ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Fri Jun 14, 2019 08:48
ถูกแบนแล้ว
[RE: โค้ชเฮง ให้สัมภาษณ์แบบจัดเต็ม]
RedhotZ พิมพ์ว่า:
..ไหนเซียนบอลไทยเมื่อก่อนบอกว่าบอลเวียดนามมันสไตล์ดรีมทีม ยังไงก็เข็นไม่ขึ้น ของเราดีกว่าเยอะไง สงสัยตอนนี้เริ่มตาสว่างกันแล้ว

..ส่วนเฮงสัมภาษณ์มาหวานเจี๊ยบ จะไม่หวานได้ไง ผลงานร่วงซะขนาดนี้ สัมภาษณ์ปีนเกลียวมาจะเละซะปล่าวๆ

..ส่วนตัวผมยังยอมรับเรื่องนอกสนามของสมาคม แต่ในสนามยังไม่เห็นวี่แววว่าจะดีขึ้น อ่านสัมภาษณ์เหมือนจะดี แต่คุณก็วางมากี่ปีแล้ว ยังไม่เห็นทิศทางจริงๆของไทยแลนด์เวย์เลย ทีมงานเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา โค๊ชก็เปลี่ยนกันสนุกสนาน บอลเยาวชนที่ว่าเน้นๆก็ยังเข็นไม่ขึ้น ทีมงานแมวมองใต้ทางด่วนไปไหนหมดแล้ว

..ก็รอดูประธานเทคนิคคนใหม่ว่าจะดีเหมือนโปรไฟล์มั้ย  

ฝรั่งเศสตอนแชมป์โลกก็สร้างทีมมาเป็นสิบปีครับ เด็กในคาถาทั้งทีม ที่เขาไม่พอใจดรีมทีมกันเพราะบิ๊กหอยแกบอกเด็กไม่ต้องเข้าระบบสโมสร เอามาเข้าแคมป์เตะอุ่นเครื่องกับทีมเก่งๆในยุโรปพอ มันสวนทางกับระบบบอลทั่วโลกที่เสริมลีกภายในกันครับ

ส่วนถามว่าจะเลือกนักเตะเอาในลีกแบบไม่ต้องเอาปัจจัยเด็กที่ติดทีมชาติชุดเล็กมายาวนานมาเกี่ยวข้องเลยได้ไหม ผมว่าก็ยากอีกครับ เราไม่ใช่บราซิลที่นักเตะพรสวรรค์เดินกันเต็มตลาด อย่างเฟอร์มิโน่ตอนที่ยังไม่ได้แชมป์อะไรเป็นใครแฟนบอลบราซิลบางคนยังไม่ชอบเลยที่เรียกมาติด เพราะไม่ได้โตในบราซิล ไม่เคยเล่นลีกบราซิล แกมายุโรปแต่เด็กๆ ก็หมายความว่าคนบราซิลเขาไม่สนหรอกเขาเชียร์คนที่เขารู้จัก แต่ตอนนี้คงรู้จักหมดทั้งประเทศแล้วล่ะ

คือผมว่าเราอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านนะ จากระบบคัดเด็กติดทีมยันแก่ ตอนนี้มีตัวในลีกมาสอดแทรก แต่เอาจริงๆการคัดตัวต้องมีมาตรฐานสูงมาก นักเตะต้องปรับเข้าที่ให้ไวถึงจะเกิดผลสูงสุด ที่ชัดเจนเลยคือกองหน้า มุ้ยหมดมากี่ปีแล้ว กองหน้าไทยเก่งกว่านี้ก็มีแต่เรื่องแบกทำไมต้องเป็นมุ้ย ทำไมเข้าระบบอยู่คนเดียว มันน่าแปลกใจไหมล่ะครับว่าทำไมคนอื่นปรับตัวเข้าระบบไม่ได้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 5194
โพสเมื่อ: Fri Jun 14, 2019 08:55
[RE: โค้ชเฮง ให้สัมภาษณ์แบบจัดเต็ม]
ธานอสยอดนักชัก พิมพ์ว่า:
..ไหนเซียนบอลไทยเมื่อก่อนบอกว่าบอลเวียดนามมันสไตล์ดรีมทีม ยังไงก็เข็นไม่ขึ้น ของเราดีกว่าเยอะไง สงสัยตอนนี้เริ่มตาสว่างกันแล้ว

..ส่วนเฮงสัมภาษณ์มาหวานเจี๊ยบ จะไม่หวานได้ไง ผลงานร่วงซะขนาดนี้ สัมภาษณ์ปีนเกลียวมาจะเละซะปล่าวๆ

..ส่วนตัวผมยังยอมรับเรื่องนอกสนามของสมาคม แต่ในสนามยังไม่เห็นวี่แววว่าจะดีขึ้น อ่านสัมภาษณ์เหมือนจะดี แต่คุณก็วางมากี่ปีแล้ว ยังไม่เห็นทิศทางจริงๆของไทยแลนด์เวย์เลย ทีมงานเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา โค๊ชก็เปลี่ยนกันสนุกสนาน บอลเยาวชนที่ว่าเน้นๆก็ยังเข็นไม่ขึ้น ทีมงานแมวมองใต้ทางด่วนไปไหนหมดแล้ว

..ก็รอดูประธานเทคนิคคนใหม่ว่าจะดีเหมือนโปรไฟล์มั้ย  

ฝรั่งเศสตอนแชมป์โลกก็สร้างทีมมาเป็นสิบปีครับ เด็กในคาถาทั้งทีม ที่เขาไม่พอใจดรีมทีมกันเพราะบิ๊กหอยแกบอกเด็กไม่ต้องเข้าระบบสโมสร เอามาเข้าแคมป์เตะอุ่นเครื่องกับทีมเก่งๆในยุโรปพอ มันสวนทางกับระบบบอลทั่วโลกที่เสริมลีกภายในกันครับ

ส่วนถามว่าจะเลือกนักเตะเอาในลีกแบบไม่ต้องเอาปัจจัยเด็กที่ติดทีมชาติชุดเล็กมายาวนานมาเกี่ยวข้องเลยได้ไหม ผมว่าก็ยากอีกครับ เราไม่ใช่บราซิลที่นักเตะพรสวรรค์เดินกันเต็มตลาด อย่างเฟอร์มิโน่ตอนที่ยังไม่ได้แชมป์อะไรเป็นใครแฟนบอลบราซิลบางคนยังไม่ชอบเลยที่เรียกมาติด เพราะไม่ได้โตในบราซิล ไม่เคยเล่นลีกบราซิล แกมายุโรปแต่เด็กๆ ก็หมายความว่าคนบราซิลเขาไม่สนหรอกเขาเชียร์คนที่เขารู้จัก แต่ตอนนี้คงรู้จักหมดทั้งประเทศแล้วล่ะ

คือผมว่าเราอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านนะ จากระบบคัดเด็กติดทีมยันแก่ ตอนนี้มีตัวในลีกมาสอดแทรก แต่เอาจริงๆการคัดตัวต้องมีมาตรฐานสูงมาก นักเตะต้องปรับเข้าที่ให้ไวถึงจะเกิดผลสูงสุด ที่ชัดเจนเลยคือกองหน้า มุ้ยหมดมากี่ปีแล้ว กองหน้าไทยเก่งกว่านี้ก็มีแต่เรื่องแบกทำไมต้องเป็นมุ้ย ทำไมเข้าระบบอยู่คนเดียว มันน่าแปลกใจไหมล่ะครับว่าทำไมคนอื่นปรับตัวเข้าระบบไม่ได้  

..ผมว่าเส้นทางสู้เป้าหมายมันมีหลายเส้นทาง อยู่ที่เราเลือกเดิน และแบบไหนเหมาะกับตัวเราเอง เวียดนามเค้าอาจจะคิดว่าเส้นทางที่เค้าเดินมันเหมาะสมกับเค้าแล้ว แต่ก่อนหน้านี้เราไปปรามาสเค้าไว้เยอะ

..ส่วนเรื่องนักเตะเรา เอาจริงๆตอนนี้ผมมองเรื่องจิตใจนักเตะมากกว่าเบสิคซะอีก ผมว่ายุคหลังเราหาโค๊ชที่ซื้อใจนักเตะไม่ได้ครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Fri Jun 14, 2019 09:09
ถูกแบนแล้ว
ธานอสยอดนักชัก พิมพ์ว่า:

..ผมว่าเส้นทางสู้เป้าหมายมันมีหลายเส้นทาง อยู่ที่เราเลือกเดิน และแบบไหนเหมาะกับตัวเราเอง เวียดนามเค้าอาจจะคิดว่าเส้นทางที่เค้าเดินมันเหมาะสมกับเค้าแล้ว แต่ก่อนหน้านี้เราไปปรามาสเค้าไว้เยอะ

..ส่วนเรื่องนักเตะเรา เอาจริงๆตอนนี้ผมมองเรื่องจิตใจนักเตะมากกว่าเบสิคซะอีก ผมว่ายุคหลังเราหาโค๊ชที่ซื้อใจนักเตะไม่ได้ครับ  

งั้นต่อให้อเล็กซ์เฟอร์กุสันมาคุมคงไม่รอดครับ เพราะเงื่อนไขเยอะเหลือเกิน

ผมมองว่าใครไม่มีใจก็ตัดแม่มทิ้งเลยครับ มากเรื่องนัก ทำคนตั้งใจมาเสียกำลังใจเปล่าๆ พวกปลาเน่ามันมีไม่กี่ตัวหรอก
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39836
โพสเมื่อ: Fri Jun 14, 2019 09:36
ระบบไทยแลนด์เวย์ไม่ชัดเจน ตรงนี้สมาคมต้องรับผิดชอบ

เรื่องการเลือกโค้ช มาเข้าระบบสมาคมก็ต้องรับผิดชอบ

ถึงผมจะเชียรสมาคมชุดนี้ แต่มันจะปัดความรับผิดชอบไม่ได้หรอก อันนี้ดีต้องบอกว่าดี อันไหนแย่ ต้องบอกว่าแย่

รอดูผลงาน ผอ เทคนิคคนใหม่
3
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11843
โพสเมื่อ: Fri Jun 14, 2019 10:00
โค้ชเฮง ทำไรก็ผิดตลอด โดนด่าประจำ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2734
โพสเมื่อ: Fri Jun 14, 2019 16:49
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
bankpanda พิมพ์ว่า:
ถ้าโค้ชเฮงให้สัมภาษณ์แบบนี้ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมจะไม่ว่าเลยครับ
นี่ทำมากี่ปีแล้ว บอกต้องใช้เวลาๆ ใช่ผมเข้าใจต้องใช้เวลา
แต่ในระยะสั้น มันก็ต้องเห็นผลกันบ้างสิครับ นี่อะไรกลับมาประเด็นเดิมอีกแล้วว่าไทยต้องหาแนวทางเป็นของตัวเอง โทษนะครับ แล้วที่ผ่านมา ไปนั่งหาอะไรกันอยู่หรอครับ  

อย่างที่ผมบอก สิ่งที่โค้ชเฮงและนายกสอบตกก็มีเยอะ พวกนั้นผมก็ด่า
เช่นความงงในการเลือกโค้ช อย่างตอนดื้อจะเอาโค้ชโย่ง อันนั้นสุดๆ
ชุด U23 และชุดใหญ่ ยังไม่สามารถใส่แนวทางที่ชัดเจนอะไรได้เลย

แต่ไอ้ต้องใช้เวลานี่ น่าจะหมายถึงเรื่อง ekkono ที่ผลผลิตรุ่นแรกของเค้าเพิ่งอายุ 14-15
อารมณ์เหมือน aspire academy ของกาตาร์อ่ะครับ ที่กว่าเด็กจะโตมาให้ใช้งานก็เป็น 10 ปี
อย่างเด็กเวียดนามชุดนี้ก็เป็นผลผลิตของอคาเดมี่อะไรซักอย่างนี่แหละผมลืมไปละ

แน่นอนอย่างที่ผมบอก ระยะสั้นก็ต้องเห็นผลบ้าง อันนั้นอ่ะสอบตก
แต่ถ้าจะมาบอกว่าที่ผ่านมาไม่ทำอะไรเลยผมก็ไม่เห็นด้วยอ่ะนะ
ตอนนี้โค้ชเฮงก็วางมือจากการเป็นประธานเทคนิคละ ให้คนใหม่มาทำต่อ รอดูผลงาน

แต่คนวงการฟุตบอลก็พูดว่าตำแหน่งนี้ใช้เวลาอย่างน้อย 4-5 ปีถึงจะเห็นผล ไม่ใช่ปีเดียวก็ไปไล่เค้าอีกล่ะ
(ที่โค้ชเฮงบอกว่าผิดเวลาก็เรื่องนี้แหละ เพราะสมาคมเหลือวาระแค่ปีเดียว ถ้าชุดใหม่เข้ามาแล้วโละก็จบ)  

ด้วยความเคารพครับ
ผมไม่ได้หมายความว่าที่ผ่านมาสมาคมหรือโค้ชเฮงไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ
แต่ผมเจาะจงประเด็นที่โค้ชเฮงให้สัมภาษณ์ว่า "ทีมไทยควรมีแนวทางเป็นของตัวเอง" ซึ่งมันเป็นสิ่งที่โค้ชเฮงเองก็บอกตั้งแต่เริ่มรับงานใหม่ๆ
พอมาถึงตอนนี้ ผมเลยสงสัยว่า อ้าว แล้วที่บอกว่า Thailand wayๆ นี้ สรุปจนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่มีหรอ ครับ
0
0

Credit: FB Devil Magazine
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel