหญ่ร่วมกัน เราเคยมีความสุขดี กระทั่งมีมือที่สามแทรกเข้ามา อารมณ์ของเค้าก็จะขึ้นลงและฉุนเฉียวง่าย เค้าจะโกรธมากเป็นพิเศษหากถูกจับได้ว่ามีความลับ แต่เค้าไม่ใช่นักโกหกที่แนบเนียนนัก วันที่เราต้องแตกหักเค้าบอกตรง ๆ ว่าเค้านอกใจหลายครั้งแล้ว เค้าเป็นคนเจ้าชู้ แต่ก็มีบางส่วนที่ยังโกหก ไม่ยอมรับหรือจำนนต่อหลักฐาน ส่วนตัวผมไม่โกรธและไม่ถือสาใด ๆ ครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะซักไซ้ให้บาดหมางด้วย ผมเตือนตัวเองเสมอว่าถ้าเราดีพอ ปัญหาเหล่านี้คงไม่เกิดขึ้น

๓. ทำไมต้องทน ทำไมไม่ตัดสินใจออกมาตั้งแต่ครั้งก่อน
คำตอบของผมอาจทำให้ทุกคนผิดหวัง แต่เค้าก็มีความดีที่เคยสั่งสมมาครับ นึกถึงวันที่ก่อร่างสร้างตัว อดทนต่อความลำบากและคำครหาแล้ว คลินิกนี้ย่อมเกิดขึ้นจริงไม่ได้หากปราศจากความดีของเค้า วันที่ผมแทบไม่มีเงินและจมอยู่ในกองทุกข์ เค้าคือคนที่ฉุดเราขึ้น มอบรอยยิ้มและความหวัง ให้เรามีโอกาสกินสุกี้อุ่น ๆ ได้มีเตียงนอนนุ่ม ๆ ภาพเหล่านั้นคือกำลังใจของผมตลอด ๓ ปีเศษ ผมอยากให้เค้าเป็นผู้หญิงที่สมบูรณ์พูนสุข แม้ในความสัมพันธ์จะมีรอยร้าวบ้าง ผมให้อภัยได้ทั้งสิ้นครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

สัญญาว่าจะแก้ไขปัญหาด้วยสติ ความอดทน และความรอบคอบนะครับ

ป.ล. ผมขอให้กำลังแก่ทุกท่านที่มีประสบการณ์เดียวกันและอยู่ในช่วงเวลาที่ยากลำบากเช่นกันครับ

พึงระลึกไว้เสมอนะครับ ว่าทุกสิ่งย่อมเปลี่ยนแปลงผู้คนย่อมเปลี่ยนไปทุกวัน...แต่จะดีขึ้นหรือเลวลงมันไม่มีใครบอกได้ ต้องเตรียมใจรับทุกอย่างครับ...
เมื่อถึงเวลาถ้ามันไม่ใช่สิ่งที่ดีก็ควรจะต้องปล่อยมือ ต้องปล่อยไป อย่าไปยึดกับสิ่งเก่าๆ มาก เพราะมันคืออดีตครับ ไม่ว่าจะความดีความเลวก็ตาม....
สิ่งที่สำคัญ คือ ปัจจุบันครับ ถึงเวลาก็ต้องปล่อยมือ...
2
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 May 2009
ตอบ: 713
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 21:40
เมื่อก่อนเคยคิดว่า แค่เลิกกันจะเฮิตอะไรนักหนา

จนกระทั่งคนที่ผมรักคนแรกและคนเดียวเกือบ 9 ปีบอกเลิกด้วยเหตุการณ์คล้ายๆท่าน ทำให้ผมเข้าใจเลยเรื่องความรักมันเป็นเรื่องที่กระทบกับชีวิตทุกๆด้านมากจริงๆครับ

มันยากที่จะตัดใครออกไปซักคนนึง และเลือกจะให้สาเหตุที่ต้องหยุดความสัมพันธุ์นั้นมีต้นเหตุมากจากเราเป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายกว่าที่จะหาว่าทำไมเค้าถึงคิดที่จะไป

ให้เวลากับตัวเองหน่อยนะครับ พยายามรีวิวความรู้สึกความคิดตัวเองบ่อยๆ

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย NIVAHSRA เมื่อ Mon Jun 17, 2019 21:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
.. .
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 10959
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 22:09
Lanesra_Ar พิมพ์ว่า:
มนุษย์แกะ พิมพ์ว่า:
พี่หมอต้องรักตัวเองให้มากที่สุดนะครับ

ผมรอฟังfacebook liveพี่หมอตลอด  

เพจอะไรเหรอครับ ผมขอไว้ติดตามด้วยได้ไหม  

I am anya ครับ
2
0
นักเตะเทศบาล
Status: (^_^)b
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 6342
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 22:12
คุณโง่มาก แต่ผมก็เคยโง่เหมือนคุณ
พักผ่อนหัวใจสักพักนะครับ แล้วรีบลุกขึ้นมาเพื่อตัวเอง
ความรักที่ดี เราไม่ต้องวิ่งตามหรือออกแรงเยอะหรอก
สิ่งดีๆของเราจะดึงดูดคนที่เหมาะกับเราเข้ามาเอง
เป็นกำลังใจให้ครับ
1
0
^_____^ ให้สิ่งใด ก็ได้สิ่งนั้น

ก่อนที่จะลงมือทำอะไร-เราควรรู้ว่าจะจบมันอย่างไร

“แผนอยู่ที่คน ผลอยู่ที่ฟ้า มิอาจบังคับ” ขงเบ้ง

เ อ า ที่ ส บ า ย ใ จ เ ล ย (แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อน)

ถ้า "ได้ยิน" จะ "ลืม"
ถ้า "เห็น" จะ "จำ"
ถ้า "ทำ" จะ "เข้าใจ"
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel