ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: • Glorious Purpose •
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 9968
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:39
[RE: กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ]
เรื่องนี้ อีโก้ล้วนๆ เลยครัช

สำหรับผม ไม่ต้องสรุปใครผิด ใครถูก ถ้าลูกค้าจองที่นั่งแล้ว
ก็ควรจะให้ลูกค้าได้ใช้ ในสิ่งที่เขาจ่ายไป

ถ้าเคสแบบนี้ เกิดในบาประเทศ ฟ้องแน่นอนครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 37568
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:41
[RE: กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ]
ให้ลูกค้าที่จ่ายเงินเต็มราคาและจองที่นั่งมาโดยถูกต้องชอบธรรม

เป็นฝ่ายย้ายที่นั่งเพื่อให้พวกพ้องหรือลูกเมียตัวเองได้ไปนั่งที่ตรงนั้นแทน

สำหรับผมการกระทำเยี่ยงนี้มันไม่มีความสมเหตุสมผลในทางตรรกกะลยซักนิดเดียว

คุณคือลูกจ้างองค์กร จะได้รับสิทธิพิเศษเรื่องที่นั่งห่านเหวอะไรก็เรื่องของคุณ

แต่เรื่องมาแย่งที่นั่งลูกค้าผมว่าแม่งโคตรงี่เง่าอ่ะ ทำตัวเหมือนตัวเองเป็นขุนนางกังฉิน

ใช้อำนาจมืดไปเบียดบังเอารัดเอาเปรียบราษฎร ถ้าปัญหามันเกิดการจากความผิดพลาด

ในการล็อคที่นั่งเพื่อพนง.เช่นคุณ เรื่องนี้มันไม่ปัญหาของลูกค้าแล้วครับ

ปัญหามันเป็นของคุณกับองค์กรคุณเองแล้ว ระบบความคิดจะเอาที่นั่งลูกค้านี่โคตรส้นตีนมากๆ

ระดับปัญญาชน คิดได้แค่นี้ ก็สมควรแล้วครับที่โดนด่า แถมโดนด่าแบบเหมารวมทั้งองค์กรอีกตะหาก

ทำตัวเป็นปลาเน่าแบบนี้ ไม่รู้ทำองค์กรถึงชอบชุบเลี้ยง เลียไข่คนพรรณนี้จังเลย

แทนที่จะจัดการปัญหาภายในด้วยระบบปัญญาภิวัฒน์ นี่เสือกกวาดขยะเข้าไปซุกใต้พรม

ออกมาขอโทษแบบแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปวันๆ รอวันที่ปัญหาเดิมๆจะวนลูปกลับมาใหม่อีกรอบนึง

วันๆปัญหาไม่เคยคิดแก้ เห็นถนัดแก้อย่างเดียวคือแก้ตัวไปเรื่อยๆ สมกับสโลแกนรักคุณเท่าฟ้า รักหมาเท่าคุณจริงๆ
Thai Politicians Model

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29474
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:41
เซจา พิมพ์ว่า:
popoing พิมพ์ว่า:
ไม่รู้นะถ้าผมโดนแบบนี้ผมจะไม่ย้ายเด็ดขาด ให้มันเลทกันทั้งเครื่องไปเลย ดูสิว่าคนเป็นร้อยจะทำยังไง ชาวต่างชาติจะว่าไงบ้าง
หมายถึงเคสออสเตรเลียที่ยกมานะ  

สุดท้ายกลายเป็นผู้โดยสารที่ละอายใจแทน เพราะคนทั้งร้อยรออยู่นี่แหละครับ มีเรื่องอีโก้ของนักบินอีกเยอะที่ผมเจอมา โครตน่าเบื่อเลยครับ  

ต้องให้ดูสารคดี May day สะบ้าง จะได้รู้ นักบินก็แค่มนุษย์คนนึง ไม่ได้วิเศษวิโสอะไรเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

คือ เมือก่อนอะ นักบินพาณิชย์กว่าจะได้บินได้เป็นกัปตันกันง่ายๆ ต้องชั่วโมงบินไม่ต่ำกว่า 5,000 ชั่วโมง

แล้วส่วนใหญ่นักบินพาณิชสมัยก่อน มาจากนักบินกองทัพทั้งนั้น ไม่ต้องถามเลย

เรื่องความสามารถ ความรับผิดชอบ หรือว่าเรื่องจรรยาบรรณการบิน สปีริตต่างๆนาๆมีหมด

ส่วนนักบินปัจจุบัน เฉลี่ยนทุกสายการบินคร่าวๆ แค่ชั่วโมงบิน 1,200 ชม ก็ได้เป็นกัปตันแล้ว

คือสมัยนี้เครื่องบินมันใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมทุกอย่าง ทุกอย่างเป็นระบบออโต้หมด

เอาจริงๆวินัยนักบินปัจจุบันหละหลวมสุดๆละ เพราะสะบายเกินไปบินขึ้นระบุเส้นทาง ออโต้ไพลอท

บางคนหลับก็มี เล่นโน้ตบุ๊คก็มี เล่นโซเชี่ยลก็มี คุยกับแฟนก็มี คือมีหมดเลยตอนนี้

มีเคสนึง นั่งเล่นโน้ตบุ๊คเพลิน เครื่องบิน บินเลยไป 100 ไมล์ หอบังคับการติดต่อไม่ได้

ทางการเตรียมส่งเครื่องบินรบขึ้น เพราะกลัวซ้ำรอย 911 สักพักติดต่อกลับมาบอกไม่มีไร

สอบไปสอบมา สรุป นั่งเล่นโน้ตบุ๊คกันทั้งสองคน คือถ้าแอร์ไม่โทรเข้ามาคงไม่รู้ตัว

ตกลงโดนยึดใบห้ามบินตลอดชีพ ของนอกเขาเด็ดขาดอะ เอกชน ผลิตนักบินปีนึงเป็นร้อยๆคน

5
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: เฉื่อย
เข้าร่วม: 24 Dec 2008
ตอบ: 29
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:42
เคยดีเลย์ 4-5 ชม การบินไทย มิวนิค - กรุงเทพ สาเหตุไม่บอก

ชั้น ธุรกิจโดนย้ายที่นั่งยกชั้น

เครื่องลงแล้วก็ออกไม่ได้ รอไป
3
0
-Don't cry-

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Always a Red
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3358
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:42
LEGEND-No`7** พิมพ์ว่า:
เรื่องนี้ อีโก้ล้วนๆ เลยครัช

สำหรับผม ไม่ต้องสรุปใครผิด ใครถูก ถ้าลูกค้าจองที่นั่งแล้ว
ก็ควรจะให้ลูกค้าได้ใช้ ในสิ่งที่เขาจ่ายไป

ถ้าเคสแบบนี้ เกิดในบาประเทศ ฟ้องแน่นอนครับ  

เกิดในประเทศอื่นด้วยครับ ล่าสุดที่ผมเจอก็สายของออสเตรเลีย สายการบินชดเชยให้ผู้โดยสารที่โดนย้ายไปนั่ง BY แค่นั้นเลยครับ ต่อให้คอมเพลนไปยังงัยบริษัทก็อยู่ข้างนักบินตลอดเพราะมันขาดแคลนนักบินกันนี้แหละครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2010
ตอบ: 5775
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:44
ผมเชื่อมาตลอดว่า คนเราจะทำอะไรก็ทำไป ขอแค่อย่าทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนก็พอ แต่นี้ทำคนเดือดร้อนหลายร้อยคนแล้วยังมีหน้ามาบอกว่าตัวเองถูก ยิ่งผมเห็นนายกสมาคมนักบินไทยออกมาพิมแบบหล่อๆว่า "ถ้าถอยมาก จะไม่มีที่ยืน" ยิ่งทำให้รู้เลยว่าพวกทำอาชีพนักบินนี้คิดว่าตัวเองนี้วิเศษวิโสมากเลยสินะ คือต้องเหนือกว่าคนอื่นตลอด ไม่มีการยอมอะไรทั้งสิ้น ทั้งๆที่อาชีพพวกพี่ไม่ได้ช่วยให้สังคมหรือคนอื่นดีขึ้นอย่างหมอหรือครูเลย ไม่มีอาชีพพวกพี่คนในสังคมไม่ตายครับ อย่าสำคัญตัวเองให้มาก อาชีพอื่นเขาโดนให้ถอยหนักกว่าพี่อีกครับตอนทำงาน แต่ของพี่นี้คือไม่ได้เลย ถอยสักนิดจะเป็นจะตาย
7
0
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:45
pohihi188 พิมพ์ว่า:
ไม่รู้นะถ้าผมโดนแบบนี้ผมจะไม่ย้ายเด็ดขาด ให้มันเลทกันทั้งเครื่องไปเลย ดูสิว่าคนเป็นร้อยจะทำยังไง ชาวต่างชาติจะว่าไงบ้าง

สุดท้ายกลายเป็นผู้โดยสารที่ละอายใจแทน เพราะคนทั้งร้อยรออยู่นี่แหละครับ มีเรื่องอีโก้ของนักบินอีกเยอะที่ผมเจอมา โครตน่าเบื่อเลยครับ  

ต้องให้ดูสารคดี May day สะบ้าง จะได้รู้ นักบินก็แค่มนุษย์คนนึง ไม่ได้วิเศษวิโสอะไรเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

คือ เมือก่อนอะ นักบินพาณิชย์กว่าจะได้บินได้เป็นกัปตันกันง่ายๆ ต้องชั่วโมงบินไม่ต่ำกว่า 5,000 ชั่วโมง

แล้วส่วนใหญ่นักบินพาณิชสมัยก่อน มาจากนักบินกองทัพทั้งนั้น ไม่ต้องถามเลย

เรื่องความสามารถ ความรับผิดชอบ หรือว่าเรื่องจรรยาบรรณการบิน สปีริตต่างๆนาๆมีหมด

ส่วนนักบินปัจจุบัน เฉลี่ยนทุกสายการบินคร่าวๆ แค่ชั่วโมงบิน 1,200 ชม ก็ได้เป็นกัปตันแล้ว

คือสมัยนี้เครื่องบินมันใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมทุกอย่าง ทุกอย่างเป็นระบบออโต้หมด

เอาจริงๆวินัยนักบินปัจจุบันหละหลวมสุดๆละ เพราะสะบายเกินไปบินขึ้นระบุเส้นทาง ออโต้ไพลอท

บางคนหลับก็มี เล่นโน้ตบุ๊คก็มี เล่นโซเชี่ยลก็มี คุยกับแฟนก็มี คือมีหมดเลยตอนนี้

มีเคสนึง นั่งเล่นโน้ตบุ๊คเพลิน เครื่องบิน บินเลยไป 100 ไมล์ หอบังคับการติดต่อไม่ได้

ทางการเตรียมส่งเครื่องบินรบขึ้น เพราะกลัวซ้ำรอย 911 สักพักติดต่อกลับมาบอกไม่มีไร

สอบไปสอบมา สรุป นั่งเล่นโน้ตบุ๊คกันทั้งสองคน คือถ้าแอร์ไม่โทรเข้ามาคงไม่รู้ตัว

ตกลงโดนยึดใบห้ามบินตลอดชีพ ของนอกเขาเด็ดขาดอะ เอกชน ผลิตนักบินปีนึงเป็นร้อยๆคน

มันเป็นไปได้ด้วยหรอครับที่นักบินจะบินเลยไป 100ไมล์ หากเครื่องออกนอกเส้นทาง ยังงัยAreaจะต้องติดต่อหานักบินอยู่แล้ว ช่องวิทยุสื่อสารก็ไม่ได้มีชองเดียวด้วย แถมauto pilot เวลาเซ็ท route มันไม่ได้จะบินเลยไปได้เลยนะครับ ผมว่าเคสนี้เหตุผลมันแปลกไปหน่อยครับ แล้วก็เรื่องเอกชนผลิตนักบินออกมาป้อนตลาดเนื่องจากขาดแคลนนักบิน อันนี้ต้องบอกว่ามันขาดนักบินที่มีชั่วโมงบินมีประสบการณ์แล้ว ที่จบออกมาตกงานกันเยอะแยะเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เซจา เมื่อ Fri Oct 19, 2018 17:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6480
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:47
กฎการตัดสินตามหลักสากลโลกเวลามีอะไรไม่ลงล็อคกัน โดยคนที่ก่อตั้งกฎนี้ถูกขนามนามอย่างสูงส่ง
เขาได้รับรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพ โดยกฎนี้มีชื่อว่า โอน้อยออก

เอามาจากเม้นไว้กระทู้เก่า
1
0

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:48
EnJoYzA พิมพ์ว่า:
ผมเชื่อมาตลอดว่า คนเราจะทำอะไรก็ทำไป ขอแค่อย่าทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนก็พอ แต่นี้ทำคนเดือดร้อนหลายร้อยคนแล้วยังมีหน้ามาบอกว่าตัวเองถูก ยิ่งผมเห็นนายกสมาคมนักบินไทยออกมาพิมแบบหล่อๆว่า "ถ้าถอยมาก จะไม่มีที่ยืน" ยิ่งทำให้รู้เลยว่าพวกทำอาชีพนักบินนี้คิดว่าตัวเองนี้วิเศษวิโสมากเลยสินะ คือต้องเหนือกว่าคนอื่นตลอด ไม่มีการยอมอะไรทั้งสิ้น ทั้งๆที่อาชีพพวกพี่ไม่ได้ช่วยให้สังคมหรือคนอื่นดีขึ้นอย่างหมอหรือครูเลย ไม่มีอาชีพพวกพี่คนในสังคมไม่ตายครับ อย่าสำคัญตัวเองให้มาก อาชีพอื่นเขาโดนให้ถอยหนักกว่าพี่อีกครับตอนทำงาน แต่ของพี่นี้คือไม่ได้เลย ถอยสักนิดจะเป็นจะตาย  

อีโก้จัดเลยครับ ยิ่งนักบินไทยยิ่งเจอแบบนี้บ่อย เอาข้ออ้างเรื่องกฎที่มีเพื่อป้องกันอุบัติเหตุมาอ้างตลอด ผมเจอนักบินต่างชาติยังไม่เยอะเท่านักบินไทยเลย
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ยูเว่ เปนมากกว่าทีมฟุตบอลแค่ทีมหนึ่ง เพราะมันคือชี
เข้าร่วม: 24 Oct 2008
ตอบ: 6570
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:50
[RE]กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ
เคยนั่งไปญี่ปุ่น 2 ที

บริการหน้าบูดหยั่งกะtood

ทุกวันนี้นั่ง jal บริการเยี่ยม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้จัดการทีมชั่วคราว
Status: ʕ•ᴥ•ʔノLFC.
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 52600
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:50
อีโก้เยอะแบบนี้ ขู่แบบ deadshot เลยม่ะ

ถ้าไม่โอนเงินมาเดี๋ยวนี้ พาเครื่องนี้โหม่งโลกนะ

0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29474
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:52
pohihi188 พิมพ์ว่า:

มันเป็นไปได้ด้วยหรอครับที่นักบินจะบินเลยไป 100ไมล์ หากเครื่องออกนอกเส้นทาง ยังงัยAreaจะต้องติดต่อหานักบินอยู่แล้ว ช่องวิทยุสื่อสารก็ไม่ได้มีชองเดียวด้วย แถมauto pilot เวลาเซ็ท route มันไม่ได้จะบินเลยไปได้เลยนะครับ ผมว่าเคสนี้เหตุผลมันแปลกไปหน่อยครับ แล้วก็เรื่องเอกชนผลิตนักบินออกมาป้อนตลาดเนื่องจากขาดแคลนนักบิน อันนี้ต้องบอกว่ามันขาดนักบินที่มีชั่วโมงบินมีประสบการณ์แล้ว ที่จบออกมาตกงานกันเยอะแยะเลยครับ  

ลองเสริชว่า nortwest 188 ดูสิครับ ลองอ่านดู

นักบินเล่นโน้ตบุ๊คเพลิน ชั่วโมงนึงยังไม่ติดต่อหอบังคับการ

ง่ายๆ เอาหูฟังออกอะ ภาษาบ้านๆ ก็เลยไม่ได้ยินวิทยุที่เขาติดต่อมา
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:53
Archawin5 พิมพ์ว่า:
ให้ลูกค้าที่จ่ายเงินเต็มราคาและจองที่นั่งมาโดยถูกต้องชอบธรรม

เป็นฝ่ายย้ายที่นั่งเพื่อให้พวกพ้องหรือลูกเมียตัวเองได้ไปนั่งที่ตรงนั้นแทน

สำหรับผมการกระทำเยี่ยงนี้มันไม่มีความสมเหตุสมผลในทางตรรกกะลยซักนิดเดียว

คุณคือลูกจ้างองค์กร จะได้รับสิทธิพิเศษเรื่องที่นั่งห่านเหวอะไรก็เรื่องของคุณ

แต่เรื่องมาแย่งที่นั่งลูกค้าผมว่าแม่งโคตรงี่เง่าอ่ะ ทำตัวเหมือนตัวเองเป็นขุนนางกังฉิน

ใช้อำนาจมืดไปเบียดบังเอารัดเอาเปรียบราษฎร ถ้าปัญหามันเกิดการจากความผิดพลาด

ในการล็อคที่นั่งเพื่อพนง.เช่นคุณ เรื่องนี้มันไม่ปัญหาของลูกค้าแล้วครับ

ปัญหามันเป็นของคุณกับองค์กรคุณเองแล้ว ระบบความคิดจะเอาที่นั่งลูกค้านี่โคตรส้นตีนมากๆ

ระดับปัญญาชน คิดได้แค่นี้ ก็สมควรแล้วครับที่โดนด่า แถมโดนด่าแบบเหมารวมทั้งองค์กรอีกตะหาก

ทำตัวเป็นปลาเน่าแบบนี้ ไม่รู้ทำองค์กรถึงชอบชุบเลี้ยง เลียไข่คนพรรณนี้จังเลย

แทนที่จะจัดการปัญหาภายในด้วยระบบปัญญาภิวัฒน์ นี่เสือกกวาดขยะเข้าไปซุกใต้พรม

ออกมาขอโทษแบบแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปวันๆ รอวันที่ปัญหาเดิมๆจะวนลูปกลับมาใหม่อีกรอบนึง

วันๆปัญหาไม่เคยคิดแก้ เห็นถนัดแก้อย่างเดียวคือแก้ตัวไปเรื่อยๆ สมกับสโลแกนรักคุณเท่าฟ้า รักหมาเท่าคุณจริงๆ

ที่ถูกต้องมันเป็นแบบท่านว่าครับ แต่ในความเป็นจริงต้องยอมนักบินตลอด เพราะเค้าเป็นใหญ่ในเที่ยวบิน เวลาเกิดปัญหาผู้โดยสารมาโวยวายพนักงานภาคพื้น ไม่มีทางที่จะเข้าถึงตัวนักบินได้หรอกครับ เวลาเครื่องออกเดินทางไม่ได้ พวกเค้าก็ลากกระเป๋าไปขึ้นรถกลับโรงแรมโดยเหตุผลเรื่อง crew reat ไม่เพียงพอแค่นั้นก็จบแล้ว ส่วนคนที่อยู่ภาคพื้นก็คอยรับมือรับตีนผู้โดยสารไป

เบื้องหน้าดูสวยหรู เบื้องหลังงานการบินมันโครตเน่าโครตน่าเบื่อเลยครับ หากผมมีคนรู้จักผมจะไม่แนะนำให้มาทำงานการบินเลยซักคนเดียว
1
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2010
ตอบ: 5775
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:57
EnJoYzA พิมพ์ว่า:

อีโก้จัดเลยครับ ยิ่งนักบินไทยยิ่งเจอแบบนี้บ่อย เอาข้ออ้างเรื่องกฎที่มีเพื่อป้องกันอุบัติเหตุมาอ้างตลอด ผมเจอนักบินต่างชาติยังไม่เยอะเท่านักบินไทยเลย  

ผมว่าพวกพี่เขาคงคิดว่าอาชีพตัวเองคือสำคัญมาก หล่อมาก เท่สุดๆ ทุกคนต้องเคารพ คืออะไรทำให้คิดแบบนั้น อาชีพทุกอาชีพสำคัญเท่ากันหมด ไม่มีวิศวะพวกพี่จะมานั่งขับเครื่องบินหล่อๆได้ไหม หรือไม่มีพวกคนเคลียร์ รันเวย์ พวกพี่จะเอาเครื่องบินขึ้นแบบเท่ๆเหรอหรือกระทั้งไม่มีคนป้าแม่บ้านมาทำความสะอาดเครื่องบินให้ พวกพี่จะมีรูปถ่ายสวยๆโชว์ความหรูหร่าเวลาตัวเองขับเครื่องบินมาลงใน โซเชียลให้สาวๆกรี๊ดเหรอครับ ทุกอาชีพช่วยเหลือกันหมด แต่นี้ดันคิดว่าอาชีพตัวเองสำคัญที่สุดสะงั้น
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26039
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 18:08
ไม่มีอะไรมันคือเหตุผล แต่การบริหารจัดการคุณทำได้แย่มาก ปล่อยให้เครื่องบิน ดีเลย์ 2 ชั่วโมง อันนี้เป็นความรับผิดชอบของการบินไทย ที่ปฎิเสธความรับผิดชอบไม่ได้
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel