ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8356
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:25
ถามตรงๆ เคยรับเงินสินบนหรือใต้โต๊ะกันมั้ยครับ
ผมทำงานงานโรงงานอยู่ฝ่ายผลิตครับ ทีนี้มันจะมีผลิตภัณฑ์หลายๆอย่างที่ต้องใช้ตลอด พวกใช้เเล้วหมดไปประมาณนี้

ทีนี้เป็นเรื่องปกติครับที่จะมีเซลล์มาเสนอขายนู่นนั่นนี่ตลอดเวลา ทีนี้ผมในฐานะวิศวกรผลิตมักจะต้องเป็นคนชงเรื่องขึ้นไปครับว่าของอะไรขาด อารมณ์ประมาณชงให้จัด PR เพื่อให้ได้ PO มาในภายหลังครับ

โดยปกติมักจะมีเซลล์ยื่นซอง+ขอเลขบัญชีครับ ไอ้เราก็ไม่ได้ลำบากอะไร ภาระไม่มี ผมก็เเจ้งเซลล์ที่คุยว่าไม่รับนะ ผมตัดสินใจที่ราคา บริการ คุณภาพของสินค้าคุณเป็นหลัก (เเหงสิถ้าไม่ดีจัดซื้อก็เเย้งมาอีก) เเต่เค้าก็ยัดเยียดให้รับเเหละ ผมก็เลยบอกให้น้องๆในเเผนกไปละกันโดยไม่ต้องผ่านผม อยากให้ก็ไปคุยกันเอาเอง (เเต่ถ้าเซลล์ให้มาเป็นของพวกเหล้า ชำร่วยอื่นๆผมรับนะ ก็เอามากินในแผนกนี่เเหละ คอทองเเดงกันทั้งนั้น กินโคตรเปลือง)

ประเด็นคือ เรื่องไปถึงหูบอส วันนี้ผจก.เรียกไปพบครับ นั่งคุยกับเเก (เป็นพี่ที่สนิทกันเเหละ) เเกก็คุยเเบบพี่ๆน้องๆบอกอย่ารับอะไรทั้งนั้น เเละจะเอาซัพของเซลล์คนนั้นออกไปพร้อมเปลี่ยนเจ้าครับ เเต่ผมก็เเย้งพี่เค้าไปครับว่าถ้าพี่มีเจ้าที่ดีกว่า ราคาถูกกว่าพี่เอาเข้ามาได้เลย (คุยกันเเบบสบายๆนะ ไม่ได้ขึ้นเสียงอะไรกัน) เเต่ถ้ายังไม่มีผมก็ยังขอดึงเจ้านี้ไว้ก่อน เพราะโรงงานผมการตั้งเวนเดอร์ใหม่มันค่อนข้างวุ่นวายด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนเจ้าเหมือนต้องเพิ่มงานอีก

สรุปคือ พี่เค้าก็ฟังเเหละเลยยังไม่ได้เเอคชันอะไรไป ผมเลยอยากถามเพื่อนๆว่าถ้าเป็นกรณีแบบผมเพื่อนๆจะทำยังไงครับ รับเงิน รับของ หรือไม่รับ ยอมเปลี่ยนเจ้าหรือยังไงดี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 4537
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 15:19
Top Comment [RE: ถามตรงๆ เคยรับเงินสินบนหรือใต้โต๊ะกันมั้ยครับ]
ไม่เคยรับ แต่ต้องจ่ายเป็นประจำ
อะไรที่เกี่ยวกับราชการต้องจ่ายหมด จ่ายไปด่าในใจไป และคิดว่าทุกคนที่จ่ายก็ด่าในใจกันทุกคน ผมไม่รู้เหมือนกันว่าพวกนี้โดนด่าทุกวันชีวิตมันจะเจริญได้ยังไง
ผมยื่นแบบก่อสร้างโกดังพันกว่า ตร.ม. มีแบบ มีรายการคำนวณ และคนเซ็นเรียบร้อย ยังต้องจ่าย อบต.หมื่นห้า ถึงจะได้ใบอนุญาตก่อสร้าง ไปยื่นอุตสาหกรรมจังหวัด แค่ยื่นเอกสารเขาก็ขอมาเลย 2 หมื่นแบบไม่กระดากปาก ยังไม่ได้ใบอนุญาตนะครับ แค่รับเรื่องก็ต้องจ่ายแล้ว
ผมขายสินค้าให้สหกรณ์ฯ ราคาประมาณ 2 ล้าน ต้องจ่ายอย่างต่ำ 2 แสนครับ แต่จ่ายเท่านี้ยังมีปัญหา ของดีกว่าและถูกกว่าคู่แข่ง 3 แสน เขาก็ยังจะซื้อคู่แข่งเพราะทางโน้นจ่าย 3 แสน เขาไม่สนใจหรอกว่าของดีหรือไม่ดี เราจึงเห็นว่ามีของเยอะแยะที่พวกนี้ซื้อไปแล้วตั้งโด่เด่ไม่ได้ใช้งาน หรือใช้งานไม่ได้ ยังไม่จบเท่านี้ ถ้าขายได้จะมีกลุ่มราชการที่ดูแลสหกรณ์นั้นมาขออีก 5 หมื่นบ้าง 1 แสนบ้าง

ประเทศไทยเป็นแบบนี้ทุกหย่อมหญ้าจริงๆ ใครๆ ก็บอกว่าพ่อค้าเอาเปรียบ คนเป็นพ่อค้าจริงๆ ถึงจะรู้ว่าลงทั้งทุนและแรงกำไรแค่ 4-5% แต่คนพวกนี้ไม่ทำอะไรเลยรับไป 10% เป็นตัวเลขมาตรฐาน สรุปใครกันแน่ที่เอาเปรียบ

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 9.4607×10^12 (ปีแสง)
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10446
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:31
[RE: ถามตรงๆ เคยรับเงินสินบนหรือใต้โต๊ะกันมั้ยครับ]
สำหรับผมมองว่าการรับของอะไรแบบนี้ ถึงมันจะเป็นของไม่ได้ราคาแพงอะไร
แต่เหมือนมันเป็นข้อต่อรางของฝั่งที่ให้ของมาได้ เช่น เอ้ย เราเคยให้ของนายไปนะ ไม่เห็นใจกันหน่อยเหรอ คล้ายๆแบบทวงบุญคุณกันหรือปล่าว อันนี้ไม่ชัวว่าเขาคิดกันแบบนี้ไหมนะ ทางที่ดีไม่ต้องรับของอะไร เวลาจะดีลงานหรือยกเลิก มันจะสะดวกใจกว่าไม่ต้องมาติดค้างอะไรต่อกัน

คหสต.
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: อุฟุฟวย
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1907
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:33
[RE: ถามตรงๆ เคยรับเงินสินบนหรือใต้โต๊ะกันมั้ยครับ]
เลิกรับครับ เปลี่ยนเป็นรุกบ้าง
Spoil
เอาจริง เลิกรับของเถอะครับ สบายใจทั้งหมด เราก็ทำตามหน้าที่ของเราพอครับ เวนเดอร์เจ้าไหนดีก็ซื้อต่อ อันไหนไม่ดีก็เลิก แต่ถ้าเรารับของใจ ๆ หนึ่งมันก็ไม่เป็นสุขใช่ไหมล่ะเพราะไม่รู้จะผิดด้านไหนหรือป่าว เลิกรับเถอะครับ  
1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
ตอบ: 23359
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:35
หน่วยงานรัฐแบบนี้เยอะแยะครับ

ผมไม่เคยรับนะ ยกเว้นให้อยู่แล้ว สวัสดีปีใหม่ ของประจำปีบริษัทมาให้
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:38
Tsubomi พิมพ์ว่า:

ผมไม่เคยรับนะ ยกเว้นให้อยู่แล้ว สวัสดีปีใหม่ ของประจำปีบริษัทมาให้  

เเต่ของที่ผมรับมันก็เป็นประจำปีนะครับ เซลล์เอามาให้ตอนปลายปี ทางบริษัทเค้าก็ไม่ได้มีนโยบายห้ามรับของด้วย เห็นเค้าเดินให้กันหลายๆแผนกอย่างจัดซื้องี้ สโตร์งี้ ก็รับกันปกติ ผมก็เลยไม่เเน่ใจว่ารับได้มั้ย ปกติเลยรับๆมาครับ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:39
สมัยทำงานก็ไม่เอาทั้งนั้น เอาแค่กระเช้า หรือเหล้าปีใหม่พอ แล้วกินกันทั้งหมด จบง่ายดีไม่เดือดร้อนด้วย
2
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3566
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:40
ถูกแบนแล้ว
ไม่ต้องรับก็ดีครับ จะได้ไม่รู้สึกติดอะไรเวลาปฏิเสธ หรือบอกเจ้านาย
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: CEO @Manchester United FC
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 7452
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:45
คือพอรับ แม้จะนิดเดียว เค้าก็พูดได้ว่าเรารับ

สู้ไม่รับเลยยังดีกว่า

เป็นผม ถ้างานหรือของห่วยผมก็ไม่เอา จะใส่ซองมาสักเท่าไหร่
ผมก็ไม่รับทั้งสิ้น ปัญหามันมากกว่าสิ่งที่จะได้แน่นอน
1
0
Status:
ตอบ: 23359
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:57
ลูกไก่ในกำมือ^ พิมพ์ว่า:

เเต่ของที่ผมรับมันก็เป็นประจำปีนะครับ เซลล์เอามาให้ตอนปลายปี ทางบริษัทเค้าก็ไม่ได้มีนโยบายห้ามรับของด้วย เห็นเค้าเดินให้กันหลายๆแผนกอย่างจัดซื้องี้ สโตร์งี้ ก็รับกันปกติ ผมก็เลยไม่เเน่ใจว่ารับได้มั้ย ปกติเลยรับๆมาครับ  

รับเถอะครับ ตอนผมรับก็ประมาณ เพื่อนมาฝาก

เพราะบริษัทฯ ชอบเอาเหล่าสาวๆ มาล่อ น่ารักกันทั้งนั้น
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 14:59
ลูกไก่ในกำมือ^ พิมพ์ว่า:

รับเถอะครับ ตอนผมรับก็ประมาณ เพื่อนมาฝาก

เพราะบริษัทฯ ชอบเอาเหล่าสาวๆ มาล่อ น่ารักกันทั้งนั้น  

น่ารักไม่พอ คารมณ์ดี เสียงหวานกันทั้งนั้น ถ้าไม่ตั้งสติให้ดีฟังเเล้วมีเคลิ้ม
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1702
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 15:06
เรื่องซื้อของนี่ผมไม่ยุ่งเลย ระบุ spec ให้พวกแผนก purchase จัดการอย่างเดียว บริษัทผมมีข้อกำหนดคือให้มี quotation อย่างน้อย 2 เจ้าเปรียบเทียบกัน แต่ผมสังเกตเห็นมีอยู่เจ้านึงปาดหน้าได้งานตลอดแบบเฉียดฉิว 5555 คงมีวงในกับพวก purchase
2
0
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19071
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 15:07
มีแต่บอสสั่งให้เสนอไปเลยว่าเราอยากได้อะไร เครื่องปริ๊น
หนังสือ ค่าที่จัดสัมมนา ของขวัญปีใหม่ ฯลฯ ใส่มา
ในรายการของแถมให้หมด ไม่ต้องไปคุยหลังไมค์ ส่วนใหญ่
ของที่สั่งมันไม่ได้ต่างกันอยู่ละ ทั้งคุณภาพและราคา

0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Always RED DEVIL
เข้าร่วม: 14 Sep 2006
ตอบ: 7084
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 15:09
ผมว่าตามผู้ใหญ่ครับ กันหมากัด
1
0

https://www.facebook.com/DIYBaanBaan
https://www.facebook.com/wonderfulcans
https://www.facebook.com/samakarncheewit
Status:
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 15:17
Save as... พิมพ์ว่า:
เรื่องซื้อของนี่ผมไม่ยุ่งเลย ระบุ spec ให้พวกแผนก purchase จัดการอย่างเดียว บริษัทผมมีข้อกำหนดคือให้มี quotation อย่างน้อย 2 เจ้าเปรียบเทียบกัน แต่ผมสังเกตเห็นมีอยู่เจ้านึงปาดหน้าได้งานตลอดแบบเฉียดฉิว 5555 คงมีวงในกับพวก purchase  

ของผมมันคีย์โค้ดสินค้าผ่านซัพที่เป็นเวนเดอร์เพื่อสั่งของได้เลยเนี่ยสิท่าน มันเลยไม่มีขั้นตอนระบุสเปคอะไร เพราะมันเป็นของใช้เดิมๆประจำๆ

อารมณ์ประมาณคีย์ไป จัดซื้อออก PO ได้เลย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 4537
โพสเมื่อ: Wed May 22, 2019 15:19
ไม่เคยรับ แต่ต้องจ่ายเป็นประจำ
อะไรที่เกี่ยวกับราชการต้องจ่ายหมด จ่ายไปด่าในใจไป และคิดว่าทุกคนที่จ่ายก็ด่าในใจกันทุกคน ผมไม่รู้เหมือนกันว่าพวกนี้โดนด่าทุกวันชีวิตมันจะเจริญได้ยังไง
ผมยื่นแบบก่อสร้างโกดังพันกว่า ตร.ม. มีแบบ มีรายการคำนวณ และคนเซ็นเรียบร้อย ยังต้องจ่าย อบต.หมื่นห้า ถึงจะได้ใบอนุญาตก่อสร้าง ไปยื่นอุตสาหกรรมจังหวัด แค่ยื่นเอกสารเขาก็ขอมาเลย 2 หมื่นแบบไม่กระดากปาก ยังไม่ได้ใบอนุญาตนะครับ แค่รับเรื่องก็ต้องจ่ายแล้ว
ผมขายสินค้าให้สหกรณ์ฯ ราคาประมาณ 2 ล้าน ต้องจ่ายอย่างต่ำ 2 แสนครับ แต่จ่ายเท่านี้ยังมีปัญหา ของดีกว่าและถูกกว่าคู่แข่ง 3 แสน เขาก็ยังจะซื้อคู่แข่งเพราะทางโน้นจ่าย 3 แสน เขาไม่สนใจหรอกว่าของดีหรือไม่ดี เราจึงเห็นว่ามีของเยอะแยะที่พวกนี้ซื้อไปแล้วตั้งโด่เด่ไม่ได้ใช้งาน หรือใช้งานไม่ได้ ยังไม่จบเท่านี้ ถ้าขายได้จะมีกลุ่มราชการที่ดูแลสหกรณ์นั้นมาขออีก 5 หมื่นบ้าง 1 แสนบ้าง

ประเทศไทยเป็นแบบนี้ทุกหย่อมหญ้าจริงๆ ใครๆ ก็บอกว่าพ่อค้าเอาเปรียบ คนเป็นพ่อค้าจริงๆ ถึงจะรู้ว่าลงทั้งทุนและแรงกำไรแค่ 4-5% แต่คนพวกนี้ไม่ทำอะไรเลยรับไป 10% เป็นตัวเลขมาตรฐาน สรุปใครกันแน่ที่เอาเปรียบ

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel