ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Jan 2015
ตอบ: 3593
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 17:57
พรีวิว​ Sekiro ครับ
จะออกแนวเอาประสบการณ์ในตอนที่เล่นมาตอบคำถามเพื่อนๆแล้วก็ให้คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจซื้อมากกว่ารีวิวนะครับ

สำหรับคนกลัวสปอย รูปที่โชว์เคสแปลไทยผมแคปมาจากช่วงฝึกหัดทั้งหมด​ และไม่ได้แคปบทสนทนามาทั้งหมดครับ​ หากท่านไม่ชอบโดนสปอยเลยก็ข้ามไปได้นะครับ

อันนี้รูปของแพคเกจเดย์วันของ​ PS4​ บวกเสื้อสำหรับคนจองล่วงหน้าครับ

Spoil

แนวเกม? เซกิโร่ยังเป็นเกมแนว(ดาร์ก)​โซลอยู่ครับ​ จะมีการลอบเร้นเป็นระบบเสริมเข้ามา

​สไตล์การเล่น? เน้นหลบน้อยลงกว่าบลัดกับโซลมาก ไม่เน้นความดุดันเท่ากับบลัด​ ความไวจะมากกว่าโซลและพอๆหรือมากกว่าบลัด แต่จะเน้นการปัดป้องและอาศัยการตอบสนองมากกว่าสองรุ่นพี่ครับ​

กลายเป็นเกมลอบเชือด?​ ระบบลอบเร้นเป็นเหมือนระบบเสริมเข้ามาเฉยๆ​ มีการอัพเกรดจริง​ แต่ไม่ได้เน้นให้เด่นเหมือนซีรี่ส์เมทัลเกียร์หรือทีฟครับ​ เป็นเหมือนทางเลือกคล้ายๆกับแอสครีดภาคหลังๆมากกว่าเป็นระบบชูโรงอย่างภาคแรก​ หากเปรียบเทียบให้เห็นภาพครับ​ ฉะนั้นสาวกของซีรี่ส์ที่ผมเอ่ยถึงข้างต้น​ ควรจะดูรีวิวหรือดูสตรีมเมอร์ก่อนตัดสินใจนะครับ

AI โง่?​ AI ของ​ From Software ไม่เคยฉลาดอยู่แล้ว​ เอไอในเซกิโร่ก็ไม่ได้สูงหรือต่ำกว่ามาตรฐานเก่าๆครับ

เกมง่ายขึ้น?​ การลอบฆ่าช่วยให้ผ่านลูกสมุนได้สะดวกขึ้นจริงครับ​ แต่ไม่ถึงกับทำให้ง่ายกว่าเกมอื่นขนาดนั้น​ นอกจากนี้การตายในเกมนี้ค่อนข้างเลวร้ายกว่าเกมอื่นๆพอสมควร โดยรวมแล้วยังอยู่ในจักรวาลความยากระดับโซลอยู่ครับ

​แปลไทย? ยังมีข้อผิดพลาดให้เห็นอยู่บ้างครับ​ อย่างการ QC ที่ยังมีหลุดๆบ้างหลายๆอย่าง​ อย่างเช่น​ การที่แปลมาจากซับภาษาอังกฤษแต่ไม่ได้เช็คกับบทสนทนาภาษาญี่ปุ่นด้วยเลยทำให้ความหมายผิดไป​ และการเลือกใช้ศัพท์ที่บางครั้งดูกำกวมหรือจั๊กจี้ไปนิด อีกทั้งเรื่องฟ้อนไทยที่แม้จะดีขึ้นมาเยอะในเรื่องของวรรณยุกต์แต่ก็ยังไม่เต็มร้อยอย่างในรูปด้านล่างครับ

Spoil

นอกเหนือจากข้อผิดพลาดเล็กน้อยดังกล่าวแล้ว​ จากใจจริง​ นี่คือการแปลระดับที่เกมเมอร์ชาวไทยจะโชคดีมากหากเกมอื่นๆยึดเป็นมาตรฐานการแปลนับจากนี้ไป​ และเป็นการแปลซับในเกมได้ลื่นไหลสวยงามที่สุดเท่าที่ผมเคยผ่านตามาและดีกว่าหนังหลายๆเรื่องด้วยซ้ำไปครับ

Spoil

ปล.​ กลิ้งหลบรัวๆแล้วฟันบอสจนตายไม่ได้ละเด้อ

ปล2. ภาพใหญ่ขออภัยนะครับ​ พอไม่ได้คอมแล้วทำอะไรลำบากเอาเรื่องอยู่
แก้ไขล่าสุดโดย Reiyuu เมื่อ Fri Mar 22, 2019 18:29, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แขวนสตั๊ด
Status: นาจัง-ซึกกี้-ยูริ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 17873
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:04
[RE: พรีวิว​ Sekiro ครับ]
เล่นมาได้ซักพักแล้ว เหมือนที่ท่านบอกคือกลิ้งหลบ หรือหลบฉากตอนสู้บอสไม่ค่อยได้แล้ว ต้องหันหน้าใส่แบบจับจังหวะอย่างเดียว จะว่ายากมั้ยก็ไม่ยากขนาดนั้น แต่ต้องมีสมาธิ โดยรวมสนุกดี ยิ่งมีประสบการณ์เล่นเกมอื่นๆมาก่อนยิ่งสนุก
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:22
อันนี้จะขยายความเรื่องเกี่ยวกับการแปลซับอิ้งที่น่าจะหลุด​การตรวจทานแบบแปลกๆด้านบนมานะครับ

คือจะเป็นตอนที่เจ้านายพูดกับลูกน้องว่า​ สึมานุ(Sumanu)

คำนี้เป็นอีกรูปนึงของสึมิมาเซ็น(Sumimasen)ที่แปลว่าขอโทษ(เวลาไปทำอะไรให้/กับใคร)​ในภาษาญี่ปุ่นครับ

ทีนี้ในเกมแปลว่า "เสียใจ" แทน​ ซึ่งก็น่าจะตรงกับซับอิ้งว่า​ "Sorry"

แต่ถ้าแปลจากภาษาญี่ปุ่นจะได้ประมาณว่า​ "ขอโทษ(นะ​ ที่ต้องรบกวนนาย)" ซึ่งจะสอดคล้องกว่าเพราะผู้พูดๆตอนที่ลูกน้องกำลังจะออกไปสู้เพื่อตนและฟังเป็นภาษาพูดมากกว่าครับ

ตอนแรกก็คิดว่าทางทีมงานไม่ได้มีคนที่รู้ภาษาญี่ปุ่นอยู่ในทีม​

แต่พอมาดูคำแปลของลูกอมอุโงะที่ภาษาอังกฤษจะเป็น​ "Ugo" แต่แปลออกมาได้ตามเสียง​ไม่ได้ออกม่าเป็น​อุโกะหรืออุโก​

แสดงว่าน่าจะมีคนที่รู้ภาษาอยู่​ เลยน่าจะเป็นความผิดพลาดตอนตรวจทานมากกว่าครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2006
ตอบ: 3899
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:28
สงสัยสิ้นเดือนนี้เสียเงินกับเกมนี้แน่ๆ

0
0
รับฝากซื้อเกมส์ Steam
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 02 Jul 2009
ตอบ: 10686
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:32
ถ้วยยากมั้ยครับ เกมนี้
1
0
Games Anime Football
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:36
OxygenClub พิมพ์ว่า:
ถ้วยยากมั้ยครับ เกมนี้  

ลิสถ้วยเต็มๆยังไม่มาเลนยังไม่ชัวร์เลยครับ​ แต่มีพวกอัพเกรดทุกอย่างเต็มหมด​ คงใช้เวลาพอควรครับ
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: My Biggest Failures are knowing I never tried
เข้าร่วม: 15 Jan 2011
ตอบ: 12143
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:49
ต้องคิดว่ามันเป็น Tenchu แล้วจะอิน สายโซลมานี่เครียดหลายคนละ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13756
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:57
จากที่เล่นมา 4-5 ชั่วโมง สนุกมากครับ ประดาบกันนี่คือ อีปิคมาก เรื่อง ai เอ๋อ แก้ง่ายๆ คือให้มันสู้กับเราครับอย่าไปลอบเร้นเยอะ
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 10820
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 18:58
สงสัยอยู่อย่างครับ ทำไมไก่มันตัวใหญ่ขนาดนั้น 5555
0
0
Allez Allez Allez!!!

แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16179
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 19:11
จากที่ดูผมว่า Font แม่งไม่น่าใช่ตัวนี้อะ แม่งดูสวนทางกับแนวเกมมาก ๆ
0
0
Milet..
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 20:06
ตายแล้วเดินไกลไหมครับ
0
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 20:50
luisnani พิมพ์ว่า:
ตายแล้วเดินไกลไหมครับ  

ถ้าเข้าไปลึกๆเกือบถึงจุดเซฟแต่ตายก่อนหน้าก็นั่นแหละครับ​ ย้อนใหม่​ 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 53004
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:13
ดูเอกเล่น ได้ยินตอนแรกเลยมีพูดแนว ๆว่า อิโทคาอี้ อะไรประมาณนี้ ได้ยินละนึกถึกเกมสามก๊กตะลุยด่าน PS1 เลย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2372
โพสเมื่อ: Fri Mar 22, 2019 23:28
ผมดู sodapopin แคสต์

ไปตายตอนบอส ติดอยู่เกือบสองชม

แล้วไปตายอีกที ตอนบอส อีกนั้นละ

ใช้การตอบสนองอย่างมากเลย เกมนี้

ผมสายดูครับ เล่นเอง ต้องทำใจก่อนสักแปป

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Living is easy with eyes closed.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7856
โพสเมื่อ: Sat Mar 23, 2019 01:04
สนุกมากผมกำลังหนีงูอยู่เลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel