ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เลือกที่ไหนดี
ออฟฟิตเดิม
???
ออฟฟิตใหม่
???
คะแนนทั้งหมด: 95
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1708
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 22:40
[RE: สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตคือการลาออกจากงาน]
ตัดสินใจยากมากเลยผมว่าถ้าเขาไม่รั้งท่านคงไม่ตัดสินใจยากขนาดนี้
เอาเป็นว่าถ้ายอมรับกับการเปลี่ยนแปลงได้ให้ไปที่ใหม่
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะท้ายซอย
Status: อ่อนล้าเรื่อยไป อ่อนไหวเรื่อยมา
เข้าร่วม: 04 Oct 2013
ตอบ: 507
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 22:48
[RE: สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตคือการลาออกจากงาน]
ไปที่ใหม่ครับ เจออะไรใหม่ๆ ปรับตัว ทำให้เราไปได้ไกลกว่าเดิม
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 947
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 22:48
ผมเคยเจอคำถามแนวนี้ในบอร์ดต่างประเทศ เค้าแนะนำให้ไปที่ใหม่กันนะครับ บริษัทใหญ่กว่าย่อมดีกว่าอยู่เเล้ว ถ้าเก่งจริงก้าวหน้าได้แน่นอน อีกทังยังดีกว่าในเรื่องของโปรไฟล์ด้วย เผื่อไปสมัครที่ใหม่ ส่วนที่เก่านั้นถ้าจะให้อยู่ต้องให้มากกว่าที่ใหม่อ่ะครับ ไม่ก็ขึ้นตำแหน่งใหญ่ๆไปเลย
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 151
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 22:56
ที่ใหม่ครับ
บริษัทใหญ่เวิคกว่าครับ อัพโปรไฟล์เราด้วย
ที่เก่าเสนอเงินเดือนเพื่มมาให้ ถ้าอยู่ต่อมันจะลำบากใจตอนจะออกอีกรอบนะครับ
เท่าที่อ่านคือที่เก่าท่านคงเก็บท่านไว้ได้ไม่นานนะครับ กล่าวคือเล็กเกินไปสำหรับท่านแล้ว
จากความเห็นผม

ปล. สายงานเดียวกัน + อายุใกล้เคียงกันเลยครับท่าน
1
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 170
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:06
สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตคือการลาออกจากงาน
แผลบเป็นกำลังใจให้นะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23334
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:11
เป็นผมก็คิดยาก สิ่งแวดล้อมมันดี

แต่เราไปเจออะไรใหม่ๆ ตามที่เราต้องการดีกว่าครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: I'm Gunner
เข้าร่วม: 03 Oct 2013
ตอบ: 30081
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:11
ไปที่ใหม่เถอะครับ ผมเป้นแบบคุณล่ะแต่ผมมั่นใจว่าคุณดีกว่าผมเรื่องงานและเงินเดือนแน่ๆ
1
0
*0**0*
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36748
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:20
ผมยังเลือกสังคมนะ บางทีใหญ่จริง สังคมไฮโซ
คอยแทงข้างหลังตลอด
ถ้าผมที่เดิมให้เงิน หรือสวัสดิการให้ตามที่อยากได้ ผมก็ยังอยากอยู่ที่เดิม
ปล.ผมย้ายงานบ่อยนะ ไม่เคยอยู่เกิน3ปี
ตอนนี้ผม31ย่าง32อะ
กำลังจะหางานใหม่กพ.ปีหน้าเหมือนกัน
รับลูกน้องเพิ่มไหมครับ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 3043
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:21
ตอบในมุมเด็กจบใหม่นะครับ ที่ๆผมทำอยู่ก็สังคมดี งานเรื่อยๆ โปรแกรมเดิมๆเหมือนกัน
แต่ผมวางแผนจะออกช่วงกลางปีหน้าเหมือนกัน
สาเหตุก็เพราะอยากรู้สึกตื่นเต้นกับงานใหม่ๆเหมือนตอนแรก
ยังมีไฟ ทะเยอะทะยานอยู่ ท่านใช้เรวิด น่าจะจบสายงานเดียวกับผม
เป็นผม ผมจะพัฒนาความรู้ในหลายๆด้านให้มากที่สุดเลย ถ้ามีโอกาส
เชียร์ให้ย้ายครับ
1
0
ฝากช่อง Fantasy Premier League ด้วยครับ --> FPL Carletto
https://www.youtube.com/channel/UC1w2pSD6NZIfK5-dl8hZuRA
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Dec 2008
ตอบ: 4117
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:22
สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตคือการลาออกจากงาน
คุณจะเป็นมาเรซ หรือ วาร์ดี้ครับ
คุณไปเจอคนเก่งๆ ได้พัฒนาตัวเองได้อย่างแน่นอน
ที่เก่าคุณก็เก่ง แต่ก็ไม่ได้มีอะไรเป็นเป้าหมาย เพราะผ่านมาหมดแล้ว
คนเก่งๆ ในบริษัทใหญ่สามารถพัฒนาเราได้ในทุกๆวันที่ทำงาน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2776
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:24
ิอยู่ที่เดิม ทำเป็นแต่สิ่งเดิมๆ ไปที่ใหม่ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ อนาคตไปต่อได้เยอะกว่า
1
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 8
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:30
การจะลาออกจากที่เก่ายากจริงครับ
ผมเองเพิ่งจะลาออกจากที่ทำงานเก่า
ทำงานจะครบ10ปีเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้า
ตอนแรกว่าจะออกแล้วเปลี่ยนสายงานไปทำอย่างอื่น(อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง)
แต่ลองยื่นสมัครงานตามเว็บทั่วไป
สุดท้ายได้งานแบบสายงานเดิม เงินเพิ่มนิดหน่อย
เลยว่าจะลองเปลี่ยนที่ทำงานดู
อาจจะไม่ช่วยแนะนำอะไร แต่ผมว่าลองถามใจตัวเองดูครับ
ว่าอยากจะอยู่ที่เก่า หรือว่าอยากลองสัมผัสประสบการณ์แบบใหม่
การที่คุณไปยื่นสมัครงานที่ใหม่แสดงว่าคุณต้องการที่จะออกมาจากที่เดิม
ลองคิดดูดีๆครับ บางทีที่เดิมพอรู้ว่าเราหางานที่ใหม่แล้ว เค้ายอมสู้ราคา อาจจะมาจากการที่เค้ายังหาคนมาแทนคุณไม่ได้ก็ได้ครับ
หลังจากนี้เค้าคงคิดแล้วหล่ะว่ามีโอกาสที่คุณจะออกอีก คงจะเตรียมหาคนใหม่มาแทนครับ

ขอโทษที่ยาวไปครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 6947
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:33
ผมเนี่ยเป็น Interior Design อยู่แบบปกติๆ มากๆ จนเป็น Senior ของออฟฟิต คุมโปรเจกต์ทุกอย่างเลย วันหนึ่งทะเลาะกับนายเรื่องโบนัสว่าไม่เป็นไปตามที่ตกลงกันไว้ตั้งแต่แรก กลับมานอนคิด 1 คืนอีกวันยื่นใบลาออกเลย สุดท้ายเค้าขอให้กลับไปคิดใหม่อีกที สรุปอีกวันกลับไปแจ้งว่าจะอยู่ต่อให้อีก 1 เดือนเพื่อส่งต่องานให้คนอื่นรับผิดชอบ แล้วเพื่อประคองและกระจายงานให้คนที่เหลือในออฟฟิต กับลูกค้าได้ปรับตัวกับงานใหม่ที่ผมแบกเอาไว้คนเดียว สรุปครบ 1 เดือนออกทันทีไม่มีลังเลเลยครับ ไม่รับพิจารณาข้อเสนอใหม่ที่ออฟฟิตยื่นให้ด้วย

แก้ไขล่าสุดโดย Imperfect เมื่อ Thu Dec 13, 2018 23:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
อำนาจ ความเชื่อ ความรัก คือ 3 สิ่งที่ตรรกะมนุษย์ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นอย่าถามว่าทำไมกับเรื่องพวกนี้
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2007
ตอบ: 441
โพสเมื่อ: Thu Dec 13, 2018 23:45
โจ๊กเป็ด พิมพ์ว่า:
ตามนั้นเลยครับ "สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตผมคือการลาออกจากงาน"

คือปีนี้มีวางเเผนไว้ว่าจะบอกว่าลาออกจากออฟฟิตเดิม
เพื่อเริ่มงานใหม่ต้นเดือนกุมภา 2019 (ออฟฟิตที่ผมอยู่ต้องเเจ้งก่อน 1 เดือน)

ผมอยู่สตูดิโอดีไซต์ขนาดกลางที่ดังอันดับต้นของไทย
เป็นซีเนียสถาปนิก พึ่งได้ขึ้นตำเเหน่งตอนต้นปีที่ผ่านมา

ที่นี้ผมมาตัดสินใจตอนต้นเดือนนี้ว่า ผมอยากจะขยับขยายย้ายงาน
ไปสตูออกเเบบขนาดใหญ่ ผมเลยตัดสินใจทำเล่มผลงาน
ผมก็ยื่นไปออฟฟิตที่เลือกไว้เเค่ออฟฟิตเดียว ไม่เกิน 1 วันเขาก็ติดต่อมา
เรียกเข้าไปสัมภาษณ์วันรุ่งขึ้น สัมภาษณ์ไป 2 ชม. เขาก็ให้ HR
เอาเอกสารมาให้เซ็นสัญญา ซึ่งการันตรีโบนัส 3 เดือน มีสวัสดิการ
กองทุน ตรวจสุขภาพ ประกันสังคม ประกันชีวิต (ตามฐานของออฟฟิตใหญ่)
ซึ่งให้เงินเดือนผมตามที่ผมขอไปไม่มีการต่อ ผมเลยตัดสินใจทันทีที่จะเซ็น
(สัญญาจะไม่สมบรูณ์ต่อเมื่อผมไม่ออกจากออฟฟิตเก่า
เเล้วเเจ้งออฟฟิตใหม่ว่ามาทำงานไม่ได้ เพราะยังไม่ใส่วันเริ่มงานในสัญญา)

ซึ่งออฟฟิตปัจจุบันจะมีประกันสังคม โบนัส 1-2 เดือน เท่านั้น
เพราะเป็นออฟฟิตขนาดกลาง

ทีนี้วันนี้ผมไปบอกว่าลาออกกับออฟฟิตเดิม หลังจากประเมินประจำปี
ผมเลยบอกขอลาออก เขาก็ถามจนรู้เหตุผล ซึ่งกว่าผมจะบอกลาออกได้
ผมทำใจนานมาก เพราะที่นี้สังคมดี งานที่ผมทำก็ดี
เเต่ติดที่สวัสดิการเเละเงินเดือน ที่ปรับขึ้นตามอัตราบริษัท
ทีนี้เขาเลยยื้อผมให้เงินเดือนตามที่ใหม่ ไม่มีการต่อ
เขาเลยบอกให้ตัดสินใจอาทิตย์หน้ามาว่ากัน เดี๋ยวเขาจะมาคุยด้วย

เเล้วตอนเย็น HR ก็โทรมาบอกว่าออฟฟิตจะสู้ตามเงินเดือนที่ใหม่
เขาไม่อยากเสียผมไป

มันเลยเป็นการตัดสินใจที่ยากมากๆ เพราะออฟฟิตใหม่บอกว่าถ้าผมตกลง
เดือนมกรา 2019 ผมต้องไปเรียนโปรเเกรมเรวิดที่เป็นโปรเเกรมออกเเบบตัวใหม่
เขาจะจัดคอร์ดให้เรียน ซึ่งในระยะเวลาโปรผมต้องทำเป็น เพราะอยู่ในสัญญา
มันเป็นการปรับตัวครั้งใหญ่ของผมเลย

ทางเลือกคือ

1. ไปที่ใหม่สวัสดิการดีกว่า เงินเดือนได้ตามที่ขอ เเต่ต้องปรับตัวใหม่
ใช้โปรเเกรมใหม่ ซึ่งย้ายงานมีความกดดันเเน่นอน
- สวัสดิการ ประกันสังคม โบนัส 3 เดือน กองทุน ตรวจสุขภาพ ประกันชีวิต
- ส่งเรียนโปรเเกรมใหม่ ที่อนาคตทุกบริษัทสถาปนิกต้องเปลี่ยนมาใช้
- มีโปรเเกรมพัฒนาวิชาชีพทุกเดือน เช่นเรียนโปรเเกรม อบรม
- ไปดูงานต่างประเทศ ตามที่ศึกษาคือยุโรป
- สังคมใหม่ เพื่อนร่วมงานใหม่

2. อยู่ที่เดิมสวัสดิการได้น้อยกว่า เงินเดือนอัพให้ตามที่ใหม่ ไม่ต้องปรับตัว
ใช้โปรเเกรมเดิม ไม่มีความกดดันจากการย้ายที่
- สวัสดิการ ประกันสังคม โบนัส 1-2 เดือน
- พาไปดูงานต่างประเทศ ที่ผ่านมาไปในโซนเอเชีย
- สังคมเดิม เพื่อนร่วมงานเดิม

ปล. ผมอายุ 29 ปี
/ มีเเนวโน้มว่าออฟฟิตเก่าจะให้เยอะกว่าออฟิตใหม่วันวันที่เรียกคุยอีกรอบ
/ ผมเคยย้ายงานเเค่ 1 ครั้ง ออฟฟิตเเรกอยู่ 1 ปี ออฟฟิตนี้อยู่มาจะเข้าปีที่ 5

รบกวนข้อความคิดเห็นครับ  

แนะนำอย่างนึงครับ เวลาที่เก่าcounter-offerมา
หลายๆครั้งไม่ใช่เพราะเค้าอยากได้เราอยู่ต่อหรอก
แต่เป็นเพราะเค้าหาคนใหม่ไม่ทัน หลายๆคนดีใจว่าบริษัทเห็นค่า
เลยเล่นตัวทำอีกครั้งที่สอง บอกเลยครั้งนี้เค้าวางแผนรอไว้แล้ว

ถ้าถามผมนะ อย่าไปกลัวครับ ย้ายเพื่อเรียนรู้สิ่งใหม่ๆดีกว่า
ยิ่งความรู้ที่เกี่ยวกับโปรแกรม มันพัฒนาตลอดเวลา รู้ไว้ก่อนดีกว่า
สมัยผมเคยใช้โปรแกรมคำนวณระดับโลก(แต่แพงมาก)
ตอนนั้นผมคิดว่าต่อให้เก่งขนาดหลับตาคลิกได้ แต่สุดท้ายถ้าที่ใหม่เค้าใช้โปรแกรมอื่นก็จบ
มันเลยทำให้ผมตัดสินใจลาออกไปที่ใหม่ที่เค้าใช้โปรแกรมที่ผมอยากเรียนรู้

อีกทริคนึงคือผมมักจะดูตำแหน่ง+บริษัทที่อยากเข้าไปทำงานในอนาคต(ตำแหน่งสูงกว่าปัจจุบัน)
เพื่อดูว่าความรู้ความต้องการของตลาดเปลี่ยนไปรึยัง เรื่องนี้แหละทำให้ผมรู้ว่า
ควรใช้โปรแกรมไหนเป็น จึงจะหางานได้หลากหลายขึ้น
นักบอลถ้วย ก.
Status: เราคือผลิตผลของการยึดติดค่านิยม
เข้าร่วม: 13 Jul 2009
ตอบ: 803
โพสเมื่อ: Fri Dec 14, 2018 00:09
[RE]สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตคือการลาออกจากงาน
path2544 พิมพ์ว่า:
โจ๊กเป็ด พิมพ์ว่า:
ตามนั้นเลยครับ "สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตผมคือการลาออกจากงาน"

คือปีนี้มีวางเเผนไว้ว่าจะบอกว่าลาออกจากออฟฟิตเดิม
เพื่อเริ่มงานใหม่ต้นเดือนกุมภา 2019 (ออฟฟิตที่ผมอยู่ต้องเเจ้งก่อน 1 เดือน)

ผมอยู่สตูดิโอดีไซต์ขนาดกลางที่ดังอันดับต้นของไทย
เป็นซีเนียสถาปนิก พึ่งได้ขึ้นตำเเหน่งตอนต้นปีที่ผ่านมา

ที่นี้ผมมาตัดสินใจตอนต้นเดือนนี้ว่า ผมอยากจะขยับขยายย้ายงาน
ไปสตูออกเเบบขนาดใหญ่ ผมเลยตัดสินใจทำเล่มผลงาน
ผมก็ยื่นไปออฟฟิตที่เลือกไว้เเค่ออฟฟิตเดียว ไม่เกิน 1 วันเขาก็ติดต่อมา
เรียกเข้าไปสัมภาษณ์วันรุ่งขึ้น สัมภาษณ์ไป 2 ชม. เขาก็ให้ HR
เอาเอกสารมาให้เซ็นสัญญา ซึ่งการันตรีโบนัส 3 เดือน มีสวัสดิการ
กองทุน ตรวจสุขภาพ ประกันสังคม ประกันชีวิต (ตามฐานของออฟฟิตใหญ่)
ซึ่งให้เงินเดือนผมตามที่ผมขอไปไม่มีการต่อ ผมเลยตัดสินใจทันทีที่จะเซ็น
(สัญญาจะไม่สมบรูณ์ต่อเมื่อผมไม่ออกจากออฟฟิตเก่า
เเล้วเเจ้งออฟฟิตใหม่ว่ามาทำงานไม่ได้ เพราะยังไม่ใส่วันเริ่มงานในสัญญา)

ซึ่งออฟฟิตปัจจุบันจะมีประกันสังคม โบนัส 1-2 เดือน เท่านั้น
เพราะเป็นออฟฟิตขนาดกลาง

ทีนี้วันนี้ผมไปบอกว่าลาออกกับออฟฟิตเดิม หลังจากประเมินประจำปี
ผมเลยบอกขอลาออก เขาก็ถามจนรู้เหตุผล ซึ่งกว่าผมจะบอกลาออกได้
ผมทำใจนานมาก เพราะที่นี้สังคมดี งานที่ผมทำก็ดี
เเต่ติดที่สวัสดิการเเละเงินเดือน ที่ปรับขึ้นตามอัตราบริษัท
ทีนี้เขาเลยยื้อผมให้เงินเดือนตามที่ใหม่ ไม่มีการต่อ
เขาเลยบอกให้ตัดสินใจอาทิตย์หน้ามาว่ากัน เดี๋ยวเขาจะมาคุยด้วย

เเล้วตอนเย็น HR ก็โทรมาบอกว่าออฟฟิตจะสู้ตามเงินเดือนที่ใหม่
เขาไม่อยากเสียผมไป

มันเลยเป็นการตัดสินใจที่ยากมากๆ เพราะออฟฟิตใหม่บอกว่าถ้าผมตกลง
เดือนมกรา 2019 ผมต้องไปเรียนโปรเเกรมเรวิดที่เป็นโปรเเกรมออกเเบบตัวใหม่
เขาจะจัดคอร์ดให้เรียน ซึ่งในระยะเวลาโปรผมต้องทำเป็น เพราะอยู่ในสัญญา
มันเป็นการปรับตัวครั้งใหญ่ของผมเลย

ทางเลือกคือ

1. ไปที่ใหม่สวัสดิการดีกว่า เงินเดือนได้ตามที่ขอ เเต่ต้องปรับตัวใหม่
ใช้โปรเเกรมใหม่ ซึ่งย้ายงานมีความกดดันเเน่นอน
- สวัสดิการ ประกันสังคม โบนัส 3 เดือน กองทุน ตรวจสุขภาพ ประกันชีวิต
- ส่งเรียนโปรเเกรมใหม่ ที่อนาคตทุกบริษัทสถาปนิกต้องเปลี่ยนมาใช้
- มีโปรเเกรมพัฒนาวิชาชีพทุกเดือน เช่นเรียนโปรเเกรม อบรม
- ไปดูงานต่างประเทศ ตามที่ศึกษาคือยุโรป
- สังคมใหม่ เพื่อนร่วมงานใหม่

2. อยู่ที่เดิมสวัสดิการได้น้อยกว่า เงินเดือนอัพให้ตามที่ใหม่ ไม่ต้องปรับตัว
ใช้โปรเเกรมเดิม ไม่มีความกดดันจากการย้ายที่
- สวัสดิการ ประกันสังคม โบนัส 1-2 เดือน
- พาไปดูงานต่างประเทศ ที่ผ่านมาไปในโซนเอเชีย
- สังคมเดิม เพื่อนร่วมงานเดิม

ปล. ผมอายุ 29 ปี
/ มีเเนวโน้มว่าออฟฟิตเก่าจะให้เยอะกว่าออฟิตใหม่วันวันที่เรียกคุยอีกรอบ
/ ผมเคยย้ายงานเเค่ 1 ครั้ง ออฟฟิตเเรกอยู่ 1 ปี ออฟฟิตนี้อยู่มาจะเข้าปีที่ 5

รบกวนข้อความคิดเห็นครับ  

แนะนำอย่างนึงครับ เวลาที่เก่าcounter-offerมา
หลายๆครั้งไม่ใช่เพราะเค้าอยากได้เราอยู่ต่อหรอก
แต่เป็นเพราะเค้าหาคนใหม่ไม่ทัน หลายๆคนดีใจว่าบริษัทเห็นค่า
เลยเล่นตัวทำอีกครั้งที่สอง บอกเลยครั้งนี้เค้าวางแผนรอไว้แล้ว

ถ้าถามผมนะ อย่าไปกลัวครับ ย้ายเพื่อเรียนรู้สิ่งใหม่ๆดีกว่า
ยิ่งความรู้ที่เกี่ยวกับโปรแกรม มันพัฒนาตลอดเวลา รู้ไว้ก่อนดีกว่า
สมัยผมเคยใช้โปรแกรมคำนวณระดับโลก(แต่แพงมาก)
ตอนนั้นผมคิดว่าต่อให้เก่งขนาดหลับตาคลิกได้ แต่สุดท้ายถ้าที่ใหม่เค้าใช้โปรแกรมอื่นก็จบ
มันเลยทำให้ผมตัดสินใจลาออกไปที่ใหม่ที่เค้าใช้โปรแกรมที่ผมอยากเรียนรู้

อีกทริคนึงคือผมมักจะดูตำแหน่ง+บริษัทที่อยากเข้าไปทำงานในอนาคต(ตำแหน่งสูงกว่าปัจจุบัน)
เพื่อดูว่าความรู้ความต้องการของตลาดเปลี่ยนไปรึยัง เรื่องนี้แหละทำให้ผมรู้ว่า
ควรใช้โปรแกรมไหนเป็น จึงจะหางานได้หลากหลายขึ้น  

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นมากครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel