ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ❥ Lionel Messi
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2015
ตอบ: 13875
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:14
[RE: #มหาลัยไม่ใช่ค่ายทหาร]
ตอนผมเรียนถ้ารุ่นพี่บังคับอันไหนหนักๆ ผมไม่เข้าเลยนะกิจกรรมแต่ผมก็จบปกติ เพื่อนก็มี แค่ผมไม่เคารพรุ่นพี่กร่างๆ ผมก็ไม่คุย ไม่รู้จักกันแค่นั้น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Barca <3 TEAM NIGMA

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 2643
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:14
#มหาลัยไม่ใช่ค่ายทหาร
สมัยมัธยมผมก็เคยโดน แต่ไม่ได้ฝึกหนักอะไร ปากขู่ไปงั้นล่ะ แต่จริงๆไม่ได้อะไรมาก ยิ่งคนไหนเจ็บ โอ๋จะตายไปครับ(ผมคิ้วแตก)

แต่ผมว่าสมัยนี้เข้าใจการรับน้องผิดไปหน่อย เมื่อก่อนมีไว้ละลายพฤติกรรม ให้รุ่นเดียวกันสนิทกันเร็วขึ้น ถามว่าคนไม่เข้ามีไหม ก็มี แต่ส่วนมากก็ด้วยความจำเป็น ไม่ใช่พวกหัวขวางไปทุกเรื่อง มองเหยียดอันนี้ก็เกินไปนะ

ส่วนเรื่องจะมีหรือไม่ ผมว่าควรมีล่ะ ควรบังคับหรือไม่ อันนี้ไม่ควรครับ รุ่นผมกับรุ่นน้อง ถามกันตอนวันแรกล่ะ ใครไม่เอาก็ไม่บังคับ ไม่มีปัญหา..

แต่ส่วนมากพวกไม่เข้ามักจะโดนทิ้งเวลาไปไหนมาไหน ยิ่งเวลางานกลุ่มนี่เห็นชัดเลยว่ามักหากลุ่มได้ท้ายๆตลอด ส่วนตัวนี้ไม่ใช่เรื่องเล่นพรรคพวก แต่เป็นเรื่องของกิจกรรมหมู่ สร้างความสัมพันธ์มากกว่า แต่พอสักปีสองขึ้นไปก็จะค่อยๆหายไปครับ ไม่ค่อยมีช่องว่างแล้ว เว้นแต่พวกที่ไม่เข้านั่นล่ะจะทำตัวแปลกแยกจนเข้ากับใครไม่ได้ก็อีกเรื่องนึง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ข้าพระพุทธเจ้า พสกนิกร Swifties
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8642
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:17
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2010
ตอบ: 8248
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:17
พูดเหมือนทหารนี่วินัยสูงส่งกว่าชาวบ้าน อาชีพอื่นเขาไม่มีวินัยกันหรอครับ
4
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 19 Dec 2008
ตอบ: 29842
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:20
เอาคะแนนมาหัก
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: ʕ•ܫ•ʔ
เข้าร่วม: 15 Sep 2009
ตอบ: 6866
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:25
Wiizal2d พิมพ์ว่า:
springfield9 พิมพ์ว่า:
Wiizal2d พิมพ์ว่า:
รุ่นพี่บ้าอำนาจมาอีกแล้ว 5555 ดูไว้เปนตัวอย่าง แต่อย่าเอาแบบอย่างครับ  

เอิ่ม ผมไม่คิดว่ารุ่นพี่จะมีอำนาจขนาดนั้นนะครับ ผมว่าน่าจะเป็นดีลของมหาลัยเองมากกว่า  

พวกรุ่นพี่แบบนี้มีจริงๆครับ บางครั้งไม่ได้เปนดีลไรของมหาลัยเลย แค่อยากข่มรุ่นน้องเท่านั้นเอง ถ้าดีลมหาลัยจะมีเอกสารให้เซ็น หรือ ประกาศชัดเจนจาก อาจารย์ครับ ไม่ให้รุ่นพี่มาทำไรกันเองแบบนี้หรอก  

แสดงว่าเป็นมหาลัยไร้คุณภาพละครับ เค้าให้ความสำคัญกับเรื่องแบบจริงจังนี้มา 3-4 ปี ละครับ

กิจกรรมทุกอย่างต้องผ่านคณะแล้วยุคนี้ ยิ่งกิจกรรมที่มีคะแนนต่างๆเป็นลายลักษณ์อักษรแบบกิจกรรมตามข่าวข้างต้น

ยังไงก็ต้องเป็นของมหาลัยครับเพราะใช้คำว่านักศึกษาปี 1 จะไปรวมกันยังไงทั้งที่ต่างคณะกันขนาดนั้น

ส่วนกิจกรรมแยก รับน้องแยกแบบส่วนตัวของภาควิชาหรืออะไรก็แล้ว อันนี้แล้วแต่วิจารณญาณของตัวเด็กเลยว่าควรจะเข้ามั้ย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12420
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:26
รสร
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ป้าข้างบ้านยังใส่ใจเรามากกว่าเธออีก
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 52064
ที่อยู่: ____________________ _________________________ _________________________
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:30
#ทหารไม่ใช่กราฟิกดีไซน์

ใช้งานอะไรดูฝีมือกูด้วย
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27143
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:33
มาฝึกวินัยให้ นศ. บ้าป่าวเอาไรคิด
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 8894
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:34
Bryan-Fury พิมพ์ว่า:
ถามก่อนมันไม่ดีตรงไหน ?

ฝึกวินัย, ฝึกความอดทน, ฝึกจริยธรรม

แค่ 16 วัน ครึ่งเดือนแม่งแปปเดียวเอง แถมไม่ได้ฝึก แบบทหาร 100% ซักหน่อย  

มหาลัยเข้ามาเพื่อมาเรียน ไม่ใช่มาทำกิจกรรม กิจกรรมเป็นแค่เรื่องรอง
และที่สำคัญควรเป็นความสมัครใจ ไม่ใช่มาบังคับ ไม่ใช่เอาคะแนนมาขู่
การเข้าค่าย การทำกิจกรรม ไม่มีในหลักสูตรมหาวิทยาลัย
บอกตามตรง ทำแบบนี้โคตรทุเรศ
1
0
Signature
นักเตะท้ายซอย
Status: King of struggle
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 610
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:35
terrb121 พิมพ์ว่า:
badbear_mee พิมพ์ว่า:
terrb121 พิมพ์ว่า:
จริงๆแม่งน่าจะบอกก่อนเข้านะ
ว่ากฏของที่นี่คืออะไร
ต้องไปฝึกอะไรแบบนี้
บางคนเข้าไม่ยอมรับกฏ เขาก็ไม่ต้องมาสมัครอะไร
นี่แม่งมัดมือชกกันไป และยิ่งเป็นมหาวิทยาลัย
ที่ควรเป็นพื้นที่เสรีทางวามคิดและการแสดงออกที่ไม่ละเมิดใคร
และไม่ผิดกฎหมายด้วย

ไม่น่าเลยยย

ขอวิพากษ์นะคะ
จริงๆ การฝึกน่าจะมาีเหตุผลเรื่องระเบียบวินัย การรักใคร่ปรองดองรึป่าวค่ะ ถ้าเป็นกิจกรรมที่สร้างสรรค์ก็น่าเข้าร่วมได้นะค่ะ

แต่หากเป็นกิจกรรมที่มุ่งเน้นการบังคับ ข่มขู่ หรือไม่มีเหตุอันใดที่สมควรเกินกว่าเหตุ ก็น่าจะไม่เข้าร่วมได้

ต้องวิเคราะห์หน่อยนะคะ จากเนื้อข่าวเองก็ไม่ได้ระบุชัดเจนว่าฝึกไปเพื่ออะไร ฉะนั้นอย่าเพิ่งด่วนตัดสินเพียงแค่หน่วยงานนั้น คือ ทหารนะคะ

โดยให้นักศึกษาชั้นปีที่1ทุกคนต้องเข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว จำนวน 16 วัน หากนักศึกษาคนใดไม่เข้าร่วมจะถูกหักคะแนน และนักศึกษาคนใดเข้าร่วมกิจกรรมนี้ จะได้รับคะแนน 16 คะแนนความดี และเกียรติบัตร

จากข้อความนี้ มันเป็นการกึ่งบังคับให้เข้าร่วม ซึ่งเราไม่ทราบว่า 16 คะแนนความดีมีผลมากน้อยเพียงใด
หากเป็นหลักสูตรของมหาวิทยาลัยโดยตรงก็ต้องกำหนดให้ชัดเจนไปเลยครับ
กิจกรรม คือการ ขอความร่วมมือ ไม่ใช่บังคับ หรือ ทุกคนต้องเข้าร่วมนะครับ

หากบางคนไม่เข้าร่วม เท่ากับว่า เขาจะเสียคะแนนความดีไป
ถามความสมัครใจดีกว่าไหมครับ
ถ้ามันไม่ใช่หลักสูตรโดยตรงของมหาวิทยาลัย

จริงๆ นักศึกษาที่เข้าเรียนแล้ว ก็ถือว่าคุณยอมรับในกฏของมหาวิทยาลัย แต่การไม่แจ้งล่วงหน้าหรือประกาศให้รับทราบถึงสิทธิการเข้าร่วมต่างๆ นักศึกษาก็น่าที่จะไม่เข้าร่วมได้สามารถทำได้เลยนะคะ ตามสิทธิ์ที่ตนมี ซึ่งนี่ถือว่าเป็นการละเมิด

แต่อยากให้นักศึกษาเข้าร่วม แล้วหากการอบรมเป็นไปทางที่เสื่อมเสีย ไม่เป็นประโยชน์(ต้องมีใจเป็นกลางในการอบรมนะคะ) จะชี้แจงขอไม่เข้าร่วมต่อไปก็ย่อมทำได้คะ
1
0
ฉันอาจเป็นเรื่องที่แย่ที่สุดของเธอ แต่เธอคือของปาฎิหารย์ที่ฉันไม่เคยพบเจอ... ฉันรักเธอ
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 3607
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:35
ระวังเงิบ ไปดูข้อมูลจากเพจของมหาลัยก่อนดีกว่า
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13524
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:40
เพิ่งรู้ว่าวินัย อดทน จริยธรรม

เป็นส่วนจำเป็นต่อนักศึกษา
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: YNWA
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 883
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:44
Bryan-Fury พิมพ์ว่า:
ถามก่อนมันไม่ดีตรงไหน ?

ฝึกวินัย, ฝึกความอดทน, ฝึกจริยธรรม

แค่ 16 วัน ครึ่งเดือนแม่งแปปเดียวเอง แถมไม่ได้ฝึก แบบทหาร 100% ซักหน่อย  

ไม่มีใครบอกว่าไม่ดีครับ แต่ถ้าถามผม ผมไม่ชอบครับ และนั่นก็ไม่ได้หมายความว่าผมไม่มีระเบียบวินัย ถ้าไม่ได้ฝึก

แล้วบังคับ แบบถ้าไม่เข้าหักคะแนน ยิ่งทำให้อคติกันไปใหญ่ ถ้ามีบอกเอาไว้ก่อนจะแอดมินชั่นเข้าไปก็อีกเรื่องนึง คนไม่อยากฝึกจะได้ไปเข้าที่อื่น
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Apr 2009
ตอบ: 779
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:45
ถูกแบนแล้ว
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน นี่มันตัวคอรัปชั่นเลยนะ 555+
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel