ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7375
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:57
[RE: เราอาจจะประเมินอนาคตใหม่ต่ำไปจริงๆ ก็ได้]
K/DA Taric พิมพ์ว่า:
โพลก็คือโพล งวดก่อนโพลนำโด่งจนบอก ส่งเสาไฟฟ้าลงก็ชนะ

คะแนนจะตัดกันเองเปล่า พท กับ อคม ถ้ายึดกทมกับ ใต้ได้นู่น ค่อยบอกว่าประเมินไว้ต่ำ

เหนืออีสาน ปกติแทบเป็นของ พท อยู่แล้ว

ดูโพลแบบนี้แพ้มา เดี๋ยวมีคนจุดกระแสในทวีตบอกพรรคชนะโกงอีก

อ่านที่ผมสื่อ หรืออ่านคอมเมนท์ผมอีกรอบก่อนครับ

Google trend ไม่ใช่ poll นะครับ เพราะผมก็เขียนชัดว่าไม่ควรเชื่อโพล
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Fri Mar 22, 2019 21:58, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:00
[RE: เราอาจจะประเมินอนาคตใหม่ต่ำไปจริงๆ ก็ได้]
Creathieve พิมพ์ว่า:
ท่านกำลังจะบอกว่าอนาคตใหม่จะได้ส.ส.มากสุดเป็นอันดับ 1 เหรอครับ ผมว่าเป็นไปได้ยาก
ผมลองทำนายจำนวนส.ส.เล่นๆ
อันดับ 1 เพื่อไทย
อันดับ 2 ประชาธิปัตย์
อันดับ 3 พลังประชารัฐ
อันดับ 4 อนาคตใหม่
ประชาธิปัตย์จับมือพลังประชารัฐเป็นรัฐบาล
เพื่อไทย อนาคตใหม่เป็นฝ่ายค้านไปก่อน รอวันผงาด
เมื่อสักครู่ฟังเฉลิมพูดเหมือนพร้อมจะเป็นฝ่ายค้านเลย  

ไม่หรอกครับ ความจริงผมไม่สนด้วยซ้ำ 55555555555

ผมอยากให้ดูถึงการเปรียบเทียบระหว่างโพลกับ google trend มากกว่า

ซึ่งถ้าผลจะเป็นแบบที่ท่านว่า หรืออย่างที่ผมเสนอ เดี๋ยววันเลือกตั้งก็รู้ครับ มันเป็นสิ่งที่น่าสนใจโครตๆ

ผมเองตั้งกระทู้นี้เพราะอยากรู้ว่า google trend มันจะเจ๋งแบบที่ฆ่า poll ได้เหมือนที่เมกาเคยทำมารึเปล่านั่นเอง
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Fri Mar 22, 2019 22:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1309
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:05
ถูกแบนแล้ว
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
Creathieve พิมพ์ว่า:
ท่านกำลังจะบอกว่าอนาคตใหม่จะได้ส.ส.มากสุดเป็นอันดับ 1 เหรอครับ ผมว่าเป็นไปได้ยาก
ผมลองทำนายจำนวนส.ส.เล่นๆ
อันดับ 1 เพื่อไทย
อันดับ 2 ประชาธิปัตย์
อันดับ 3 พลังประชารัฐ
อันดับ 4 อนาคตใหม่
ประชาธิปัตย์จับมือพลังประชารัฐเป็นรัฐบาล
เพื่อไทย อนาคตใหม่เป็นฝ่ายค้านไปก่อน รอวันผงาด
เมื่อสักครู่ฟังเฉลิมพูดเหมือนพร้อมจะเป็นฝ่ายค้านเลย  

ไม่หรอกครับ ความจริงผมไม่สนด้วยซ้ำ 55555555555

ผมอยากให้ดูถึงการเปรียบเทียบระหว่างโพลกับ google trend มากกว่า

ซึ่งถ้าผลจะเป็นแบบที่ท่านว่า หรืออย่างที่ผมเสนอ เดี๋ยววันเลือกตั้งก็รู้ครับ มันเป็นสิ่งที่น่าสนใจโครตๆ

ผมเองตั้งกระทู้นี้เพราะอยากรู้ว่า google trend มันจะเจ๋งแบบที่ฆ่า poll ได้เหมือนที่เมกาเคยทำมารึเปล่านั่นเอง  
เฝ้ารอดูครับ นี่จะเป็นการเลือกตั้งในรอบ 8ปี เทคโนโลยีมันเปลี่ยนไปเยอะ รวมถึงเทคโนโลยีการประเมิณผลคะแนน เรื่องนี้มองในมุมจิตวิทยาน่าสนใจมาก ถ้ารอบนี้ออกมาใกล้เคียง รอบหน้าเราจะได้เห็นการต่อสู้ทางออนไลน์มากขึ้นอีก รวมถึงการพัฒนาด้าน DA ด้วย
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2008
ตอบ: 5250
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:05
ถูกแบนแล้ว
ทางพรรคยังออกมามั่นใจด้วยตัวเองเลยว่า ถึงเป้า 80 ที่แน่ๆ ผมว่าน่าจะราวๆนี้แหละ 70-75
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 2798
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:10
ขออนุญาติมองอีกมุม เหมือนกับว่าตอนนี้พทกับปชปกำลังตกที่นั่งในปัญหาเดียวกัน
ต้องยอมรับว่าช่วงแรกๆ ไม่มีใครคิดหรอกว่าอนาคตใหม่กับพปชรจะมีกระแสอะไรมากมาย ยิ่งอนาคตใหม่ยิ่งแล้วใครจะไปสนใจ
แต่ปัจจุบันกลายเป็นว่าสองพรรคนี้อาจจะสามารถมีสสของตัวเองได้ถึงพรรคละ 50-80 คน วิธีการไม่นับนะครับ เอาจำนวนก่อน
และแน่นอนผมว่าส่วนใหญ่เลยเกิน 70-80% คนที่เลือกอนาคตใหม่น่าจะเป็นคนที่เคยเลือกพท หรืออย่างน้อยก็เป็นฝั่งที่ตรงข้ามกับปชปมาตลอด จะมีเพิ่มเติมก็จะเป็นกลุ่ม firstvote
และเช่นกัน คนที่เลือกพปชร ส่วนนึงก็เป็นกลุ่มคนที่เคยเลือกปชปมาก่อน รวมกับอีกส่วนอาจจะจากพทที่ดูดอดีตสสมา คนที่ชอบพทแต่เบื่อการขัดแย้งเบื่อความวุ่นวายก็มี คนที่ชอบปชปแต่กลัวว่าจะไม่หนักแน่นไม่เข้มแข็งไม่ดุดันกลัวจะสู้ฝั่งคุณทักษิณไม่ได้ก็มี
ดังนั้น ช่วงท้ายๆ ยิ่งกระแสพรรคอคมและพปชร แรงมากเท่าไหร่ ทั้งพทและปชป ก็จะได้คะแนนตัวเองน้อยลงไปเท่านั้น นี่แหละเป็นสิ่งที่คาดเดายากจริงๆในการเลือกตั้งครั้งนี้ อยากให้ถึงเร็วๆ อยากรู้ว่าจะเป็นยังไง
ขอให้ทุกคนที่มีสิทธิ์ออกไปใช้สิทธิ์ของตัวเอง อย่างน้อยจะได้ใครเราก็ถือว่าทำเต็มที่แล้ว เดินทางกันอย่างปลอดภัยด้วยครับ พอดีผมมีภารกิจต้องไปทำงานที่ตปทในวันสองวันนี้พอดี แต่ไปเลือกล่วงหน้ามาแล้วนะ วันที่24คงไม่ได้เข้ามาอัพเดทกับทุกๆท่าน
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:15
Burmlotelli พิมพ์ว่า:
ขออนุญาติมองอีกมุม เหมือนกับว่าตอนนี้พทกับปชปกำลังตกที่นั่งในปัญหาเดียวกัน
ต้องยอมรับว่าช่วงแรกๆ ไม่มีใครคิดหรอกว่าอนาคตใหม่กับพปชรจะมีกระแสอะไรมากมาย ยิ่งอนาคตใหม่ยิ่งแล้วใครจะไปสนใจ
แต่ปัจจุบันกลายเป็นว่าสองพรรคนี้อาจจะสามารถมีสสของตัวเองได้ถึงพรรคละ 50-80 คน วิธีการไม่นับนะครับ เอาจำนวนก่อน
และแน่นอนผมว่าส่วนใหญ่เลยเกิน 70-80% คนที่เลือกอนาคตใหม่น่าจะเป็นคนที่เคยเลือกพท หรืออย่างน้อยก็เป็นฝั่งที่ตรงข้ามกับปชปมาตลอด จะมีเพิ่มเติมก็จะเป็นกลุ่ม firstvote
และเช่นกัน คนที่เลือกพปชร ส่วนนึงก็เป็นกลุ่มคนที่เคยเลือกปชปมาก่อน รวมกับอีกส่วนอาจจะจากพทที่ดูดอดีตสสมา คนที่ชอบพทแต่เบื่อการขัดแย้งเบื่อความวุ่นวายก็มี คนที่ชอบปชปแต่กลัวว่าจะไม่หนักแน่นไม่เข้มแข็งไม่ดุดันกลัวจะสู้ฝั่งคุณทักษิณไม่ได้ก็มี
ดังนั้น ช่วงท้ายๆ ยิ่งกระแสพรรคอคมและพปชร แรงมากเท่าไหร่ ทั้งพทและปชป ก็จะได้คะแนนตัวเองน้อยลงไปเท่านั้น นี่แหละเป็นสิ่งที่คาดเดายากจริงๆในการเลือกตั้งครั้งนี้ อยากให้ถึงเร็วๆ อยากรู้ว่าจะเป็นยังไง
ขอให้ทุกคนที่มีสิทธิ์ออกไปใช้สิทธิ์ของตัวเอง อย่างน้อยจะได้ใครเราก็ถือว่าทำเต็มที่แล้ว เดินทางกันอย่างปลอดภัยด้วยครับ พอดีผมมีภารกิจต้องไปทำงานที่ตปทในวันสองวันนี้พอดี แต่ไปเลือกล่วงหน้ามาแล้วนะ วันที่24คงไม่ได้เข้ามาอัพเดทกับทุกๆท่าน  

สิ่งที่น่าสนใจจากคลิปนั้นมีเรื่องที่ท่านพูดด้วยครับ เค้าแจกแจงจำนวนคนเทียบกับปีก่อนเลย น่าสนใจมากๆ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:15
อคม ต้องแย่งสส.เขตจาก ปชป เดิมครับ

โอกาสไปชิงเก้าอี้เขตของเพื่อไทยเป็นไปได้ยากมาก เพราะฝั่งเดียวกัน

ถึงมีคนย้ายมากาอคม.ก็ไม่ชนะเพื่อไทยครับในเขตนั้นๆ

ส่วนตัวผมยังมองว่า สส.อคม น่าจะมาจากปาตี้ลิสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุดโดย Li13ra เมื่อ Fri Mar 22, 2019 22:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:16
ถูกแบนแล้ว
โพลก็คือโพล งวดก่อนโพลนำโด่งจนบอก ส่งเสาไฟฟ้าลงก็ชนะ

คะแนนจะตัดกันเองเปล่า พท กับ อคม ถ้ายึดกทมกับ ใต้ได้นู่น ค่อยบอกว่าประเมินไว้ต่ำ

เหนืออีสาน ปกติแทบเป็นของ พท อยู่แล้ว

ดูโพลแบบนี้แพ้มา เดี๋ยวมีคนจุดกระแสในทวีตบอกพรรคชนะโกงอีก

อ่านที่ผมสื่อ หรืออ่านคอมเมนท์ผมอีกรอบก่อนครับ

Google trend ไม่ใช่ poll นะครับ เพราะผมก็เขียนชัดว่าไม่ควรเชื่อโพล  

คืออย่างggมันก็เชื่อถือไม่ได้หรอก มันไม่ได้ตีบอกคนค้นหากี่คน เลือกมั้ย

ผมกึยังมองว่าอคม คะแนนกึไปตัดกันเองกับ พทอยู่ดี นอกจากเขตที่ พท ที่ส่ง ทษช ลงแต่โดนแบนไปแล้ว อันนั้น หวังได้แน่ๆ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:22
Li13ra พิมพ์ว่า:
อคม ต้องแย่งสส.เขตจาก ปชป เดิมครับ

โอกาสไปชิงเก้าอี้เขตของเพื่อไทยเป็นไปได้ยากมาก เพราะฝั่งเดียวกัน

ถึงมีคนย้ายมากาอคม.ก็ไม่ชนะเพื่อไทยครับในเขตนั้นๆ

ส่วนตัวผมยังมองว่า สส.อคม น่าจะมาจากปาตี้ลิสต์ทั้งหมด

ผมว่าไม่ใช่เลย คนที่กาอนาคตใหม่เนี่ย ส่วนมากไม่เคยกาปชปอยู่แล้ว อาจจะกาพทหรือไม่ได้ไปเลือกหรือfirstvote ผมว่าฐานเสียงมันแยกกันชัดเจนในระดับสสนะ ถ้าผู้ว่าก็จะต่างออกไป เพราะจะเน้นตัวบุคคลเป็นหลัก ซึ่งถ้าเลือกผู้ว่าร้อยทั้งร้อยอนาคตใหม่แพ้หลุดลุ่ย เพราะตัวบุคคลมีคนเดียวคือธนาธร สู้ชัชชาติไม่ได้แน่ หรือแม้แต่สู้ผู้สมัครปชปไม่ได้
แต่กรณีสส คนที่เลือกปชปน้อยมากที่จะเปลี่ยนไปกาอคม แต่อาจจะเปลี่ยนไปกาลุง อันนี้มีแน่
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:23

สิ่งที่น่าสนใจจากคลิปนั้นมีเรื่องที่ท่านพูดด้วยครับ เค้าแจกแจงจำนวนคนเทียบกับปีก่อนเลย น่าสนใจมากๆ  

ผมยังไม่ได้ดูคลิปที่ท่านว่า มันเป็นแนวทางเดียวกับที่ผมคิดมั๊ยครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:25

คืออย่างggมันก็เชื่อถือไม่ได้หรอก มันไม่ได้ตีบอกคนค้นหากี่คน เลือกมั้ย

ผมกึยังมองว่าอคม คะแนนกึไปตัดกันเองกับ พทอยู่ดี นอกจากเขตที่ พท ที่ส่ง ทษช ลงแต่โดนแบนไปแล้ว อันนั้น หวังได้แน่ๆ  

ด้วยความเคารพนะครับท่าน

ประการแรก ผมพูดชัดเจนในเรื่องของการใช้ gg ในวันเลือกตั้งล่วงหน้า ด้วยการ search เบอร์พรรค ดังนั้นการที่ท่านพิมพ์ว่าเลือกไหม เค้า search แบบนั้น จึง assume ไปว่าเค้าน่าจะเลือกพรรคที่ search ส่วนจำนวนที่เลือก หากยึดกฎเดิมตามที่ผม Assume ก็ถือว่าบอกจำนวนคนครับ แต่บอกเป็นสัดส่วน

ประการถัดมา ผมเคารพในความเห็นท่านและ ผมไม่ได้ตั้งใจมาเถียงกับท่านครับว่าอันใดถูกอันใดผิด เพราะผมก็ไม่รุ้ 55555 แต่ผมแค่ตะบอกว่าหากเกิดมันพลิกล็อคจริงๆ เนี่ย gg จะเป็นเครื่องมือใหม่ในการทำ survey ที่มองข้ามไม่ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Fri Mar 22, 2019 23:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:31
Li13ra พิมพ์ว่า:

ผมว่าไม่ใช่เลย คนที่กาอนาคตใหม่เนี่ย ส่วนมากไม่เคยกาปชปอยู่แล้ว อาจจะกาพทหรือไม่ได้ไปเลือกหรือfirstvote ผมว่าฐานเสียงมันแยกกันชัดเจนในระดับสสนะ ถ้าผู้ว่าก็จะต่างออกไป เพราะจะเน้นตัวบุคคลเป็นหลัก ซึ่งถ้าเลือกผู้ว่าร้อยทั้งร้อยอนาคตใหม่แพ้หลุดลุ่ย เพราะตัวบุคคลมีคนเดียวคือธนาธร สู้ชัชชาติไม่ได้แน่ หรือแม้แต่สู้ผู้สมัครปชปไม่ได้
แต่กรณีสส คนที่เลือกปชปน้อยมากที่จะเปลี่ยนไปกาอคม แต่อาจจะเปลี่ยนไปกาลุง อันนี้มีแน่  

ผมหมายถึง สส เขต
first voter แต่ละเขตไม่มากพอจะทำให้พรรคที่ชนะเปลี่ยนหรอกครับ มันต้องมีพวกที่เคยเลือกแล้วย้ายมาเลือกด้วย

ที่ผมบอกคือ เขตที่เดิม พท.ชนะอยู่เดิม ฝั่งอีสานและเหนือ
อคม. คงไม่คว่ำ เพื่อไทยได้ เขตพวกนี้เพื่อไทยชนะแบบขาดลอยมาตลอด

เขตที่อคม.มีหวัง คือเขตที่เดิมเป็นของ ปชป.
ซึ่งก็คือภาคกลางกับภาคใต้ เพราะเดิม ปชป ชนะสส.เขตบางเขตแบบเฉียดฉิว

แต่ส่วนตัวผมมองว่าไม่ชนะ และการที่ไม่ชนะ สส เขตเลย ก็ทำให้เสียงทั้งหมดที่มีคนกาให้ ถูกนับเป็นคะแนนปาตี้ลิสต์
แก้ไขล่าสุดโดย Li13ra เมื่อ Fri Mar 22, 2019 22:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11194
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:42
หวังว่าจะเป็นอย่างที่เขาว่าครับ เพราะขนาดพี่ชายที่อายุห่างผมไม่ถึง5-6ปี

เขายังเชื่อข้อความทางไลน์กลุ่มอยู่เลยครับ

ผมมั่นใจว่าเขาใช้เน็ตเป็นด้วย

ผมก็หวังว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงจริงๆ อย่างพ่อผม เขาก็ยอมเปิดใจนะ

แต่ก็เพราะเขาศึกษาอินเทอร์เน็ตอย่างเต็มรูปแบบ

มันแล้วแต่คนจริงๆครับ
0
0
Manchester United Fans
นักเตะตำบล
Status: BackPack
เข้าร่วม: 03 Feb 2015
ตอบ: 3825
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:02
WOOT77 พิมพ์ว่า:
วันนี้เวทีอนาคตใหม่คนมากกว่า พปชร มากๆ บรรยากาศก็คึกคักต่างกัน
ยิ่งฟังที่คุณธนาธร กับ อ. ปิยบุตร ให้สัมภาษณ์ก่อนขึ้นเวที
มันแสดงถึงความมั่นใจสูงมาก สิ่งที่สัมภาษณ์ทั้งกับสื่อไทย สื่อเทศ
มันต่างกับเวทีลุงตู่มากๆ
เวทีอนาคตใหม่ ตัว หน. พรรค เขาสร้างความฮึกเหิมของคนไทยที่จะเปลี่ยนแปลง
ผมรู้สึกขอบคุณนะ ที่มีพรรคนี้เกิดขึ้นมาในช่วงยากลำบากของชาติ
ตอนแรกคิดว่าจะกาเพื่อไทย แต่ตอนนี้ลังเลกับอนาคตใหม่  
กาเพื่อไทยใน สส เขตหลักที่ได้อยู่แล้วไม่มีประโยชน์ครับคุณต้อง กาช่วยอนาคตใหม่ดีกว่า หรือกาเขต เพื่อไทย ปาร์ตี้ลิส อนคก็ได้ ยังไงเพื่อไทยก็เกิน 150++ อนค มีคะแนนคนละ 400 คะแนนต่อเขตทั่วประเทศก็จะได้ปาร์ตี้ลิส 1 เสียง ผมลองคำนวนสัดส่วนประเมินผู้ออกมาใช้สิทธิ์คร่าวๆ
แก้ไขล่าสุดโดย ขุนแผนสะพายเป้ เมื่อ Fri Mar 22, 2019 23:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Apr 2009
ตอบ: 1068
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:21
พึ่งดูจบถ้า google trends ตรงนี่อนาคตใหม่ได้ที่ 1

แต่ปาร์ตี้ลิสต์จะเป็นไงเนี่ย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel