ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 56
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:05
[RE]ในวันที่ความรักล้มลง
เป็นกำลังใจให้ครับ บางเรื่องเราออกแบบไม่ได้
แต่ชีวิตเรา เราเลือกและออกแบบเองได้
ขอให้มีจิตใจที่เข้มแข็งผ่านชีวิตช่วงนี้ไปให้ได้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20650
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:09
[RE: ในวันที่ความรักล้มลง]
เป็นกำลังใจให้ท่านนะ ขอให้ผ่านมันไปได้ด้วยดีครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 09 Nov 2010
ตอบ: 480
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:10
ถูกแบนแล้ว
ในวันที่ความรักล้มลง
"มันไม่ง่ายและต้องอาศัยพลังความรักจริงๆนะ"

ทำให้ผมเข้าใจ พบังงานลูกผู้ชายให้หัวข้อคลิปนี้เลย

เหมือนได้เห็นตัวเองด้วย

เป็นกำลังใจให้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2011
ตอบ: 8777
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:12
Spoil
anya พิมพ์ว่า:
ยอ้นกลับไปปีกลายแฟนผมสมัครเรียนปริญญาโทที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง
เธออายุน้อยกว่าผม ๔ ปี เติบโตจากครอบครัวทหาร มีฐานะร่ำรวยพอสมควร

ผมจำความรู้สึกนั้นได้ดี จำความกระวนกระวายของเธอได้ ผมเป็นคนเขียนจดหมายแนะนำตัวให้ ซักซ้อมขั้นตอนการสอบสัมภาษณ์ เธอบอกว่าเธอไม่มีอะไรสู้กับคนอื่น ๆ เพราะจบ ป.ตรีคนละสาขาและไม่เคยปฏิบัติงานในลักษณะนี้มาก่อน แต่พวกเราก็ทำสำเร็จ เธอได้เรียนหลักสูตร MBA อย่างที่คาดหวังไว้

สำหรับผมแล้ว เธอเป็นคนเฉลียวฉลาด แค่ขาดความมั่นใจไปบ้างเท่านั้น

ในส่วนของการเรียนเป็นภาคค่ำ นักศึกษาทั้งหมดเป็นคนทำงาน แน่นอนว่าใครก็ตามที่เรียนหลักสูตรนี้ย่อมมีสถานะทางการเงินดี แทบทุกคนมีรถเป็นของตัวเอง สามารถดื่มกาแฟ-ทานอาหารร้านหรูหรา หรือไปเที่ยวต่างประเทศได้สบาย

หน้าที่ของผมก็คือ ไปรับ-ส่งและสนับสนุนในด้านต่าง ๆ เช่น ทำรายงาน, เขียนบทความ, ตัดต่อภาพ ฯลฯ ความที่เป็นภาคค่ำทำให้นักศึกษาต้องไปทำงานต่อตอนดึก ๆ บางครั้งเลิกเที่ยงคืน บางครั้งเลิกเกือบสว่าง แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาอะไร ไม่ว่าจะสแตนด์บายที่ร้านหรือบ้าน ไม่ว่าจะเวลาไหน ขอแค่เธอปลอดภัยและทุกอย่างผ่านไปโดยราบรื่นก็โอเค

อีกด้านของผมคือ รับผิดชอบคลินิกของเรา ๒ คน

ผมทำงานสัปดาห์ละ ๗ วันเพื่อเก็บเงินสร้างครอบครัว เราใช้ชีวิตร่วมกันแล้ว ผู้ใหญ่รับทราบแล้ว ดังนั้นจะปล่อยให้เวลาผ่านเลยไปไม่ได้ อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด ลดภาษีสังคม ลดรายจ่ายฟุ่มเฟือย ฯลฯ สู้ทุกอุปสรรคโดยภาวนาว่าจะได้แต่งงาน มีรากฐานครอบครัวมั่นคง ทำให้คนรักเป็นผู้หญิงที่มีความสุขสมบูรณ์

อย่างไรก็ตาม ระยะหลังผมสังเกตว่าแฟนเริ่มมีพฤติกรรมเปลี่ยนไป
ติดมือถือ หงุดหงิดง่าย อารมณ์ร้อน ลบรูปและสถานะที่คบหากันใน Facebook นอกจากนี้ยังมีสัญญาณแปลก ๆ เช่น เขียนประโยคที่หมายถึงคนบางคน กล่าวถึงความรักที่อยู่ห่างไกลออกไป ฯลฯ ความสัมพันธ์ของเราก็กระทบกระทั่งกันบ่อยขึ้น จากเรื่องไม่เป็นเรื่องก็เป็นเรื่อง จากคำขอโทษก็แปรเป็นการกล่าวโทษ มันเปราะบางพอ ๆ กับสภาพจิตใจที่ย่ำแย่ลง เมื่อไปรับที่มหาวิทยาลัยก็ให้รอในรถ หรือถ้ารอในห้องโถงก็แกล้งเป็นมองไม่เห็นแล้วค่อยเดินย้อนกลับมาตอนเพื่อนกลับหมดแล้ว ทั้งที่ผมนั่งเก้าอี้ตัวเดิมตลอด ๑ ปี

อันที่จริงระหว่างที่คบกันในปีแรก ๆ เธอเคยจะกลับไปคืนดีกับแฟนเก่าเพราะคบหากันมานานแต่เลิกราไปเพราะเธอนอกใจ ทั้งคู่เคยวาดฝันว่าจะมีรถ มีบ้าน ฯลฯ ขณะที่คบกับผมก็แอบติดต่อกันมาตลอด ประเด็นนี้ผมให้อภัยเพราะรู้ว่าพวกเค้ามีความผูกพัน แม้ว่าเวลาทะเลาะกัน เธอจะตะโกนว่าคิดผิด อยากกลับไปหาแฟนเก่า หรือลุกลามถึงขึ้นโจมตีครอบครัวผม ขู่ฆ่า ใช้กำลังตบตีหรือไล่ออกจากบ้านที่อยู่ด้วยกัน ผมพยายามสงบใจแล้วถือว่าทั้งหมดเกิดจากความโกรธ แม้แต่ตัวเราเองเวลาโกรธก็อาจพูดอะไรทำร้ายจิตใจคนอื่น ภายหลังแฟนเก่าเธอมีคนใหม่ก็ห่างหายไป ไทม์ไลน์ก็ตัดมาช่วงเข้าเรียนปริญญาโท

วานนี้ผมเปิด Twitter ที่ไม่ได้ใช้งานมานาน พบว่าแฟนเขียนข้อความถึงผู้ชายคนหนึ่งว่าเป็นโลกทั้งใบของเธอ แค่ทักทายก็ทำให้หัวใจพองโตและมีข้อความอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับแฟนเก่าในนั้น เธอปวดร้าวที่เค้าปล่อยมือไปดูใจกับผู้หญิงอีกคน ความรู้สึกของผมเหมือนถูกขโมยแสงสว่าง ทุกอย่างถูกฉาบด้วยสีเทาหมองหม่น คงถึงเวลาที่ผมต้องทำความรู้จักกับตัวละครใหม่ :)

ผมเดินขึ้นไปบนห้องนอน ได้ยินเธอหัวเราะคิกคักและแชทอยู่กับใครบางคน ผมนั่งลงแล้วบอกเธอว่าผมมีเรื่องไม่สบายใจอยากคุยด้วย เธอไม่สบอารมณ์เท่าไรแต่ก็หันมาคุยด้วย ผมเล่าถึงสิ่งที่พบเจอใน Twitter เธอบอกว่าผมคิดไปเอง เธอไม่ได้มีใคร ต่อเมื่อจำนนด้วยหลักฐานแล้ว เธอก็ยอมรับว่าเธอชอบเพื่อนในชั้นเรียนคนหนึ่ง แต่แค่ชอบ เธอไม่ผิด เธอไม่ได้คบหาดูใจกับเขาในตอนนี้ จำได้ว่าผมเอามือปาดน้ำตาที่แก้ม เธอยิ่งโกรธและเปรียบเทียบว่าผมไม่ดีอย่างไร คนใหม่เค้าดีอย่างไร ฯลฯ ผมไม่ถามว่าคนนั้นเป็นใคร? ไม่อยากให้คู่สนทนาต้องลำบากใจไปกว่านี้จึงแค่สัมผัสมือ อวยพรให้โชคดี ให้สัญญาว่านับจากนี้เราจะเป็นอิสระต่อกัน

กลางดึกผมเดินทางกลับบ้าน คุยกับพ่อแล้วกอดแม่ร้องไห้
ตอนนี้ยังนอนไม่หลับ ทบทวนว่าเราเองคงทำอะไรผิดพลาดไปหลายอย่างจึงไม่เป็นที่รักของผู้เป็นที่รัก แต่ก็หวังว่าทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี และผู้ป่วยจะไม่ต้องรับผลกระทบจากการตัดสินใจของเราสองคน เพิ่งสังเกตว่าแขนแม่เป็นรอยน้ำมันกระเด็นเหมือนเรา(*เยอะกว่าด้วย) การลุกขึ้นแต่เช้าเตรียมอาหารให้สมาชิกครอบครัว มันไม่ง่ายและต้องอาศัยความรักจริง ๆ นะ

ขอโทษที่นำความไม่สบายใจมาเล่าให้ฟัง
และขอบคุณทุกคนที่อ่านจนถึงบรรทัดสุดท้ายครับ

ป.ล.อีกไม่กี่ชั่วโมงข้างหน้าก็จะถึงวันครบรอบ ๓ ปีอยู่แล้ว ไปไม่ถึงแล้วสิเรา :)

แม่งเอ้ย อ่านแล้วจะร้องให้

มองในแง่ดีครับ ดีกว่าแต่งงาน มีลูกไปแล้วถึงเกิดเรื่องนี้นะครับ เป็นกำลังใจให้

1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Apr 2012
ตอบ: 2559
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:15
เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ผ่านเรื่องนี้ไปได้ :))
1
0
นักเตะอบต.
Status: OnlyFond
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 5078
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:15
จากที่อ่านสัมผัสได้ว่าเป็นคนที่สามารถควบคุมอารมณ์ มีวุฒิภาวะ และมีสติดีมากๆ มันคงจะลำบากในช่วงแรกๆ แต่ด้วยสติที่ท่านมี ท่านคงผ่านมันไปได้ครับ หวังว่าท่านจะเจอคนที่เหมาะสมในอนาคตครับ
1
0
ส่งมือมาให้ฉัน ลองดูกันอีกครั้ง~
นักเตะเทศบาล
Status: (^_^)b
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 6343
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:18
อย่าคิดสั้นนะครับ
คนที่รักและปรารถนาดีต่อเรายังมีอยู่อีกมาก
จากวิถีชีวิตที่ท่านเล่ามา ผมคิดว่าท่านเป็นคนเก่ง สามารถจัดการและรับมือกับสถานการณ์ต่างๆได้ดีมาก แม้กระทั่งอารมณ์ของตัวเอง คนแบบท่านเป็นโสดได้ไม่นานหรอก เพราะผู้หญิงดีๆรอคนแบบนี้อยู่เยอะ
1
0
^_____^ ให้สิ่งใด ก็ได้สิ่งนั้น

ก่อนที่จะลงมือทำอะไร-เราควรรู้ว่าจะจบมันอย่างไร

“แผนอยู่ที่คน ผลอยู่ที่ฟ้า มิอาจบังคับ” ขงเบ้ง

เ อ า ที่ ส บ า ย ใ จ เ ล ย (แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อน)

ถ้า "ได้ยิน" จะ "ลืม"
ถ้า "เห็น" จะ "จำ"
ถ้า "ทำ" จะ "เข้าใจ"
ซุปตาร์ยูโร
Status: "รัก" ไม่ยาก ... แต่ลำบากมาก "เวลาลืม" !!
ตอบ: 14063
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:18
ท่านเป็นเพียงไม่กี่คนที่ตั้งกระทู้ทีไร ผมอ่านจบตลอด เป็นกำลังใจให้ครับ
1
0

Status:
ตอบ: 118
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:19
เรารักตัวเองเราดีแล้วครับ ออกมาอยู่ที่ที่เราสบายใจดีกว่าครับ
1
0
moo
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15317
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:36
ดังคำว่า อะไรที่ไม่ใช่ของเรา เราก็ไม่มีทางได้ครอบครอง

ตอนนี้ล้มได้ ก็หวังว่าท่านจะลุกขึ้นมาได้นะครับ
ขอให้วันพรุ่งนี้และวันต่อๆไปไม่มีเรื่องที่ทำให้ท่านต้องทุกข์ใจอีก

ส่วนตอนนี้ก็ร้องไห้กันไปครับ
1
0
The Journey of new beginnings.
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2006
ตอบ: 2902
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:43
อ่านจบครับ เข้าใจครับ

พึ่งเลิกกับแฟนเมื่อปลายเดือน ก.ค. ครับ

แต่อาจจะไม่ร้ายแรงเท่า

ความรัก ควรจะอยู่กับคนที่มองเห็นค่าของความรักครับ

1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 2224
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:45
[spoil
maitieng พิมพ์ว่า:
เป็นธรรมดา เป็นธรรมชาติ เป็นส่วนหนึ่ง ของชีวิต เราไม่ใช่คนแรกที่เจอ แล้วก็ไม่ใช่คนสุดท้ายที่เจอ คนที่เจอหนักกว่าเราก็มี เบากว่าเราก็มี ตัวผมเองก็ผ่านจุดนี้มาก่อน วันแรกๆ ก็ไม่คิดว่าจะผ่านมาได้ แต่สุดท้ายมันก็เป็นแค่ความทรงจำนึงในชีวิต สอนอะไรเราหลายๆอย่างว่า เราก็เป็นแค่คนๆนึง เรื่องดีเรื่องร้ายเกิดขึ้นกับคนอื่นได้ ก็เกิดขึ้นกับเราได้ ในวันนั้นเรื่องเล่าต่อไปนี้ช่วยผมไว้ ก็ลองอ่านดูเพลินๆครับ คุยกับพ่อแม่เยอะๆ คนที่รักเรามากที่สุดในโลก แบบไม่มีเงื่อนไข ไม่นิยายมโนฟุ้งเฟ้อ จริงๆก็ 2 คนนั้นนั่นแหละ

นี่แหละ...ความ เสียใจ

...ผมเป็น PRODUCER ของ วง POTATO และเป็นคนเขียนเพลง

ให้ POTATO ผมไม่เคยเล่าที่มาของเพลงแต่ละเพลงมาก่อนเลย

แต่ครั้งนี้ผมอยากมาเล่าที่มาของเพลงๆหนึ่งในอัลบั้มSENSE

เพลง นี่แหละ...ความ เสียใจ

...เรื่องก็มีอยู่ว่า ผมมีเพื่อนสนิทอยู่คนนึง เขาเพิ่งเลิกกับแฟนเมื่อ

ไม่นานมานี่เอง เพื่อนผมทำใจไม่ได้กับการบอกเลิกของแฟนเขา

ซึ่งสัญญาว่าจะแต่งงานกับเขาในสิ้นปีนี้...

...เพื่อนผมเป็นคนต่างจังหวัดที่มาอยู่กทม. ครอบครัวของเขาทั้ง

หมดอาศัยอยู่ที่ต่างจังหวัด นานๆจะกลับบ้านซะทีเพื่อนผมทำงาน

ที่ต้องใช้ความคิดอย่างมาก เพราะฉะนั้นทุกครั้งที่เขากลับบ้านจึง

ไม่มีใครเคยบอกเลยว่าพ่อเขากำลังเป็นมะเร็ง เพราะกลัวลูกสาว

ไม่เป็นอันทำงานอนึ่งความประสงค์นี้ มาจากพ่อเป็นคนขอร้องคน

อื่นๆในบ้านให้ช่วยปิดด้วย เพราะเพื่อนผมเป็นกำลังหลักของบ้าน

น้องเขายังเป็นนักเรียนอยู่ยังไม่มีรายได้ แต่พอเพื่อนผมเสียใจจาก

ความฝันเรื่องแต่งงานพังลงก็เป็นธรรมดาของผู้หญิงที่ต้องร้องไห้

ฟูมฟายหาคนระบายความทุกข์...

...จนในที่สุดก็ถึงคิวของแม่เขาเพื่อนผมโทรไประบายกับแม่ว่าตอน

นี้ เสียใจมากไม่ค่อยมีไอเดียในการทำงานแม่เขาจึงยอมบอกว่าถ้า

ตอนนี้ยังทำงานไม่ได้กลับบ้านมาดูแลพ่อไหม ... เพื่อนผมเลยถาม

ว่าพ่อเป็นอะไร แม่บอกว่าเป็นมะเร็งในสมอง เพื่อนผมรีบกลับต่าง

จังหวัดแล้ว วิ่งไปกอดพ่อเขาทันที เพื่อนผมบอกว่าคำแรกที่ได้ยิน

คือ ... 3 เดือนนะลูก หมอบอกพ่อ พ่อเขาถามซ้ำไปที่ใจเพื่อนผมว่า

ลูก ตาบวมๆนะ ร้องไห้เรื่องอะไรมารึเปล่า เพื่อนผมจึงบอกว่าเลิก

กับแฟนแล้ว แฟนคนที่หนูบอกว่าจะพามาให้พ่อ-แม่รู้จัก ... พูดจบ

พ่อก็สวนว่า แค่ทะเลาะกันรึเปล่า พ่อยังอยู่อีกตั้ง 3 เดือนนะ ถ้าดี

กันได้ก็ยังพามาทันนะลูก เพื่อนผมกอดพ่อแน่น แล้วบอกว่าไม่ต้อง

พูดถึงคนแบบนั้นแล้วจ๊ะ พ่อ, หนูจะอยู่กับพ่อตลอด 3 เดือน ... พ่อ

เขาบอกคำสุดท้ายว่า พ่อลา ลูกไว้ก่อนเลยแล้วกัน เผื่อวันไหนพ่อ

หลับแล้วไม่ตื่นขึ้นมาลาลูกก่อนกำหนด 3 เดือน ... เพื่อนผมบอกว่า

คำลาครั้งนี้ มันกลบเสียงคำว่า เลิกกันในหัวของเขาที่ได้ยินจาก

แฟนคนนั้นสนิททันที และเพื่อนผมบอกผมว่าเพิ่งรู้ว่าจริงๆแล้ว

ความเสียใจมันเป็นแบบนี้เอง เขาขอให้ช่วยเขียนจากเรื่องนี้ของ

เขา ผมเขียนเสร็จหลังจากเขาเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟัง 2 วัน ... ผมอัด

เพลงนี้ใส่ซาวด์เบ้าท์เป็นเทปให้เพื่อนฟังโดยที่ยังเป็นเสียงผมร้อง

กับกีต้าร์โปร่งตัวเดียว หลังจากนั้นแม่เขาโทรมาบอกว่าเพื่อนผม

นั่งฟังเพลงนี้กับพ่อหลายรอบ จนเมื่อ 2 วันก่อนพ่อเขาได้เสียชีวิต

ลง ... เพื่อนผมก็อปปี้เทปม้วนนี้ แล้วใส่ไปในกระเป๋าเสื้อพ่อของ

เขา หวังว่าพ่อเขาจะได้ฟังเพลงนี้บนสวรรค์ พร้อมกับที่เขายังจะ

ฟังอยู่ในโลกปัจจุบันที่พวกเราอยู่กัน...  

อ่านจบผมนี่ซึมเลย ทั้งสองเรื่องไม่ว่าเรื่องหมอกับเรื่องท่าน
5
0
# Komatsu Nana

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 630
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:53
แฟนทิ้งท่านไปอาจเป็นโชคดีและจุดเปลี่ยนที่ดีที่สุดครั้งหนึ่งในชีวิตก็ได้ สู้ๆครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9789
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 13:56
maitieng พิมพ์ว่า:
เป็นธรรมดา เป็นธรรมชาติ เป็นส่วนหนึ่ง ของชีวิต เราไม่ใช่คนแรกที่เจอ แล้วก็ไม่ใช่คนสุดท้ายที่เจอ คนที่เจอหนักกว่าเราก็มี เบากว่าเราก็มี ตัวผมเองก็ผ่านจุดนี้มาก่อน วันแรกๆ ก็ไม่คิดว่าจะผ่านมาได้ แต่สุดท้ายมันก็เป็นแค่ความทรงจำนึงในชีวิต สอนอะไรเราหลายๆอย่างว่า เราก็เป็นแค่คนๆนึง เรื่องดีเรื่องร้ายเกิดขึ้นกับคนอื่นได้ ก็เกิดขึ้นกับเราได้ ในวันนั้นเรื่องเล่าต่อไปนี้ช่วยผมไว้ ก็ลองอ่านดูเพลินๆครับ คุยกับพ่อแม่เยอะๆ คนที่รักเรามากที่สุดในโลก แบบไม่มีเงื่อนไข ไม่นิยายมโนฟุ้งเฟ้อ จริงๆก็ 2 คนนั้นนั่นแหละ

นี่แหละ...ความ เสียใจ

...ผมเป็น PRODUCER ของ วง POTATO และเป็นคนเขียนเพลง

ให้ POTATO ผมไม่เคยเล่าที่มาของเพลงแต่ละเพลงมาก่อนเลย

แต่ครั้งนี้ผมอยากมาเล่าที่มาของเพลงๆหนึ่งในอัลบั้มSENSE

เพลง นี่แหละ...ความ เสียใจ

...เรื่องก็มีอยู่ว่า ผมมีเพื่อนสนิทอยู่คนนึง เขาเพิ่งเลิกกับแฟนเมื่อ

ไม่นานมานี่เอง เพื่อนผมทำใจไม่ได้กับการบอกเลิกของแฟนเขา

ซึ่งสัญญาว่าจะแต่งงานกับเขาในสิ้นปีนี้...

...เพื่อนผมเป็นคนต่างจังหวัดที่มาอยู่กทม. ครอบครัวของเขาทั้ง

หมดอาศัยอยู่ที่ต่างจังหวัด นานๆจะกลับบ้านซะทีเพื่อนผมทำงาน

ที่ต้องใช้ความคิดอย่างมาก เพราะฉะนั้นทุกครั้งที่เขากลับบ้านจึง

ไม่มีใครเคยบอกเลยว่าพ่อเขากำลังเป็นมะเร็ง เพราะกลัวลูกสาว

ไม่เป็นอันทำงานอนึ่งความประสงค์นี้ มาจากพ่อเป็นคนขอร้องคน

อื่นๆในบ้านให้ช่วยปิดด้วย เพราะเพื่อนผมเป็นกำลังหลักของบ้าน

น้องเขายังเป็นนักเรียนอยู่ยังไม่มีรายได้ แต่พอเพื่อนผมเสียใจจาก

ความฝันเรื่องแต่งงานพังลงก็เป็นธรรมดาของผู้หญิงที่ต้องร้องไห้

ฟูมฟายหาคนระบายความทุกข์...

...จนในที่สุดก็ถึงคิวของแม่เขาเพื่อนผมโทรไประบายกับแม่ว่าตอน

นี้ เสียใจมากไม่ค่อยมีไอเดียในการทำงานแม่เขาจึงยอมบอกว่าถ้า

ตอนนี้ยังทำงานไม่ได้กลับบ้านมาดูแลพ่อไหม ... เพื่อนผมเลยถาม

ว่าพ่อเป็นอะไร แม่บอกว่าเป็นมะเร็งในสมอง เพื่อนผมรีบกลับต่าง

จังหวัดแล้ว วิ่งไปกอดพ่อเขาทันที เพื่อนผมบอกว่าคำแรกที่ได้ยิน

คือ ... 3 เดือนนะลูก หมอบอกพ่อ พ่อเขาถามซ้ำไปที่ใจเพื่อนผมว่า

ลูก ตาบวมๆนะ ร้องไห้เรื่องอะไรมารึเปล่า เพื่อนผมจึงบอกว่าเลิก

กับแฟนแล้ว แฟนคนที่หนูบอกว่าจะพามาให้พ่อ-แม่รู้จัก ... พูดจบ

พ่อก็สวนว่า แค่ทะเลาะกันรึเปล่า พ่อยังอยู่อีกตั้ง 3 เดือนนะ ถ้าดี

กันได้ก็ยังพามาทันนะลูก เพื่อนผมกอดพ่อแน่น แล้วบอกว่าไม่ต้อง

พูดถึงคนแบบนั้นแล้วจ๊ะ พ่อ, หนูจะอยู่กับพ่อตลอด 3 เดือน ... พ่อ

เขาบอกคำสุดท้ายว่า พ่อลา ลูกไว้ก่อนเลยแล้วกัน เผื่อวันไหนพ่อ

หลับแล้วไม่ตื่นขึ้นมาลาลูกก่อนกำหนด 3 เดือน ... เพื่อนผมบอกว่า

คำลาครั้งนี้ มันกลบเสียงคำว่า เลิกกันในหัวของเขาที่ได้ยินจาก

แฟนคนนั้นสนิททันที และเพื่อนผมบอกผมว่าเพิ่งรู้ว่าจริงๆแล้ว

ความเสียใจมันเป็นแบบนี้เอง เขาขอให้ช่วยเขียนจากเรื่องนี้ของ

เขา ผมเขียนเสร็จหลังจากเขาเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟัง 2 วัน ... ผมอัด

เพลงนี้ใส่ซาวด์เบ้าท์เป็นเทปให้เพื่อนฟังโดยที่ยังเป็นเสียงผมร้อง

กับกีต้าร์โปร่งตัวเดียว หลังจากนั้นแม่เขาโทรมาบอกว่าเพื่อนผม

นั่งฟังเพลงนี้กับพ่อหลายรอบ จนเมื่อ 2 วันก่อนพ่อเขาได้เสียชีวิต

ลง ... เพื่อนผมก็อปปี้เทปม้วนนี้ แล้วใส่ไปในกระเป๋าเสื้อพ่อของ

เขา หวังว่าพ่อเขาจะได้ฟังเพลงนี้บนสวรรค์ พร้อมกับที่เขายังจะ

ฟังอยู่ในโลกปัจจุบันที่พวกเราอยู่กัน...  

เขร้ เพลงโปรดผมคนแต่งอยู่ใน ss ด้วย
1
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2006
ตอบ: 703
โพสเมื่อ: Fri Sep 14, 2018 14:02
สู้ๆครับ ชีวิตต้องดำเนินต่อไป คิดถึงคนที่รักท่านให้มากๆ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับ
1
0
Liverpool never say die!!!
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel