ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 26581
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 18:27
[RE: สิงคโปร์เฉ่งยับ'ดาวรุ่งฟูแล่ม'หนีทหารส่อคุก 3 ปี]
มันคนละประเทศเลยไม่รู้จะเอามาแขวะทำไม= =
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 237
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 18:33
[RE: สิงคโปร์เฉ่งยับ'ดาวรุ่งฟูแล่ม'หนีทหารส่อคุก 3 ปี]
เขาไม่ได้จะยกเลิกให้ไม่มี แค่เปลี่ยนเป็นระบบสมัครใจ เน้นคุณภาพเพิ่มสวัสดิการให้มากขึ้น

พวกลุงๆน้าๆ ไม่ได้อ่านเนื้อหาอะไรเล้ยยอ่านแต่พาดหัวข่าว

ว่าแต่สิงคโปร์เกาหลีพวกนี้เขาเอาพลทหารไปรับใช้แผ่นดินโดยการไปส่งคุณนายไปตลาดมั้ยอะ
4
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25568
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 18:55
[RE]สิงคโปร์เฉ่งยับ'ดาวรุ่งฟูแล่ม'หนีทหารส่อคุก 3 ปี
Te Saksan พิมพ์ว่า:
ดูไว้ไอพวกหนักแผ่นดิน ที่บอกไม่ต้องเกณฑ์ทหาร  

ขอเหตุผลในการที่ไทยต้องเกณฑ์ทหารแบบบังคับหน่อยครับ?

รับใช้ชาติทางอื่นโดยไม่ต้องไปเป็นขี้ข้าคอยตัดหญ้า กวาดพื้นบ้านนาย

มันหนักแผ่นดินยังไงครับ

แล้วไอทหารที่ยึดอำนาจประชาชนไป

เอาภาษีประชาชนไป4,000ล้าน ให้บรรดาเมียๆมาตบตีกัน

มันไม่หนักแผ่นดินตรงไหนครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
10
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25568
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 18:57
[RE]สิงคโปร์เฉ่งยับ'ดาวรุ่งฟูแล่ม'หนีทหารส่อคุก 3 ปี
niali พิมพ์ว่า:
หลายคนตรรกะพังมาก

อยู่ดีๆเอาไปเปรียบเทียบตรงๆเฉย ไม่ได้ดูเลยว่าสิงค์โปรกับประเทศไทยมีความแตกต่างกัน

ขนาดไหน เอาแค่พื้นที่กับจำนวนประชากรนี่ก็คนละขนาดแล้ว

ไม่ต้องกินนอนในค่ายด้วยครับ

เหมือนทำงานตามปกติ

ไม่ต้องไปเป็นขี้ข้านาย คอยตัดหญ้าขับรถพาคุณนายไปส่ง

โดยใช้ภาษีประชาชน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2010
ตอบ: 7663
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:00
ประเทศเขาเล็กไง มันต้องเกณฑ์อยู่แล้ว ขนาดเกณฑ์ทั้งประเทศของเขาก็น้อยนิดเดียว
ของเราคนเยอะ แต่เอาไปใช้รบจริงๆน้อย ส่วนใหญ่เอาไปใช้เรื่องส่วนตัว เป็นทหารผีมีแต่ชื่อตัวอยู่บ้าน ไม่ต้องให้พูดนะ เยอะแยะ
1
0

จักรวาลกว้างใหญ่แค่ไหน หากเราอยู่เพียงลำพัง
มันก็เวิ้งว้างว่างเปล่า โดดเดี่ยวเดียวดาย
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2010
ตอบ: 2478
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:04
หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน

พิมพ์ให้ละนะเอาที่สบายใจ คนเคยเป็นทหารคงคุ้นๆคำพวกนี้ดี "รบกับหญ้าฆ่ากับยุง" "หมวดไม่อยู่หัวหมู่ไปเที่ยวเหลือผมคนเดียวเหตุการปกติครับผม"

0
0
นักเตะเทศบาล
Status: รับพรีออเดอร์สินค้าจากญี่ปุ่น ทำเองไม่มีนายหน้า
เข้าร่วม: 23 Oct 2008
ตอบ: 2128
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:06
สิงคโปร์เฉ่งยับ'ดาวรุ่งฟูแล่ม'หนีทหารส่อคุก 3 ปี
ลองเปลี่ยนเป็นบางประเทศสิ ยับแน่ๆ ถถถ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2006
ตอบ: 669
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:21
Baggio10 พิมพ์ว่า:
อ้าว ที่สิงคโปร์เขาก็ต้องเกณฑ์ทหารกันทุกคนเหรอเนี่ย

ไม่เสียดายงบประมาณเหรอ มิน่าประเทศเลยยังไม่เจริญแบบนั้น

ที่สิงคโปร์เค้าเอาทหารเกณฑ์ไปทำงานบ้านนายทหารมั้ยอ่ะครับ

ที่สิงค์โปรเค้าเอาทหารไปซ่อมจนตายมั้ยอ่ะครับ

ที่สิงค์โปรเค้ามีคนเยอะเหมือนเรามั้ยอ่ะครับ

อยากเปรียบเทียบแบบง่ายๆเลยมันใช้ได้จริงหรอ

ประเด็นของกลุ่มคนที่เค้าชูเรื่องการยกเลิกเกณฑ์ทหารคือ

1.ลดขนาดเพิ่มประสิทธิภาพ ยกเลิกแต่ให้สมัครใจเป็นแทนพร้อมสวัสดิการที่ดีขึ้น

2. ป้องกันการเสียภาษีอย่างเปล่าประโยชน์จากการที่เอาทหารเกณฑ์ไปเป็นข้ารับ

ใช้บ้านนายทหาร

หรือคุณคิดว่าประเด็นเหล่านี้มันไม่มีค่าพอให้สังคมสนใจหรือครับ

- ประเด็นรับใช้ทหารผู้ใหญ่ หรือผู้ดำรงตำแหน่งสูงๆทางการทหาร และรัฐบาล
ทุกประเทศที่มีทหาร มีครับ แล้วแต่ว่าตำแหน่งไหน ทำอะไร เช่น ขับรถ รักษาความปลอดภัย ดูแลความสะอาด เลขาส่วนตัว เยอะแยะครับ อย่าอคติเกินไป
- ประเด็นซ่อม หรือซ้อมจนเสียชีวิต คุณต้องแยกให้ออกก่อนว่าทั้งสองอย่างแตกต่างกัน การซ้อมคือการทำร้ายร่างการ เป็นความผิดอาญาของทุกชาติ อันนี้คือความผิดส่วนตัวของผู้กระทำครับ การซ่อม หรือการธำรงวินัย หรือการฝึก การฝึกการออกกำลังทุกอย่าง แม้แต่การวิ่งะรรมดาก็สามารถเสียชีวิตได้ถ้าหากเกินพอดี และร่างกายไม่พร้อม กรณีนี้ต่างชาติมีเช่นกันครับ และไม่น้อยด้วยที่เกิดการน้อคระหว่างการฝึกหรือการซ่อมดังกล่าว ที่แตกต่างกันคือการพยาบาลขั้นต้นที่บุคคลากรเราอาจจะไม่พร้อมพอ แต่ถ้าหากเกิดจากการกระทำส่วนตัวนั่นก็คือความผิดส่วนตัว ย้อนไปข้อหนึ่งครับ
- ปัจจุบันการสมัครใจเข้าเป็นทหารมีมากแล้วครับ หลายๆเขตสมัครกันไม่ทันด้วยซ้ำ
- เรื่องสวัสดิการผมเห็นด้วยว่าน้อยเกินไปในปัจจุบัน
- เรื่องสุดท้ายซ้ำข้อแรกครับ
สุดท้ายนี้ คนที่เรียกร้องให้เลิกเกณฑ์ เหตุผลพอมีฟังได้ แต่เบื้องหลังคือต้องการหนีเองรึเปล่าครับถึงต่อต้านมากๆขนาดนี้
3
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 10454
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:24
นึกว่าคนเล่นssมีแต่คนฉลาด

แต่ก็นะคนส่วนน้อยแหละที่โง่ละอวดฉลาด
1
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2009
ตอบ: 4764
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:36
น่าทำแบบเกาหลีนะ เหมือนคนล่ะครึ่งทาง กำหนดเป้าหมายไปเลย วิ่งลืมตายกันแน่ทีนี้

แชมป์ AFF หรือ เข้ารอบน็อกเอาท์ Asian Cup(รอบตัดเชือกจะยากไปไม๊ ) ก็ยกเว้นเกณฑ์ทหารไป

สิงคโปร์น่าจะกลับมาน่ากกลัวอีกรอบแน่ๆ
0
0

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 6796
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:40
Spoil
SEAFARER พิมพ์ว่า:
อ้าว ที่สิงคโปร์เขาก็ต้องเกณฑ์ทหารกันทุกคนเหรอเนี่ย

ไม่เสียดายงบประมาณเหรอ มิน่าประเทศเลยยังไม่เจริญแบบนั้น

ที่สิงคโปร์เค้าเอาทหารเกณฑ์ไปทำงานบ้านนายทหารมั้ยอ่ะครับ

ที่สิงค์โปรเค้าเอาทหารไปซ่อมจนตายมั้ยอ่ะครับ

ที่สิงค์โปรเค้ามีคนเยอะเหมือนเรามั้ยอ่ะครับ

อยากเปรียบเทียบแบบง่ายๆเลยมันใช้ได้จริงหรอ

ประเด็นของกลุ่มคนที่เค้าชูเรื่องการยกเลิกเกณฑ์ทหารคือ

1.ลดขนาดเพิ่มประสิทธิภาพ ยกเลิกแต่ให้สมัครใจเป็นแทนพร้อมสวัสดิการที่ดีขึ้น

2. ป้องกันการเสียภาษีอย่างเปล่าประโยชน์จากการที่เอาทหารเกณฑ์ไปเป็นข้ารับ

หรือคุณคิดว่าประเด็นเหล่านี้มันไม่มีค่าพอให้สังคมสนใจหรือครับ

- ประเด็นรับใช้ทหารผู้ใหญ่ หรือผู้ดำรงตำแหน่งสูงๆทางการทหาร และรัฐบาล
ทุกประเทศที่มีทหาร มีครับ แล้วแต่ว่าตำแหน่งไหน ทำอะไร เช่น ขับรถ รักษาความปลอดภัย ดูแลความสะอาด เลขาส่วนตัว เยอะแยะครับ อย่าอคติเกินไป
- ประเด็นซ่อม หรือซ้อมจนเสียชีวิต คุณต้องแยกให้ออกก่อนว่าทั้งสองอย่างแตกต่างกัน การซ้อมคือการทำร้ายร่างการ เป็นความผิดอาญาของทุกชาติ อันนี้คือความผิดส่วนตัวของผู้กระทำครับ การซ่อม หรือการธำรงวินัย หรือการฝึก การฝึกการออกกำลังทุกอย่าง แม้แต่การวิ่งะรรมดาก็สามารถเสียชีวิตได้ถ้าหากเกินพอดี และร่างกายไม่พร้อม กรณีนี้ต่างชาติมีเช่นกันครับ และไม่น้อยด้วยที่เกิดการน้อคระหว่างการฝึกหรือการซ่อมดังกล่าว ที่แตกต่างกันคือการพยาบาลขั้นต้นที่บุคคลากรเราอาจจะไม่พร้อมพอ แต่ถ้าหากเกิดจากการกระทำส่วนตัวนั่นก็คือความผิดส่วนตัว ย้อนไปข้อหนึ่งครับ
- ปัจจุบันการสมัครใจเข้าเป็นทหารมีมากแล้วครับ หลายๆเขตสมัครกันไม่ทันด้วยซ้ำ
- เรื่องสวัสดิการผมเห็นด้วยว่าน้อยเกินไปในปัจจุบัน
สุดท้ายนี้ คนที่เรียกร้องให้เลิกเกณฑ์ เหตุผลพอมีฟังได้ แต่เบื้องหลังคือต้องการหนีเองรึเปล่าครับถึงต่อต้านมากๆขนาดนี้  

ตามนั้นเลย จะดราม่าอะไรมากมายเรื่องทหารเกณฑ์

ถึงขนาดต้องยกเลิก โอเว่อร์อะไรขนาดนั้น

ประเทศไทย ก็มีข้อยกเว้นมากมายที่ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร

ร.ด. นี่ง่ายสุดๆแล้ว

สตรีข้ามเพศ โรงเรียนผมยังเรียนยังฝึกกันได้

ผู้ชายทั่งแท่งคงไม่ยากเกินไปมั้ง

หรือถ้าขี้เกียจเรียนจริงๆ

ก็มีอาชีพยกเว้น อีกพอสมควร ก็ประกอบอาชีพเหล่านั้นเอาเอง

3
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2013
ตอบ: 876
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:42

เรื่องดีๆ ของการเกณฑ์ทหารก็มีครับ การเป็นทหารได้ประโยชน์อะไรมากกว่าที่คิด ที่แน่ๆ เรื่องวินัยการใช้ชีวิต ความรักพวกพ้องได้ทุกคน คนที่ผ่านการเกณฑ์ทหารมาจะรู้กันดี
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7253
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:49
เห็นพูดเรื่อฃสิงคโปร์ เกณฑ์ทหาร จะแจ้งให้ทราบ คนสิงคโปร์ที่ว่า"เกณฑ์ทหาร"เนี่ย คือแค่ไปฝึกเหมือนรด. เป็นคอร์ส ระยะเวลาสั้นๆ ตามเกณฑ์ตอนทดสอบแรกเข้า แล้วก็ไปทำงานจริงตามเวลาราชการ เสร็จกลับบ้านนะครับ ไม่ใช่ไปเช็ดถูบ้านนาย เสร็จกลับมานอนค่าย แล้วก็ไปตัดหญ้าบ้านนายต่อ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2006
ตอบ: 7020
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:49
ถูกแบนแล้ว
มู้นี้หางโผล่ออกมาหลายตัวเลย เป็นอีแอบอยู่นาน 555
2
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9759
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 19:50
SEAFARER พิมพ์ว่า:

ผมว่าเราต้องเอาประเด็นนี้มาถกกันอย่างจริงจังนะ

" ประเด็นรับใช้ทหารผู้ใหญ่ หรือผู้ดำรงตำแหน่งสูงๆทางการทหาร และรัฐบาล
ทุกประเทศที่มีทหาร มีครับ แล้วแต่ว่าตำแหน่งไหน ทำอะไร เช่น ขับรถ รักษาความปลอดภัย ดูแลความสะอาด เลขาส่วนตัว เยอะแยะครับ อย่าอคติเกินไป"

ว่าประเทศที่คุณพูดมาคือประเทศอะไรบ้าง มีตัวอย่างมั้ย

ส่วนของไทยนั้นหาได้ทั่วไปในเนททั้งไปทำงานปัดกวาเช็ดถูหรือกระทั่งไปเป็นเด็กเสริฟในร้านอาหารเมียนายทหารโดนโขกสับเยี่ยงทาส

คุณพอจะมีตัวอย่างที่เห็นเป็นรูปธรรมที่เป็นข้อเท็จจริงมั้ยครับเพราะผมก็แคลงใจนะ ว่าจะมีประเทศไหนอีกที่เอาพลทหารเกณฑ์ไปทำงานคนรับใช้ที่บ้านแบบไทย

ถ้าทำเป็นเลขาผมเชื่อว่ามี ถ้าทำเป็นคนขับรถผมเชื่อว่ามี และอาจมีการขอเป็นลายลักษณ์อักษรแบบเป็นทางการด้วย แต่เอาไปรับใช้สารพัดอย่างในบ้านนี่ผมยังแคลงใจจริงๆ

หรือชื่ออยู่แต่ตัวไม่อยู่ส่วนเงินเดือนก็เข้ากระเป๋านายแบบนี้ที่อื่นเค้ามีมั้ย

คือทุกๆอย่างทุกๆปัญหามันบอกว่าถึงเวลาที่กองทัพต้องปฏิรูปแล้วครับ จะมามัวตั้งแง่ว่า

หนักแผ่นดิน เราก็จะติดหลุ่มแบบนี้ทุกๆครั้งไป

3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel