ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 18411
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 12:13
[RE: "เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า]
juhookkruboyz พิมพ์ว่า:
Spoil
เฮียเล้า พิมพ์ว่า:
llmomoll พิมพ์ว่า:
ระเด่นระดาดง พิมพ์ว่า:
LeoGTClassic พิมพ์ว่า:
ฟุตบอลมันพัฒนาไปถึงไหนต่อไหนแล้ว ความยาก แทคติค กลไก บลาๆ มันก็เพิ่มขึ้นตามวิวัฒนาการ
กองหลังสมัยก่อนผมไม่ทราบว่าเล่นได้ระดับไหน แต่ปัจจุบันกับนักเตะอาชีพ โหดกว่าแต่ก่อนแน่นอน
ลุงมั่นใจกี่ส่วนว่าถ้าลุงมาเตะสมัยนี้ จะยังเทพเหมือนตำนานที่เคยทำมา

เห็นด้วยเลยครับ กีฬามันพัฒนาขึ้นทุกยุคนั่นแหละ กองหลังก็เคี่ยวกว่าแต่ก่อน แทคติคเน้นรับอีก

ลุงเลิกไปแล้ว จะพูดไงก็พูดได้ ถ้าเอาลุงช่วงพีคมาเล่นสมัยนี้ เผลอๆยิงได้ไม่ถึงครึ่งเท่าที่เมสซี่ยิงเลยมั้ง เหอะๆ  

ทำไมถึงคิดว่าสมัยนั้นสู้สมัยนี้ไม่ได้อ่ะ ผมว่า คนเก่งมาอยู่สมัยไหนก็เก่งนะ มันไม่ใช่ว่าแกมาสมัยนี้จะพัฒนาไม่ได้

คนเก่งอยู่ที่ไหน สมัยไหนก็เก่งนี่ไม่ใช่ละครับ

เอาแค่ปัจจุบัน แค่ต่างลีค ยังวัดได้เลย

เวรอน เชฟเชงโก้ ฟอร์ลัน เครสโป มีให้เห็นมาหมดละครับ

เปเล่จะพูดไงก็พูดได้เพราะตัวเองเลิกไปแล้ว แต่ความคิดผมถ้าเปเล่มาอยู่ในยุคนี้ ผลงานดรอปลงเยอะแน่นอน

กลับกันเอาเมสซี่ โด้ ไปเล่นในยุคโน้น เผลอๆยิงกระจายมากกว่าเดิมอีก  

ผมไม่เคยดูเปเล่เล่นนะ ผมไม่กล้าพูดแบบคุณหรอก แต่คุณก็มั่นใจเกิน หรือเคยดูเปเล่เล่น  

ยอมรับว่าดูไฮไลท์แต่ยุคมาราโดน่าฮะ แล้วก็ดูจากแทคติคกองหลัง การเล่นของฟุตบอลสมัยก่อน ซึ่งบอกตรงๆ โคตรเอื้อประโยชน์ให้กับแนวรุกเลยครับ

สมัยก่อนเท่าที่ดูส่วนมากเล่น 4-4-2 กันหมด

ไม่มีหรอกครับ 4-2-3-1 4-3-3 5-3-2 ความเคี่ยว ความหลากหลาย การวิเคราะห์นักเตะ การหาจุดอ่อนนักเตะเก่งๆ ยังไม่มีเลยครับ

กีฬาทุกกีฬามันพัฒนาขึ้นตลอดแหละครับ ใช้วิทยาศาสตร์ ใช้วิดีโอมาวิเคราะห์หาจุดอ่อน จุดแข็งกันตลอดเวลา

แล้วลุงเปเล่จะเคลมตัวเองว่าเจ๋งสุด มาบอกเด็กรุ่นหลังที่ทำสถิติเยอะโคตรๆว่าอ่อนกว่าตัวเองเนี่ยนะ ใครอยากบ้าเชื่อลุงแกก็เชื่อไปละกัน 555555

ปล.เรื่องต่างลีคผมยกให้คุณดูไง ว่าอะไรที่มันยังไม่เกิดจะรุได้ไงว่ามันจะเป็นไปตามนั้น สถิติมันบ่งบอกอยู่ เมส โด้ บัลลงดอร์ 5 สมัย แชมป์ รางวัลส่วนตัวอีกเพียบ ยืนระยะเป็น 10 ปี ใครทำได้บ้างถามหน่อย  

เปเล่สมัยพีคๆบัลลงดอร์เค้าไม่แจกนอกยุโรปนะ

แล้วทีมชาติลงเล่นบอลโลกไป 4 รอบ ได้มา 3 รอบ

แค่นี้ใครไปเทียบก็ยากแล้ว

แถมบัลลงดอร์ถ้าให้นอกยุโรป เปเล่จะได้ไป 7

ข้อมูลก็มีไปหาเอา

ส่วนอันนี้เป็นสมัยก่อนที่ครัฟดวลกะบราซิล

ดูเอา

ยุคใครยุคมันจริงๆแหละ

แต่ถ้าจะเอาไปเทียบกะสมัยก่อน

สมัยนี้อะไรพัฒนาไปเยอะ เซฟนักเตะมากกว่า

ส่วนมาราโดน่า ผมก็ไม่ทันหรอก

แต่ไปดูคลิบเก่าๆ เทคนิคเยอะกว่าเมสนะ คือดูแล้วระดับดิญโญ่เลยไง

แต่ไวกว่าอีกมั้ง  

ดูแล้วนะ สปีดบอลโคตรช้าเลยครับ

แล้วการเคลื่อนที่ของกองหลังแย่มาก ช้าด้วย

ขำที่บอกเทคนิคเยอะกว่าเมส เมสมันไปได้ เลี้ยงผ่านง่ายๆ มันจะไปใช้เทคนิคทำไม

ปล.ผมแฟนผีนะ แต่ผมไม่ชอบอวยใครเกินความจริงอะ แล้วเด่วถ้าผมเอาคลิปเมสซี่มาให้ดู จะรู้เลยว่าคนละโลกกับคลิปที่ท่านแปะมาเป็นอย่างไร  

เคลื่อนที่ช้าตรงไหน 55

บีบไว เตะหนักขนาดนี้

มาเป็นสมัยนี้จะเหลือหรือครับ

แล้วดูกรรมการมันไม่เบรคเกมส์เลยนะ

เมสไปง่ายก็จริง มาราโดน่าไปง่ายผมก็เห็นมันไปได้นะ

ท่านก็อวยเมสอยู่นี่ไง

ผมไม่ได้อวยนะ

ข้อมูลก็มีไปหาเอา เรื่องเปเล่น่ะ

ส่วนมาราโดน่าแพรวพราวกว่าเยอะจริง

ดูก็รู้แล้ว

แต่เมสทำเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายได้ไง

ไม่ได้จะเนิฟเมสนะ

แต่รุ่นก่อนก็มีของดี ไม่งั้นจะประสบความสำเร็จได้หรือ

อะๆ ไม่ช้าก็ได้จ้ะ

ถ้านี่เรียกโคตรไว ก็ตามใจท่านเลยครับ ดูเหมือนกันเห็นคนละอย่างจริงๆ 555  

- แน่นอนนักกีฬาสมัยก่อนโดยรวมวิ่งไม่เร็วเท่าสมัยนี้แน่นอน ความเร็วของเกมส์ก็ไม่เท่าสมัยนี้แน่นอน เพราะวิทยาศาสตร์ทางกีฬาสู้ไม่ได้ ถ้าเอานักกีฬาสมัยก่อนมาใช้วิทยาศาสตร์การกีฬาสมัยนี้ ผมว่าความสามารถทางร่างกายโดยรวมของทั้งหมดก็ไม่ต่างกันมาก ส่วนคนที่จะเด่นขึ้นมามากกว่าคนอื่นก็อยู่ที่พรสวรรค์ทางร่างกายที่แต่ละคนมีไม่เท่ากันมาแต่กำเนิด

- แต่ถ้าเทียบพรสวรรค์ทางด้านร่างกายก็ไม่แน่ว่าคนสมัยก่อนจะสูงคนสมัยนี้ไม่ได้ ไม่อย่างนั้นการทำลายสถิติโลกกีฬาหลายๆประเภทต้องมีแทบทุกครั้งในการแข่งขันแล้ว เพราะวิทยาศาสตร์การกีฬามันสูงขึ้นทุกวัน ทั้งทางด้านเสริมสร้างร่างกาย วิธีการแข่ง อุปกรณ์ทีใช้ แค่รองสตั๊ตก็มีผลมากแล้ว ยังไม่รวมลูกบอลที่ทำให้โกลรับยากขึ้น(ลูกบอลสมัยใหม่ถูกออกแบบมาให้พุ่งเร็ว และเบาขึ้น เพื่อที่จะมีการทำประตูกันมากขึ้น เนื่องจากคนชอบเกมส์บุก)

- ถ้าเอารางวัลส่วนตัว เปเล่ นี้บัลลองดอร์นอนมา 2 สมัยแน่ๆ พาบราซิลเป็นแชมป์โลก 3 สมัยยังไงก็ได้(แชมป์โลกสมัยแรกอาจจะไม่แน่เพราะอายุแกแค่ 17 แต่ปีนั้นแกก็ยิงแฮตทริคนั้นชิงนะ) แล้วเมซซี่กับโด้ที่ยิงเยอะๆนี่ยังยิงรวม 2 คนเพิ่งได้เท่าเปเล่เองนะครับ ดังนั้นผมมีความเชื่อว่ารางวัลส่วนตัวลุงเล่ก็ไม่น่าน้อยเอาแค่รายการฟุตบอลโลกนี่ก็น่าจะเยอะแล้ว

5 สถิติของ 'เปเล่' ที่ไม่มีวันถูก โรนัลโด-เมสซี ทำลาย
https://www.90min.com/th/posts/3014934

- เรื่องการยืนระยะ ลุงเล่แชมป์โลกครั้งแรกอายุ 17 เล่น 4 หน ก็อยู่ในมาตราฐานที่สูงอย่างน้อย16 ปี จากอายุ 17-33 ส่วนมาราโดน่าก็น่าจะมี 6-8ปี(กินเหล้า เมายา ผู้หญิงมีครบ) ในวันที่วิทยาศาสตร์การกีฬายังไม่ดีเท่าปัจจุบันนี้

- ของบางอย่างก็เอื้อประโยชน์ให้ทีมรุก บางอย่างก็เอื้อประโยชน์ให้ทีมรับ อย่างกฏล้ำหน้าสมัยก่อนไม่มีพิจารณาตัวผู้เล่นนะครับ ใครล้ำล้ำหมดจะเล่นไม่เล่นจะอยู่ฝั่งไหนนับหมด บอลมาฝั่งซ้ายคนล้ำอยู่อีกฝั่งของสนามก็ล้ำ ดังนั้นสมัยก่อนการเช็คล้ำหน้าง่ายกว่าสมัยนี้ หรือ การเข้าบอลเสียบสองขา รวบ การเข้าบอลจากด้านหลังไม่ฟาล์วนะครับ ดังนั้นทีมรับไม่ต้องกังวลเรื่องกฏกติกาเท่าสมัยนี้ เอาจริงๆสมัยก่อนกฏเอื้อให้ทีมรับมากกว่าอีก

ผมไม่เทียบว่าใครเก่งกว่าใคร แต่ผมดูทันมาราโดน่าเล่นกล้าพูดว่าถ้ามาราโดน่ามาเล่นสมัยนี้ก็เก่งครับ ส่วนลุงเปเล่เกิดไม่ทันแต่คิดว่ามาเล่นก็เก่งอยู่ดี เพราะสองคนนี้คือสองคนในจำนวนคนมีพรสวรรค์ขั้นสุดของโลกฟุตบอลแล้ว  

แล้วบอลสมัยก่อน ผมว่าเลี้ยงยากกว่าสมัยนี้อีกมั้งครับ

จะยิงไกลคงหนักแหง

แต่เปเล่นี่ดูแบบเลี้ยงช้าๆ แต่เหมือนไม่ช้า

2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 453
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 12:16
[RE: "เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า]
ผมคือ... พิมพ์ว่า:
SeBe พิมพ์ว่า:
ฟุตบอลมันพัฒนาไปถึงไหนต่อไหนแล้ว ความยาก แทคติค กลไก บลาๆ มันก็เพิ่มขึ้นตามวิวัฒนาการ
กองหลังสมัยก่อนผมไม่ทราบว่าเล่นได้ระดับไหน แต่ปัจจุบันกับนักเตะอาชีพ โหดกว่าแต่ก่อนแน่นอน
ลุงมั่นใจกี่ส่วนว่าถ้าลุงมาเตะสมัยนี้ จะยังเทพเหมือนตำนานที่เคยทำมา

การให้เปเล่มาเตะสมัยนี้ ด้วยอายุคงจะรังแกเกินไปหน่อย

เอางี้ ผมมีวิธีมาเสนอ ให้เมสซี่ลองเตะฟุตบอลในยุคเปเล่ หับเล่นในสนามหญ้าแบบในยุคนั้นดูครับ ลูกฟุตบอลที่แค่เตะเยาๆยังเจ็บ ไม่ใช่ หวดสบายๆแบบสมัยนี้

เรื่องวิวัฒน์ผมไม่เถียง เขาเป็นตำนานในยุคของเขา เกิดมาในยุคสมัยที่บราซิลเรื่องอำนาจ โดดเด่นเหนือใครด้วยพื้นฐานเดียวกัน

ดังนั้น ลองสักนัดให้เมสซี่เลี้ยงลูกบอลในสมัยนั้น กับสนามที่เรียกว่าสนามบอลเกรดเดียวกันจะรู้ว่าไม่ง่ายเหมือนตอนนี้  

ปัญหามีแค่เรื่องลูกฟุตบอลกับสนามแค่นั้นหรอครับ ez จัง  

จริงๆยังมีเรื่องการปะทะอีก แต่กลัวจะหาว่าอวย เพราะยุคนั้น ไม่มีล้ำหน้าก็จริง แต่การเข้าบอลถ้าบอกว่า แบรี่โหด รามอสชั่ว ยุคนั้น ยุคแขน ชนเพื่อแย่งบอลนี่น้องๆรักบี้เลย แต่สมดุลเปเล่จัดว่าดีมาก ถ้าแกล้มนี่ถือว่าหนักจริง สำออยแบบเนย์มาร์ผมว่าถ้าไม่ใช่ชาติเดียวกันแกคงด่าออกสื่อว่าอัปยศ

เอางี้ถ้าไม่เห็นภาพ ลองไปหาลูกมะพร้าวมาเดาะดูครับ ถ้าโตมาในสมัยผมว่าบอลขาวดำของแกรนด์สปอร์ตในโรงเรียนแข็งโคตรแล้ว บอลยุคนั้น หนักกว่าอีก อาจจะเลี้ยงติดเท้า แต่ต้องใช้แรงขาเยอะมากและล้ามากแน่นอน ไม่มีทางวิ่งได้ทั้งสนามแบบที่แกทำ

แหม่ พูดเหมือนเมสซี่เกิดมาก็ได้เล่นแต่สนามดีๆ บอลดีๆเลย 55555

เด็กๆเมสมันก็จน ก็เล่นสนามกากๆข้างทางเหมือนเด็กทั่วไปหล้ะครับ ถ้ามันเล่นไม่ได้ คงไม่มีใครเห็นแวว แล้วไปดึงมันมาเล่นสนามดีๆหรอกครับ 55555555555  

ถึงบอกว่าต้องให้ไปเล่นแบบนั้นดูครับ เพราะให้ลุงอายุ เกือบแปดสิบมาแข่งบอลสมัยใหม่ ไม่บ้าก็บอแล้ว ถ้าย้อนเวลาเอาเปเล่เล่นบอลสมัยนี้ จริงๆก็ยากจะตอบได้ แต่ก็ไม่้คยเห็นแกบอกว่าบอลสมัยนี้เล่นยาก กลายเป็นเอานักเตะสมัยนี้ไปเตะแบบสมัยก่อนนั่นล่ะถึงบอกว่ายาก

อีกทั้งปัจจัยสนับสนุนอีกมากมายที่ช่วยเสริมให้นักเตะสมัยนี้เล่นง่ายขึ้น เอาจริงๆ คนที่คิดว่าคนยุคใหม่เก่งกว่าก็ไม่ผิด แต่ปัจจัยเอื้อ มีเยอะกว่าสมัยก่อน ศักยภาพโดยรวมอาจดีกว่าในที่ๆของตัวเอง แต่ยกเว้นสำหรับเปเล่และมาราโดน่า เพราะสองคนนี้ คือเบอร์หนึ่งของโลกฟุตบอลตั้งแต่ผมเกิดมาแล้ว เมสซี่กับโด้เก่ง แต่ไม่ใช่เก่งแบบที่คนเดียวก็เปลี่ยนทุกอย่างได้ คนนึงคว้าแชมป์ตั้งแต่ติดทีมชุดใหญ่ อีกคนจนแก่ก็ยังไม่ได้แชมป์ระดับชาติ ยิ่งกับตัวเล่นที่เรียกว่าออลสตาร์ด้วย ถ้าเก่งขนาดนั้นจริงต้องบันดาลได้สักถ้วยแล้ว

คนเก่งอยู่ที่ไหนก็เก่งครับ แต่คนเก่งแบบที่มีสภาพแวดล้อมจัดให้ทุกอย่าง ผมไม่เรียกว่าเก่งจริง อย่างโด้ พอจะบอกได้ว่า มันแบกทีมทุกที่ๆไปเล่น แต่เมสซี่...ไม่

ทีมไหนออลสตาร์ครับ ได้ดูบอลโลกไม๊ครับ...

เมซ่า ปาวอน นี้ออลสตาร์แล้วหรอครับ ลองไปไล่ๆดูตัวจริงอาเจนชุดบอลโลกล่าสุดดูก่อนครับแล้วค่อยว่ากันอีกที 5555
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8082
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 12:47
juhookkruboyz พิมพ์ว่า:
Spoil

เห็นด้วยเลยครับ กีฬามันพัฒนาขึ้นทุกยุคนั่นแหละ กองหลังก็เคี่ยวกว่าแต่ก่อน แทคติคเน้นรับอีก

ลุงเลิกไปแล้ว จะพูดไงก็พูดได้ ถ้าเอาลุงช่วงพีคมาเล่นสมัยนี้ เผลอๆยิงได้ไม่ถึงครึ่งเท่าที่เมสซี่ยิงเลยมั้ง เหอะๆ  

ทำไมถึงคิดว่าสมัยนั้นสู้สมัยนี้ไม่ได้อ่ะ ผมว่า คนเก่งมาอยู่สมัยไหนก็เก่งนะ มันไม่ใช่ว่าแกมาสมัยนี้จะพัฒนาไม่ได้

คนเก่งอยู่ที่ไหน สมัยไหนก็เก่งนี่ไม่ใช่ละครับ

เอาแค่ปัจจุบัน แค่ต่างลีค ยังวัดได้เลย

เวรอน เชฟเชงโก้ ฟอร์ลัน เครสโป มีให้เห็นมาหมดละครับ

เปเล่จะพูดไงก็พูดได้เพราะตัวเองเลิกไปแล้ว แต่ความคิดผมถ้าเปเล่มาอยู่ในยุคนี้ ผลงานดรอปลงเยอะแน่นอน

กลับกันเอาเมสซี่ โด้ ไปเล่นในยุคโน้น เผลอๆยิงกระจายมากกว่าเดิมอีก  

ผมไม่เคยดูเปเล่เล่นนะ ผมไม่กล้าพูดแบบคุณหรอก แต่คุณก็มั่นใจเกิน หรือเคยดูเปเล่เล่น  

ยอมรับว่าดูไฮไลท์แต่ยุคมาราโดน่าฮะ แล้วก็ดูจากแทคติคกองหลัง การเล่นของฟุตบอลสมัยก่อน ซึ่งบอกตรงๆ โคตรเอื้อประโยชน์ให้กับแนวรุกเลยครับ

สมัยก่อนเท่าที่ดูส่วนมากเล่น 4-4-2 กันหมด

ไม่มีหรอกครับ 4-2-3-1 4-3-3 5-3-2 ความเคี่ยว ความหลากหลาย การวิเคราะห์นักเตะ การหาจุดอ่อนนักเตะเก่งๆ ยังไม่มีเลยครับ

กีฬาทุกกีฬามันพัฒนาขึ้นตลอดแหละครับ ใช้วิทยาศาสตร์ ใช้วิดีโอมาวิเคราะห์หาจุดอ่อน จุดแข็งกันตลอดเวลา

แล้วลุงเปเล่จะเคลมตัวเองว่าเจ๋งสุด มาบอกเด็กรุ่นหลังที่ทำสถิติเยอะโคตรๆว่าอ่อนกว่าตัวเองเนี่ยนะ ใครอยากบ้าเชื่อลุงแกก็เชื่อไปละกัน 555555

ปล.เรื่องต่างลีคผมยกให้คุณดูไง ว่าอะไรที่มันยังไม่เกิดจะรุได้ไงว่ามันจะเป็นไปตามนั้น สถิติมันบ่งบอกอยู่ เมส โด้ บัลลงดอร์ 5 สมัย แชมป์ รางวัลส่วนตัวอีกเพียบ ยืนระยะเป็น 10 ปี ใครทำได้บ้างถามหน่อย  

เปเล่สมัยพีคๆบัลลงดอร์เค้าไม่แจกนอกยุโรปนะ

แล้วทีมชาติลงเล่นบอลโลกไป 4 รอบ ได้มา 3 รอบ

แค่นี้ใครไปเทียบก็ยากแล้ว

แถมบัลลงดอร์ถ้าให้นอกยุโรป เปเล่จะได้ไป 7

ข้อมูลก็มีไปหาเอา

ส่วนอันนี้เป็นสมัยก่อนที่ครัฟดวลกะบราซิล

ดูเอา

ยุคใครยุคมันจริงๆแหละ

แต่ถ้าจะเอาไปเทียบกะสมัยก่อน

สมัยนี้อะไรพัฒนาไปเยอะ เซฟนักเตะมากกว่า

ส่วนมาราโดน่า ผมก็ไม่ทันหรอก

แต่ไปดูคลิบเก่าๆ เทคนิคเยอะกว่าเมสนะ คือดูแล้วระดับดิญโญ่เลยไง

แต่ไวกว่าอีกมั้ง  

ดูแล้วนะ สปีดบอลโคตรช้าเลยครับ

แล้วการเคลื่อนที่ของกองหลังแย่มาก ช้าด้วย

ขำที่บอกเทคนิคเยอะกว่าเมส เมสมันไปได้ เลี้ยงผ่านง่ายๆ มันจะไปใช้เทคนิคทำไม

ปล.ผมแฟนผีนะ แต่ผมไม่ชอบอวยใครเกินความจริงอะ แล้วเด่วถ้าผมเอาคลิปเมสซี่มาให้ดู จะรู้เลยว่าคนละโลกกับคลิปที่ท่านแปะมาเป็นอย่างไร  

เคลื่อนที่ช้าตรงไหน 55

บีบไว เตะหนักขนาดนี้

มาเป็นสมัยนี้จะเหลือหรือครับ

แล้วดูกรรมการมันไม่เบรคเกมส์เลยนะ

เมสไปง่ายก็จริง มาราโดน่าไปง่ายผมก็เห็นมันไปได้นะ

ท่านก็อวยเมสอยู่นี่ไง

ผมไม่ได้อวยนะ

ข้อมูลก็มีไปหาเอา เรื่องเปเล่น่ะ

ส่วนมาราโดน่าแพรวพราวกว่าเยอะจริง

ดูก็รู้แล้ว

แต่เมสทำเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายได้ไง

ไม่ได้จะเนิฟเมสนะ

แต่รุ่นก่อนก็มีของดี ไม่งั้นจะประสบความสำเร็จได้หรือ

อะๆ ไม่ช้าก็ได้จ้ะ

ถ้านี่เรียกโคตรไว ก็ตามใจท่านเลยครับ ดูเหมือนกันเห็นคนละอย่างจริงๆ 555  

- แน่นอนนักกีฬาสมัยก่อนโดยรวมวิ่งไม่เร็วเท่าสมัยนี้แน่นอน ความเร็วของเกมส์ก็ไม่เท่าสมัยนี้แน่นอน เพราะวิทยาศาสตร์ทางกีฬาสู้ไม่ได้ ถ้าเอานักกีฬาสมัยก่อนมาใช้วิทยาศาสตร์การกีฬาสมัยนี้ ผมว่าความสามารถทางร่างกายโดยรวมของทั้งหมดก็ไม่ต่างกันมาก ส่วนคนที่จะเด่นขึ้นมามากกว่าคนอื่นก็อยู่ที่พรสวรรค์ทางร่างกายที่แต่ละคนมีไม่เท่ากันมาแต่กำเนิด

- แต่ถ้าเทียบพรสวรรค์ทางด้านร่างกายก็ไม่แน่ว่าคนสมัยก่อนจะสูงคนสมัยนี้ไม่ได้ ไม่อย่างนั้นการทำลายสถิติโลกกีฬาหลายๆประเภทต้องมีแทบทุกครั้งในการแข่งขันแล้ว เพราะวิทยาศาสตร์การกีฬามันสูงขึ้นทุกวัน ทั้งทางด้านเสริมสร้างร่างกาย วิธีการแข่ง อุปกรณ์ทีใช้ แค่รองสตั๊ตก็มีผลมากแล้ว ยังไม่รวมลูกบอลที่ทำให้โกลรับยากขึ้น(ลูกบอลสมัยใหม่ถูกออกแบบมาให้พุ่งเร็ว และเบาขึ้น เพื่อที่จะมีการทำประตูกันมากขึ้น เนื่องจากคนชอบเกมส์บุก)

- ถ้าเอารางวัลส่วนตัว เปเล่ นี้บัลลองดอร์นอนมา 2 สมัยแน่ๆ พาบราซิลเป็นแชมป์โลก 3 สมัยยังไงก็ได้(แชมป์โลกสมัยแรกอาจจะไม่แน่เพราะอายุแกแค่ 17 แต่ปีนั้นแกก็ยิงแฮตทริคนั้นชิงนะ) แล้วเมซซี่กับโด้ที่ยิงเยอะๆนี่ยังยิงรวม 2 คนเพิ่งได้เท่าเปเล่เองนะครับ ดังนั้นผมมีความเชื่อว่ารางวัลส่วนตัวลุงเล่ก็ไม่น่าน้อยเอาแค่รายการฟุตบอลโลกนี่ก็น่าจะเยอะแล้ว

5 สถิติของ 'เปเล่' ที่ไม่มีวันถูก โรนัลโด-เมสซี ทำลาย
https://www.90min.com/th/posts/3014934

- เรื่องการยืนระยะ ลุงเล่แชมป์โลกครั้งแรกอายุ 17 เล่น 4 หน ก็อยู่ในมาตราฐานที่สูงอย่างน้อย16 ปี จากอายุ 17-33 ส่วนมาราโดน่าก็น่าจะมี 6-8ปี(กินเหล้า เมายา ผู้หญิงมีครบ) ในวันที่วิทยาศาสตร์การกีฬายังไม่ดีเท่าปัจจุบันนี้

- ของบางอย่างก็เอื้อประโยชน์ให้ทีมรุก บางอย่างก็เอื้อประโยชน์ให้ทีมรับ อย่างกฏล้ำหน้าสมัยก่อนไม่มีพิจารณาตัวผู้เล่นนะครับ ใครล้ำล้ำหมดจะเล่นไม่เล่นจะอยู่ฝั่งไหนนับหมด บอลมาฝั่งซ้ายคนล้ำอยู่อีกฝั่งของสนามก็ล้ำ ดังนั้นสมัยก่อนการเช็คล้ำหน้าง่ายกว่าสมัยนี้ หรือ การเข้าบอลเสียบสองขา รวบ การเข้าบอลจากด้านหลังไม่ฟาล์วนะครับ ดังนั้นทีมรับไม่ต้องกังวลเรื่องกฏกติกาเท่าสมัยนี้ เอาจริงๆสมัยก่อนกฏเอื้อให้ทีมรับมากกว่าอีก

ผมไม่เทียบว่าใครเก่งกว่าใคร แต่ผมดูทันมาราโดน่าเล่นกล้าพูดว่าถ้ามาราโดน่ามาเล่นสมัยนี้ก็เก่งครับ ส่วนลุงเปเล่เกิดไม่ทันแต่คิดว่ามาเล่นก็เก่งอยู่ดี เพราะสองคนนี้คือสองคนในจำนวนคนมีพรสวรรค์ขั้นสุดของโลกฟุตบอลแล้ว  

แล้วบอลสมัยก่อน ผมว่าเลี้ยงยากกว่าสมัยนี้อีกมั้งครับ

จะยิงไกลคงหนักแหง

แต่เปเล่นี่ดูแบบเลี้ยงช้าๆ แต่เหมือนไม่ช้า

สมัยก่อนเลี้ยงยากกว่าแน่นอนครับ ทั้งคุณภาพลูกบอล ทั้งคุณภาพรองเท้า ทั้งคุณภาพสนาม

ส่วนลุงเล่เลี้ยงช้าไหม ถ้าเทียบกับโด้หรือเมสก็ช้ากว่าแน่นนอน แต่ถ้าเทียบกับยุคแกก็ไม่ช้าหลอกครับ แกก็คล่องเป็นเต้ยในยุคของแก
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 3895
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 13:02
ไม่ต้องย้อนไปถึงยุคลุงหลอก เอาแค่ยุคที่ทุกทันทุกคนเตะกันเองเนี่ย ลองคิดย้อนกลับไปว่าสมัยนี้กับเมื่อก่อนมันต่างกันไหม คิดในฐานะคนที่เตะบอลเอง

ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ ลองย้อนกลับไปตอนที่เริ่มเตะบอลตอนอายุ7-8ขวบ 12-13ขวบ 17-18ปี แล้วมาเทียบกับปัจจุบันว่าฟุตบอลตอนนั้นกับตอนนี้ในฐานะนักเตะคุณว่าถ้าคุณเกิดในยุคนี้คุณจะได้เป็นนักเตะไหม คุณจะเก่งขึ้นหรืออ่อนลง

ใครอายุเกิน 30-40ปี จะยิ่งเห็นความชัดเจนของความคิดจริงๆของคุณในฐานะนักเตะ เพราะโลกมันเปลี่ยนแปลงไปมากจริงๆ

ย้ำว่าให้คุณคิดถึงตอนเตะบอลตอนนั้น ไม่ใช่นึกถึงการเป็นแฟนบอลในตอนนี้
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 708
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 13:41
การจะวัดว่าใครเก่งกว่าแต่เอามาตรฐานรอบตัวที่ต่างกันขนาดนี้เทียบกันมันยากนะ

จริงอยู่ถ้าวัดความสามารถกันตรงๆเมสซี่เก่งกว่าลุงเปเล่แน่นอน

ถ้าเมสซี่ไปเกิดและโตในยุคนั้นวิทยาศาสตร์การกีฬาไม่ดี กรรมการไม่ปกป้องนักเตะ บอล,สนามคุณภาพต่ำ สื่อและข้อมูลที่ไม่ที่ถึงเท่าปัจจุบัน ไม่ได้มีเทคนิคที่คิดค้นขึ้นมาแล้วมากมายนัก เมสซี่ก็อาจจะเก่งน้อยกว่านี้

หรือถ้าให้เปเล่มาเกิดในยุคนี้ได้เติบโตกับเทคโนโลยีรอบตัว วิทยาศาสตร์การกีฬาดีๆ มีวีดิโอบันทึกสดให้ดูอย่างทั่วถึงทำให้ได้เรียนรู้ดทคนิคเพิ่มเติมได้ง่าย ลุงเปเล่ก็น่าจะเก่งเยอะกว่าในอดีตเยอะเช่นกัน

ความแตกต่างตรงนี้มันทำให้วัดกันไม่ได้หรอก ทำให้ผมขำกับบางคอมเม้นว่าถ้าให้เมสไปเล่นสมัยนั้นนี่เก่งกว่าลุงแน่ๆ ใช่ซิก็คุณเอาศักยภาพของคนที่เติบโตในสภาพแวดล้อมในที่ดีกว่ามากไปเทียบกับความล้าสมัยนี่

แต่ลุงก็ควจจะปล่อยวางได้แล้วเช่นกัน ถ้าวัดกันเฉพาะฝีเท้า ณ ตอนนี้ลุงก็ยอมเถอะ มันต่างยุคสมัยกันแล้ว
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 88
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 14:18
"เปเล่"บอกอย่าเอาเมสซี่มาเทียบกับผม-เสื้อเตี้ยยังเก่งกว่า
ลุงเล่เคยยิงฟรีคิกเข้าเป็นว่าเล่นแบบมาราโดน่ากับเมสซี่มั้ย?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17153
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 14:49
เมสซี่เก่งกว่าแน่นอน ทั้งเรื่องร่างกายเพราะได้จากวิทยาศาสตร์การกีฬา ทั้งเรื่องแทคติก ความเข้าใจเกมส์ที่ได้จากการสอนอย่างเป็นระบบในโรงเรียนฟุตบอลชั้นนำอย่างลามาเซีย ขณะที่เปเล่คงเล่นข้างถนนตามมีตามเกิด ทั้งเรื่องการแข่งขันที่เข้มข้นเป็นนักเตะอันดับ1จากนักฟุตบอลหลายสิบล้านคนทั่วโลก
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 399
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 17:01
ถูกแบนแล้ว
marinho พิมพ์ว่า:
SE7ENc พิมพ์ว่า:
สมัยนั้นการแท็กเกิ้ล ยังไม่ค่อยจะมี ปู่เลยเลี้ยงได้ไง  

เอิ่มไม่มีตรงไหนครับหนักกว่าสมัยนี่เยอะละดูสภาพสนามตอนนู้นกับตอนนี้สิอันไหนเลี้ยงง่ายกว่าลูกบอลที่ใช้รวมถึงรองเท้าอีกทั้งวิมยาศาสตร์การกีฬาเอย  

แล้วแต่ครับ ไม่เชื่อก็ไม่ว่านะ ตอนนั้นยังไม่มีล้ำหน้าเลย
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6871
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 19:16
โถลุง นี่ขนาดเน้นซ้ายข้างเดียวนะ ลุงนั่นแหละที่เทียบเค้าไม่ได้
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13522
โพสเมื่อ: Fri Dec 07, 2018 20:35
ไม่ได้อวยลุงแกนะ

แต่จากฟังพวกฝรั่งแก่ๆที่เค้าดูบอลยุคนั้นข้างสนาม

เสียบเป็นเสียบกรรมการไม่ได้ปกป้องแบบสมัยนี้

นี่ก็เป็นข้อนึงที่สมัยก่อนเหลือข้อนี้ให้ข่ม
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3775
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 04:01
จากที่อ่านมาจนจบ เป็นอย่างที่คิดเป๊ะเลย ส่วนใหญ่ติ่งสับขาอยู่กับที่เกาะเปเล่ใหญ่เลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2556
โพสเมื่อ: Sat Dec 08, 2018 23:01
เมสซี ไม่เคยได้แชมปโลกแม้แต่แชมโคปา
อีก 20 ปี พอมองกลับไป เปเล่ก้ยังเหนือกว่าอยู่ดี
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 5377
โพสเมื่อ: Sun Dec 09, 2018 11:40
ไม่เข้าใจอย่าง ทำไมต้องใส่ใจกับแค่คำพูดของคนๆนึง แล้วก็ปกป้องนักเตะที่ชอบกันถึงขนาดนี้ คืออย่างที่เม้นท่านนึงบอก แกคนเฒ่าคนแก่ แกจะคุยโวอะไรก็ปล่อยไปบ้างเถอะ สมัยเล่นแกก็ใช่จะไก่กาซะเมื่อไหร่
แก้ไขล่าสุดโดย tHecH@mp เมื่อ Sun Dec 09, 2018 11:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งเจลีก
Status:
ตอบ: 16468
โพสเมื่อ: Sun Dec 09, 2018 12:05
เห็นด้วยทุกประโยค

0
0
แข้งเจลีก
Status:
ตอบ: 16468
โพสเมื่อ: Sun Dec 09, 2018 12:10
Franky-Lampzy พิมพ์ว่า:
ผมว่าพวกเล่นเก่งทุกตำแหน่งนี่มันสุดๆไปเลยอ่ะ ทักษะสทบูรณ์แบบ ยิง จ่าย เลี้ยง ป้องกัน บวกความเข้าใจแทคติคในเกมรุกและรับ  

เม้นท์นี้ก็น่าสนใจดี
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 9, 10, 11
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel