ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: กลุ่มเกรียนที่ชอบดราม่า พวกที่สมองกลวง คิดหรือสรรห
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 18520
โพสเมื่อ: Tue Jul 17, 2018 06:52
[RE: ชาวเน็ตโวย ครูร้องรัฐบาลพักหนี้ ช.พ.ค.ชักดาบออมสิน 1 ส.ค.นี้]
Oatpower7 พิมพ์ว่า:
Chief/Eng พิมพ์ว่า:
Oatpower7 พิมพ์ว่า:
a.Raptor พิมพ์ว่า:
worrapat พิมพ์ว่า:
ไม่แปลกใจ ทำไมคุภาพเด็กไทย(ที่โตมาเป็นผู้ใหญ่ตอนนี้) ได้แค่นี้กันหมด แม่พิมพ์โคตรดี ครูปรีชาอีกคน  

ก้เงินเดือนแค่นี้คนเก่งๆดีๆจะมีซักกี่คนอยากมาทำ

ลองให้เงินเดือนแสนนึง คัดคุณภาพครูไปเลย  

เห็นด้วยเลยครับ ถ้าผมพูดจาแบบปากไม่ดีเลยคือ ภาพปัจจุบัน คนที่เก่งๆ (ส่วนใหญ่) เลือกที่จะไปทำอาชีพอื่นที่เงินดีกว่า กลายเป็น คนที่เป็นครูไม่ใช่คนเก่ง ซึ่งคนไม่เก่งสอนเด็กตาดำๆ ออกมายังไงก็ไม่เจริญ

เดียวนี้ทุกอาชีพเขามันต้องมีใบประกาศรับรองไม่ใช่ใครจะมาเป็นก็ได้
วิศวะต้องมี กว.ครูก็มีใบปรกอบวิชาชีพเหมือนกัน ไม่ใช่ใครจบอะไรมาก็เป็นครูได้  

ขออภัยที่อธิบายไม่ละเอียดครับ ในความหมายผมคือ ถ้าอาชีพครูเงินเดือนรายได้ดีจูงใจคนเก่งๆ เด็กเก่งๆจะเลือกตั้งแต่ entrance บลาๆ ด้วยซ้ำไปครับ แต่โลกปัจจุบันคือ คะแนนสูงๆคือหมอ รองลงมาก็วิศวะ บลาๆ ก็ว่าไป ซึ่งคณะที่ปั้นครูเช่น คุรุฯ ศึกษาฯ คะแนนมันชี้ให้เห็นว่าเด็กไทยส่วนใหญ่ไม่ได้อยากหรือแย่งกันเป็นครู  
คนโกงก็คือโกงครับจะเก่งแค่ไหนก็โกงไม่ว่าหมอ วิศวะ หรือกรรมกร หรือคุณจะบอกว่าอาชีพที่เก่งๆเงินเดือนเยอะๆไม่มีใครโกง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: กลุ่มเกรียนที่ชอบดราม่า พวกที่สมองกลวง คิดหรือสรรห
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 18520
โพสเมื่อ: Tue Jul 17, 2018 07:14
[RE: ชาวเน็ตโวย ครูร้องรัฐบาลพักหนี้ ช.พ.ค.ชักดาบออมสิน 1 ส.ค.นี้]
poobpub191 พิมพ์ว่า:
เห็นคนดูถูกต่อว่าอาชีพครูแล้วหดหู่ใจจังเลยครับ

ปัจจุบันคนเรียนครูมีความสามารถเท่ากับสายตรงหรือเก่งกว่าด้วยซ้ำ พระนโยบายการปรับเงินเดือนรวมถึงวิทยฐานะให้อาชีพครู ทำให้เด็กที่เรียนดีหันมาเรียนครูเยอะครับ ไปดูคะแนนการแอดมิชชั่นเข้าคณะศึกษาศาสตร์ของมหาลัยดังๆได้ครับ

เด็กที่จบจากศึกษาศาสตร์ชั้นนำ เช่น มศว จุฬา เกษตร ศิลปากร ขอนแก่น สารคาม เชียงใหม่ พวกนี้ให้เรียนสายตรงก็เก่งเท่ากับพวกวิศวะ บัญชี มนุษยศาสตร์ ครับ ดูจากคะแนนแอดมิดชั่นเฉพาะวิชาก็ได้ หรือมาดูคะแนนตอนเรียนร่วม section กับพวกสายตรงในมหาลัยก็ได้ คะแนนเด็กศึกษาศาสตร์สู้ได้ครับ ไม่ได้เป็นฐานให้คณะอื่น

ถ้าต้องไปเทียบกับหมอ ลองยกสักอาชีพมาดูหน่อยสิครับว่ามีอาชีพไหนมีค่าเฉลี่ย IQ เท่ากับหมอบ้าง ผมว่าไม่มีนะครับ  
เรื่องนี้มันเรืองขแงคนขี้โกงไม่เกี่ยวกับเก่งไม่เก่ง คนเก่งแล้วโกงมีเยอะแยะ จะหมอหรือวิศวะก็มัคนโกง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel