ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 8243
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2019 09:51
[RE: ยกดัมเบลสร้างกล้าม อย่างไรถูกต้อง]
Deedo RMUTL พิมพ์ว่า:
tamootaro พิมพ์ว่า:
Deedo RMUTL พิมพ์ว่า:
8-10ครั้ง ด้วยน้ำหนักที่มากที่สุดที่เล่นไหว ท่าละ 4 เซ็ต ส่วนละ 5-6 ท่า วันละส่วนถึงสองส่วนคู่กัน เน้นฟรีเวท ท่าหลักๆ ได้กล้ามเนื้อหลายมัด กินโปรตีนเยอะๆ ไชมันดี คาร์บเชิงซ้อน จัดไปวัยรุ่น กิน 50 เล่น 30 พัก 20 รวม 100% ลำดับความสำคัญให้ได้

Spoil
เข้ายิม 1 ปี จากผอมแห้ง 187 หนัก 67 ในภาพ 82 งับ

อยากได้หุ่นแบบนี้ครับ
ตอนนี้ ผอมลงพุงมาก

ถ้าน้ำหนักมีจำกัด แต่ไปเพิ่มจำนวนครั้ง หรือ จำนวนเซ็ต แทนจะได้ไหมครับ

ได้ครับ แต่จะให้ดีต้องเพิ่ม นน.

หลังเล่นแนะนำ วิ่งช้าหรือเดินเร็ว hr zone 2 ต่ออีก 40-50 นาที ไม่เกิน เดือน พุงยุบแน่ แต่การกินต้องตัดหวาน ลดเ่ค็ม งดมัน ลดทอด นะครับ  

ขอบคุณครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 8243
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2019 09:53
[RE: ยกดัมเบลสร้างกล้าม อย่างไรถูกต้อง]
Physical Education พิมพ์ว่า:
tamootaro พิมพ์ว่า:
Physical Education พิมพ์ว่า:
หลักการคือยกแล้วให้เกินกำลังกล้ามเนื้อที่จะรับไหว ทำให้กล้ามเนื้อฉีกขาด และทานโปรตีนเข้าไปซ่อมทำให้มวลกล้ามเส้นใยเนื้อเพิ่มขึ้น กล้ามที่เราดูจากภายนอกก็จะโตขึ้น

จริงๆมีสูตรเยอะมากๆๆ แต่ที่มักจะใช้กันทั่วไปและจำง่ายคือ เวลาดูให้ดูตรงที่จำนวนครั้งที่ทำซ้ำ

ให้เลือกน้ำหนักมาตัวนึง ยกท่าเดิมจำนวน 10 ครั้ง ถ้าครั้งที่ 10 คุณยกไหวแต่ครั้งที่ 11 คุณยกไม่ไหวแล้ว นั่นคือน้ำหนักที่เหมาะสมสำหรับคุณ ที่จะใช้สร้างกล้ามเนื้อ

เช่น ยก 5kg ได้ 10 ครั้งในท่า Concentration curl พอลองยกครั้งที่ 11 ดูก็ยกได้ต่อสบายๆ แสดงว่าเบาเกินไป แบบนี้ใช้เพิ่มขนาดกล้ามเนื้อไม่ได้

ลองปรับมาที่ 10kg ลองยกได้ 10 ครั้ง พอยกครั้งที่ 11 ยกไม่ไหวแล้ว นั่นคือน้ำหนักที่เหมาะสม

ให้ใช้น้ำหนักนี้ยกจำนวน 10 ครั้ง ทั้งหมด 3 เซ็ต พักระหว่างเซ็ตอันนี้ลองดูความเหมาะสมเอง

พอยกในเซ็ตที่ 3 ครั้งที่ 7-8-9 จะเริ่มไม่ไหวแล้ว ถ้ามีเพื่อนคอยซัพ ช่วยพยุงและดันขึ้น ก็จะดี เพราะกล้ามเนื้อจะมาฉีดขาดในช่วงนี้ครับ

หลังจากนั้นไปทานโปรตีน หรือกินอะไรธรรมดาๆก็ได้ กล้ามเนื้อมันก็จะฟื้นฟูกลับมาโตกว่าเดิมครับ แต่ต้องพักกล้ามเนื้อนั้นเป็นเวลา 48 ชั่วโมงนะครับ อย่าไปเล่นซ้ำก่อนจะครบ ไม่งั้นจะโตช้า และกล้ามเนื้อ overload ได้ครับ  

โอ้โห เคลียร์มากครับ

แล้วถ้าเรามีน้ำหนักจำกัด (ไม่มีน้ำหนักเพิ่ม) อาศัยเพิ่มจำนวนครั้ง หรือ จำนวนเซ็ต แทนได้ไหมครับ
เช่น ผมมีดัมเบล ข้างละ 7 โล ปรกติยก 4 เซ็ต เซ็ตละ 10 ครั้ง ยังมีแรงเหลือ
ครั้งต่อไปผมเปลี่ยนเป็นเซ็ตละ 15-20 ครั้ง รวม 4 เซ็ต แบบนี้ได้ไหมครับ
หรือ เซ็ตละ 10 ครั้ง แต่เพิ่มเป็น 5- 6 เซ็ต
แบบไหนจะดีกว่าครับ หรือได้ผลเหมือนกัน

ได้ผล "แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง" ครับ ถ้าท่านไม่มีตัวถ่วงน้ำหนักเพิ่ม และใช้การยกจำนวนครั้งมากๆ แต่น้ำหนักเบาเกินไป

การฝึกในลักษณะนี้จะเป็นการฝึกเพิ่มความทนทานของกล้ามเนื้อ (Muscle Endurance) ซึ่งจะเน้นทำซ้ำๆหลายครั้ง น้ำหนักเบาๆ แบบนี้กล้ามเนื้อจะไม่ฉีกขาดครับ เพราะความหนักไม่พอ

การฝึกพวกนี้นิยมใช้กับนักกีฬาที่ต้องออกกำลังกายในท่าเดิมต่อเนื่องนานๆ แต่ไม่ได้เน้นการระเบิดพลังแบบฉับพลัน เช่น นักกีฬายืนถือปืนนานๆ นักกีฬาพายเรือ นักกีฬาว่ายน้ำระยะกลาง-ระยะไกล เป็นต้นครับ

สรุปคือถ้าอยากให้กล้ามโต ต้องเล่นหนักๆ แบบนี้เห็นผลไว โตไว เดือนนึงก็พอเห็นความเปลี่ยนแปลงแล้ว

ถ้าอยากให้กระชับสวยงาม ไม่เน้นว่าต้องโต เน้นว่าได้ออกกำลังกาย เล่นเบาๆก็ได้ครับ แต่จะเห็นผลช้ามาก ต้องทำต่อเนื่องจริงๆถึงจะเริ่มดูว่ามีรูปร่างที่ดี แต่กล้ามจะไม่ค่อยใหญ่นะครับ เน้นกระชับ สวยงาม ดูสุขภาพดี แบบนี้ก็ใช้ได้ครับ  

ขอบคุณมากๆครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel