ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Always a Red
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3345
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:27
กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ
ก่อนอื่นเลยผมจับใจความจากเรื่องนี้ว่าเครื่องบินที่จะใช้บินจาก ZRH-BKK ในตอนแรกคือ B777 ซึ่งมีแค่ BC (Business class) กับ BY (Economy class) แต่ด้วยเหตุผลเรื่อง aircraft rotation ทำให้ต้องเปลี่ยนตัวบินเป็น B747 ซึ่งมี BF (First class) เหตุการณ์นี้มันเป็นเรื่องปกติในการทำการบินอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือในเที่ยวบินจะต้องมี DH (Deadhead crew) นั่งกลับมาด้วยเรื่องมันจึงเกิด

1. DH คือลูกเรือที่นั่งกลับมากับเครื่องโดยไม่ได้ปฏิบัติงานใดๆในเที่ยวบินนั้น ซึ่งอาจจะนั่งกลับมาเพื่อไปบินในอีกเที่ยวบินหรือไม่มีการปฏิบัติงานต่อใดๆแล้วแต่ทางสายการบินกำหนด แต่จากเคสนี้นักบินน่าจะนั่งกลับมาโดยไม่ต้องไปปฏิบัติงานในเที่ยวบินอื่นต่อ เพราะZRH-BKKถือเป็นเที่ยวบินที่ระยะการเดินทางยาว ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่นักบินต้องมาปฏิบัติงานต่อทันที

2. ผมไม่แน่ใจว่าผู้โดยสารได้อัพเกรดไปนั่งจาก BC ไป BF หรือสายการบินเปิดให้ทำ web check-in โดยที่ผู้โดยสาร BC สามารถเลือกที่นั่งใน BF ได้ แต่การบริการต่างๆยังเป็น BC

3. หากทางสายการบินมี DH กลับมากับเครื่อง ข้อกำหนดทั่วไปของทุกสายการบินเท่าที่ผมเห็นมา DH ที่เป็นนักบินจะต้องนั่งแถวแรกของเครื่องเสมอ หากมีชั้น BC ก็ต้องนั่ง BC มี BF ก็ต้องนั่ง BF และต้องบล๊อกที่นั่งข้างๆติดกันไม่ให้ผู้โดยสารมานั่งคู่ด้วย

4. ทางภาคพื้นซึ่งเป็นผู้เช็คอินจะต้องทำการบล๊อกที่นั่งแถวแรกไว้ให้นักบินเสมอ แต่เรื่องที่เกิดขึ้นไม่มีการบล๊อกที่นั่งแถวแรกให้นักบิน เหตุการณ์นี้จึงเกิดขึ้น

5. เมื่อเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นแล้ว การที่นักบินจะย้ายไปนั่งใน BC มันก็สามารถทำได้ เพราะตัวเองไม่ได้มาปฏิบัติหน้าที่ต่อในทันที แม้จะย้ายไปนั่งใน BY แล้วบล๊อกที่นั่งทั้งแถวให้นักบินโดยเฉพาะก็สามารถทำได้ ซึ่งผมเคยเห็นอยู่บ่อยๆเป็นเรื่องปกติ

เรื่องที่เกิดขึ้น ผมว่านักบินปฏิบัติตามข้อกำหนดของสายการบินก็จริงแต่สิ่งที่นักบินลืมคือหน้าที่ในการบริการ ปล่อยให้ดีเลย์2ชั่วโมงเพราะเหตุผลจากที่เพื่อนนักบินด้วยกันไม่ได้นั่ง BF แบบนี้มันไม่ถูกเลยครับ

ผมเห็นบางคนบอกว่าข้อกำหนดการบิน BC ไม่ถือว่าเป็นที่พักผ่อนของนักบินที่เป็น DH ความเห็นนี้มั่วมากครับ สายอื่นที่มีเฉพาะ BC หรือ BY แล้วมี DH กลับเค้าก็นั่งได้ตามปกติ ไม่ได้ระบุว่าต้องเป็น BF เลยครับ ตามกฎแจ้งแค่ให้เป็นแถวหน้าสุดแค่นั้น ซึ่งหากเกิดปัญหาเฉพาะหน้าแบบนี้การย้ายไปนั่ง BC มันก็ไม่ผิดอะไร มันยืดหยุ่นได้ให้มันสมเหตุสมผล

แต่เอาเข้าจริงจากที่ผมเจอมา นักบินเดี๋ยวนี้จะยิ่งอีโก้หนักขึ้นทุกวัน ผมเคยเจอเที่ยวบินของออสเตรเลีย นักบินต้องทำการบินกลับแถมในเที่ยวบินนั้นมีเมียของแกเดินทางมาด้วยตั๋วฟรีจากสิทธิ์ของนักบิน แต่เมียแกต้องไปนั่ง BY แกไม่ยอมบอกว่าถ้าเมียแกไม่ได้นั่ง BC แกจะไม่บิน สุดท้ายต้องขอร้องให้ผู้โดยสารตัวจริงลงไปนั่งใน BY แล้วบล๊อกที่นั่งให้ทั้งแถวเพื่อชดเชยที่ผู้โดยสารต้องโดนย้ายไปนั่งใน BY ครับ

รอดูว่านักบินที่เป็น DH กลับมาต้องปฏิบัติงานต่อหรือไม่ ตอนนั้นน่าจะได้คำตอบว่านักบินเยอะเองหรือเป็นไปตามกฎครับ
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27010
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:28
Top Comment [RE: กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ]
คุณควรไปโวยกันเองในองค์กรทีหลัง ไม่ใช่มาพาลูกค้าเดือดร้อนไปด้วย
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 37531
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:41
Top Comment [RE: กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ]
ให้ลูกค้าที่จ่ายเงินเต็มราคาและจองที่นั่งมาโดยถูกต้องชอบธรรม

เป็นฝ่ายย้ายที่นั่งเพื่อให้พวกพ้องหรือลูกเมียตัวเองได้ไปนั่งที่ตรงนั้นแทน

สำหรับผมการกระทำเยี่ยงนี้มันไม่มีความสมเหตุสมผลในทางตรรกกะลยซักนิดเดียว

คุณคือลูกจ้างองค์กร จะได้รับสิทธิพิเศษเรื่องที่นั่งห่านเหวอะไรก็เรื่องของคุณ

แต่เรื่องมาแย่งที่นั่งลูกค้าผมว่าแม่งโคตรงี่เง่าอ่ะ ทำตัวเหมือนตัวเองเป็นขุนนางกังฉิน

ใช้อำนาจมืดไปเบียดบังเอารัดเอาเปรียบราษฎร ถ้าปัญหามันเกิดการจากความผิดพลาด

ในการล็อคที่นั่งเพื่อพนง.เช่นคุณ เรื่องนี้มันไม่ปัญหาของลูกค้าแล้วครับ

ปัญหามันเป็นของคุณกับองค์กรคุณเองแล้ว ระบบความคิดจะเอาที่นั่งลูกค้านี่โคตรส้นตีนมากๆ

ระดับปัญญาชน คิดได้แค่นี้ ก็สมควรแล้วครับที่โดนด่า แถมโดนด่าแบบเหมารวมทั้งองค์กรอีกตะหาก

ทำตัวเป็นปลาเน่าแบบนี้ ไม่รู้ทำองค์กรถึงชอบชุบเลี้ยง เลียไข่คนพรรณนี้จังเลย

แทนที่จะจัดการปัญหาภายในด้วยระบบปัญญาภิวัฒน์ นี่เสือกกวาดขยะเข้าไปซุกใต้พรม

ออกมาขอโทษแบบแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปวันๆ รอวันที่ปัญหาเดิมๆจะวนลูปกลับมาใหม่อีกรอบนึง

วันๆปัญหาไม่เคยคิดแก้ เห็นถนัดแก้อย่างเดียวคือแก้ตัวไปเรื่อยๆ สมกับสโลแกนรักคุณเท่าฟ้า รักหมาเท่าคุณจริงๆ
Thai Politicians Model

แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27010
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:28
[RE: กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ]
คุณควรไปโวยกันเองในองค์กรทีหลัง ไม่ใช่มาพาลูกค้าเดือดร้อนไปด้วย
ผู้จัดการทีมชาติ
Status: iwishyouthebest
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6238
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:29
[RE: กรณีการบินไทยดีเลย์2ชั่วโมงครับ]
สรุปห่วยที่ Ground กับ PIC แค่นี้นจริงๆ
1
0
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:30
Mr. Le Chiffre พิมพ์ว่า:

ใช่ครับ มันควรเป็นแบบนั้นถ้านักบินที่นั่งกลับมาไม่ได้ปฏิบัติงานต่อ
4
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:30
ไม่รู้นะถ้าผมโดนแบบนี้ผมจะไม่ย้ายเด็ดขาด ให้มันเลทกันทั้งเครื่องไปเลย ดูสิว่าคนเป็นร้อยจะทำยังไง ชาวต่างชาติจะว่าไงบ้าง
หมายถึงเคสออสเตรเลียที่ยกมานะ
แก้ไขล่าสุดโดย popoing เมื่อ Fri Oct 19, 2018 17:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:31
สิคและสิคเท่านั้น พิมพ์ว่า:
สรุปห่วยที่ Ground กับ PIC แค่นี้นจริงๆ  

เรื่องจะไม่เกิดเลยถ้าพนักงานภาคพื้นบล๊อกที่ไว้ให้ ส่วนนักบินเองถ้ารู้ว่าตัวเองไม่ได้บินต่อก็ควรให้สิทธิ์ผู้โดยสารก่อน ตัวเองไปนั่ง BC มันไม่ได้ลำบากอะไรเลย
2
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29384
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:32
กราวด์ ลืมหรือว่ายังไง แต่ปัญหาคือ นักบินอะ เอาคนเป็นร้อยมาเป็นตัวประกัน ถ้าเพื่อนไม่ได้นั่ง FC จะไม่บิน....
1
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:32
popoing พิมพ์ว่า:
ไม่รู้นะถ้าผมโดนแบบนี้ผมจะไม่ย้ายเด็ดขาด ให้มันเลทกันทั้งเครื่องไปเลย ดูสิว่าคนเป็นร้อยจะทำยังไง ชาวต่างชาติจะว่าไงบ้าง

สุดท้ายกลายเป็นผู้โดยสารที่ละอายใจแทน เพราะคนทั้งร้อยรออยู่นี่แหละครับ มีเรื่องอีโก้ของนักบินอีกเยอะที่ผมเจอมา โครตน่าเบื่อเลยครับ
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:33
เซจา พิมพ์ว่า:

สุดท้ายกลายเป็นผู้โดยสารที่ละอายใจแทน เพราะคนทั้งร้อยรออยู่นี่แหละครับ มีเรื่องอีโก้ของนักบินอีกเยอะที่ผมเจอมา โครตน่าเบื่อเลยครับ  

เลวร้ายโคตรๆ เลยครับ
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: #YSTN
ตอบ: 29571
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:35
ผิดพลาดก็ไปเคลียร์กันเอง ไม่ใช่เอาผู้รับบริการมาเป็นตัวประกัน
1
0
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:35
pohihi188 พิมพ์ว่า:
กราวด์ ลืมหรือว่ายังไง แต่ปัญหาคือ นักบินอะ เอาคนเป็นร้อยมาเป็นตัวประกัน ถ้าเพื่อนไม่ได้นั่ง FC จะไม่บิน....  

อันนี้ไม่แน่ใจครับ ปกติที่ผมเจอจะรู้ก่อนอยู่แล้วว่ามี DH นั่งกลับไปด้วย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2009
ตอบ: 547
ทำไมเขาไม่คิดว่าลูกค้าต้องมาก่อนเสมอ
1
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38444
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:36
ผมเดาว่ามันคงมีเหตุการณ์นักบินงัดกับ ground หรือหนักหน่อยก็งัดกับองค์กร มาก่อนแล้วแหละ..

พอมาเจอแบบนี้เลยไม่สนxีสนแxด (สนสี่สนแปด)...ทำประชดแม่มเลย..

(แล้วดันกลายเป็นว่าความเห็นพวกนักบินคนอื่นๆ กลายเป็นเข้าข้างพวกเดียวกัน แทนที่จะปรามกัน)

เอาจริงๆ มันก็คล้ายๆกับก่อนหน้านี้ ที่อังกฤษ(รึเปล่า) ที่พวกพนักงานขนส่งสาธารณะ หรือสายการบินนะ (จำไม่ได้)

ที่มีปัญหากับองค์กร แล้วสไตร์คไม่ยอมทำงานเนี่ยแหละ...เดือดร้อนกันทั้งบาง..

เพียงแต่เคสนี้มันเกิดขึ้นกับพนักงานกลุ่มเล็กๆกลุ่มเดียว...เลยโดนโฟกัสด่าได้หนักหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดย -1-st mir@cle เมื่อ Fri Oct 19, 2018 17:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:37
เซจา พิมพ์ว่า:

เลวร้ายโคตรๆ เลยครับ  

สุดๆเลยครับ โครตระอาเลยครับหลายๆครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Fri Oct 19, 2018 17:39
ACER ART พิมพ์ว่า:
ทำไมเขาไม่คิดว่าลูกค้าต้องมาก่อนเสมอ  

ปัจจุบันตลาดการบินขาดแคลนนักบินมากๆ แต่ไม่ได้ขาดนักบินจบใหม่นะครับ ขาดนักบินที่มีประสบการณ์แล้วเท่านั้น สายการบินทุกสายเลยต้องโอ๋นักบินกันตลอด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel