ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Rise--Up!!!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 2379
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 23:50
[RE: สิงคโปร์เฉ่งยับ'ดาวรุ่งฟูแล่ม'หนีทหารส่อคุก 3 ปี]
เรื่องเกณฑ์ทหารจากมุมมองผมที่โดนใบแดง2ปีเต็มนะครับ ผมยกเลิกผ่อนผันแล้วจับครับ

1เลยเสียโอกาสครับถ้าเอาเวลานี้ไปทำงานอื่นจะได้รายได้เยอะกว่า3-4เท่า เพราะรายได้จากการเป็นทหารเกณฑ์หักลบแล้วไม่ถึง6พันต่อเดือนครับ
2ยอมรับเลยครับว่าเค้าเอาไปใช้งานแบบไม่ถูกจุดประสงเท่าที่ควรครับ ความรู้สึกตอนนั้นเหมือนแรงงานรับจ้างรายวันเลนครับ
3สังคมในนั้นไม่ได้ดีเท่าที่ควรจะเป็นครับ คือ75%เป็นแง๊นๆ หรือไม่ก็พวกเกเรๆ ยาเสพติดเพียบ ซึ่งข้อนี้ผมว่าที่คุณภาพของบุคลากรณ์แย่แบบนี้เพราะไม่ได้มาจากระบบสมัครใจนี่แหละครับ

ซึ่งออกมาแล้วก็ไม่ได้ทำให้ผมภูมิใจหรือรักชาติเพิ่มขึ้นมาเลยครับ แล้วอย่าหาว่าคนที่ต่อต้านการเกณฑ์ทหารว่าหนักแผ่นดินเลยครับ ถ้าเป็นเเล้วมันเงินเดือนสองหมื่น ก็คงไม่มีใครที่ลำบากใจที่จะต้องไปเป็นหรอกครับ คุณลองลองคิดเอาละกันครับว่า ทหารเกณฑ์ในแบบที่คุณคิดมีศักดิ์มีศรีแค่ไหน ทุกคนก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ไปเป็นขี้ข้าเงินเดือน6พัน รับใช้ชาติอย่างภูมิใจรึเปล่าล่ะ
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2008
ตอบ: 4229
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 00:15
[RE: สิงคโปร์เฉ่งยับ'ดาวรุ่งฟูแล่ม'หนีทหารส่อคุก 3 ปี]
ผมไม่รู้หรอกว่า การเกณฑ์ทหารมันดียังไง

แต่ผมรู้อย่างเดียว พ่อผมขอไว้ว่า

จะเรียนอะไรก็ได้ แต่ต้องเรียน รด.

พ่อไม่อยากให้เสียเวลา

ผมเชื่อพ่อครับ
0
0
หนุ่มเมืองกาญจน์
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Nov 2008
ตอบ: 11499
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 00:57
MrGullit พิมพ์ว่า:
Spoil
ถึงเวลาเอาระบบเกณฑ์ทหารออกไปได้แล้ว ไอ้พวกประเทศด้อยพัฒนา  

พิมมาได้ แสดงถึงความโง่เลย
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Hello
เข้าร่วม: 17 Nov 2009
ตอบ: 1078
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 07:09
จริงๆเกาะสิงคโปร์ไม่ต้องโฟกัสเรื่องทหารก็ได้นะ ถ้ามันมีวันนั้นจริงยังไงก็โดนยึด นอกเสียจากว่าจะมีข้อแลกเปลี่ยนให้มหาอำนาจมาคุ้มครองซึ่งเชื่อว่าเขาทำอยู่
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1823
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 14:38
สายเลือดผี พิมพ์ว่า:
MrGullit พิมพ์ว่า:
Spoil
ถึงเวลาเอาระบบเกณฑ์ทหารออกไปได้แล้ว ไอ้พวกประเทศด้อยพัฒนา  

พิมมาได้ แสดงถึงความโง่เลย  

อย่าทักครับ เดี๋ยวเค้ารู้ตัว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel