ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44526
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 22:40
[RE: ซัวเรสไม่เคยเหยียดเอฟร่า[มีหลักฐานประกอบ]]
ไม่เบื่อกันหรอ ถามจริง แม่งจะแขวนสตั๊ดกันละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2009
ตอบ: 4778
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 22:59
[RE: ซัวเรสไม่เคยเหยียดเอฟร่า[มีหลักฐานประกอบ]]
นึกว่าเบรกทีมชาติจะเหงาๆ ที่ไหนได้
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2008
ตอบ: 15716
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 23:05
มันใช้เรียกคนสนิท เรียก เกล็น จอนสันเป็นประจำ แต่เผอิญ เอฟร่ามันก้ไม่ได้รุ้จักกัน แต่ช่างเถอะ ย้ายไปจนจะแขวนสตั้ดละ แต่เอามาถกอีกรอบ ก็สนุกดีเหมือนกัน
1
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8901
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 23:05
พระแสงของ้าว พิมพ์ว่า:
เถียงกันอีกร้อยรอบก็ไม่จบครับ

ก่อนอื่นขอชม จขกท ก่อนเลย ไม่รู้ว่าเป็นแฟนหงส์มั้ย ถ้าเป็นแฟนหงส์ ก็ถือว่าเลือกเอามาเป็นกลางดี

คนอ่านน่าจะแบ่งเชื่อแบ่งรับจากข้อความนี้ได้ทั้งสองน้ำหนัก

มาเนื้อหาเรื่องนี้ตามความคิดผมนะครับ
ช่วงนั้นผมก็ตาม ไม่ไช่ไม่ตาม เรื่องใหญ่ในวงการเลย แถมเป็นเรื่องของสองทีมนี้ด้วย

body language ล้วนๆครับ คดีนี้ ทั้งสองคนให้การไม่ตรงกัน เอฟร่าบอกโดนคำนั้นไป 5 ครั้งในสามประโยค ซัวเรสบอกแค่ครั้งเดียว(และไม่เจตนาเหยียด ตามเนื้อหากระทู้นี้)
แถมก้ำกึ่งระหว่างก่อนเหตุการณ์ถูกเนื้อต้องตัวของซัวเรส กับช่วงท้ายเกมตอนกรรมการเป่าจบเกม
สำคัญกว่าคลิปคือพยานหลักฐาน ไม่มีใครไปยุ่งไม่มีใครบอกว่าได้ยินอะไรเลย กิ้กส์ เฟอร์กี้ เดเกอา คอมโมลี่ เค้าท์ อีกหลายๆคนในคลิป ไม่มีใครทั้งสองฝั่งให้การ มีแต่ท่าทาง

แม้แต่ GJ ที่ซัวเรสอ้างถึงว่าใช้คำนี้กับ GJ บ่อยในเชิงบวก GJ ก็ไม่ให้สัมภาษณ์สื่อเรื่องนี้เลย

ซึ่งเอาตรงๆ เอฟร่าให้การยอมรับในมุมความผิดเค้าเองเยอะนะ เรื่องไม่เข้าใจภาษสเปนถ่องแท้ ทั้งตัวเค้าสบถก่อน ท้าตีท้าเตะใส่ซัวเรส แต่ให้การในรูปแบบที่สงบ และชัดเจนกว่าซัวเรส ซึ่งแค่ดูสวนกับพฤติกรรมในคลิปแค่นั้นเอง

บทสรุป 8 นัดในตอนนั้น ที่ FA ลงดาบมา ผู้คนชื่นชมเดอะค็อปด้วยซ้ำ(ที่นู่น ไม่ไช่ใน SS เรา) ที่ให้กำลังใจซัวเรสในแบบลิเวอร์พูลที่แฟนบอลเคยเห็นๆกันบ่อยๆอยู่แล้ว

ผมแฟนแมนฯยูฯนะ รักเอฟร่ามากๆด้วย แต่ชีวิตจริงบางครั้ง คนบุคลิกฮาๆ เฟรนลี่ ก็ทำเรื่องแสบๆได้ ส่วนคนที่บุคลิกร้ายๆ แสบๆ ก็เป็นคนที่โดนสังคมตัดสินเกินจริงได้เหมือนกัน

พวกเราแฟนบอล แฟนกีฬา เจอ FA ตัดสินไม่ถูกใจเยอะแยะไปหมด
อย่าด่ากันเองเลย ไปด่า FA นู่น แล้วกลับมาเชียร์บอลมาแช่งคู่แข่งกันต่อ

ผมแฟนหงส์ครับ

ที่ผมยกขึ้นมาก็เพราะในกระทู้เอฟร่ายังมีคนบอกว่าซัวเรสเหยียดอยู่เยอะเลย เลยยกขึ้นมาว่าซัวเรสผิดนั่นแหละ แต่ไม่ได้โดนข้อหาเหยียดนะ เขาโดนข้อหา insult word นะไม่ใช่ racist

ที่ต้องขุดขึ้นมาเพราะรู้สึกว่าการที่เราจะกล่าวหาว่าใครซักคนเป็นพวกเหยียดผิวนี่ควรจะเป็นเรื่องใหญ่ คุณจะกล่าวหาใครซักคนว่าเหยียดผิวนี่คุณต้องแน่ใจจริงๆนะมันไม่ใช่ข้อหาเล็กๆ

เห็นด้วยครับว่าเถียงกันไปไม่มีทางจบ ผมเลยยกคำตัดสินของ fa มาอ้างอิงเลยว่าที่โดนนี่โดน insult word นะไม่ใช่ racist เอฟร่าเองยังยอมรับเรื่องความเข้าใจอย่างที่คุณบอก ผมพยายามเลี่ยงการใส่ความเห็นตัวเองลงไปด้วยซ้ำ พยายามเขียนแค่ timeline การสอบสวน

สรุปคือผมไม่ได้ตั้งใจจะเปิดประเด็นอะไรหรอกครับ แค่รู้สึกว่าการที่เราจะบอกว่าใครซักคนเหยียดผิวใครนี่เรื่องใหญ่นะ เลยยกคำตัดสินมาบอกว่าซัวเรสไม่ได้โดนข้อหานั้นนะเท่านั้นเอง เหมือนผมไปด่าฝรั่งว่า fuck you แล้วผมโดนหาว่าเหยียดผิวนี่ผมคงเศร้า ผมอาจจะจริงจังมากไปเองยังไงก็บอร์ดบอลนอก
แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Wed Mar 20, 2019 23:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 8559
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 23:26
เหมือน คำด่าสัตว์เลื้อยคลานประเภทหนึ่ง ใส่เพื่อนฝูง กับ ใส่คนที่ไม่ชอบหน้ากัน ผลมันจึงตรงกันข้าม

แต่สิ่งที่ยืนยันแล้วว่า ซัวเรส ไม่ได้เป็นพวกเหยียดผิวแบบที่โดนปักปรำตลอดกว่าครึ่งทศวรรษ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ร้านตัดผมปิด
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 10422
โพสเมื่อ: Wed Mar 20, 2019 23:48
จริงไม่จริงไม่รู้ โดนลงโทษไปแล้ว นานแล้วด้วย
0
0
หัวเจล: สองถ้วยว่ะพวกเรา

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26031
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:02
สรุปคือไม่สนิทอย่าเรียก
มัน 2 แง่ 3 ง่าม คนถูกเรียกเขาไม่พอใจ และคิดเป็นอย่างอื่นได้ ซัวเรสไม่ควรทำแต่แรกแล้ว
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: Ronaldo's Ball The First
เข้าร่วม: 15 Nov 2013
ตอบ: 6214
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:03
ไม่เหยียดแล้วจะพูดทำไมอะงง ถ้าเอฟร่ามันขาวจะมีคำนี้ออกมาไหม ?

แล้วยกตัวอย่างเป็น GJ GJ ก็ผิวสี ยิ่งชัดเลย สรุปตั้งไปเพื่ออ

มันค่าเท่ากันอะสำหรับผม
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2010
ตอบ: 2465
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:09
ไอ้ตัวแดงของคุณมันก็ตอบในตัวมันเองอยู่ละ ซัวเรสพูดจริงกับภาษาอังกฤษไม่ได้ ไม่ใช่ข้ออ้างนะผมว่า
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 31989
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:19
เทียบ ethnic slur กับ swear word ธรรมดาๆ ก็ผิดแล้วครับ

ซัวเรสผมว่าแนวๆคนไทยอะ คือเราใช้คำเหยียดกันจนชินโดยที่ไม่ได้มีเจตนา derogatory

แต่คนฟังอะไม่พอใจแน่นอน
0
0
We wished, without hesitation, that one day...
the two of us would be able to see the cherry blossoms...
together again.

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20175
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:25
ถ้าให้พูดตรงๆ จริงๆเค้าจะตัดสินข้อหาเหยียดนั่นแหละครับ

แต่บังเอิญคำที่ซัวเรสใช้ มันใช้ได้หลายบริบท เลยเป็นกึ่งๆ ไม่ได้เหยียดแบบชัดเจน

ถามว่าผิดมั้ย ยังไงก็ผิดอยู่แล้วละครับ เพียงแต่จะให้ FA ฟันธงคำนี้ไปเลยว่าเป็นการเหยียด FA ก็จะกลัวเป็นบรรทัดฐานใหม่ของเค้าไงครับ

เลยเปลี่ยนเป็นใช้คำไม่สุภาพแทน แต่บทลงโทษก็ไม่หนีจากการเหยียดผิวเลยละครับ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ★・:・。Honey。・:・★
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 9042
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:27
ถือว่าเป็นเคสตัวอย่าง แม้จะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2006
ตอบ: 34076
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:35
เหมือน เราเรียกเพื่อน เห้ย ไอ้เหยินๆ นั่นแหละ เรียกเพื่อน

ถ้าไปเรียกคนแปลกหน้าก็มีเรื่องดิ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Alway Blue.
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5986
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 00:43
[RE]ซัวเรสไม่เคยเหยียดเอฟร่า[มีหลักฐานประกอบ]
ผมก็เรียกเพื่อนไอแว่นไรงี้นะ แต่ถ้าคนอื่นละจังหวะเล่นบอลแบบนั้นผมคงโดนด่ามั้งละ 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13715
โพสเมื่อ: Thu Mar 21, 2019 01:01
blackmagician พิมพ์ว่า:
เอิ่ม เรื่องซัวเรสผมจะยกกรณีเปรียบเทียบนะ

ท่านคุยกับเพื่อนสนิทท่านจะเรียก"ไอ้เห้"อะไรก็เรียกไปเถอะเพื่อนมันไม่โกรธหรอก

แต่ถ้าท่านไปแข่งบอลกับทีมคู่แข่งอันดับ1แล้วไปเรียกเขา"ไอ้เห้"ผมว่าโดนต่อยปากอ่ะ

หรือถ้าจะเอาแบบกรณีเหยียดเลยก็ลองเปลี่ยนเป็นคำว่า"เจ็ก"  

สำหรับผมก็โกรธที่ด่าไง แต่ไม่ได้ไปบอกว่าเหยียดผิว ที่จขกทยกมา คือเอฟร่าฟังผิดด้วยเหมือนกับว่าผมด่า ไอ้เห้หำเล็ก เป็น ไอ้เห้เจ๊ก สรุปคือด่านั่นละ แต่ไม่ได้เหยียด ฟังเป็นเหยียด
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel