ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status: ห้องทดลอง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Jan 2010
ตอบ: 7616
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:01
[RE: #มหาลัยไม่ใช่ค่ายทหาร]
ตั้งแต่อนุบาล ประถม มัธยม ยังฝึกวินัยกันไม่พออีกหรอ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
จอคอมเก่า ทําอะไรได้บ้าง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2006
ตอบ: 7020
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:04
ถูกแบนแล้ว
ถ้าคนเขาไม่อยากเข้าล่ะ หักคะแนน โครตเกลียดวินัยันอยู่ในตัวคนถ้าคนมันจะไม่มีฝึกให้ตายมันก็ไม่มีถามความสมัครใจเด็กกีกว่าไหมไปเรียนไม่ใช่ไปฝึกรบ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2010
ตอบ: 4756
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:04
ถูกแบนแล้ว
มหาลัยจังหวัดบ้านเกิดผมเอง

ก่อนหน้านี้มีข่าวว่าระงับไม่ให้ นศ นำ จยย. เข้ามาใช้ในมหาลัย (มีรถบัสมาให้บริการแทน แต่รถบัสก็ไม่เพียงพอ)

สุดท้าย นศ ด่ากันตรึม เพราะมหาลัยโคตรใหญ่โตมโหฬาร

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 9.4607×10^12 (ปีแสง)
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10446
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:05
ไม่อยากพิมพ์เยอะ เพราะไม่รู้รายละเอียด วัตถุประสงค์
เดี่ยวเงิบ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 1270
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:06
มหาลัยต้องมีวินัยขนาดนี้จริงๆหรอ เห็นมหาลัยอื่นไม่เห็นต้องฝึกขนาดนี้

0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 2174
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:06
badbear_mee พิมพ์ว่า:
terrb121 พิมพ์ว่า:
จริงๆแม่งน่าจะบอกก่อนเข้านะ
ว่ากฏของที่นี่คืออะไร
ต้องไปฝึกอะไรแบบนี้
บางคนเข้าไม่ยอมรับกฏ เขาก็ไม่ต้องมาสมัครอะไร
นี่แม่งมัดมือชกกันไป และยิ่งเป็นมหาวิทยาลัย
ที่ควรเป็นพื้นที่เสรีทางวามคิดและการแสดงออกที่ไม่ละเมิดใคร
และไม่ผิดกฎหมายด้วย

ไม่น่าเลยยย

ขอวิพากษ์นะคะ
จริงๆ การฝึกน่าจะมาีเหตุผลเรื่องระเบียบวินัย การรักใคร่ปรองดองรึป่าวค่ะ ถ้าเป็นกิจกรรมที่สร้างสรรค์ก็น่าเข้าร่วมได้นะค่ะ

แต่หากเป็นกิจกรรมที่มุ่งเน้นการบังคับ ข่มขู่ หรือไม่มีเหตุอันใดที่สมควรเกินกว่าเหตุ ก็น่าจะไม่เข้าร่วมได้

ต้องวิเคราะห์หน่อยนะคะ จากเนื้อข่าวเองก็ไม่ได้ระบุชัดเจนว่าฝึกไปเพื่ออะไร ฉะนั้นอย่าเพิ่งด่วนตัดสินเพียงแค่หน่วยงานนั้น คือ ทหารนะคะ

โดยให้นักศึกษาชั้นปีที่1ทุกคนต้องเข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว จำนวน 16 วัน หากนักศึกษาคนใดไม่เข้าร่วมจะถูกหักคะแนน และนักศึกษาคนใดเข้าร่วมกิจกรรมนี้ จะได้รับคะแนน 16 คะแนนความดี และเกียรติบัตร

จากข้อความนี้ มันเป็นการกึ่งบังคับให้เข้าร่วม ซึ่งเราไม่ทราบว่า 16 คะแนนความดีมีผลมากน้อยเพียงใด
หากเป็นหลักสูตรของมหาวิทยาลัยโดยตรงก็ต้องกำหนดให้ชัดเจนไปเลยครับ
กิจกรรม คือการ ขอความร่วมมือ ไม่ใช่บังคับ หรือ ทุกคนต้องเข้าร่วมนะครับ

หากบางคนไม่เข้าร่วม เท่ากับว่า เขาจะเสียคะแนนความดีไป
ถามความสมัครใจดีกว่าไหมครับ
ถ้ามันไม่ใช่หลักสูตรโดยตรงของมหาวิทยาลัย

1
0
I`Love ArsenaL
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 3607
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:07
คล้ายๆกิจกรรมรับน้องของทางมหาวิทยาลัย โดยเชิญทหารมาจัดกิจกรรมสร้างวินัย
แต่ดูพาดหัว
ส่วนเรื่องตัดคะแนนจริงเท็จแค่ไหนอันนี้ไม่รู้

แก้ไขไปดูในเพจFacebook
โครงการปฐมนิเทศและต้อนรับนักศึกษาใหม่มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์

ไม่มีข้อมูลการหักคะแนนผู้ไม่เข้าร่วมกิจกรรมนะ
มีตารางกิจกรรมชัดเจน

แก้ไขล่าสุดโดย rovers_no.9 เมื่อ Wed Aug 15, 2018 15:26, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3618
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:08
มหาลัยที่ผมเพิ่งจบเองครับ โดยส่วนตัว มีแบบนี้ก็ดี เพราะจากที่สัมผัสภายในมา เด็กบางส่วน (โดยเฉพาะปี 1) ยังต้องยังจะต้องพัฒนาด้านระเบียบวินัยอีกเยอะครับ เด็กปี 1 ที่นี้ไม่เหมือนของมหาลัยอื่นเท่าไร
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 5471
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:08
Rhaegar พิมพ์ว่า:
Bryan-Fury พิมพ์ว่า:
Rhaegar พิมพ์ว่า:
Bryan-Fury พิมพ์ว่า:
ถามก่อนมันไม่ดีตรงไหน ?

ฝึกวินัย, ฝึกความอดทน, ฝึกจริยธรรม

แค่ 16 วัน ครึ่งเดือนแม่งแปปเดียวเอง แถมไม่ได้ฝึก แบบทหาร 100% ซักหน่อย  

มหาลัยกับทหารควรห่างกันครับ แล้วกิจกรรมปกติแม่งก็เยอะชิบหายอยู่แล้วด้วย  

มันเกี่ยวกันด้วย เหรอ ?

เขาเอามาฝึกวินัย ความรับผิดชอบ ไม่ได้เอามาฝึกแบบ ทหาร 100% แบบนั้น
แค่เอาหลักสูตรความมีวินัยมาสอน นิ

เขาฝึกเมื่อไหร่ ระหว่างเรียน ?
ระหว่างเรียนมันมี กิจกรรมเยอะอยู่แล้ว ปี 1

แต่ถามว่าฝึกเมื่อไหร่ ถ้า ระหว่างเรียน และ ต้องทำกิจกรรม อย่างอื่นด้วย ใช่ มันไม่ควร
แต่ถ้า ช่วงปิดภาค นั้นอีกเรื่อง  

อยากจะพิมพ์ยาวๆนะ แต่ไม่สะดวกเท่าไร แต่ขำ ฝึกวินัย วินัยทหารไทยมีมากเลยเนอะ อยากจะขากสเลดให้หมดคอแล้วถุยออกมา  

งันก็คนละประเด็นละ

ถ้าประเด็นที่ว่ามา ก็ตามนั้น
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 3187
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:10
ถูกแบนแล้ว
springfield9 พิมพ์ว่า:
Wiizal2d พิมพ์ว่า:
รุ่นพี่บ้าอำนาจมาอีกแล้ว 5555 ดูไว้เปนตัวอย่าง แต่อย่าเอาแบบอย่างครับ  

เอิ่ม ผมไม่คิดว่ารุ่นพี่จะมีอำนาจขนาดนั้นนะครับ ผมว่าน่าจะเป็นดีลของมหาลัยเองมากกว่า  

พวกรุ่นพี่แบบนี้มีจริงๆครับ บางครั้งไม่ได้เปนดีลไรของมหาลัยเลย แค่อยากข่มรุ่นน้องเท่านั้นเอง ถ้าดีลมหาลัยจะมีเอกสารให้เซ็น หรือ ประกาศชัดเจนจาก อาจารย์ครับ ไม่ให้รุ่นพี่มาทำไรกันเองแบบนี้หรอก
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 2174
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:11
sunnyarunwong พิมพ์ว่า:
มหาลัยที่ผมเพิ่งจบเองครับ โดยส่วนตัว มีแบบนี้ก็ดี เพราะจากที่สัมผัสภายในมา เด็กบางส่วน (โดยเฉพาะปี 1) ยังต้องยังจะต้องพัฒนาด้านระเบียบวินัยอีกเยอะครับ เด็กปี 1 ที่นี้ไม่เหมือนของมหาลัยอื่นเท่าไร  

ถ้าจริงก็น่าจะกำหนดไปเลย
ว่า นศ ปี1ทุกคน ต้องเข้าร่วมกิจกรรมนี้
เป็นหลักสูตรของมหาวิทยาลัย

เหมือนเป็นกฎที่ทุกคนต้องเข้าร่วม
หากไม่อยากเข้าหลักสูตรนี้ก็ไม่ต้องมาสมัคร
ถือว่าไม่ละเมิดใครเพราะบอกไว้ชัดเจน
0
0
I`Love ArsenaL
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2009
ตอบ: 6729
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:13
คนที่มันไม่อยากเข้าแล้วบังคับเข้ามันคงจะได้ผลหรอก ต่อให้วัตถุประสงค์จะเพื่อฝึกหรือหวังดีอะไรก็ตามมันควรจะสมัครใจ อายุขนาดนั้นแล้วควรได้ตัดสินใจเองได้แล้วไม่ใช่บังคับไม่ทำแล้วขู่นั่นขู่นี่
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 2133
โพสเมื่อ: Wed Aug 15, 2018 15:13
ทุกวันนี้ยังมีก้อนเนื้อตัวอย่างเรื่องทหารไม่พออีกเหรอ ถ้าทหารมันมีวินัยรู้หน้าที่ตัวเองจริงบ้านเมืองคงไม่เป็นแบบนี้มั้ง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 11002
วินัยในรั้วมหาลัยของผมคือ เข้าเรียนให้ครบ ส่งงานให้ตรงเวลา

ต้องเอาทหารมาฝึกด้วยเหรอครับ
5
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3618
terrb121 พิมพ์ว่า:
sunnyarunwong พิมพ์ว่า:

ถ้าจริงก็น่าจะกำหนดไปเลย
ว่า นศ ปี1ทุกคน ต้องเข้าร่วมกิจกรรมนี้
เป็นหลักสูตรของมหาวิทยาลัย

เหมือนเป็นกฎที่ทุกคนต้องเข้าร่วม
หากไม่อยากเข้าหลักสูตรนี้ก็ไม่ต้องมาสมัคร
ถือว่าไม่ละเมิดใครเพราะบอกไว้ชัดเจน  

ที่มีกะทันหันแบบนี้เพราะเป็นกิจกรรมที่เพิ่งคิดมั้งครับ อาจจะทดลองก่อน แล้วดูกันอีกที
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel