ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7375
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:22
[RE: เราอาจจะประเมินอนาคตใหม่ต่ำไปจริงๆ ก็ได้]
Burmlotelli พิมพ์ว่า:
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
Burmlotelli พิมพ์ว่า:
ขออนุญาติมองอีกมุม เหมือนกับว่าตอนนี้พทกับปชปกำลังตกที่นั่งในปัญหาเดียวกัน
ต้องยอมรับว่าช่วงแรกๆ ไม่มีใครคิดหรอกว่าอนาคตใหม่กับพปชรจะมีกระแสอะไรมากมาย ยิ่งอนาคตใหม่ยิ่งแล้วใครจะไปสนใจ
แต่ปัจจุบันกลายเป็นว่าสองพรรคนี้อาจจะสามารถมีสสของตัวเองได้ถึงพรรคละ 50-80 คน วิธีการไม่นับนะครับ เอาจำนวนก่อน
และแน่นอนผมว่าส่วนใหญ่เลยเกิน 70-80% คนที่เลือกอนาคตใหม่น่าจะเป็นคนที่เคยเลือกพท หรืออย่างน้อยก็เป็นฝั่งที่ตรงข้ามกับปชปมาตลอด จะมีเพิ่มเติมก็จะเป็นกลุ่ม firstvote
และเช่นกัน คนที่เลือกพปชร ส่วนนึงก็เป็นกลุ่มคนที่เคยเลือกปชปมาก่อน รวมกับอีกส่วนอาจจะจากพทที่ดูดอดีตสสมา คนที่ชอบพทแต่เบื่อการขัดแย้งเบื่อความวุ่นวายก็มี คนที่ชอบปชปแต่กลัวว่าจะไม่หนักแน่นไม่เข้มแข็งไม่ดุดันกลัวจะสู้ฝั่งคุณทักษิณไม่ได้ก็มี
ดังนั้น ช่วงท้ายๆ ยิ่งกระแสพรรคอคมและพปชร แรงมากเท่าไหร่ ทั้งพทและปชป ก็จะได้คะแนนตัวเองน้อยลงไปเท่านั้น นี่แหละเป็นสิ่งที่คาดเดายากจริงๆในการเลือกตั้งครั้งนี้ อยากให้ถึงเร็วๆ อยากรู้ว่าจะเป็นยังไง
ขอให้ทุกคนที่มีสิทธิ์ออกไปใช้สิทธิ์ของตัวเอง อย่างน้อยจะได้ใครเราก็ถือว่าทำเต็มที่แล้ว เดินทางกันอย่างปลอดภัยด้วยครับ พอดีผมมีภารกิจต้องไปทำงานที่ตปทในวันสองวันนี้พอดี แต่ไปเลือกล่วงหน้ามาแล้วนะ วันที่24คงไม่ได้เข้ามาอัพเดทกับทุกๆท่าน  

สิ่งที่น่าสนใจจากคลิปนั้นมีเรื่องที่ท่านพูดด้วยครับ เค้าแจกแจงจำนวนคนเทียบกับปีก่อนเลย น่าสนใจมากๆ  

ผมยังไม่ได้ดูคลิปที่ท่านว่า มันเป็นแนวทางเดียวกับที่ผมคิดมั๊ยครับ  

30.57 เค้าเปรียบเทียบระหว่างโพลล์สมเด็จเจ้าพระยาในกรุงเทพ (โพลสุดท้ายก่อนกฎหมายห้าม) เปรียบเทียบกับ google trend เห็นว่าเท่ากัน

31.30 เค้าบอกว่าพรรคประชาธิปัตย์กับพรรคพลังประชารัฐ มีโอกาสฐานเสียงที่ซ้อนกัน

จากภาพหากรวมคะแนนเสียงพลังประชารัฐกับประชาธิปัตย์ในกรุงเทพจะได้ 25% ในขณะที่เพื่อไทยได้ 29% ซึ่งในคลิปบอกว่ามันใกล้เคียงกับสมัยเลือกตั้งครั้งที่แล้ว ที่ปชป กับเพื่อไทยสูสีกันมาก

ผมว่าอันนี้ไม่แฟร์เท่าไหร่ครับ เพราะมันจะกลายเป็นว่าอนาคตใหม่ไม่ได้ตัดฐานเสียงของเพื่อไทยเลย แบบที่คุณว่า

ถ้าเป็นไปตามโพลนี้แปลว่าอนาคตใหม่ดึงฐานเสียงมาจากทั้ง 2 ฝั่ง หรือเมื่อรวมกับ first vote ทำให้เสียงเยอะ

ผมว่าต้องลองดูครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:29
[RE: เราอาจจะประเมินอนาคตใหม่ต่ำไปจริงๆ ก็ได้]
ล่าสุดเพิ่มเติมสิ่งที่น่าสนใจที่อยากให้คนในกระทู้นี้มองครับ ผมอยากให้ดู gg trend ล่าสุด ท่านจะเห็นว่าความสนใจของแต่ละพรรคการเมือง มุ่งเน้นไปที่การปราศัยใหญ่หมดเลย มันน่าจะบอกได้ระดับหนึ่งในวันนี้ครับ ยกเว้นพรรคพลังประชารัฐ (ที่ผมมองว่าคนอาจจะไม่ได้สนใจการปราศัยขนาดนั้น จากการ search เข้าพรรค ซึ่งอาจจะเป็นอคติของผมก็ได้ครับ)

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 856
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:34
ถูกแบนแล้ว
อย่าลืมนะครับว่า มีพวกที่ไม่ได้มีสิทธิเลือกตั้ง ก็ใช้ Google Search หาข้อมูลได้ มันจะต่างจากโพลตรงนี้
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Blood Of Red Devil
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 1793
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:42
เราอาจจะประเมินอนาคตใหม่ต่ำไปจริงๆ ก็ได้
ผมยังไม่เคยค้นชื่อพรรคอนาคตใหม่ในgoogleเลย
แต่ผมไปกดlike ทุกช่องทางใน fb,if,yt หมดละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:44
messilingard พิมพ์ว่า:
อย่าลืมนะครับว่า มีพวกที่ไม่ได้มีสิทธิเลือกตั้ง ก็ใช้ Google Search หาข้อมูลได้ มันจะต่างจากโพลตรงนี้  

ประการแรก ผู้ไม่มีสิทธิเลือกตั้งคงไม่ไม่มาใช้ search engine พร้อมกันหน้าเขตเลือกตั้งในวันที่ 17 เวลา 7 โมงเช้าถึง 5 โมงเย็นหรอกครับ

ถ้าผู้ไม่มีสิทธิเลือกเป็น Confounding factor จริง วันนั้น top search ก็ไม่น่าจะเป็นการ search เบอร์ เพราะคนที่ไม่มีสิทธิเค้าจะไปค้นเบอร์ทำไม (ยกเว้นค้นให้พ่อแม่ ปู่ย่า ซึ่งก็เข้าข่ายสนับสนุนพรรคอีกนั่นแหละ)

อีกประการหนึ่งถ้าจะมองว่าเป็น Confounding factor ก็คงจะรบกวนข้อมูลไม่ต่างกันมากเมื่อเทียบกับวันอื่น ๆ หรอกครับ

แต่จากกราฟการ Search ในวันนั้นพุ่งอย่างมีนัยยะสำคัญ

แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Fri Mar 22, 2019 23:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Blood Of Red Devil
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 1793
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:44
เราอาจจะประเมินอนาคตใหม่ต่ำไปจริงๆ ก็ได้
JummaTaeng พิมพ์ว่า:
การที่มีคนใช้ Internet เล่นโซเชียลเยอะมากมาย ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะสนใจการเมืองนะ เพื่อนผมบางคนไม่เห็นมันสนใจเลย มันเล่นโซเชียลทั้งวันอะ แต่มันเอาไว้ดูรองเท้า ดูที่ดำน้ำอะไรไปเรื่อยเปื่อย  

จขกท หมายถึงชื่อพรรคที่ค้นในgoogleมากที่สุด นะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ไม่มีใครบังคับเราให้อ้าปากค้างได้นานเท่ากับหมอฟัน!
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 525
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:46
Chak Passing พิมพ์ว่า:
ผมไม่เลือก ผมก็เสิร์ทนะ
อยากรู้ ว่า คนในพรรค นี้ เป็นใครมาจากไหนบ้างวะ อะไรประมาณนั้น

จะเสิร์ททำไม สุดารัตน์ อภิสิทธิ์ ประยุทธ์ รู้หมดยันไส้แล้ว

ประเมินต่ำมั้ย ผมว่าแรกๆคงต่ำแหละ หลังๆก็พอคำนวณดูก็น่าจะได้บ้างจริงๆ
แต่จะหวังให้เป็นแบบไทยรักไทย เวอร์ทักกี้อัลติเมต ร่างแรก คนไม่มีทาง

เอาง่ายๆ คนสนใจเยอะแหละ แต่จะเลือกเยอะมั้ย
เดี๋ยว24มีนา ก็รู้แล้ว...

คลิปดังกล่าว แจกแจงครับว่าคน search อะไร ต้องดูคลิปก่อนครับ เพราะตอนแรกผมก็คิดแบบคุณ

กระทู้นี้จริงๆ ผมไม่อยากชี้นำทางการเมืองนะ แต่ผมตื่นเต้นกับสิ่งที่ปัจจุบันเทคโนโลยีมันทำได้นี่หบะครับผม  

That's a point. ครับ ... คือสิ่งที่น่าสนใจของคลิปนี้(รอเครื่องซักผ้าเลยมีเวลาดูจนจบ) คือเทคโนโลยีด้านข้อมูลครับ มันแจ่มแมวมาก
เอาไปต่อยอดทำธุรกิจได้เลยอะ อย่างแถวบ้านเราคนอยากกินอะไรแบบเนี้ย ... เออๆ น่าสนมาก
อีกอันคือ ... อนาคตใหม่ มานะคร้าบ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 662
โพสเมื่อ: Sat Mar 23, 2019 00:43
Spoil
ล่าสุดเพิ่มเติมสิ่งที่น่าสนใจที่อยากให้คนในกระทู้นี้มองครับ ผมอยากให้ดู gg trend ล่าสุด ท่านจะเห็นว่าความสนใจของแต่ละพรรคการเมือง มุ่งเน้นไปที่การปราศัยใหญ่หมดเลย มันน่าจะบอกได้ระดับหนึ่งในวันนี้ครับ ยกเว้นพรรคพลังประชารัฐ (ที่ผมมองว่าคนอาจจะไม่ได้สนใจการปราศัยขนาดนั้น จากการ search เข้าพรรค ซึ่งอาจจะเป็นอคติของผมก็ได้ครับ)

ดูรูปนี่รู้ฐานเสียงแต่ละพรรคเลยนะ แต่เหนือ-อีสานนี่เกลียดปชปสุดจริง แทบจะขาวหมด
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Mar 23, 2019 00:45
Mrsmithz พิมพ์ว่า:
Spoil

ดูรูปนี่รู้ฐานเสียงแต่ละพรรคเลยนะ แต่เหนือ-อีสานนี่เกลียดปชปสุดจริง แทบจะขาวหมด  

ถ้าเป็นช่วงสัปดาห์ที่แล้วชัดกว่านี้มากๆ เลยครับ

ผมว่าสัปดาห์นี้คนเสิร์ชกว้างขึ้นไปยังพรรคอื่น ๆ จริงครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: วันที่กาลเวลาถูกแช่แข็งในอากาศ คลื่นเสียงสลายเป็นไ
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 1995
โพสเมื่อ: Sat Mar 23, 2019 03:29
เคยมีการพูดเอาไว้ในวงมิตรสหาย ถ้าพรรคไหนกวาด moderate ได้ พรรคนั้นชนะเลือกตั้งแน่นอน ซึ่งดูเหมือนเท่าที่สังเกตคนใกล้ๆตัว moderate จะเอนไปทางสามเหลี่ยมหัวกลับ...
0
0
ARSENAL

“วันนี้จะไม่มีย้อนคืนกลับมาอีก และใครก็ตามเมื่อพลาดที่จะกิน ดื่ม ลิ้มรส หรือสูดกลิ่นอายของมันก็จะไม่มีวันได้รับโอกาสนี้อีกชั่วนิจนิรันดร์ ดวงอาทิตย์จะไม่มีวันฉายฉานเหมือนเช่นวันนี้... แต่ถึงกระนั้นคุณก็จักต้องเล่นไปตามบทบาท ขับร้องให้ดีที่สุดเท่าที่คุณจะทำได้”
- Klingsors letzter Sommer (Hermann Hesse)

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Sat Mar 23, 2019 03:45
ถูกแบนแล้ว
messilingard พิมพ์ว่า:
มีคนอีกเยอะในประเทศไทยที่ไม่ได้ใช้ internet ครับ  

ผมเคารพความเห็นคุณนะครับ แต่ 5 ปีที่แล้ว มีคนสำรวจว่า ประชาชนเข้าถึง internet 50 ล้านคน

วันก่อนผมเจอแรงงานพม่า ดูท่าทางค่อนข้างจะไม่มีฐานะแต่นั่ง live สดอยู่

ปัจจุบันโทรศัพท์มือถือมันเข้าถึงได้ไม่จำกัดแล้วครับ

อย่างไรก็ตามขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ เพราะผมเองก็อยากจะรู้ว่าสิ่งที่ผมคิดจะถูกหรือไม่ ซึ่งอาจจะไม่ถูกแล้วเป็นแบบที่คุณว่าก็เป็นได้  

พม่าโรงงานผมนั่งเล่น rov คุย vdo call กันว่อนอะ
0
0
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Sat Mar 23, 2019 06:16
พลาดมู้นี้ไปได้ไง

เคสผม ส่วนมากป้าๆน้าๆของผมที่รู้จัก ก็ไม่รู้จักนะธนาธร

แต่แกบอกเห็นพวกเด็กฝึกงานหรือคนงานเขาคุยๆกัน ก็เลยรู้จัก

แต่พอถามว่ามีพรรคในใจรึยัง เขาก็บอก เจ้าเดิม แค่นั้นเองก็เป็นอันเข้าใจ

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 711
โพสเมื่อ: Sat Mar 23, 2019 08:19
คนที่เข้าถึงเนตแต่ไม่เข้าถึงการเมืองนี่ยิ่งเยอะครับ ในเนตนี่กระแสไม่ต้องเดาเลยว่าส่วนใหญ่อยู่ฝั่งไหน แต่นอกเนตบอกเลยตรงกันข้าม
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel