ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 09:56
[RE: จากการเปิดตัวของ ไอคอนสยาม ทำให้รู้ว่าเพื่อนบ้านอย่างมาเลเซียเขาไม่ค่อยชอบเราเท่าไหร่]
a.Raptor พิมพ์ว่า:
G.Conlon พิมพ์ว่า:
เพื่อนบ้านเราทีมีพรมแดนติดกันนี่ ที่จริงใจ ที่ดีๆ ก็มีแต่พม่าประเทศเดียวนั่นแหละ

นอกนั้นแมงป่องสารพัดพิษ งูพิษ งูจงอาง งูหางกระดิ่ง จิ้งจอกเก้าหางทั้งนั้น

ร่วมมือร่วมงานทำได้แต่ต้องระวัง และคบจริงๆจังๆไม่ได้ซักประเทศ

แล้วเราดีนักหรอ .....  

เราไม่วอแวสร้างปัญหาให้เพื่อนบ้าน

แบบ มาเลย์ กัมพูชา นะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1942
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 10:15
[RE: จากการเปิดตัวของ ไอคอนสยาม ทำให้รู้ว่าเพื่อนบ้านอย่างมาเลเซียเขาไม่ค่อยชอบเราเท่าไหร่]
ผมไม่เห็นว่าการเอากลุ่มคนเล็กๆ ในเว็ปไซท์เล็กๆ มาเป็นตัววัดได้นะครับว่า เขาไม่ชอบเราทั้งประเทศ มันเหมื่อนกับคนมาเลย์มาอ่านคอมเม้นคนไทยใน Soccersuck แล้วก็บอกว่า "เห้ยย คนไทยไม่ชอบเราวะ" ทั้งที่ก็มีคนไทยมากมายเลยนะที่ไปมาหาสู่กับมาเลย์ แล้วก็ไม่ได้รู้สึกเกลี่ยดกันหรือไม่ชอบกัน

พวกมาเลย์ที่เกรียนๆพิมพ์กันมาผมเชื่อเลยว่า ไม่เคยมาเหยียบกรุงเทพด้วยซ้ำ คนมาเลย์ที่เขามาเที่ยวกรุงเทพบ่อยๆ เขาไม่มีความคิดแบบนั้นกันหรอก

ผมเดินทางไปมาเลย์บ่อยๆ แล้วก็ป้วนเปี้ยนอยู่แถวๆภาคใต้บ่อย ได้สัมผัสกับคนมาเลย์หลายแบบมาก ทั้ง จีน ทั้งมลายู เขาก็ก็รู้สึกดีโอเคกับประเทศเรามากนะ คนมาเลย์ขับรถเข้ามาเที่ยวชิลๆ หาดใหญ่ สงขลา ชุมพร ภูเก็ตเยอะแยะเลย ด้วยความที่ประเทศเราผ่อนคลายกว่ามาก (ประเทศเขากฏหมายดุมาก) และก็สถานบันเทิงบ้านเขาไม่ฟูลออพชั่นเท่าเราแน่ผมกล้าพูดเลย 5555

ไอที่ไม่โอเคจะเป็นวัยรุ่น เด็กๆมากกว่า แต่กับเรายังเบาๆแค่ขำๆ แต่กับอินโดนี่ไม่ได้เลยเชียวแหละ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Liverpool man
เข้าร่วม: 27 Dec 2005
ตอบ: 7987
โพสเมื่อ: Wed Nov 14, 2018 10:37
ถามว่า แคร์ไม๊ หึๆ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2006
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Thu Nov 15, 2018 00:23
อันนั้นผมคิดว่ามันเป็นส่วนน้อยนะ จริงๆทัศนคติของคนมาเลเซียค่อนข้างโอเคกับไทยเลยแหละ จะมีก็แต่กับอินโด

ไหนๆก็ไหนๆละผมขอพูดถึงสิ่งที่เราควรจะศึกษาจากเค้าบ้าง(จากกระทู้ต้นเรื่องมาเลย์แขวะเรา)ในฐานะที่ผมอยู่บริเวณชายแดนไทย มาเลเซียตั้งแต่เกิด ขอบอกเลยคับ มาเลเซียนำหน้าเรามาอย่างน้อยสี่ก้าวเลยครับ

ก้าวแรก คือ การกระจายความเจริญไม่ให้กระจุกกันอยู่แต่ในเมืองหลวง กรณีทำศูนย์ราชการใหญ่ที่เมืองปุตราจาย่า ไม่ใช่หน่วยงานราชการทุกอย่างมายำรวมในกทม แบบบ้านเราคับ ซึ่งถามว่าไทยจะได้มั้ย..ไม่อย่างแน่นอน ผมเชื่อว่าคนใหญ่คนโตในวงราชการคงไม่ยอม คงอยากอยู่ในกทม เพราะดำรงตนเป็นผู้ยิ่งใหญ่มานาน

ก้าวที่สอง คือ ระบบโครงสร้างพื้นฐานคับ ขอยกตัวอย่างทางการมาเลเซียทำ Super Highway ตั้งแต่ด่านนอก(ชายแดนไทย) ลากยาวไปถึง ชายแดนสิงคโปร์ แม้จะเก็บเงินรายทาง แต่ผมมองว่ามันครอบคลุมเส้นทางที่หล่อเลี้ยงครึ่งค่อนประเทศได้เลย แต่เมื่อมาเปรียบเทียบกับไทย ถนนเพชรเกษม รถติดยาวเหยียด สองข้างทางเต็มไปด้วยบ้าน ร้านค้า ใครใคร่สร้างก็สร้าง

ก้าวที่สาม คือ เมืองรองๆของมาเลเซียมีระบบขนส่งมวลชนพื้นฐานที่ดีกว่าไทยมากๆๆๆๆๆๆๆ แม้ผมเองจะเคยไปนับเฉพาะปีนัง กับ Alor setar แต่ 2 เมืองใหญ่นี้มีระบบรถเมล์ปรับอากาศที่มีคุณภาพวิ่งรอบเมือง แล้วพอหันมามองเมืองรองๆของไทยอย่าง ภูเก็ต ขอนแก่น เชียงใหม่ หาดใหญ่ มีระบบที่ดีแบบนี้ไหม คำตอบคือไม่ นับเฉพาะปัจจุบันนะคับ ไม่เอาที่กำลังสร้าง ภาพฝันอนาคตที่ไม่รู้จะออกหัวออกก้อยไม่นับนะคับ

ก้าวที่สี่ คือ การบังคับใช้กฎหมายของประเทศมาเลเซีย โดยภาพรวมที่นั่นจริงจังกว่าบ้านเรามากกกกกกกกกกก

อีกเรื่องแถมๆนะคับ คือ พื้นที่สีเขียว โดยพื้นที่ป่าไม้ของมาเลเซียคิดเป็น 67% ของเนื้อที่ทั้งหมด มากกว่าไทย 2 เท่า(32%) แต่ทั้งนี้จำนวนประชากรไทยเป็น 2 เท่าของมาเลเซียด้วยเช่นกัน

สุดท้ายนี้ ผมจะบอกว่าเค้าก็ไม่ได้ดีกว่าเราไปทุกเรื่องหรอกนะคับ อันที่ไทยเราดีกว่าก็มี แต่ถ้ามองภาพรวมแล้วนั้น ต้องยอมรับว่าเค้าเหนือกว่าเราจริงๆตามที่คอมเม้น pantip ที่มีการยกข้อมูลมาอ้างอิง เราคนรุ่นใหม่คงต้องถอดบทเรียนจากประเทศที่เค้านำหน้าเรา เพื่อนำมาปรับใช้ในการพัฒนาประเทศเรา เผื่อซักวันไทยเราจะได้หลุดพ้นจากกับดักประเทศกำลังพัฒนาซักที!!!
แก้ไขล่าสุดโดย blackzel เมื่อ Thu Nov 15, 2018 00:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
huader marrrrrayyyyysss
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel