ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: The #CHAMP13NS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 757
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:19
[RE: "เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า]
ส่วนตัวชอบโรนัลโด้ แต่ยอมรับเมสซี่มันเก่งที่สุดจริงๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8082
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:24
[RE: "เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า]
Spoil
เฮียเล้า พิมพ์ว่า:
llmomoll พิมพ์ว่า:
llmomoll พิมพ์ว่า:
ระเด่นระดาดง พิมพ์ว่า:
LeoGTClassic พิมพ์ว่า:
ฟุตบอลมันพัฒนาไปถึงไหนต่อไหนแล้ว ความยาก แทคติค กลไก บลาๆ มันก็เพิ่มขึ้นตามวิวัฒนาการ
กองหลังสมัยก่อนผมไม่ทราบว่าเล่นได้ระดับไหน แต่ปัจจุบันกับนักเตะอาชีพ โหดกว่าแต่ก่อนแน่นอน
ลุงมั่นใจกี่ส่วนว่าถ้าลุงมาเตะสมัยนี้ จะยังเทพเหมือนตำนานที่เคยทำมา

เห็นด้วยเลยครับ กีฬามันพัฒนาขึ้นทุกยุคนั่นแหละ กองหลังก็เคี่ยวกว่าแต่ก่อน แทคติคเน้นรับอีก

ลุงเลิกไปแล้ว จะพูดไงก็พูดได้ ถ้าเอาลุงช่วงพีคมาเล่นสมัยนี้ เผลอๆยิงได้ไม่ถึงครึ่งเท่าที่เมสซี่ยิงเลยมั้ง เหอะๆ  

ทำไมถึงคิดว่าสมัยนั้นสู้สมัยนี้ไม่ได้อ่ะ ผมว่า คนเก่งมาอยู่สมัยไหนก็เก่งนะ มันไม่ใช่ว่าแกมาสมัยนี้จะพัฒนาไม่ได้

คนเก่งอยู่ที่ไหน สมัยไหนก็เก่งนี่ไม่ใช่ละครับ

เอาแค่ปัจจุบัน แค่ต่างลีค ยังวัดได้เลย

เวรอน เชฟเชงโก้ ฟอร์ลัน เครสโป มีให้เห็นมาหมดละครับ

เปเล่จะพูดไงก็พูดได้เพราะตัวเองเลิกไปแล้ว แต่ความคิดผมถ้าเปเล่มาอยู่ในยุคนี้ ผลงานดรอปลงเยอะแน่นอน

กลับกันเอาเมสซี่ โด้ ไปเล่นในยุคโน้น เผลอๆยิงกระจายมากกว่าเดิมอีก  

ผมไม่เคยดูเปเล่เล่นนะ ผมไม่กล้าพูดแบบคุณหรอก แต่คุณก็มั่นใจเกิน หรือเคยดูเปเล่เล่น  

ยอมรับว่าดูไฮไลท์แต่ยุคมาราโดน่าฮะ แล้วก็ดูจากแทคติคกองหลัง การเล่นของฟุตบอลสมัยก่อน ซึ่งบอกตรงๆ โคตรเอื้อประโยชน์ให้กับแนวรุกเลยครับ

สมัยก่อนเท่าที่ดูส่วนมากเล่น 4-4-2 กันหมด

ไม่มีหรอกครับ 4-2-3-1 4-3-3 5-3-2 ความเคี่ยว ความหลากหลาย การวิเคราะห์นักเตะ การหาจุดอ่อนนักเตะเก่งๆ ยังไม่มีเลยครับ

กีฬาทุกกีฬามันพัฒนาขึ้นตลอดแหละครับ ใช้วิทยาศาสตร์ ใช้วิดีโอมาวิเคราะห์หาจุดอ่อน จุดแข็งกันตลอดเวลา

แล้วลุงเปเล่จะเคลมตัวเองว่าเจ๋งสุด มาบอกเด็กรุ่นหลังที่ทำสถิติเยอะโคตรๆว่าอ่อนกว่าตัวเองเนี่ยนะ ใครอยากบ้าเชื่อลุงแกก็เชื่อไปละกัน 555555

ปล.เรื่องต่างลีคผมยกให้คุณดูไง ว่าอะไรที่มันยังไม่เกิดจะรุได้ไงว่ามันจะเป็นไปตามนั้น สถิติมันบ่งบอกอยู่ เมส โด้ บัลลงดอร์ 5 สมัย แชมป์ รางวัลส่วนตัวอีกเพียบ ยืนระยะเป็น 10 ปี ใครทำได้บ้างถามหน่อย  

เปเล่สมัยพีคๆบัลลงดอร์เค้าไม่แจกนอกยุโรปนะ

แล้วทีมชาติลงเล่นบอลโลกไป 4 รอบ ได้มา 3 รอบ

แค่นี้ใครไปเทียบก็ยากแล้ว

แถมบัลลงดอร์ถ้าให้นอกยุโรป เปเล่จะได้ไป 7

ข้อมูลก็มีไปหาเอา

ส่วนอันนี้เป็นสมัยก่อนที่ครัฟดวลกะบราซิล

ดูเอา

ยุคใครยุคมันจริงๆแหละ

แต่ถ้าจะเอาไปเทียบกะสมัยก่อน

สมัยนี้อะไรพัฒนาไปเยอะ เซฟนักเตะมากกว่า

ส่วนมาราโดน่า ผมก็ไม่ทันหรอก

แต่ไปดูคลิบเก่าๆ เทคนิคเยอะกว่าเมสนะ คือดูแล้วระดับดิญโญ่เลยไง

แต่ไวกว่าอีกมั้ง  

ดูแล้วนะ สปีดบอลโคตรช้าเลยครับ

แล้วการเคลื่อนที่ของกองหลังแย่มาก ช้าด้วย

ขำที่บอกเทคนิคเยอะกว่าเมส เมสมันไปได้ เลี้ยงผ่านง่ายๆ มันจะไปใช้เทคนิคทำไม

ปล.ผมแฟนผีนะ แต่ผมไม่ชอบอวยใครเกินความจริงอะ แล้วเด่วถ้าผมเอาคลิปเมสซี่มาให้ดู จะรู้เลยว่าคนละโลกกับคลิปที่ท่านแปะมาเป็นอย่างไร  

เคลื่อนที่ช้าตรงไหน 55

บีบไว เตะหนักขนาดนี้

มาเป็นสมัยนี้จะเหลือหรือครับ

แล้วดูกรรมการมันไม่เบรคเกมส์เลยนะ

เมสไปง่ายก็จริง มาราโดน่าไปง่ายผมก็เห็นมันไปได้นะ

ท่านก็อวยเมสอยู่นี่ไง

ผมไม่ได้อวยนะ

ข้อมูลก็มีไปหาเอา เรื่องเปเล่น่ะ

ส่วนมาราโดน่าแพรวพราวกว่าเยอะจริง

ดูก็รู้แล้ว

แต่เมสทำเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายได้ไง

ไม่ได้จะเนิฟเมสนะ

แต่รุ่นก่อนก็มีของดี ไม่งั้นจะประสบความสำเร็จได้หรือ

อะๆ ไม่ช้าก็ได้จ้ะ

ถ้านี่เรียกโคตรไว ก็ตามใจท่านเลยครับ ดูเหมือนกันเห็นคนละอย่างจริงๆ 555  

- แน่นอนนักกีฬาสมัยก่อนโดยรวมวิ่งไม่เร็วเท่าสมัยนี้แน่นอน ความเร็วของเกมส์ก็ไม่เท่าสมัยนี้แน่นอน เพราะวิทยาศาสตร์ทางกีฬาสู้ไม่ได้ ถ้าเอานักกีฬาสมัยก่อนมาใช้วิทยาศาสตร์การกีฬาสมัยนี้ ผมว่าความสามารถทางร่างกายโดยรวมของทั้งหมดก็ไม่ต่างกันมาก ส่วนคนที่จะเด่นขึ้นมามากกว่าคนอื่นก็อยู่ที่พรสวรรค์ทางร่างกายที่แต่ละคนมีไม่เท่ากันมาแต่กำเนิด

- แต่ถ้าเทียบพรสวรรค์ทางด้านร่างกายก็ไม่แน่ว่าคนสมัยก่อนจะสูงคนสมัยนี้ไม่ได้ ไม่อย่างนั้นการทำลายสถิติโลกกีฬาหลายๆประเภทต้องมีแทบทุกครั้งในการแข่งขันแล้ว เพราะวิทยาศาสตร์การกีฬามันสูงขึ้นทุกวัน ทั้งทางด้านเสริมสร้างร่างกาย วิธีการแข่ง อุปกรณ์ทีใช้ แค่รองสตั๊ตก็มีผลมากแล้ว ยังไม่รวมลูกบอลที่ทำให้โกลรับยากขึ้น(ลูกบอลสมัยใหม่ถูกออกแบบมาให้พุ่งเร็ว และเบาขึ้น เพื่อที่จะมีการทำประตูกันมากขึ้น เนื่องจากคนชอบเกมส์บุก)

- ถ้าเอารางวัลส่วนตัว เปเล่ นี้บัลลองดอร์นอนมา 2 สมัยแน่ๆ พาบราซิลเป็นแชมป์โลก 3 สมัยยังไงก็ได้(แชมป์โลกสมัยแรกอาจจะไม่แน่เพราะอายุแกแค่ 17 แต่ปีนั้นแกก็ยิงแฮตทริคนั้นชิงนะ) แล้วเมซซี่กับโด้ที่ยิงเยอะๆนี่ยังยิงรวม 2 คนเพิ่งได้เท่าเปเล่เองนะครับ ดังนั้นผมมีความเชื่อว่ารางวัลส่วนตัวลุงเล่ก็ไม่น่าน้อยเอาแค่รายการฟุตบอลโลกนี่ก็น่าจะเยอะแล้ว

5 สถิติของ 'เปเล่' ที่ไม่มีวันถูก โรนัลโด-เมสซี ทำลาย
https://www.90min.com/th/posts/3014934

- เรื่องการยืนระยะ ลุงเล่แชมป์โลกครั้งแรกอายุ 17 เล่น 4 หน ก็อยู่ในมาตราฐานที่สูงอย่างน้อย16 ปี จากอายุ 17-33 ส่วนมาราโดน่าก็น่าจะมี 6-8ปี(กินเหล้า เมายา ผู้หญิงมีครบ) ในวันที่วิทยาศาสตร์การกีฬายังไม่ดีเท่าปัจจุบันนี้

- ของบางอย่างก็เอื้อประโยชน์ให้ทีมรุก บางอย่างก็เอื้อประโยชน์ให้ทีมรับ อย่างกฏล้ำหน้าสมัยก่อนไม่มีพิจารณาตัวผู้เล่นนะครับ ใครล้ำล้ำหมดจะเล่นไม่เล่นจะอยู่ฝั่งไหนนับหมด บอลมาฝั่งซ้ายคนล้ำอยู่อีกฝั่งของสนามก็ล้ำ ดังนั้นสมัยก่อนการเช็คล้ำหน้าง่ายกว่าสมัยนี้ หรือ การเข้าบอลเสียบสองขา รวบ การเข้าบอลจากด้านหลังไม่ฟาล์วนะครับ ดังนั้นทีมรับไม่ต้องกังวลเรื่องกฏกติกาเท่าสมัยนี้ เอาจริงๆสมัยก่อนกฏเอื้อให้ทีมรับมากกว่าอีก

ผมไม่เทียบว่าใครเก่งกว่าใคร แต่ผมดูทันมาราโดน่าเล่นกล้าพูดว่าถ้ามาราโดน่ามาเล่นสมัยนี้ก็เก่งครับ ส่วนลุงเปเล่เกิดไม่ทันแต่คิดว่ามาเล่นก็เก่งอยู่ดี เพราะสองคนนี้คือสองคนในจำนวนคนมีพรสวรรค์ขั้นสุดของโลกฟุตบอลแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย juhookkruboyz เมื่อ Fri Dec 07, 2018 11:57, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 10 Apr 2010
ตอบ: 1261
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:24
[RE]"เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า
koonshy พิมพ์ว่า:
มันต่างยุค กัน คงเทียบกันไม่ได้
เมสซี่กับโด้เองก็เคยบอกว่าตัวเองเก่ง(จริง)
แต่ก็ไม่เคยออกมาป่าวประกาศว่าตัวเองเก่งกว่าใคร

แต่สกิลการทายผลบอลเฮียแบบตรงข้ามอันนี้ต้องยอมรับ 55  

เมสไม่เคยพผุด แต่อีกคนพูดนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 8987
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:25
Mister M พิมพ์ว่า:
จากที่ดูคลิปแล้ว ผมว่าลุงเล่นี่แหละอ่อนสุด คนละชั้นกะมาราโดน่า, เมสซี่, โด้โปรตุเกส เลย

น่าจะอ่อนกว่าโด้อ้วนด้วยซ้ำไป

ดูคลิปแกเล่น บอลสมัยก่อนแท็กติกมันยังไม่ค่อยเท่าไหร่ เห็นลุงเลี้ยงเข้าเขตโทษไปแล้ว พวกกองหลังยังเดินมอง เดินเล่นกันชิล ๆ อยู่เลย เหมือนฟุตบอลสมัยนั้นมันยังไม่ซีเรียส ไม่เป็นมืออาชีพเต็มตัวเท่าไหร่ การทำฟอร์เมชั่น จัดการเพรสซิ่ง การตั้งโซนเกมรับ มันเทียบไม่ได้กะสมัยนี้

ถ้าลุงมาเกิดยุคเมสซี่ โด้ ป่านนี้ก็คงโดนกองหลังประกบจนง่อยแดก  

555555 ดูคลิปแล้วแกวิ่งชิวมากเลย กองหลังแม่งโคตรจะเข้ามั่ว

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 16350
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:26
ถูกแบนแล้ว
เทียบยากคนละยุค แต่ที่เห็นชัดๆ คือ เมื่อก่อน การเข้าบอลหนักกว่าปัจจุบันหลายเท่า ขาแทบหักยังไม่ให้ใบแดงเลย ส่วนปัจจุบันนักเตะได้รับการปกป้องเยอะกว่าเยอะ......
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2010
ตอบ: 1408
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:28
"เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า
บางคนคิดว่ากองหลังยุคเก่าๆ มันแย่ขนาดนั้นหรอ

มันหวดกันหนักมากเลยนะ กรรมการไม่ปกป้องเท่าสมัยนี้ด้วย

นักเตะยุคนี้ไปยุคนั้นอาจจะหนักกว่าด้วย โดนเตะเจ็บเป็นว่าเล่นแน่

แต่ละคนก็เก่งในยุคของตัวเอง ไม่เห็นต้องเอามาเทียบกัน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: Beautiful Lie
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 4015
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:32
เกิดไม่ทัน เหมือนกัน คลิปก็มีให้ดู น้อยมากๆมีแต่สถิติต่างๆ ไม่กล้าฟันธง ใครเก่งกว่าใคร
1
0
เชียร์แมนยู ตั้งแต่ 2004 นะจ๊ะ ยุคแพ้บ่อยๆตอนดวลกับเชลชียุคมู 1,รับซ่อมมือถือ htc เปลี่ยนบอดี้ จอแตก สนใจทักได้
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2013
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:34
ตะล็อคต๊อกแต๊ก พิมพ์ว่า:
เกิดไม่ทัน ไม่กล้าคอมเม้นเท่าไหร่  

ผมกล้าคอมเม้น และว่าเปเล่หลงตัวเองแบบสุดๆ เลยหล่ะครับ มันมีกีฬาอะไรบนโลกใบนี้ครับ ที่มนุษย์เล่นได้ห่วยกว่าเดิม หรือไม่พัฒนาจากเมื่อ 50 ปีที่แล้ว โคตรไร้สาระเลย เปเล่ไม่มีทางสู้เมสซี่ได้ เหมือน นักวิ่ง 100 เมตร เมื่อ 50 ปีที่แล้วไม่มีทางสู้นักวิ่งปัจจุบันได้

ที่มีทั้งโภชนาการที่ดีกว่า เทคนิคที่ดีกว่า การฝึกสอนที่ดีกว่า ร่างการที่ดีกว่า การจัดการทีมที่ดีกว่า คู่แข่งหรือนักฟุตบอลโดยรวมที่เทียบกันไม่ได้ เปเล่นี่ถ้าเอาฟอร์ม ความสามารถตอนนั้นมาเทียบกับ ปัจจุบันแค่ติดทีมบาซ่า มาดริด ตัวจริงไม่รู้จะได้รึป่าวเลยด้วยซ้ำ
5
0
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2006
ตอบ: 145
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:35
[RE]"เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า
แหม่ บางเม้นก็เปิดใจให้กว้างๆนิดนึง
คนดูทันแกเล่นจะมีสักเท่าไหร่ การถ่ายทอดอะไรก็หาดูยาก
แต่แกคือปรากฏการณ์จริงๆ แชมป์โลก 3 สมัยก็การันดีแล้ว
สิ่งเหล่านี้มันมีการส่งต่อจากรุ่นสู่รุ่นอยู่แล้วทั้งทางตรงทางอ้อม
นักเตะก็มีการศึกษาผู้เล่นที่ตัวเองชอบต่อๆ กันมา ทำให้เกิดการพัฒนา
แกเล่นแกเลี้ยงแบบนั้น นั่นแหละ ที่ทำให้นักเตะรุ่นต่อจากแกพัฒนาขึ้น
เทคติกกฏกติกาก็ปรับไปตามยุคสมัยเช่นกัน
ถุงแกจะดูขี้โม้ไปนิด แต่ก็ให้เกียรติแกบ้างครับ
คนเฒ่าคนแก่ก็งี้แหละ

แหม่ จะเอาแกมาเล่นยุคนี้คงไม่ได้เป็นตัวจริงทีมโน้นนี่
เปรียบแบบนี้คิดแล้วใช่ไหมครับ
วิวัฒนาการมันเปลี่ยนไปแล้ว
เหมือนคนคิดคนสร้างอะไรขึ้นมาแล้ว
มีคนมาคิดต่อมาบ่นว่าทำไมไม่ทำแบบโน้นแบบนี้
คือคนที่คิดที่ทำอะไรแตกต่างที่สร้างประโยชน์ได้คนแรกได้นั่นแหละครับ ยอดคน

ไปถามเพื่อนสักสิบคน ก็ไม่มีทางตอบเหมือนกันหรอก
ว่าใครเก่งสุด
เก่งที่สุดในโลกไม่มีหรอกครับ
มีแต่เก่งที่สุดในใจของใครต่อใครเท่านั้นแหละ
แต่คนจะเอาคำตอบจากในใจคนหมู่มากเท่านั้นแหละ

ในใจผมยังชอบ เบิร์คแฮม,รุย คอสต้า,คานู มากกว่า ซีดาน, โด้, เมสซี่ อีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย rorae เมื่อ Fri Dec 07, 2018 11:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 8987
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:39
derents พิมพ์ว่า:
บางคนคิดว่ากองหลังยุคเก่าๆ มันแย่ขนาดนั้นหรอ

มันหวดกันหนักมากเลยนะ กรรมการไม่ปกป้องเท่าสมัยนี้ด้วย

นักเตะยุคนี้ไปยุคนั้นอาจจะหนักกว่าด้วย โดนเตะเจ็บเป็นว่าเล่นแน่

แต่ละคนก็เก่งในยุคของตัวเอง ไม่เห็นต้องเอามาเทียบกัน

ผมว่าหวดหนักแต่เข้ามั่วนี่มันก็ยิ่งกากนะ

การคุมโซนแบบสมัยนี้มันยากกว่าเยอะเลยอะ

ดูคลิปมันดูเข้าพรวดไม่มีทรงอะไรเลย คนเล่นบอลเป็นหน่อยยุคนั้นมันได้เปรียบจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Teddybrownbag เมื่อ Fri Dec 07, 2018 11:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Liverpool
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6573
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:47
F.Ronniie พิมพ์ว่า:
BeBlue พิมพ์ว่า:
เหมือนถามว่า บอส ฟาโฟเมต (ใน RO)
กับบอส Lord of Death ใครเก่งกว่าอ่ะ

คือ Lord of Death มันมาแพทซ์หลังๆแล้วอ่ะ มันมีพัฒนาการมากกว่า มันมีลูกเล่นมากกว่า
ถ้านับ Status จริงๆ Lord of Death มันไปไกลกว่าบาโฟมากละ

แต่ทุกคนที่โตมากับ RO ยังจำภาพความยากนรกแตกของบาโฟได้อ่ะ

คือระดับต้องยกไปรุมหลายๆตี้ เลือดมหาศาล อะไรแบบนี้อ่ะ

ภาพมันยังติดตา

แต่ Lord of Death มันไปอีกระดับนึงแล้ว

(เปรียบเทียบให้เห็นภาพเฉยๆนะ)  

อันนี้คือใน RO ในคอม สมัยนี้ใช่ป่ะครับ

ผมเข้าใจมาตลอดว่า บาโฟ มันเป็น เสมือนบอส Icon ของเกม

แพทช์ไหนๆ ก็พัฒนาอัพสแตทให้มันโหดสุดในเกม  

Lord of Death เป็นบอสของความตาย
บาโฟ เป็นบอสของสัตว์ป่า
ถ้าในเกมส์ ก็ Level 100 เท่ากันครับท่าน

ถ้าในการ์ตูน บาโฟ เป็นคนดีด้วยซ้ำ
มีแต่มนุษย์นั้นหล่ะ ที่อยากฆ่าบาโฟ เพราะถ้าฆ่าได้ ก็ได้ชื่อว่าเก่งที่สุดในโลก(โลกมนุษย์)
เวลาที่โดนมนุษย์มารุมทำร้าย บาโฟก็สู้แบบขำ ๆ ไม่เคยคิดฆ่ามนุษย์เลย เพราะยังไงมนุษย์มันอ่อนแอกว่าพี่แกเยอะ
ในการตูนยกพวกกันไปหลายอาชีพ รุมพี่แก ก็ทำไรพี่แกไม่ได้
พอสู้จนมนุษน์หมดแรง สลบไป พี่แกก็เดินถือขวานกลับเข้าป่า

แก้ไขล่าสุดโดย ekaphop007 เมื่อ Fri Dec 07, 2018 11:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2013
ตอบ: 5260
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:53
มันไม่มีอะไรมายืนยันได้ว่าใครเก่งกว่าใคร เพราะมันคนละยุค

ถ้ามี Time machine

>>เปเล่ มาในโลกอนาคต ก็อาจจะยิงไม่ได้เยอะ เพราะระบบฟุตบอลมันเปลี่ยนแปลงไป แทคติคที่มากขึ้น

>>เมสซี่ ย้อนอดีต ก็อาจจะเล่นไม่ออก เพราะมีการเล่นที่เข้าปะทะที่เข้มข้น ไม่ได้มีการเซฟตัวผู้เล่นเหมือนสมัยนี้

จะเปรียบเทียบกันไปให้เสียเวลาเปล่า เพราะมันสรุปไม่ได้

ปล.ผมชอบเมสซี่ตรงที่แกไม่เคยยอตัวเองนี่แหละ
1
0
Nobody knows...

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 2643
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 11:58
SeBe พิมพ์ว่า:
ผมคือ... พิมพ์ว่า:
ผมคือ... พิมพ์ว่า:
ฟุตบอลมันพัฒนาไปถึงไหนต่อไหนแล้ว ความยาก แทคติค กลไก บลาๆ มันก็เพิ่มขึ้นตามวิวัฒนาการ
กองหลังสมัยก่อนผมไม่ทราบว่าเล่นได้ระดับไหน แต่ปัจจุบันกับนักเตะอาชีพ โหดกว่าแต่ก่อนแน่นอน
ลุงมั่นใจกี่ส่วนว่าถ้าลุงมาเตะสมัยนี้ จะยังเทพเหมือนตำนานที่เคยทำมา

การให้เปเล่มาเตะสมัยนี้ ด้วยอายุคงจะรังแกเกินไปหน่อย

เอางี้ ผมมีวิธีมาเสนอ ให้เมสซี่ลองเตะฟุตบอลในยุคเปเล่ หับเล่นในสนามหญ้าแบบในยุคนั้นดูครับ ลูกฟุตบอลที่แค่เตะเยาๆยังเจ็บ ไม่ใช่ หวดสบายๆแบบสมัยนี้

เรื่องวิวัฒน์ผมไม่เถียง เขาเป็นตำนานในยุคของเขา เกิดมาในยุคสมัยที่บราซิลเรื่องอำนาจ โดดเด่นเหนือใครด้วยพื้นฐานเดียวกัน

ดังนั้น ลองสักนัดให้เมสซี่เลี้ยงลูกบอลในสมัยนั้น กับสนามที่เรียกว่าสนามบอลเกรดเดียวกันจะรู้ว่าไม่ง่ายเหมือนตอนนี้  

ปัญหามีแค่เรื่องลูกฟุตบอลกับสนามแค่นั้นหรอครับ ez จัง  

จริงๆยังมีเรื่องการปะทะอีก แต่กลัวจะหาว่าอวย เพราะยุคนั้น ไม่มีล้ำหน้าก็จริง แต่การเข้าบอลถ้าบอกว่า แบรี่โหด รามอสชั่ว ยุคนั้น ยุคแขน ชนเพื่อแย่งบอลนี่น้องๆรักบี้เลย แต่สมดุลเปเล่จัดว่าดีมาก ถ้าแกล้มนี่ถือว่าหนักจริง สำออยแบบเนย์มาร์ผมว่าถ้าไม่ใช่ชาติเดียวกันแกคงด่าออกสื่อว่าอัปยศ

เอางี้ถ้าไม่เห็นภาพ ลองไปหาลูกมะพร้าวมาเดาะดูครับ ถ้าโตมาในสมัยผมว่าบอลขาวดำของแกรนด์สปอร์ตในโรงเรียนแข็งโคตรแล้ว บอลยุคนั้น หนักกว่าอีก อาจจะเลี้ยงติดเท้า แต่ต้องใช้แรงขาเยอะมากและล้ามากแน่นอน ไม่มีทางวิ่งได้ทั้งสนามแบบที่แกทำ

แหม่ พูดเหมือนเมสซี่เกิดมาก็ได้เล่นแต่สนามดีๆ บอลดีๆเลย 55555

เด็กๆเมสมันก็จน ก็เล่นสนามกากๆข้างทางเหมือนเด็กทั่วไปหล้ะครับ ถ้ามันเล่นไม่ได้ คงไม่มีใครเห็นแวว แล้วไปดึงมันมาเล่นสนามดีๆหรอกครับ 55555555555  

ถึงบอกว่าต้องให้ไปเล่นแบบนั้นดูครับ เพราะให้ลุงอายุ เกือบแปดสิบมาแข่งบอลสมัยใหม่ ไม่บ้าก็บอแล้ว ถ้าย้อนเวลาเอาเปเล่เล่นบอลสมัยนี้ จริงๆก็ยากจะตอบได้ แต่ก็ไม่้คยเห็นแกบอกว่าบอลสมัยนี้เล่นยาก กลายเป็นเอานักเตะสมัยนี้ไปเตะแบบสมัยก่อนนั่นล่ะถึงบอกว่ายาก

อีกทั้งปัจจัยสนับสนุนอีกมากมายที่ช่วยเสริมให้นักเตะสมัยนี้เล่นง่ายขึ้น เอาจริงๆ คนที่คิดว่าคนยุคใหม่เก่งกว่าก็ไม่ผิด แต่ปัจจัยเอื้อ มีเยอะกว่าสมัยก่อน ศักยภาพโดยรวมอาจดีกว่าในที่ๆของตัวเอง แต่ยกเว้นสำหรับเปเล่และมาราโดน่า เพราะสองคนนี้ คือเบอร์หนึ่งของโลกฟุตบอลตั้งแต่ผมเกิดมาแล้ว เมสซี่กับโด้เก่ง แต่ไม่ใช่เก่งแบบที่คนเดียวก็เปลี่ยนทุกอย่างได้ คนนึงคว้าแชมป์ตั้งแต่ติดทีมชุดใหญ่ อีกคนจนแก่ก็ยังไม่ได้แชมป์ระดับชาติ ยิ่งกับตัวเล่นที่เรียกว่าออลสตาร์ด้วย ถ้าเก่งขนาดนั้นจริงต้องบันดาลได้สักถ้วยแล้ว

คนเก่งอยู่ที่ไหนก็เก่งครับ แต่คนเก่งแบบที่มีสภาพแวดล้อมจัดให้ทุกอย่าง ผมไม่เรียกว่าเก่งจริง อย่างโด้ พอจะบอกได้ว่า มันแบกทีมทุกที่ๆไปเล่น แต่เมสซี่...ไม่
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8082
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 12:00
foamkp พิมพ์ว่า:
มันไม่มีอะไรมายืนยันได้ว่าใครเก่งกว่าใคร เพราะมันคนละยุค

ถ้ามี Time machine

>>เปเล่ มาในโลกอนาคต ก็อาจจะยิงไม่ได้เยอะ เพราะระบบฟุตบอลมันเปลี่ยนแปลงไป แทคติคที่มากขึ้น

>>เมสซี่ ย้อนอดีต ก็อาจจะเล่นไม่ออก เพราะมีการเล่นที่เข้าปะทะที่เข้มข้น ไม่ได้มีการเซฟตัวผู้เล่นเหมือนสมัยนี้

จะเปรียบเทียบกันไปให้เสียเวลาเปล่า เพราะมันสรุปไม่ได้

ปล.ผมชอบเมสซี่ตรงที่แกไม่เคยยอตัวเองนี่แหละ

สมัยก่อนยังไม่ถึงยุคเมซซี่กับโด้นี่ลุงเล่ กับ น้ามาราโดน่า นี่ลับสกิลปากกันมันเลยเรื่องใครเก่งกว่าใคร
0
0
Status: อย่าหัวร้อน!!!
เข้าร่วม: 29 Oct 2013
ตอบ: 209
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 12:08

เห็นด้วยเลยครับ กีฬามันพัฒนาขึ้นทุกยุคนั่นแหละ กองหลังก็เคี่ยวกว่าแต่ก่อน แทคติคเน้นรับอีก

ลุงเลิกไปแล้ว จะพูดไงก็พูดได้ ถ้าเอาลุงช่วงพีคมาเล่นสมัยนี้ เผลอๆยิงได้ไม่ถึงครึ่งเท่าที่เมสซี่ยิงเลยมั้ง เหอะๆ  

ทำไมถึงคิดว่าสมัยนั้นสู้สมัยนี้ไม่ได้อ่ะ ผมว่า คนเก่งมาอยู่สมัยไหนก็เก่งนะ มันไม่ใช่ว่าแกมาสมัยนี้จะพัฒนาไม่ได้

คนเก่งอยู่ที่ไหน สมัยไหนก็เก่งนี่ไม่ใช่ละครับ

เอาแค่ปัจจุบัน แค่ต่างลีค ยังวัดได้เลย

เวรอน เชฟเชงโก้ ฟอร์ลัน เครสโป มีให้เห็นมาหมดละครับ

เปเล่จะพูดไงก็พูดได้เพราะตัวเองเลิกไปแล้ว แต่ความคิดผมถ้าเปเล่มาอยู่ในยุคนี้ ผลงานดรอปลงเยอะแน่นอน

กลับกันเอาเมสซี่ โด้ ไปเล่นในยุคโน้น เผลอๆยิงกระจายมากกว่าเดิมอีก  

ผมไม่เคยดูเปเล่เล่นนะ ผมไม่กล้าพูดแบบคุณหรอก แต่คุณก็มั่นใจเกิน หรือเคยดูเปเล่เล่น  

ยอมรับว่าดูไฮไลท์แต่ยุคมาราโดน่าฮะ แล้วก็ดูจากแทคติคกองหลัง การเล่นของฟุตบอลสมัยก่อน ซึ่งบอกตรงๆ โคตรเอื้อประโยชน์ให้กับแนวรุกเลยครับ

สมัยก่อนเท่าที่ดูส่วนมากเล่น 4-4-2 กันหมด

ไม่มีหรอกครับ 4-2-3-1 4-3-3 5-3-2 ความเคี่ยว ความหลากหลาย การวิเคราะห์นักเตะ การหาจุดอ่อนนักเตะเก่งๆ ยังไม่มีเลยครับ

กีฬาทุกกีฬามันพัฒนาขึ้นตลอดแหละครับ ใช้วิทยาศาสตร์ ใช้วิดีโอมาวิเคราะห์หาจุดอ่อน จุดแข็งกันตลอดเวลา

แล้วลุงเปเล่จะเคลมตัวเองว่าเจ๋งสุด มาบอกเด็กรุ่นหลังที่ทำสถิติเยอะโคตรๆว่าอ่อนกว่าตัวเองเนี่ยนะ ใครอยากบ้าเชื่อลุงแกก็เชื่อไปละกัน 555555

ปล.เรื่องต่างลีคผมยกให้คุณดูไง ว่าอะไรที่มันยังไม่เกิดจะรุได้ไงว่ามันจะเป็นไปตามนั้น สถิติมันบ่งบอกอยู่ เมส โด้ บัลลงดอร์ 5 สมัย แชมป์ รางวัลส่วนตัวอีกเพียบ ยืนระยะเป็น 10 ปี ใครทำได้บ้างถามหน่อย  

สมัยนี้กับสมัยก่อนยังไงก็เทียบกันไม่ได้หรอก สมัยนี้มีเทคโนโลยีที่ก้าวไปมาก ไหนจะเรื่องวิทยาศาสตร์การกีฬา เทคโนโลยีอุปกรณ์ที่สวมใส่ เอาแค่รองเท้าก็กินขาดแล้ว นี่ยังไม่นับเสื้อผ้านะ เรื่องพื้นสนามอีก อย่าอ้างแต่เรื่องแทคติคเลย คุณต้องมองถึงองค์ประกอบหลายอย่างมากกว่านี้
แก้ไขล่าสุดโดย EQ_Sung เมื่อ Fri Dec 07, 2018 12:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel