ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39452
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 00:14
[RE: ติ่งยศ ติ่งเฮง ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับ]
ผมมองว่าแกบริหารงานใช้ได้นะ อย่างน้อยก็โปร่งใสกว่าบังยีเยอะ ส่วนโค้ชเฮงผมโนคอมเมนท์นะเพราะไม่แน่ใจเรื่องบทบาทและหน้าที่แกตอนนี้ แต่แกไม่ควรถูกด่าแบบนั้นมันเกินไป

ผมไม่ค่อยแปลกใจหรอกและคิดไว้ด้วยซ้ำว่าถ้าทีมชาติไม่เลิศอย่างที่หลายคนตั้งความหวังไว้กฐินมาแน่ๆ ผมเองก็บ่นนะราเยวัชอ่ะ แต่ก็ไม่ไปถึงสมาคมหรอกเพราะผมเชื่อว่าเค้าเองก็มองอยู่ถ้ามีอะไรเค้าก็แก้ไขเอง มันเป็นหน้าที่เค้า แต่บ้านเราใจร้อนต้องการความสำเร็จแบบเร่งด่วน ยึดติดกับอดีตว่าเราคือเบอร์ 1 และมันต้องเป็นแบบนั้นตลอดไปชนิดใครมาทาบเรายาก

ถ้าลองอ่านข่าวเรื่องการพัฒนาฟุตบอลเวียดนามจะรู้ว่าน่าสนใจพอสมควรเลยทีเดียวกับแนวคิดเค้า ส่วนฟิลิปปินส์เค้าดีขึ้นเพราะนักเตะโอนสัญชาติหรือลูกครึ่งอันนั้นผมว่าถ้าระบบไม่ดีก็ไม่ยั่งยืนอะไร

ตอนนี้ผมเห็นดีขึ้นเยอะโดยเฉพาะเยาวชนเรา อย่างน้อยก็มีสโมสรค่อยปั้น คอยสร้างขึ้นมาดีกว่าหวังให้สมาคมปั้นอย่างเดียวแบบยุคดรีมทีม ซึ่งมันต่อยอดไม่ได้ แต่สมาคมส่งเสริมเรื่องนี้และช่วยพวกระดับสโมสรต่างๆดีกว่า ถ้าลีคเราเข้มแข็ง สโมสรต่างๆอยู่ได้ด้วยตัวเอง ผมว่าการพัฒนาก็ไปไวขึ้นแน่นอน อาจเห็นนักเตะเราไปเจลีคมากขึ้น ไปด้วยฝีมือจริงๆไม่ใช่คอนเนคชั่น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 19006
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 00:20
[RE: ติ่งยศ ติ่งเฮง ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับ]
PRO TONY พิมพ์ว่า:
_น้ำแข็งใส_ พิมพ์ว่า:
คนทั่วไปเค้าไม่มารู้รายละเอียดตรงนี้หรอกครับ ว่าใครทำอะไรที่ไหนอย่างไรเป็นประโยชน์กับฟุตบอลไทยแค่ไหน รู้แค่ว่าบอลแพ้ เล่นกากกูด่า จบ  

เอาจริงๆ

ทำหน้าที่ตรงนี้

MAIN KPI
(ค่าวัดผลงานหลัก)
ของเค้าก็คือ ผลงานของทีมด้วยนะ

เพราะ คนจ่ายเงินเดือนโค้ช สรรหาโค้ชผู้ฝึกสอน ก็คือคนที่ต้องรับผิดชอบผลงานของโค้ชด้วยเช่นกันเป็นลำดับต่อไป

คือจะมาอ้างว่า ผลงานในสนามกาก
แต่ กรูบริหารดีมากนะ ห้องน้ำสะอาด ตั๋วราคาไม่แพง ไม่ต้องแย่งกัน ตั๋วผีน้อยลง
ไม่มีการล้มบอล ไม่มีการโกง

คนบริหารสมาคมฟุตบอลบรูไน ก็อาจจะทำในส่วนต่างๆที่ว่านี้ได้ดีไม่แพ้กันนะ

แล้วทำไมจะพูดแบบนี้ทีต้องยกแต่เรื่องแบบห้องน้ำสะอาด ตั๋วไม่แพง มาพูดอ่ะครับ เหมือนจงใจเอาแต่เรื่องที่ดูง่ายๆติงต๊องมาดาวน์เพลย์เค้าอ่ะ

พวกนโยบายการพัฒนารากฐานฟุตบอลจริงๆอย่างเป็นระบบเค้าก็ชัดเจนนะเท่าที่ผมเห็นข่าวผ่านตามาตลอด แล้วเรื่องพวกนี้คงไม่ได้ทำง่ายขนาดนั้นหรอกมั้ง
1
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2006
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 00:26
เอาจริงๆ เพราะราเยวัช มอง AFF เป็นเกมส์อุ่นเครื่องนั่นแหละ เลยทำทีมแบบนี้ ทั้งไม่มีแมตช์อุ่นเครื่องแบบจริงจังเตรียมความพร้อม ทั้งนักเตะดูไม่วิ่งเยอะเหมือนก่อนหน้านี้ คงกลัวจะเจ็บกันมั้ง

ซึ่งราเยวัชไม่ผิดอะไรหรอก ก็ KPI เค้าคือ ASIAN Cup ไม่ใช่ AFF

ก็ตลกดีมีคนอ้าง KPI แต่ไม่ดูว่าเค้าวัดรายการไหนกันแน่
2
0
Love is like the wind. U can't see it but U can feel it.
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 856
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 00:26
ถูกแบนแล้ว
จะรอดูตอนเอเชี่ยนคัพละกันนะครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2006
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 00:31
RedhotZ พิมพ์ว่า:
Armdriano พิมพ์ว่า:
ผมเบื่อคนที่พูดถึงซิโก้อะ

แฟนบอลไทยหลายคนยังไม่รู้ว่าปัญหาจริงๆ คือรายละเอียดเรื่องสัญญาที่ไม่ยอมเซ็น

ปกติซิโก้จะเอาสปอร์ตฮีโร่เซ็นแล้วเหมาทั้งสัญญาทีมงานกับเรื่องลิขสิทธ์ภาพลักษณ์

โดยที่สากลโลกไม่มีชาติไทยที่เจริญแล้วจะมาทำแบบนี้หรอก

สมาคมชุดใหม่ก็ต้องยอมรับว่าการทำงานหลายๆอย่างมันพัฒนาขึ้นมาในแบบที่มันควรจะเป็นในระดับสากลโลก

ส่วนเรื่องผลงานมันก็อีกเรื่อง แต่ก็ต้องยอมรับว่าเราควรมองข้าม AFF ไปได้แล้ว คะแนนพิเศษอะไรก็ไม่มีเหมือนกับเตะอุ่นเครื่องนัดนึงเท่านั้นแหละ(รวมถึงซีเกมส์ด้วย แต่อันนี้อาจจะโดน กกท กดดัน)

เป้าหมายจริงๆคือ เอเชี่ยนคัพ+คัดบอลโลก เท่านั้นแหละที่ควรเป็นตัววัดระดับผลงาน ดีก็ไปต่อ ไม่ดีก็หาใหม่ ส่วนสมาคมงานที่สำคัญจริงๆนอกจากปรับเปลี่ยนรูปแบบการทำงานให้เป็นสากลก็คือ เรื่องพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานเยาวชนเพื่อการต่อยอดระยะยาว ไม่ใช่หวังฟลุ๊คหา superstar ไปเรื่อยๆ

ส่วนเรื่อง AFF ปีนี้ผลงานไม่ดีมันก็ไม่แปลกหรอก เรื่องขาด 4 เทพมันก็เรื่องนึง แต่ก็ต้องยอมรับว่า ตัวหลักๆที่พุ่งขึ้นมายุค 4 ปีก่อนที่ซิโก้คุมอย่าง ธนบูรณ์+สารัช+ชัปปุย เจออาการบาดเจ็บจนกลายเป็นคนละคนเอาซิโก้มาคุมยุคปัจจุบันมันก็แย่ไม่ต่างกันหรอก

ถ้าจะให้ซิโก้กลับมาคุม เอาน้าฉ่วยผู้สร้าง u-19 ยุคนั้นซึ่งเป็นคีย์แมนตัวจริงของความสำเร็จยุค 3-4 ปีก่อนมาดีกว่างั้นอะ

ที่สำคัญที่สุดคือเราควรเดินไปข้างหน้าได้แล้วไม่ใช่ถอยหลังกลับ

ASIAN CUP 2019 ต่างหากคือของจริง

..แล้วแฟนบอลแบบคุณไม่รู้เหรอครับว่าซิโก้เซ็นต์สัญญา 1ปีไปแล้ว ผมเห็นคนชอบตอบเรื่องสัญญา เรื่องสปอร์ตฮีโร่ ทำเหมือนคนทั่วไปเค้าไม่รู้ ทั้งๆที่ข่าวก็ลงโครมๆว่าเซ็นสัญญา 1ปี แล้วก็แพลนบีเข้ามาจัดการแล้ว ตัวซิโก้เองก็เซ็นต์เพื่อเป็นโค๊ช ไม่ใช่ผู้จัดการทีม ถามจริงๆเถอะว่าใครไม่รู้กันแน่ แฟนบอลส่วนใหญ่หรือคุณ?  

สรุปเซ็นสัญญากับซิโก้ ในฐานะนายเกียรติศักดิ์ หรือในฐานะผู้บริหารสปอร์ตฮีโร่แน่ครับ

เห็นฝ่ายกฎหมายสปอร์ตฮีโร่เป็นคนดูร่างสัญญาไม่ใช่เหรอ อันนี้ผมสงสัยจริงๆ นะ เข้าใจว่าเรื่องสิทธิประโยชน์ สปอร์ตฮีโร่ ไม่ได้คุมเหมือนเดิมแน่ๆ เพราะสมาคมไม่ยอม เลยน่าจะแปรเป็นค่าจ้างที่เพิ่มขึ้นเป็น 2 ล้านแทน แต่ประเด็นเรื่องภาษีเนี่ยแหละ ไม่รู้ที่ดึงไปมาเพราะจะจ้างใครหรือเปล่า จ้างนิติบุคคล ภาษีอีกเรต จ้างบุคคลธรรมดาภาษีอีกเรต

สุดท้ายซิโก้มาเซ็นต์จริง แต่ก็ไม่รู้เซ็นต์ในฐานะอะไรแน่ เพราะสัญญาเค้าไม่เปิดเผย

https://www.pptvhd36.com/news/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99/47787
1
0
Love is like the wind. U can't see it but U can feel it.
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 01:18
ถูกแบนแล้ว
ไม่ต้องเถียงกันหรอกน่ะ เรื่องของเรื่องมันก็มาจากคน2ฝ่ายที่ถือทิฏฐิอีโก้เข้าหากัน

ฝ่ายยศก็ถือว่าตัวเองแน่ ถือไพ่เหนือกว่า แต่ตอนนี้มันไม่ใช่หละ ข้ออ้างติ่งก็จะยกเรื่องเดิมมาอ้างเสมอ เรื่องบริหารเนี่ย หมากสมยศน่ะเป็นไง ทำไมชาวบ้านจะไม่รู้ แต่บัเอิญว่าหมากที่วางไว้มันเริ่มไม่แน่นอน

เรื่องแฟนบอลขาประจำ ขาจร นั่นก็อีกเรื่อง ใครจะดูบอลแบบไหน อย่าไปกระแดะว่าเค้าเป็นขาจร หรือดูตามกระแส เพราะเวลากระแสมันตีกลับฝ่ายแรกจะเจ็บตัว ตอนแรกได้ขี่แพะไล่เค้าก็ไล่อย่างหมูกับหมา ทีตัวโดนมั่ง อย่าร้อง

บอกเลย เดือนหน้า แพ้อินเดียมาเนี่ย อะไรที่แน่ๆว่าข้าคือพระเอก เอ็งจมดินแน่บอกเลย

AFF จะใช้ใครลงเล่น จะแผนแบบไหน ไม่มีใครว่า แต่เล่นแล้วฟอร์มกากหยั่งหมา ดีแล้วที่ไม่ด่านักบอลไปด้วยก็บุญโข

ตอนนี้ ถ้าสมยศมาอ่าน อยากให้แกท่องไว้ในใจเลยนะ "อย่าแพ้อินเดีย อย่าแพ้อินเดีย อย่าแพ้อินเดีย" ไม่งั้นฝันเอ็งสลายแน่นอน

ปล.เรื่องสปอร์ตฮีโร่ น่ะไม่่ต้องเถียงกัน สปอร์ตฮีโร่ มันบริษัทหากินกับฟุตบอล เหมือนหลายๆบริษัททั่วไปไม่แปลก แต่คนมันไม่ใช่ ยังไงก็คือไม่ใช่ คนนึงต้องการเขี่ยให้พ้นทาง อีกคนต้องการรักษาสิทธิ์ของตัวเอง แล้วมันจะไปกันได้อย่างไร

ลองมีคนมาพูดใส่หน้าผมว่า "ใครไม่อายกูอาย " ผมจะแค้นไหมวะ
แก้ไขล่าสุดโดย Rockhound Blueblood เมื่อ Tue Dec 11, 2018 01:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5153
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 02:57
อ่านจบ4หน้า ครบทุกเม้นละ ตลกดี ขอเม้นหน่อย

ไม่ต่างอะไรจากการเมืองเหลืองแดง

- บางคน พอใจที่จะให้คนๆนึงหาผลประโยชน์ส่วนตัว โดยใช้ประเทศชาติเป็นตัวประกัน

- บางคน มองแค่ด้านที่ตัวเองอยากมองไม่สนใจว่าสิ่งที่เกิดขึ้นถูกหรือผิด หรืออยู่บนนิสัยที่คนปกติเค้าทำกันมั้ย

- บางคน ขอแค่ได้วิจารณ์ก็พอ ไม่ได้สนว่าสิ่งที่วิจารณ์ไปมันมีแนวโน้มจะเป็นไงในอนาคต ขอแค่ให้ได้ติไว้ก่อนเพราะอยู่คนละฝ่ายกัน

- อันนี้หนักเลย บางคน ไม่ได้สนใจอี๋แตดใดๆ ขอเพียงแค่ให้ฝ่ายที่ตัวเองไม่ชอบล้มขึ้นมาจะได้ซ้ำหนักๆ

ปล1. ตั้งแต่ตกรอบaff ผมแทบไม่ได้เข้ามาอ่านบอร์ดบอลไทยเลย เพราะรู้ว่าถ้าเข้ามาอ่านต้องมีความเห็นไม่ตรงกับหลายๆท่านแน่ๆ

ปล2. หลังตกรอบก็ได้แต่คิดในใจว่าอย่าปลดราเยวัชนะโว้ยพ่อยศ ไหนบอกว่าจะวัดผลงานที่asian cupไง

พอเห็นออกข่าวก็ค่อยสบายใจหน่อย ถือว่าเป็นอีกก้าวความสำเร็จที่คนไทยสามารถเดินหน้าตามแผนงานที่วางไว้ ตามแผนระยะยาวได้ (บอกว่าจะประเมินโดนใช้asian cupก็ต้องตามนั้นสิวะ จะปลดก่อนได้ไง)

ปล3.ที่อ่านๆมา4หน้า โควทกันไปโควทกันมา ยังไม่ตลกเท่าเม้นบนเม้นผมเม้นเดียวเลย5555555
9
0
แขวนสตั๊ด
Status: คอมเมนท์ถูกต้อง มีเหตุผล แต่ก็ยังโดนรุมเรื้อนได้..
เข้าร่วม: 12 Jan 2009
ตอบ: 17448
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 03:52
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
_น้ำแข็งใส_ พิมพ์ว่า:
คนทั่วไปเค้าไม่มารู้รายละเอียดตรงนี้หรอกครับ ว่าใครทำอะไรที่ไหนอย่างไรเป็นประโยชน์กับฟุตบอลไทยแค่ไหน รู้แค่ว่าบอลแพ้ เล่นกากกูด่า จบ  

เอาจริงๆ

ทำหน้าที่ตรงนี้

MAIN KPI
(ค่าวัดผลงานหลัก)
ของเค้าก็คือ ผลงานของทีมด้วยนะ

เพราะ คนจ่ายเงินเดือนโค้ช สรรหาโค้ชผู้ฝึกสอน ก็คือคนที่ต้องรับผิดชอบผลงานของโค้ชด้วยเช่นกันเป็นลำดับต่อไป

คือจะมาอ้างว่า ผลงานในสนามกาก
แต่ กรูบริหารดีมากนะ ห้องน้ำสะอาด ตั๋วราคาไม่แพง ไม่ต้องแย่งกัน ตั๋วผีน้อยลง
ไม่มีการล้มบอล ไม่มีการโกง

คนบริหารสมาคมฟุตบอลบรูไน ก็อาจจะทำในส่วนต่างๆที่ว่านี้ได้ดีไม่แพ้กันนะ

แล้วทำไมจะพูดแบบนี้ทีต้องยกแต่เรื่องแบบห้องน้ำสะอาด ตั๋วไม่แพง มาพูดอ่ะครับ เหมือนจงใจเอาแต่เรื่องที่ดูง่ายๆติงต๊องมาดาวน์เพลย์เค้าอ่ะ

พวกนโยบายการพัฒนารากฐานฟุตบอลจริงๆอย่างเป็นระบบเค้าก็ชัดเจนนะเท่าที่ผมเห็นข่าวผ่านตามาตลอด แล้วเรื่องพวกนี้คงไม่ได้ทำง่ายขนาดนั้นหรอกมั้ง  

ระบบ เค้าไม่ชัดเจนไงครับ
อย่าเอาแต่พูด พ่นครับ ไหน.....
ไหนพัฒนารากฐานที่ชัดเจน?

มันผิดตั้งแต่ เลือกโค้ช มาต่อยอดแล้ว
รู้ทั้งรู้ว่า ตอนปลดโค้ชน่ะ ทีมชาติไทย เล่นกันมายังไงตั้งแต่ชุดเล็ก ยันชุดใหญ่
แต่ก็ยังไปเลือกโค้ชที่จะมาเอามาทำต่อเป็นอีกสไตล์นึงเลย แล้วจะไปต่อได้ดีเหรอ
จากแทนที่จะต่อยอด จู่ๆเลือกโค้ชที่สไตล์การเล่นต่างกันแบบตรงข้ามให้ทีมชุดใหญ่ เด็กแม่มโตมาจากการเล่นอีกแบบ แล้วจู่ๆ พอชุดใหญ่ แม่มเล่นอีกอย่าง ตรงข้ามกับที่เคยเล่นมาทั้งชีวิต คนไทยไม่เคยเล่นบอลโยน ไม่เคยเล่นเกมรับเป็นหลักมาตั้งแต่ไหนแต่ไร คนเลือกสรรโค้ช เมิงไม่ดูเรซูเม่ของเค้าก่อนเหรอวะ?
(คือเปลี่ยนระบบ แก้สไตล์การเล่นได้นะ แต่เมิงต้องมีแผนระยะยาวที่ชัดเจน และต้องแก้ตั้งแต่ชุดเด็กขึ้นมาให้เล่นระบบเดียวกัน)

จากที่อายรอบคัดเลือกสิบทีมเอเชีย(ซึ่งอยู่บนท๊อปสุดของผลงานทีมชาติเรา) เมิงเลือกสโนว์บอลลงมาจากยอดเขา มาเริ่มกันใหม่ที่เชิงเขา? อันนี้เรียกมีแผนที่ดีเหรอครับ?

แผนที่ดี เมิงควรจะตั้งต้นจากจุดที่เมิงอายสิวะ
คือ ตกรอบสิบทีมให้มันหลายๆรอบก่อน สร้างสมประสบการณ์ตรงนั้นเพื่อไปต่อให้ได้
ไม่ใช่ ถอยหลังลงคลอง
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 3512
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 04:02
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องเถียงกันหรอกน่ะ เรื่องของเรื่องมันก็มาจากคน2ฝ่ายที่ถือทิฏฐิอีโก้เข้าหากัน

ฝ่ายยศก็ถือว่าตัวเองแน่ ถือไพ่เหนือกว่า แต่ตอนนี้มันไม่ใช่หละ ข้ออ้างติ่งก็จะยกเรื่องเดิมมาอ้างเสมอ เรื่องบริหารเนี่ย หมากสมยศน่ะเป็นไง ทำไมชาวบ้านจะไม่รู้ แต่บัเอิญว่าหมากที่วางไว้มันเริ่มไม่แน่นอน

เรื่องแฟนบอลขาประจำ ขาจร นั่นก็อีกเรื่อง ใครจะดูบอลแบบไหน อย่าไปกระแดะว่าเค้าเป็นขาจร หรือดูตามกระแส เพราะเวลากระแสมันตีกลับฝ่ายแรกจะเจ็บตัว ตอนแรกได้ขี่แพะไล่เค้าก็ไล่อย่างหมูกับหมา ทีตัวโดนมั่ง อย่าร้อง

บอกเลย เดือนหน้า แพ้อินเดียมาเนี่ย อะไรที่แน่ๆว่าข้าคือพระเอก เอ็งจมดินแน่บอกเลย

AFF จะใช้ใครลงเล่น จะแผนแบบไหน ไม่มีใครว่า แต่เล่นแล้วฟอร์มกากหยั่งหมา ดีแล้วที่ไม่ด่านักบอลไปด้วยก็บุญโข

ตอนนี้ ถ้าสมยศมาอ่าน อยากให้แกท่องไว้ในใจเลยนะ "อย่าแพ้อินเดีย อย่าแพ้อินเดีย อย่าแพ้อินเดีย" ไม่งั้นฝันเอ็งสลายแน่นอน

ปล.เรื่องสปอร์ตฮีโร่ น่ะไม่่ต้องเถียงกัน สปอร์ตฮีโร่ มันบริษัทหากินกับฟุตบอล เหมือนหลายๆบริษัททั่วไปไม่แปลก แต่คนมันไม่ใช่ ยังไงก็คือไม่ใช่ คนนึงต้องการเขี่ยให้พ้นทาง อีกคนต้องการรักษาสิทธิ์ของตัวเอง แล้วมันจะไปกันได้อย่างไร

ลองมีคนมาพูดใส่หน้าผมว่า "ใครไม่อายกูอาย " ผมจะแค้นไหมวะ  

นี่ไม่อีโก้เลยนะ เห็นไล่อัดสมยศทุกมู้ ไม่เคยเห็นเลยจะยกเหตุผลมาเห็นพูดแต่เรื่องอายๆ เอาอะไรใหม่ๆมาพูดบ้างสิ พอช่วงไหนสมยศทำงานดีนี่หายตลอด

ปล.ไอ้เรื่องสปอร์ตฮีโร่มันก็หากินกับฟุตบอลอะถูก แต่สิ่งมันน่าเกลียดคือตัวเองจะเอาผลประโยชน์สูงสุดก่อน ปากบอกอยากคุมงั้นงี้ สุดท้ายเป็นไงพอผลประโยชน์ไม่ลงตัวนี่เล่นตัวใหญ่ บีบสมาคมด้วยคำว่าศรัทธา ถ้าไม่สร้างปัญหา เอาแต่พองาม ตอนนี้เผลอๆอาจจะยังคุมทีมอยู่ด้วยซ้ำ แต่ก็อาจจะลำบากหน่อยเพราะอาจไม่มีวลีผมอายไว้ล้อกัน

ปล2.ผมไม่ใช่ติ่งพ่อยศนะ ตามด่าแกตั้งแต่สมัยไม่ปลดโย่ง แต่เห็นแล้วเบื่อแทน เรื่องไหนดีก็ว่าดี เรืองไหนแย่ก็ว่าแย่ การแพ้อินเดียผมยังไม่เห็นว่าจะเสียหายอะไร ตกรอบแรกก็เปลี่ยนโค้ช แล้วก็เริ่มกันใหม่รายการหน้า
6
0

แขวนสตั๊ด
Status: คอมเมนท์ถูกต้อง มีเหตุผล แต่ก็ยังโดนรุมเรื้อนได้..
เข้าร่วม: 12 Jan 2009
ตอบ: 17448
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 04:02
Hector พิมพ์ว่า:
กองเชียร์กระแสบ้านเราเยอะครับ

บอกเลย บอกเลยกองเชียร์น้อยคนที่จะรู้จัก vj บางคนยัง งง ว่าใคร

ส่วน vv ยังโอเค คนยังพอจำได้

อย่างที่รู้ บอลไทย โครงสร้างสมาคมพึ่งมาเป็นระบบก็เมื่อ 2-3 ปีมานี้

มีการเริ่มวางรากฐาน เริ่มจ้างโค๊ชผู้ฝึกสอนที่มีฝีมือมาสอนเยาวชน เริ่มลองผิดลองถูก ก็สมาคมชุดนี้ทั้งนั้น

มันจะให้มาถึง เปรี้ยงป้าง หรือ มาถึง ต้องถูกต้อง 100% มันไม่ใช่หรอก

ซ้ำต้องมาเก็บกวาดขยะในบ้าน เรียกว่ากองขี้หมาเลยก็ว่าได้ แถมหน้าบ้านก็ต้องจัดการ

ฟอร์มไม่ดีอะเห็นด้วย ตรงนี้โค๊ชก็ต้องปรับปรุง

แต่การที่คุณมาพูดถึงซิโก้ ผมเฉยๆมากเลยอะ ถามว่าเก่งมั้ย ก็เก่งนะ แล้วยังไง มันก็ได้เท่านี้จริงๆ คนไทยมันลืมกันง่าย คุณไม่คิดว่าเพื่อนบ้านเราไม่พัฒนากันหรอ

ดูอย่างเวียดนาม ชุดเล็ก มาเลฯชุดใหญ่ ก็จี๊ดจ๊าดกล้าเล่น

มันก็พัฒนากันทุกประเทศ

ฟอร์มเราไม่ดีมันก็จริง แต่มันก็ไม่ได้แบบทุเรสขนาดนั้น เราไม่ได้แพ้ใครในเกมส์เลย เราแพ้อเวโกล ยิงก็เยอะ แต่การบ้านของชุดนี้คือ กองหลัง กับกองกลาง ต้องมาปรับปรุงการตั้งรับใหม่

ไม่ใช่เล่นห่วย ก็โทษนู่น โทษนี่

จะบอกให้ ถ้าพวกกองเชียร์จะคิดถึงโค๊ชซักคน แนะนำให้ดู ปีเตอร์วิธ อันนั้นของของจริง เก่งทั้งอาเซี่ยน และ เอเชีย ยกระดับบอลไทยให้ติดท็อป 50 ของโลกได้

แต่อย่างที่บอก หลังบ้านเรามีขีดจำกัด มีขีดความสามารถ ตรงนี้มันก็ต้องพัฒนาและปรับปรุง  

ก่อนอื่นเลย เห็นด้วย ที่ต้องก้าวข้ามซิโก้ได้แล้วนะ
เค้าก็เหมือนโค้ชคนอื่น คือ อาจจะตันแล้วก็ได้ แต่ก็คือตันที่จุดสูงสุดของทีมชาตินะ
คือรอบคัดเลือกสิบทีมสุดท้ายบอลโลก

และไม่เห็นด้วยกับการไม่ชื่นชมซิโก้ แต่กลับชื่นชมปีเตอร์ วิธ
เพราะพวกเค้าสองคน ทำทีมไปถึงจุดสูงสุดได้ที่จุดเดียวกัน
และจากไปตอนที่อยู่บนจุดนั้นเช่นเดียวกัน ทำไมชื่นชมต่่างกันล่ะ?

ส่วนกรณี สมาคม ที่คุณบอกว่า วางรากฐานจริงจัง?
จริงดิ?

จริงจังเหรอ? ไม่ใช่ผิดตั้งแต่ เลือกโค้ช มาต่อยอดแล้ว เหรอ?
แล้ว การวางรากฐานที่ดีน่ะ มันต้องทำได้ค่อนข้างตามไทม์ไลน์ที่เคยออกประกาศสิ
ไม่ใช่ประกาศอีกอย่างปีก่อน ปีนี้มาขออีกอย่างน้อย20ปี?
แล้วถ้าบอกว่าการวางรากฐานดีจริง? ทำไมทีมชุดเล็ก ชุดกลาง ไปจนถึงชุดใหญ่มันเล่นไม่เหมือนกันเลยวะ?

รู้ทั้งรู้ว่า ตอนปลดโค้ชน่ะ ทีมชาติไทย เล่นกันมายังไงตั้งแต่ชุดเล็ก ยันชุดใหญ่
แต่ก็ยังไปเลือกโค้ชที่จะมาเอามาทำต่อเป็นอีกสไตล์นึงเลย แล้วจะไปต่อได้ดีเหรอ
จากแทนที่จะต่อยอด จู่ๆเลือกโค้ชที่สไตล์การเล่นต่างกันแบบตรงข้ามให้ทีมชุดใหญ่ เด็กแม่มโตมาจากการเล่นอีกแบบ แล้วจู่ๆ พอชุดใหญ่ แม่มเล่นอีกอย่าง ตรงข้ามกับที่เคยเล่นมาทั้งชีวิต คนไทยไม่เคยเล่นบอลโยน ไม่เคยเล่นเกมรับเป็นหลักมาตั้งแต่ไหนแต่ไร คนเลือกสรรโค้ช เมิงไม่ดูเรซูเม่ของเค้าก่อนเหรอวะ?
(คือเปลี่ยนระบบ แก้สไตล์การเล่นได้นะ แต่เมิงต้องมีแผนระยะยาวที่ชัดเจน และต้องแก้ตั้งแต่ชุดเด็กขึ้นมาให้เล่นระบบเดียวกัน)

จากที่อายรอบคัดเลือกสิบทีมเอเชีย(ซึ่งอยู่บนท๊อปสุดของผลงานทีมชาติเรา) เมิงเลือกสโนว์บอลลงมาจากยอดเขา มาเริ่มกันใหม่ที่เชิงเขา? อันนี้เรียกมีแผนที่ดีเหรอครับ?

แผนที่ดี เมิงควรจะตั้งต้นจากจุดที่เมิงอายสิวะ
คือ ตกรอบสิบทีมให้มันหลายๆรอบก่อน สร้างสมประสบการณ์ตรงนั้นเพื่อไปต่อให้ได้

ปล. ผมเห็นคนที่ออกมาปกป้องสมาคม ได้แต่พูดว่าเริ่มวางรากฐานใหม่? แต่บอกไม่ได้ว่า ยังไง? และ มีแผนยังไง? ......คือถ้าคุณไม่รู้ คุณอย่าบอกว่ารู้จะดีกว่า

ถ้าไม่รู้เท่ากัน วิเคราะห์จากสิ่งที่เห็นเป็นรูปธรรมสิครับ
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 04:15
ถูกแบนแล้ว
Iiikung1 พิมพ์ว่า:

นี่ไม่อีโก้เลยนะ เห็นไล่อัดสมยศทุกมู้ ไม่เคยเห็นเลยจะยกเหตุผลมาเห็นพูดแต่เรื่องอายๆ เอาอะไรใหม่ๆมาพูดบ้างสิ พอช่วงไหนสมยศทำงานดีนี่หายตลอด

ปล.ไอ้เรื่องสปอร์ตฮีโร่มันก็หากินกับฟุตบอลอะถูก แต่สิ่งมันน่าเกลียดคือตัวเองจะเอาผลประโยชน์สูงสุดก่อน ปากบอกอยากคุมงั้นงี้ สุดท้ายเป็นไงพอผลประโยชน์ไม่ลงตัวนี่เล่นตัวใหญ่ บีบสมาคมด้วยคำว่าศรัทธา ถ้าไม่สร้างปัญหา เอาแต่พองาม ตอนนี้เผลอๆอาจจะยังคุมทีมอยู่ด้วยซ้ำ แต่ก็อาจจะลำบากหน่อยเพราะอาจไม่มีวลีผมอายไว้ล้อกัน

ปล2.ผมไม่ใช่ติ่งพ่อยศนะ ตามด่าแกตั้งแต่สมัยไม่ปลดโย่ง แต่เห็นแล้วเบื่อแทน เรื่องไหนดีก็ว่าดี เรืองไหนแย่ก็ว่าแย่ การแพ้อินเดียผมยังไม่เห็นว่าจะเสียหายอะไร ตกรอบแรกก็เปลี่ยนโค้ช แล้วก็เริ่มกันใหม่รายการหน้า  

vอ่อ ผมไมไ่ด้หมายถึงผมครับ ถ้าถามผมว่าเกลียดเค้าไหม ผมแสดงตัวตนชัดเจนมาตลอดครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 04:16
Spoil
Hector พิมพ์ว่า:
กองเชียร์กระแสบ้านเราเยอะครับ

บอกเลย บอกเลยกองเชียร์น้อยคนที่จะรู้จัก vj บางคนยัง งง ว่าใคร

ส่วน vv ยังโอเค คนยังพอจำได้

อย่างที่รู้ บอลไทย โครงสร้างสมาคมพึ่งมาเป็นระบบก็เมื่อ 2-3 ปีมานี้

มีการเริ่มวางรากฐาน เริ่มจ้างโค๊ชผู้ฝึกสอนที่มีฝีมือมาสอนเยาวชน เริ่มลองผิดลองถูก ก็สมาคมชุดนี้ทั้งนั้น

มันจะให้มาถึง เปรี้ยงป้าง หรือ มาถึง ต้องถูกต้อง 100% มันไม่ใช่หรอก

ซ้ำต้องมาเก็บกวาดขยะในบ้าน เรียกว่ากองขี้หมาเลยก็ว่าได้ แถมหน้าบ้านก็ต้องจัดการ

ฟอร์มไม่ดีอะเห็นด้วย ตรงนี้โค๊ชก็ต้องปรับปรุง

แต่การที่คุณมาพูดถึงซิโก้ ผมเฉยๆมากเลยอะ ถามว่าเก่งมั้ย ก็เก่งนะ แล้วยังไง มันก็ได้เท่านี้จริงๆ คนไทยมันลืมกันง่าย คุณไม่คิดว่าเพื่อนบ้านเราไม่พัฒนากันหรอ

ดูอย่างเวียดนาม ชุดเล็ก มาเลฯชุดใหญ่ ก็จี๊ดจ๊าดกล้าเล่น

มันก็พัฒนากันทุกประเทศ

ฟอร์มเราไม่ดีมันก็จริง แต่มันก็ไม่ได้แบบทุเรสขนาดนั้น เราไม่ได้แพ้ใครในเกมส์เลย เราแพ้อเวโกล ยิงก็เยอะ แต่การบ้านของชุดนี้คือ กองหลัง กับกองกลาง ต้องมาปรับปรุงการตั้งรับใหม่

ไม่ใช่เล่นห่วย ก็โทษนู่น โทษนี่

จะบอกให้ ถ้าพวกกองเชียร์จะคิดถึงโค๊ชซักคน แนะนำให้ดู ปีเตอร์วิธ อันนั้นของของจริง เก่งทั้งอาเซี่ยน และ เอเชีย ยกระดับบอลไทยให้ติดท็อป 50 ของโลกได้

แต่อย่างที่บอก หลังบ้านเรามีขีดจำกัด มีขีดความสามารถ ตรงนี้มันก็ต้องพัฒนาและปรับปรุง  

ก่อนอื่นเลย เห็นด้วย ที่ต้องก้าวข้ามซิโก้ได้แล้วนะ
เค้าก็เหมือนโค้ชคนอื่น คือ อาจจะตันแล้วก็ได้ แต่ก็คือตันที่จุดสูงสุดของทีมชาตินะ
คือรอบคัดเลือกสิบทีมสุดท้ายบอลโลก

และไม่เห็นด้วยกับการไม่ชื่นชมซิโก้ แต่กลับชื่นชมปีเตอร์ วิธ
เพราะพวกเค้าสองคน ทำทีมไปถึงจุดสูงสุดได้ที่จุดเดียวกัน
และจากไปตอนที่อยู่บนจุดนั้นเช่นเดียวกัน ทำไมชื่นชมต่่างกันล่ะ?

ส่วนกรณี สมาคม ที่คุณบอกว่า วางรากฐานจริงจัง?
จริงดิ?

จริงจังเหรอ? ไม่ใช่ผิดตั้งแต่ เลือกโค้ช มาต่อยอดแล้ว เหรอ?
แล้ว การวางรากฐานที่ดีน่ะ มันต้องทำได้ค่อนข้างตามไทม์ไลน์ที่เคยออกประกาศสิ
ไม่ใช่ประกาศอีกอย่างปีก่อน ปีนี้มาขออีกอย่างน้อย20ปี?
แล้วถ้าบอกว่าการวางรากฐานดีจริง? ทำไมทีมชุดเล็ก ชุดกลาง ไปจนถึงชุดใหญ่มันเล่นไม่เหมือนกันเลยวะ?

ปล. ผมเห็นคนที่ออกมาปกป้องสมาคม ได้แต่พูดว่าเริ่มวางรากฐานใหม่? แต่บอกไม่ได้ว่า ยังไง? และ มีแผนยังไง? ......คือถ้าคุณไม่รู้ คุณอย่าบอกว่ารู้จะดีกว่า

ถ้าไม่รู้เท่ากัน วิเคราะห์จากสิ่งที่เห็นเป็นรูปธรรมสิครับ

จ้างเอคโคโน่มาพัฒนาเยาวชน แค่นี้ก็เห็นแล้วครับว่าวางรากฐานยังไง นีเป็นรูปธรรมสุดๆแล้ว ดีกว่ายุคขายฝันจะไปบอลโลกแต่ปากแน่ๆอะสำหรับผม

แล้วที่คุณบอกต่อยอดคือะไร ไทยเนี่ยนะมีแผนการเล่น มีระบบการเล่น คือAFF2016นี่ได้ดูไหมครับ ไอ้ระบบที่คุณพูดถึงนั่นน่ะมันทำได้แค่ตอน2014นั่นแหละ ผมยอมรับว่าช่วงแรกซิโก้คุมนี่ คือของจริง ใครจะบอกว่านักเตะเก่ง แต่ตัวโค้ชเองก็มีส่วน แต่พอมายุค2016มันแสดงให้เห็นแล้วว่า ระบบที่พูดกันมันไม่มีจริงหรอก สุดท้ายคือเราพึ่งความสามารถเฉพาะตัวกันมาแต่ไหนแต่ไร ดังนั้นโค้ชทีมชุดใหญ่ตอนนี้ผมบอกเลยแท็คติกไหนก็ได้ ขอแค่นักเตะเข้าใจและทำตามให้ได้พอ ถ้าไม่ถูกก็ลองคนใหม่ จนกว่าเราจะมีระบบที่เหมาะกับทีมชาติไทยจริงๆ ถึงเวลานั้นเราจะมีรูปแบบการเล่นที่ชัดเจนและเป็นรูปเป็นร่างกว่านี้ ต่อให้เปลี่ยนโค้ชก็ตาม
แก้ไขล่าสุดโดย Iiikung1 เมื่อ Tue Dec 11, 2018 04:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 04:19
ถูกแบนแล้ว
Ca_Poo พิมพ์ว่า:
อ่านจบ4หน้า ครบทุกเม้นละ ตลกดี ขอเม้นหน่อย

ไม่ต่างอะไรจากการเมืองเหลืองแดง

- บางคน พอใจที่จะให้คนๆนึงหาผลประโยชน์ส่วนตัว โดยใช้ประเทศชาติเป็นตัวประกัน

- บางคน มองแค่ด้านที่ตัวเองอยากมองไม่สนใจว่าสิ่งที่เกิดขึ้นถูกหรือผิด หรืออยู่บนนิสัยที่คนปกติเค้าทำกันมั้ย

- บางคน ขอแค่ได้วิจารณ์ก็พอ ไม่ได้สนว่าสิ่งที่วิจารณ์ไปมันมีแนวโน้มจะเป็นไงในอนาคต ขอแค่ให้ได้ติไว้ก่อนเพราะอยู่คนละฝ่ายกัน

- อันนี้หนักเลย บางคน ไม่ได้สนใจอี๋แตดใดๆ ขอเพียงแค่ให้ฝ่ายที่ตัวเองไม่ชอบล้มขึ้นมาจะได้ซ้ำหนักๆ

ปล1. ตั้งแต่ตกรอบaff ผมแทบไม่ได้เข้ามาอ่านบอร์ดบอลไทยเลย เพราะรู้ว่าถ้าเข้ามาอ่านต้องมีความเห็นไม่ตรงกับหลายๆท่านแน่ๆ

ปล2. หลังตกรอบก็ได้แต่คิดในใจว่าอย่าปลดราเยวัชนะโว้ยพ่อยศ ไหนบอกว่าจะวัดผลงานที่asian cupไง

พอเห็นออกข่าวก็ค่อยสบายใจหน่อย ถือว่าเป็นอีกก้าวความสำเร็จที่คนไทยสามารถเดินหน้าตามแผนงานที่วางไว้ ตามแผนระยะยาวได้ (บอกว่าจะประเมินโดนใช้asian cupก็ต้องตามนั้นสิวะ จะปลดก่อนได้ไง)

ปล3.ที่อ่านๆมา4หน้า โควทกันไปโควทกันมา ยังไม่ตลกเท่าเม้นบนเม้นผมเม้นเดียวเลย5555555  

ไม่ต้องตลกผมหรอกครับ ผมมันสายกระทืบซ้ำอยู่ละ

ตกรอบ AFFผมรับได้ครับ ผมเองก็ไมไ่ด้อยากได้ถ้วยนี้เท่าไร แต่ตกรอบแบบฟอร์มกากๆนี่รับไม่ได้ครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Rockhound Blueblood เมื่อ Tue Dec 11, 2018 04:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 04:24
Spoil

vอ่อ ผมไมไ่ด้หมายถึงผมครับ ถ้าถามผมว่าเกลียดเค้าไหม ผมแสดงตัวตนชัดเจนมาตลอดครับ  

เอาแค่ที่พิมมาก็แสดงถึงอีโก้แล้ว ไม่ต้องมาบอกไม่ใช่ท่านหรอก อยู่ฝั่งไหนไม่ว่ากัน ถ้ายกเหตุผลมาคุย เชื่อว่ามันคุยกันได้หมดแหละ แต่ส่วนใหญ่ก็เห็นใส่กันเรื่องเดิมๆที่ไม่เห็นจะมีเหตุผลอะไร สุดท้ายก็จบกันต่างฝ่ายก็เพิ่มความแค้นทับถม อย่างที่ท่านทำเนี่ยแหละ ถ้าผมติ่งพ่อยศ ผมอ่านผมก็ขึ้นนะ พอวันไหนกระแสตีกลับไปฝั่งพ่อยศเดี๋ยวก็มีคนออกมาใส่กันอีก วนลูปเดิมๆแบบนี้แหละ
3
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 04:26
ถูกแบนแล้ว
Spoil

เอาแค่ที่พิมมาก็แสดงถึงอีโก้แล้ว ไม่ต้องมาบอกไม่ใช่ท่านหรอก อยู่ฝั่งไหนไม่ว่ากัน ถ้ายกเหตุผลมาคุย เชื่อว่ามันคุยกันได้หมดแหละ แต่ส่วนใหญ่ก็เห็นใส่กันเรื่องเดิมๆที่ไม่เห็นจะมีเหตุผลอะไร สุดท้ายก็จบกันต่างฝ่ายก็เพิ่มความแค้นทับถม อย่างที่ท่านทำเนี่ยแหละ ถ้าผมติ่งพ่อยศ ผมอ่านผมก็ขึ้นนะ พอวันไหนกระแสตีกลับไปฝั่งพ่อยศเดี๋ยวก็มีคนออกมาใส่กันอีก วนลูปเดิมๆแบบนี้แหละ  

คุยกับพวกคุณไม่ต้องยกเหคุผลดีๆมาหรอกครับ ทีฝั่งนึงล้ม ไม่รู้พวกไหนออกจากป่ามาว่าเค้า ผมมันชอบซ้ำไง ทีเอ็งไม่ว่า ทีข้าเอ็งอย่าโวย บอกเลย
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel