ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 808
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:30
[RE: ‘ครูเงาะ’แนะให้สอบคัดเลือกคนมาใช้สิทธิเลือกตั้ง ว่าพร้อมหรือเปล่า]
ขอแบบไม่ต้องมีเบอร์ ไม่ต้องมีโลโก้ เขียน ชื่อ-นามสกุล คนที่ตัวเองจะเลือกก็พอ
ถ้าใครเขียนหนังสอไม่ได้ให้แจ้ง ค่อยมีแบบกาให้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2011
ตอบ: 2084
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 21:49
[RE: ‘ครูเงาะ’แนะให้สอบคัดเลือกคนมาใช้สิทธิเลือกตั้ง ว่าพร้อมหรือเปล่า]
blackhunter พิมพ์ว่า:
ทฤษฎีนี้ผมเคยเห็นชอบด้วยมาก่อน

แต่ผมคิดว่าต่อให้คนทั้งประเทศการศึกษาดีหมด ยังไงก็ยังเลือกเพื่อไทยเหมือนเดิมอยู่ดี

เพราะแบรนด์ติดตลาดไปแล้ว เหมือนกับไอโฟนนั่นแหละ

แพงมากขึ้น ดูไม่มีอะไรพัฒนา แต่คนก็ยังซื้ออยู่ดี

ตอนนี้ที่ผมต้องการจริงๆนะ คือยุบพรรคและตัดสิทธิ์พวกหน้าเดิมๆทิ้งไปให้หมด

ส.ส.ที่จะมาลง ต้องไม่ใช่ญาติกับพวกหน้าเดิมๆ ไม่มีความสัมพันธ์ใดๆทางธุรกิจหรือมีบุญคุณอะไรกันด้วย

จากนั้นคุมการหาเสียงให้กระดิกตัวไม่ได้ ลงโทษซื้อเสียงจำคุกไปเลย

แล้วมาดูกัน ว่าทีนี้คนจะเลือกพรรคไหน ในเมื่อทุกพรรคคือคนกลางหมด ไม่มีฝ่ายไหนทั้งสิ้น  

ให้กำหนดบทลงโทษแรงแค่ไหน ถ้าบังคับใช้อย่างเท่าเทียมและเป็นธรรมไม่ได้ ปัญหาก็ไม่จบหรอกครับ เมื่อความน่าเชื่อถือของระบบยุติธรรมมันไม่มี กระบวนการเรียนรู้ของภาคประชาชนก็ไม่เกิดหรอก เพราะผมมองว่าการนิยามของการศึกษาที่พูดถึงกันอยู่มันไม่ใช่คำตอบ เอาง่ายๆดร.หลายๆคนยังรับฟังข้อมูลด้านเดียว สื่อสารข้อความที่เป็นเพียงการโฆษณาชวนเชื่อเป็น propaganda ออกมาให้หลอกสังคม นี่คือประชาชนที่มีคุณภาพในระบอบประชาธิปไตยเหรอ?

ไม่สำคัญว่าประชาชนต้องเรียนสูงหรอกครับ แต่ต้องมีการเรียนรู้ในการรับฟังข้อมูลที่รอบด้านและคิดวิเคราะห์ มีความสงสัยและใคร่รู้ในการหาความจริงของข้อมูลที่ได้รับ สำคัญคือข้อมูลที่ถูกป้อนให้กับสังคมควรเอาข้อเท็จจริงมานำเสนอ ไม่ควรเติมข้อคิดเห็นแล้วรายงานเสมือนว่าเป็นข้อเท็จจริงเพื่อหลอกประชาชนครับ การเรียนรู้มันถึงจะเกิดได้ แล้วมันต้องใช้เวลา ไม่ใช่บอกว่าประชาชนไม่มีคุณภาพพอ งั้นปฏิวัติเลือกให้แทนเลยละกัน ซึ่งสิ่งที่ตามมาคือการฟอกตัวของคณะปฏิวัติด้วยการ propaganda ใส่ข้อมูลที่โจมตีฝั่งตรงข้าม ทำให้ประชาชนสับสนจนไม่รู้ว่าอันไหนคือข้อเท็จจริง วนลูปไปเรื่อยๆแบบนี้แล้วเมื่อไรประชาชนจะได้เรียนรู้ล่ะครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:09
J.K. Shankly พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆ ที่ครูเงาะพูดก็มีส่วนถูกอยู่บ้าง

ขอยกตัวอย่างสมัยก่อน ส.ว.มาจากการเลือกตั้ง

คร่าวๆอำนาจหน้าที่ของ ส.ว.
Spoil
1. การกลั่นกรองกฎหมาย
ส.ว.มีอำนาจในการกลั่นกรองกฎหมายโดยสามารถแก้ไขร่างพระราชบัญญัติที่ผ่านการพิจารณาของสภา
ผู้แทนราษฎรได้ เพื่อให้การออกกฎหมายเป็นไปด้วยความรอบคอบ รัดกุม และสมบูรณ์ยิ่งขึ้น
2. การควบคุมการบริหารราชการแผ่นดิน
หน้าที่ควบคุมการบริหารงานของรัฐบาลโดยการตั้งกระทู้ถามรัฐมนตรีหรือตั้งคณะกรรมาธิการไปศึกษา
งานด้านต่างๆให้มีการตรวจสอบฝ่ายบริหารเพื่อให้มีข้อสังเกตคำแนะนำและกระตุ้นเตือนรัฐบาลรวมทั้ง
การแสดงความคิดเห็นเพื่อประกอบการพิจารณาตัดสินใจของรัฐบาล
3. การเลือก แต่งตั้ง ให้คำแนะนำ หรือให้ความเห็นชอบ
กำหนดบทบาทและอำนาจหน้าที่ให้วุฒิสภา ทำหน้าที่เลือก แต่งตั้ง ให้คำแนะนำ หรือให้ความเห็นชอบ ให้บุคคลดำรงตำแหน่งในองค์กรต่างๆโดยเฉพาะองค์กรตรวจสอบการใช้อำนาจรัฐ เช่น คณะกรรมการการเลือกตั้ง ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ เป็นต้น
4. การถอดถอนบุคคลออกจากตำแหน่ง
วุฒิสภามีอำนาจในการถอดถอนบุคคลออกจากตำแหน่ง เพื่อให้การปฏิบัติหน้าที่ของบุคคลที่ดำรง ตำแหน่งระดับสูงทั้งด้านบริหาร นิติบัญญัติและตุลาการ เป็นไปด้วยความระมัดระวัง และเป็นธรรม ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อประชาชน  

ทั้งๆที่ส.ว.คือตำแหน่งทางการเมืองที่มีส่วนช่วยในการคานอำนาจและตรวจสอบรัฐบาลแต่ประเทศไทยเราส.ว. ที่มาจากการเลือกตั้งในสมัยก่อน กลับกลายเป็นว่า...เป็นเครือญาติกับนักการเมืองท้องถิ่น เป็นพวกก๊วนเดียวกับสส.

ข่าวที่พอเสิชกูเกิลหามาได้ https://mgronline.com/local/detail/9490000051938

มันแสดงให้เห็นว่าการเลือกตั้งส.ว.สมัยก่อนไม่มีประสิทธิภาพ

เดี๋ยว.....ผมก็ไม่ได้เห็นด้วยกับส.ว.ฉบับแต่งตั้งปี62นี้ของลุงป้อมหรอกนะ

แล้วมันเกี่ยวกับครูเงาะยังไงก็ เชิญวิเคราะห์เอาเอง ไม่ขออธิบาย

การเป็นเครือญาติหรือคนรู้จักกับส.ส. ไม่ว่าจะแบบเลือกตั้งหรือแต่งตั้งมันก็คงหลีกเลี่ยงไม่ได้หรอกครับ อย่างแต่งตั้งสนช.เองเราก็เห็นว่าเป็นคนรู้จักของผู้มีอำนาจแต่งตั้งทั้งนั้น
แล้วส.ว.แบบเลือกตั้งเอง มันก็มีทั้งจากฝั่งรัฐบาลและฝ่ายค้านนะครับ ผมว่ามันยังการคานอำนาจได้มากกว่าการแต่งตั้งที่มาจากฝั่งใดฝั่งหนึ่งอย่างชัดเจน ทางแก้ของการเพิ่มการคานอำนาจกับสภาล่าง มันก็สามารถทำได้หลายวิธีอย่างการกำหนดการเลือกตั้งส.ว.แบบทีละครึ่งโดยไม่ให้พร้อมกับการเลือกตั้งส.ส. ถ้ารัฐบาลทำผลงานดี ส.ว.จากฝั่งรัฐบาลจะเข้ามามากขึ้นทำงานสะดวกจึ้น แต่ถ้ารัฐบาลทำไม่ดี ส.ว.จากฝ่ายค้านจะเข้ามามากขึ้นไว้คอยเบรครัฐบาล หรือจะกำหนดข้อบังคับห้ามลงสมัครในกรณีคู่สมรสดำรงตำแหน่งใดตำแหน่งหนึ่งอยู่ก็ได้ แต่จะบอกว่าห้ามเครือญาติและเพื่อนฝูงไปเลยมันทำไม่ได้หรอกครับ เพราะคนแบบเดียวกันเค้าก็จะคบกันอยู่ในกลุ่มคนแบบเดียวกันนั่นแหละ ซึ่งเป็นหน้าที่ของประชาชนในการตัดสินใจ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:14
umbrellazai พิมพ์ว่า:
ขอแบบไม่ต้องมีเบอร์ ไม่ต้องมีโลโก้ เขียน ชื่อ-นามสกุล คนที่ตัวเองจะเลือกก็พอ
ถ้าใครเขียนหนังสอไม่ได้ให้แจ้ง ค่อยมีแบบกาให้  

อันนี้จะมีแบ่งเขตหรือว่าลงสมัครเป็นตัวแทนแบบทั้งประเทศเขตเดียวไปเลยครับ แล้วผู้สมัครต้องสังกัดพรรคการเมืองมั้ยครับ เพราะสงสัยแค่เรื่องนโยบายว่าถ้าไม่มีพรรคการเมือง ไม่มีการกำหนดนโยบายก่อน พอเข้าไปในสภามันจะวุ่นวายในการดำเนินนโยบายรึเปล่า? แล้วบางคนก็ไม่ได้เลือกที่ตัวบุคคลแต่เลือกที่นโยบายพรรคเลยสงสัยครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13458
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:21
ไร้สาระจริงๆ
0
0
evertonian
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1007
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:25
นึกถึงตอนมัธยมเลย
เพื่อนผมนับถืออิสลาม ต้องมาเรียนวิชาพุทธศาสนา
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 808
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:27
GTNO14 พิมพ์ว่า:

อันนี้จะมีแบ่งเขตหรือว่าลงสมัครเป็นตัวแทนแบบทั้งประเทศเขตเดียวไปเลยครับ แล้วผู้สมัครต้องสังกัดพรรคการเมืองมั้ยครับ เพราะสงสัยแค่เรื่องนโยบายว่าถ้าไม่มีพรรคการเมือง ไม่มีการกำหนดนโยบายก่อน พอเข้าไปในสภามันจะวุ่นวายในการดำเนินนโยบายรึเปล่า? แล้วบางคนก็ไม่ได้เลือกที่ตัวบุคคลแต่เลือกที่นโยบายพรรคเลยสงสัยครับ  

จะสังกัดหรือไม่สังกัดก็แล้วแต่ครับแต่เวลาเลือกใช่เขียนชือ นามสกุลเอาครับ
ถ้าจะเผื่อคนเลือกนโยบายไม่ได้เลือกตัวบุคคล ก็คงต้องมีสองใบไว้เลือกพรรคก็ใช้วิธีเขียนชื่อพรรคเอา อันนี้ผมคิดเองนะ มันแสดงถึงความรับผิดชอบต่อสิ่งที่เราจะลือกดี
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:43
0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ทรงพระเจริญ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46538
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:49
โห ชื่นชมมาตั้งนาน หางมาโผล่ตอนเลือกตั้งนี่เอง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 22:56
GTNO14 พิมพ์ว่า:

จะสังกัดหรือไม่สังกัดก็แล้วแต่ครับแต่เวลาเลือกใช่เขียนชือ นามสกุลเอาครับ
ถ้าจะเผื่อคนเลือกนโยบายไม่ได้เลือกตัวบุคคล ก็คงต้องมีสองใบไว้เลือกพรรคก็ใช้วิธีเขียนชื่อพรรคเอา อันนี้ผมคิดเองนะ มันแสดงถึงความรับผิดชอบต่อสิ่งที่เราจะลือกดี  

อาจจะมีปัญหานิดหน่อยสำหรับเรื่องการลงคะแนนเป็นความลับนะครับ เพราะอาจสามารถระบุลายมือของผู้ลงคะแนนได้ ซึ่งเป็นประโยชน์ต่อหัวคะแนนในการไปไล่เช็คเสียงที่ซื้อไป
กับอีกกรณีที่ผมเป็นห่วงคือการสะกดชื่อ-นามสกุลผิดจะกลายเป็นบัตรเสียหรือไม่ เพราะถ้ามีคนที่ชื่อสะกดยากๆขึ้นมา (ยกตัวอย่างเล่นๆอย่าง ปัณฐฑิตญาณัฐฐุ์) แบบนี้อาจจะมีคนสะกดผิดเยอะเลย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2007
ตอบ: 4836
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:15
กรุแอบปลื้มมาตั้งนานความคิดโครตต่ำตม
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10908
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:23
เสียดายความ milf
0
0
- DCU -

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12281
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:55
เงาะ อะไรของเงาะ เดี๋ยวจับตีก้นซักป้าบ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel