ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 12504
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 04:06
[RE: ลุงตู่สอนขายข้าว ยังไงให้รุ่ง]
nicha พิมพ์ว่า:
ปี 62 พอพัฒนาเสร็จ จากข้าวที่ผมเคยขายได้ ตันละ 80,000บาท มันก้าวกระโดดเป็นตันละหลายล้านบาทเลยนะ

อันนี้ผมงงมากกว่าจะเปลี่ยนหน่วยยังไงก็ตามแต่ ตันละล้านคิดเป็นโลก็โลละพัน ข้าวพันธุ์อะไรก็ได้ จะรีแบรนด์ทำแพ็คเกจอะไรก็ตามแต่ ขายเป็นกรัมต้องได้กรัมละบาท ข้าว 100 กรัม ขาย 100 บาท ก่อนจะบอกว่าคนอื่นอคติ ลองถามตัวเองก่อนครับว่ามันเป็นไปได้แค่ไหน เข้าใจถึงการแปรรูปเองครับ การเพิ่มมูลค่าสินค้า แต่เรื่องราคาผมเชื่อไม่ลงจริง ๆ ครับ  

ผมเข้าใจท่านนะ เพราะผมลองหาข้อมูลเบื้องต้น เพราะแปลกใจเหมือนกันตอนแรกว่าข้าวแค่ตัน จะขายเป็นล้านเลยหรอ

ผมลองเข้าไปดูแล้ว เขาขายเป็นอาหารเสริมกินเป็นเม็ดๆด้วย คือการแปรรูป ใช้ข้าวเพียงแค่ 5-10 กรัม ไปบดเป็นผงข้าว ผสมกับส่วนผสมอื่นๆ(ซึ่งไม่รู้ว่าต้นทุนของส่วนผสมอื่นเท่าไหร่นะ)ได้15เม็ด กินวันละสองเม็ด

ผมไม่รู้ว่าเขาขายเท่าไหร่นะพวกอาหารเสริมข้าวไรซ์เบอรี่ แต่ถ้าขายซอง(15เม็ด)ละ 20-30 บาท มันจะตก 1 กรัม ต่อ 2-3 บาทเลยครับ ถ้าขายแพงกว่า 20-30 บาท มันก็กำไรขึ้นอีก

คนนั้นเขาโพสอีกโพสด้วยประมาณว่า ปี 58 ตันละ 80000 ปัจจุบันก็ยังตัน 80000
Spoil

ซึ่งผมไปดูมา ข้าวไรซ์เบอรี่ 1 กก. ตอนนี้น่าจะ 75-80 บาท ราคาก็ยังเท่าเดิมเหมือนที่เขาพูดอีกโพสเลย

เพียงแต่เขาแปรรูป จากข้าวเป็นกรัม มันทำเป็นอะไรได้บ้าง มีทั้งเป็นเม็ดเหมือนอาหารเสริม มีทั้งเป็นผงผสมน้ำแล้วกิน บลาๆ ต่างๆ คือแปรรูปได้เยอะมาก แล้วใช้ส่วนผสมของข้าวน้อยมาก ยิ่งผงที่ให้ไปผสมน้ำกินเอง ยิ่งใช้ต้นทุนน้อย

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องข้าวนะครับ ข้อมูลที่ผมคิดอาจจะผิดก็ได้ แต่คิดว่าน่าจะพอเป็นไปได้อยู่ครับ

ซึ่งผมว่าต้องยกความชอบให้ตัวเองมากกว่า ที่มีวิธีการคิดการแปรรูปต่างๆ จริงๆเรื่องการแปรรูปมันมีกันมานานแล้วนะก่อนจะมีลุงอีก
แต่เขาอาจจะได้แค่ คำชี้แนะจากคนอื่น แต่ทั้งหมดถ้าเราไม่ต่อยอด ก็คงไม่สำเร็จ

สุดท้ายไม่เกี่ยวกับข้าวนะ
Spoil
ลุงออกไปเถอะ  
แก้ไขล่าสุดโดย JoOz เมื่อ Tue Mar 26, 2019 04:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 6423
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 06:15
ลุงตู่สอนขายข้าว ยังไงให้รุ่ง
เหมือนระดับปรมาจารย์น่ะ ถ่ายทอดเคล็ดวิชา

ไปตีความเอา แล้วเจ้าจะสำเร็จเป็นเจ้ายุทธภพ 555

ถ้าทำให้ทุกคนเก่งหมด ก็ไม่มีเจ้ายุทธภพ

ยกเว้น เจ้าสัว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Old Trafford is home.

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14189
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 06:34
[RE: ลุงตู่สอนขายข้าว ยังไงให้รุ่ง]
อ๋อ เอาไปทำอาหารเสริมนี่เอง ใช้ข้าวน้อยๆ ก็ทำเงินเป็นล้านได้

คนทำได้ต้องเก่งจริงนะ แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนจะทำได้ง่ายๆ หรอก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7662
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 09:24
ชาวนาภาคกลางนี่ตัวรวยเลยนะ ทำนา 3 ครั้งต่อปี ส่งลูกเรียน จบ ป.ตรี ทั้งนั้น

ทำไมจะให้ลูกช่วยพัฒนาสินค้าไม่ได้ ลูกก็มีการศึกษาสูงทั้งนั้น

อินเตอร์เนตมีแทบจะทั้งประเทศแล้วมั้ง

ถ้าคนเราไม่ไขว่ขว้าเองพึ่งแต่รัฐบาล ก็อยู่เท่านั้นละ

ขนาดผมเป็นกราฟฟิกโรงพิมพ์ ยังต้องรับจ๊อบเสริม เพื่อจะได้เงินเพิ่มเลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3046
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 09:41
JoOz พิมพ์ว่า:
nicha พิมพ์ว่า:
ปี 62 พอพัฒนาเสร็จ จากข้าวที่ผมเคยขายได้ ตันละ 80,000บาท มันก้าวกระโดดเป็นตันละหลายล้านบาทเลยนะ

อันนี้ผมงงมากกว่าจะเปลี่ยนหน่วยยังไงก็ตามแต่ ตันละล้านคิดเป็นโลก็โลละพัน ข้าวพันธุ์อะไรก็ได้ จะรีแบรนด์ทำแพ็คเกจอะไรก็ตามแต่ ขายเป็นกรัมต้องได้กรัมละบาท ข้าว 100 กรัม ขาย 100 บาท ก่อนจะบอกว่าคนอื่นอคติ ลองถามตัวเองก่อนครับว่ามันเป็นไปได้แค่ไหน เข้าใจถึงการแปรรูปเองครับ การเพิ่มมูลค่าสินค้า แต่เรื่องราคาผมเชื่อไม่ลงจริง ๆ ครับ  

ผมเข้าใจท่านนะ เพราะผมลองหาข้อมูลเบื้องต้น เพราะแปลกใจเหมือนกันตอนแรกว่าข้าวแค่ตัน จะขายเป็นล้านเลยหรอ

ผมลองเข้าไปดูแล้ว เขาขายเป็นอาหารเสริมกินเป็นเม็ดๆด้วย คือการแปรรูป ใช้ข้าวเพียงแค่ 5-10 กรัม ไปบดเป็นผงข้าว ผสมกับส่วนผสมอื่นๆ(ซึ่งไม่รู้ว่าต้นทุนของส่วนผสมอื่นเท่าไหร่นะ)ได้15เม็ด กินวันละสองเม็ด

ผมไม่รู้ว่าเขาขายเท่าไหร่นะพวกอาหารเสริมข้าวไรซ์เบอรี่ แต่ถ้าขายซอง(15เม็ด)ละ 20-30 บาท มันจะตก 1 กรัม ต่อ 2-3 บาทเลยครับ ถ้าขายแพงกว่า 20-30 บาท มันก็กำไรขึ้นอีก

คนนั้นเขาโพสอีกโพสด้วยประมาณว่า ปี 58 ตันละ 80000 ปัจจุบันก็ยังตัน 80000
Spoil

ซึ่งผมไปดูมา ข้าวไรซ์เบอรี่ 1 กก. ตอนนี้น่าจะ 75-80 บาท ราคาก็ยังเท่าเดิมเหมือนที่เขาพูดอีกโพสเลย

เพียงแต่เขาแปรรูป จากข้าวเป็นกรัม มันทำเป็นอะไรได้บ้าง มีทั้งเป็นเม็ดเหมือนอาหารเสริม มีทั้งเป็นผงผสมน้ำแล้วกิน บลาๆ ต่างๆ คือแปรรูปได้เยอะมาก แล้วใช้ส่วนผสมของข้าวน้อยมาก ยิ่งผงที่ให้ไปผสมน้ำกินเอง ยิ่งใช้ต้นทุนน้อย

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องข้าวนะครับ ข้อมูลที่ผมคิดอาจจะผิดก็ได้ แต่คิดว่าน่าจะพอเป็นไปได้อยู่ครับ

ซึ่งผมว่าต้องยกความชอบให้ตัวเองมากกว่า ที่มีวิธีการคิดการแปรรูปต่างๆ จริงๆเรื่องการแปรรูปมันมีกันมานานแล้วนะก่อนจะมีลุงอีก
แต่เขาอาจจะได้แค่ คำชี้แนะจากคนอื่น แต่ทั้งหมดถ้าเราไม่ต่อยอด ก็คงไม่สำเร็จ

สุดท้ายไม่เกี่ยวกับข้าวนะ
Spoil
ลุงออกไปเถอะ  

ขอบคุณครับที่ขยายความ ผมก็คิดว่าการเอาไปทำแปรรูปแบบที่ชาวบ้านทั่วไปพอจะเข้าถึงได้ ด้วยต้นทุนที่สูงพอตัวชาวนาทั่วไปคงยากที่จะเข้าถึงได้
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 10833
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 09:41
ก็เรื่องของคุณครับ แต่ผมไม่เอาผู้นำโกงและโง่แบบนี้
ไปปราศรัยที่ไหน ไม่มีความรู้ห่าเหวอะไรเลย หลานผมอ.1
สำเนียงภาษาอังกฤษยังดีกว่าลุงเยอะ
เมื่อก่อนไปด่าคุณปูว่านายกสคริป แต่ตัวเองมีสคริป แม่งยังพูดไม่รู้เรื่อง
ภาษาไทยนึกว่าลิ้นไก่สั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Torres9.Gerrard8.Suarez7 เมื่อ Tue Mar 26, 2019 09:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel