ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26499
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:03
[RE: ลุงตู่สอนขายข้าว ยังไงให้รุ่ง]
ที่ผมเข้าใจคือการรีแพคเกจจิ้งอะแหละครับ

อาจจะเคยขายทีละกิโลกรัมละ 80 บาท

ก็อาจจะปรับเป็น 500 กรัม 50 บาท (เมื่อขาย 1 กิโลกรัมได้เป็น 100 บาทจากแพคเกจเดิมที่ 80 บาท)

หรือ 200 กรัม 30 บาท (เมื่อขาย 1 กิโลกรัมได้เเป็น 150 บาทจากแพคเกจเดิมที่ 80 บาท)

น่าจะทำนองนี้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
I choose to live, not just exist.

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29376
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:04
[RE: ลุงตู่สอนขายข้าว ยังไงให้รุ่ง]
Tar_Tw45 พิมพ์ว่า:
ผมว่าเค้าน่าจะสื่อถึงการแบ่งปริมาณการขายใหม่ ทำ packaging แล้วสามารถอัพราคาขายได้มากกว่าการขายเป็นล๊อตใหญ่ๆ

ยกตัวอย่างก็ Coke น่ะครับ จริงๆขวดที่ถูกที่สุดคือ 2 ลิตร 38 บาท เพราะมันตกแล้ว 1 บาทได้ถึง 52 cc แต่ขนาดบรรจุที่ขายดีที่สุดกลับเป็นกระป๋อง 325 cc ราคา 14 บาท แม้ว่าขนาดบรรจุนี้เราจ่ายเงิน 1 บาทจะได้มาแค่ 23 cc แต่หลายๆคนเข้าถึงมากกว่า เพราะอยากทานแค่นี้บ้าง พกพาสะดวกบ้าง สามารถทานให้หมดได้โดยที่ยังอร่อยบ้าง

น่าจะประมาณนี้นะครับ  

ท่าน คิด วิเคราะ แยกแยะ เก่งนะ ผมก็คิดแบบท่าน แต่ถ้าจะให้อธิบายด้วยคำพูด คงทำไม่ได้แบบท่าน

ปล. ชื่นชมครับ อธิบายเข้าใจง่าย
2
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ซุปตาร์ยูโร
Status: มินมินมารุ
เข้าร่วม: 15 Dec 2014
ตอบ: 2582
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:05
ถ้าค่าแรง425อาจจะได้เห็นราคานั้นอะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7594
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:06
ลุงตู่สอนขายข้าว ยังไงให้รุ่ง
ขอแค่ ไปเรียนรู้กิจการ
นั่งดูเฉยๆรออินวอยซ์เก็บเงิน(เทียบกับเงินที่รับ)ซักปีพอครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2007
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:08
Vyse พิมพ์ว่า:
อันนี้เข้าใจว่าแบ่งขาย
ปกติแบ่งขาย ก็จะขายต่อหน่วยแพงขึ้น ก็ได้กำไรเยอะขึ้น

ประเด็นคือเปลี่ยนจากผู้ผลิต มาเป็นผู้ค้า ไม่ใช่ทุกคนที่ทำได้นะครับ  

เพิ่มเติม *ผมเห็นด้วยกะท่านนะ
พูดง่ายนะครับ จะให้คนทำนามาลงทุนขายเองกันทุกคนมันจะไปได้ยังไงครับ แล้วจะไปขายที่ไหนครับ? จะให้ชาวนาจับแบ่งใส่ถุงไปวางในห้างกันงี้เหรอครับ? หรือจะให้ไปขายแถวๆใกล้นา เอาจริงๆข้าวถุงแพงๆนี่คนทำกับข้าว ครอบครัวทั่วไปซื้อกินเหรอครับ? พูดง่ายนะครับแต่ทำยาก แล้วถ้าสมมติว่าทำได้กันสัก15%ของชาวนามันจะมีดีมานพอมั้ยครับ เข้าใจนะว่าพูดมห้ดูเท่ได้ แต่ถ้าให้ทำจริงมันขัดหลักทุนนิยมชัดเจน แล้วยิ่งถ้าเกิดว่า(สมมติ)แห่ไปทำกันหมด ใครจะมีกำลังซื้อ?

ถามว่ารัฐของประเทศหนึ่งๆไม่ผิดเหรอที่ราคาข้าวตก ผมออกความเห็นว่าไม่ผิดตรงๆเพราะเป็นไปตาม S D โลก แต่การที่รัฐไม่วางนโยบายเพื่อแก้ไขนั้นผิดต่อชาวนา เพราะ Supply มันเห็นๆว่าเกินมานานแล้ว ข้าวบูดเสียมาเป็นปีๆ แต่ไม่ทำอะไรแก้ระยะยาว ชาวนาก็ถ้าปรับตัวเองไม่ได้ก็ต้องออกจากระบบไปตามกลไกลตลาด
แก้ไขล่าสุดโดย tstcum3u เมื่อ Mon Mar 25, 2019 23:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
veni vidi vici
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13524
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:09
โถ ก็ยกตนข่มท่านตามเคย

ทุนคุณมีเท่าไหร่ล่ะถึงบอกคนอื่นไม่ปรับตัว

อ่านประวัติแล้วก็ยอมรับว่าคุณเก่งอยู่แล้ว

อันที่จริงมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับลุงเลยนะ มันวินัยและการอดทนของตัวเองล้วนๆ

แต่ก็ยอมรับอย่าง วงการเกษตรชาวบ้านส่วนใหญ่ไม่เอาอะไรกันจริง

เกษตรอำเภอ เกษตรจังหวัดแนะนำอะไรก็ไม่ค่อยฟังจะเอาแต่เงินก้อนแบบง่ายๆ

แต่ผมก็เข้าใจนะไม่ปรับตัวกันเพราะอะไร

"ปัญหาสำคัญ คือ ปัญหาที่ดินซึ่งส่วนใหญ่เป็นพื้นที่เช่า ทำให้เกษตรกรไม่กล้าที่จะปรับเปลี่ยนอาชีพตามคำแนะนำของกระทรวงเกษตรฯ เพราะไม่มั่นใจรายได้ และจะไม่มีเงินจ่ายค่าเช่า เพราะปัจจุบันผู้ให้เช่าไม่ง้อเกษตรกรเนื่องจากสามารถจ้างผลิต จ้างปลูกได้โดยไม่ต้องลงมือเอง ดังนั้นไม่ว่ารัฐจะวางโครงการอะไรก็ยาก เพราะที่ดินไม่ใช่ของเกษตรกรเองกว่า 60% เป็นพื้นที่เช่าทั้งสิ้น"

ทุกคนไม่ได้เริ่มปลูกข้าวที่ฐานขบปริญญาโทงานเก่าเงินเดือน6หมื่น ครอบครัวมีที่ให้4ไร่นะครับ

ยังงงอวยลุงได้ไงฟะ
5
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8882
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:09
คือไอเดียแปลรูปสินค้าเกษตรเนี่ยไม่ต้องลุงหรอก ทุกรัฐบาลก็พูด ถามว่าทำไมยังทำไม่ได้ ต้องดูด้วยว่าเกษตรส่วนใหญ่เขาทำได้ไหม

ว่ากันตรงๆเกษตรรุ่นเก่าๆส่วนใหญ่ความรู้หลายๆเรื่องยังน้อย คุณไปบอกให้เขาเปลี่ยนจากซัพพลายเออร์เป็นบริษัทการค้าเนี่ยจะมีซักกี่คนที่ทำได้ คนที่ทำได้ก็มี แต่คนที่ทำแล้วตายเยอะกว่าหลายสิบเท่าแน่ๆ แล้วตายแบบไม่ได้ผุดได้เกิดด้วยเพราะมันคือการลงทุนเปิดกิจการแล้วเจ๊งนั่นแหละ

เอาเรื่องพื้นฐานที่สุดเลยจะส่งออกข้าว คุณต้องผ่านกี่มาตรฐาน จะยื่นเรื่องขออย่างไร ลองไปถามเกษตรดูว่าคนรู้กับคนไม่รู้มีสัดส่วนยังไง

ไหนจะเรื่องแพคเกจจิ้ง มาร์เก็ตติ้ง คุณไปบอกให้เขาพยายามทำให้ได้ บ้าแล้ว ไปพูดแบบนั้น 100 รายคงมีสำเร็จซัก 1 รายอีก 99 รายตายเรียบ

ถ้าวันนึงลุงพูดเรื่องนี้แล้วทำเป็นเรื่องเป็นราว ส่งคนเข้าไปคอยช่วยคอยสอนเกษตร มีทุนตั้งต้นให้อะไรแบบนี้ค่อยบอกว่าดี ทุกวันนี้ทำไมสมาร์ทฟาร์มเมอร์ยังทำไม่สำเร็จ เพราะเกษตรจำนวนมากเขายังใช้เทคโนโลยีไม่เป็น คุณป้อนอะไรไปโดยที่เขาไม่พร้อมก็ไม่มีประโยชน์ เหมือนเอาคอมฯไปให้คนใช้คอมฯไม่เป็น มันก็ตั้งกองอยู่แค่นั้นแหละ มันต้องเริ่มจากสอนก่อน ทำโครงการให้เป็นเรื่องเป็นราว หาเจ้าหน้าที่เข้าไปอบรมอะไรก็ว่าไป
แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Mon Mar 25, 2019 23:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1009
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:10
ผมว่าบางคนก็อคติลุงแกเกินไป เข้าไปดูลายละเอียดหาข้อมูลต่อก่อนค่อยด่าดีกว่ามั้ย

นี่มาโชว์แปลงหน่วย เห้อแค่ลุงก็หนักพอและเจอคนอคติไม่มีเหตุผลนี่เหนื่อยใจแทน ประเทศไทย
4
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 309
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:15
Panzer3 พิมพ์ว่า:
ผมว่าบางคนก็อคติลุงแกเกินไป เข้าไปดูลายละเอียดหาข้อมูลต่อก่อนค่อยด่าดีกว่ามั้ย

นี่มาโชว์แปลงหน่วย เห้อแค่ลุงก็หนักพอและเจอคนอคติไม่มีเหตุผลนี่เหนื่อยใจแทน ประเทศไทย  

เห็นด้วยครับ ผมเองก้ไม่ชอบลุงหลายอย่าง
และผมก้ไม่ได้เลือกลุง แต่อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยดูข่าวต้นทางว่าเค้าจะเสนอข่าวแบบไหน คนเราก้มีทั้งดีและไม่ดีปนกันไปครับ
อย่าคิดว่าไม่ดีไปหมด
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★
เข้าร่วม: 13 Sep 2013
ตอบ: 2259
ที่อยู่: Emirate Stadium, Hornsey Rd, London N7 7AJ, United Kingdom ★★★★★
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:19
Panzer3 พิมพ์ว่า:

ครับ ผมจะนำไปปรับปรุงตัวครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: I hear you say.
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 18741
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:27
แต่ความเป็นจริงแล้วผลิตเองค้าเองมันไม่มีตลาดรองรับอ่ะครับ

ข้าวบรรจุถุง 5 โล ในห้างก็มีไม่รู้กี่แบรนละ

แค่ 1 ตำบล 1 แบรนก็แย่ละ กว่าจะขายออก ทำนานไปบางทีต้นทุนกู้ ธกส.มา ก็ต้องใช้คืนหลังฤดูเก็บเกี่ยว

ผมว่ารัฐควรหาตลาดนอกให้เขาดีกว่า ต้องไปปฏิสัมพันธ์กับนานาประเทศกาตลาดให้ไม่ต้องไปอุ้มราคาข้าว ขายได้เท่าไหร่ก็เท่านั้นหักเปอเซนนิดหน่อยพอ
0
0

Status: บะหล่อแต่ผ่อบะก้าย
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 1945
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:34
ตันละหลายล้านนี่ตกกิโลละหลายพันบาทเลยนะ ข้าวกิโลหลายพันนี่ไปขายที่ไหน
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15593
โพสเมื่อ: Mon Mar 25, 2019 23:37
เหมือนไข่ไก่ชั่งกิโลเลย
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16429
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 00:26
แบ่งขายข้าวเป็นกิโล สีเองเป็นข้าวสาร ผมชื่นชมคนทำแบบนี้นะ ผมถามหน่อย แล้วทุกครัวเรือนจะมีเครื่องสีข้าวเองรึเปล่า ก็ไม่
ชาวนาปลูกข้าว ไม่เคยได้กำหนดราคาข้าวเองเลย พ่อค้าเป็นคนกำหนดเองทั้งนั้น ราคาต้นทุนล่ะสูงลิบลิ่ว ทั้งปุ๋ยทั้งยา
บางคนบอกเพราะทำเกษตรแบบเก่าไง ไม่พัฒนากันเองแล้วโวยวาย ผมอยากให้ไปดูตาม ธกส จัง แล้วคุณค่อยมาบอกผมที ว่าเขาจะเอาความรู้จากไหนมาทำเรื่องการตลาด แล้วคุณจะปบ่อยเขาทิ้งไว้ข้างหลังใช่ไหม
0
0
Do you hear the people sing ?
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3046
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2019 01:20
ปี 62 พอพัฒนาเสร็จ จากข้าวที่ผมเคยขายได้ ตันละ 80,000บาท มันก้าวกระโดดเป็นตันละหลายล้านบาทเลยนะ

อันนี้ผมงงมากกว่าจะเปลี่ยนหน่วยยังไงก็ตามแต่ ตันละล้านคิดเป็นโลก็โลละพัน ข้าวพันธุ์อะไรก็ได้ จะรีแบรนด์ทำแพ็คเกจอะไรก็ตามแต่ ขายเป็นกรัมต้องได้กรัมละบาท ข้าว 100 กรัม ขาย 100 บาท ก่อนจะบอกว่าคนอื่นอคติ ลองถามตัวเองก่อนครับว่ามันเป็นไปได้แค่ไหน เข้าใจถึงการแปรรูปเองครับ การเพิ่มมูลค่าสินค้า แต่เรื่องราคาผมเชื่อไม่ลงจริง ๆ ครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel