ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39875
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:10
[RE: ชาวเน็ตโวย ครูร้องรัฐบาลพักหนี้ ช.พ.ค.ชักดาบออมสิน 1 ส.ค.นี้]
a.Raptor พิมพ์ว่า:
อารมณ์ดี พิมพ์ว่า:
worrapat พิมพ์ว่า:
ไม่แปลกใจ ทำไมคุภาพเด็กไทย(ที่โตมาเป็นผู้ใหญ่ตอนนี้) ได้แค่นี้กันหมด แม่พิมพ์โคตรดี ครูปรีชาอีกคน  

ก้เงินเดือนแค่นี้คนเก่งๆดีๆจะมีซักกี่คนอยากมาทำ

ลองให้เงินเดือนแสนนึง คัดคุณภาพครูไปเลย  

นี่พูดจริงหรือประชดครับ

เงินเดือนครู ไม่ใช่น้อยๆ

ไม่มีวินัยทางการเงินเอง ติดหรู อยู่รวย  

พูดจริงครับ

เด็กฉลาด100คนที่เก่งพอเรียนหมอได้ จะเลือกเรียนครูกี่คนครับ ไม่น่าเกิน2คน

คนพวกนั้นคือคนฉลาดครับ อาจจะไม่ฉลาดทุกเรื่องมากกว่าครู แต่รวมๆแล้วฉลาดกว่าเยอะแน่นอน ทั้งด้านความขยัน ประยุกวิธีสอน การใช้เงิน ความเอาใจใส่

ถ้าพวกนั้นมาเป็นครู ดีกว่านี้เยอะแน่นอน  

ถ้าพูดถึงเรื่องความฉลาดนะใช่ครับ

แต่วินัยทางการเงิน ไม่ต้องฉลาดก็ได้นะครับ

อีกอย่าง ครูสอนเด็กผมว่า ไม่ต้องฉลาดขนาดหมอครับ อย่างท่านว่า ไม่งั้นก็ไปเป็นหมอกันหมดแล้ว

ครูสอนให้เด็กมีความรู้ เป็นคนดี

และเหมือนที่ผมบอก วินัยทางการเงิน ไม่ต้องฉลาดขนาดหมอก็ได้ครับ

พวกนี้มันวินัยทางการเงินเลวมากกว่า
7
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: กลุ่มเกรียนที่ชอบดราม่า พวกที่สมองกลวง คิดหรือสรรห
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 18520
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:10
[RE: ชาวเน็ตโวย ครูร้องรัฐบาลพักหนี้ ช.พ.ค.ชักดาบออมสิน 1 ส.ค.นี้]
Oatpower7 พิมพ์ว่า:
ไม่แปลกใจ ทำไมคุภาพเด็กไทย(ที่โตมาเป็นผู้ใหญ่ตอนนี้) ได้แค่นี้กันหมด แม่พิมพ์โคตรดี ครูปรีชาอีกคน  

ก้เงินเดือนแค่นี้คนเก่งๆดีๆจะมีซักกี่คนอยากมาทำ

ลองให้เงินเดือนแสนนึง คัดคุณภาพครูไปเลย  

เห็นด้วยเลยครับ ถ้าผมพูดจาแบบปากไม่ดีเลยคือ ภาพปัจจุบัน คนที่เก่งๆ (ส่วนใหญ่) เลือกที่จะไปทำอาชีพอื่นที่เงินดีกว่า กลายเป็น คนที่เป็นครูไม่ใช่คนเก่ง ซึ่งคนไม่เก่งสอนเด็กตาดำๆ ออกมายังไงก็ไม่เจริญ

เดียวนี้ทุกอาชีพเขามันต้องมีใบประกาศรับรองไม่ใช่ใครจะมาเป็นก็ได้
วิศวะต้องมี กว.ครูก็มีใบปรกอบวิชาชีพเหมือนกัน ไม่ใช่ใครจบอะไรมาก็เป็นครูได้
1
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3049
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:11
ดีนะที่พ่อแม่ผมไม่เป็นอย่างนั้น
ต่อให้กู้มาสร้างบ้านก็เถอะ
แต่อันนี้คือสินทรัพย์ที่ต้องมี
ดีกว่ากูไปซื้อรถ มีแต่ราคาจะตก
ขนาดพ่อแม่ผมเงินเดือนรวมกันแสนกว่า
ตอนกู้ยังคิดแล้วคิดอีก นับประสาอะไรกับครูจบใหม่
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39875
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:14
ส่วนตัวผมว่า กู้สร้างบ้าน ซื้อรถ ถ้าตามกำลังมันไม่เป็นไรหรอกครับ

แต่เงินเดือน หมื่อห้า สองหมื่น เล่นรถคันเป็นล้าน บ้านสองสามล้าน

มันเกินกำลังตัวเอง บัญชี รับจ่าย ไม่เคยทำ

เชียร์ออมสินฟ้องล้มละลายแม่มเลย

อยากรู้จะแน่จริงไหม ถ้าศาลสั่งล้มละลาย บำนาญจะได้ไหม หึหึ

และผมมั่นใจ ออมสิน ฟ้องแน่นอน
4
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: กลุ่มเกรียนที่ชอบดราม่า พวกที่สมองกลวง คิดหรือสรรห
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 18520
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:15
Chief/Eng พิมพ์ว่า:
Bob_Lee_Swagger พิมพ์ว่า:

ผมเชื่อว่าต่อให้เงินเดือนเป็นแสนก็ได้แบบเดิมนี่ล่ะครับ ถ้าไม่มีการคัดเลือกบุคลากรทางการศึกษาด้วยวิธีใหม่ ดีไม่ดี ยิ่งกว่าเดิมอีก ขนาดเงินเดือนแค่นี้ยังจ่ายเงินกันจะเอางานให้ได้ ถ้าเงินเดือนเป็นแสนผมว่าหนักกว่าเดิมอีก เอาจริงๆปัจจุบันครูนี่ต่อให้เงินเดือนแค่20,000กว่าๆ แต่สวัสดิการกู้เงินนู่นนี่นั่นนี่ เบ็ดเสร็จได้ใช้เงินเดือนละหลายหมื่นอยู่นะเอาจริงๆ  

ก้เซตระบบดีๆแต่แรก เอาริงๆความรุ้มันน้อยกันอะครูแต่ละคน ลองให้พวกที่ฉลาดระดับเป็นหมอ มาเป็นครูสิ ผมว่ามันก้ฉลาดกันมากกว่านี้  
อันมันเป็นสันดานครับไม่ใช่ไม่เก่งหรือเงินเดือนน้อย
ตอนนี้เอาหมอมาเป็น รมต.ศึกษาไม่ว่าจะมีอะไรดีขึ้น แถมแถมวุ่นวายกว่าเก่าอีก

ครูเก่งไม่เก่งมันสามรถพัฒนาตัวเองได้ รัฐเขาพร้อมสนับสนุน
น้าผมเรียนจบ กศน.ต่อราชภัฏทุกวันนี้เป็นรอง ผอ.กำลังเรียนต่อ ป.เอก
แกหมุนเงินกู้จากสวัสดิการต่างเหมือคนอื่นนี่แหละจนตอนนี้มีบ้าน3หลัง รถ1คัน  

ใช่ สันดานคนมันป็นแบบนี้แต่แรกเพราะคนส่วนมากที่เป็นครูมันห่วยไง

ถ้าเอาคนเก่งระดับเป็นหมอมาเป็นครู ดีกว่านี้แน่นอน

ไม่ได้บอกครูห่วยทุกคน สมมติ 100คน ดี10คน

แต่ถ้าเอาคนที่เปนหมอมาเป็นครู100คน อาจจะดี90  
ไม่เกี่ยวไรกับครูหเลย
ถ้าจะด่าแบบนี้ต้องไปด่าครอบครัวแหละครับสั่งสอนกันมายังไงถึงได้โตมาแล้วเป็นคนแบบนี้

คนเก่งแบบหมอทำงานห่วยก็มี
2
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19071
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:29
GeneralAK พิมพ์ว่า:
ดอกอย่างถูก แค่นี้ทำบ่น เจอดอกบัตรเครดิต 20+% ไม่ตายเลยเหรอ บางคนเงินเดือนหมื่นห้า ถอยซีวิคป้ายแดง เงินเดือนสามหมื่นถอยแคมรี่ป้ายแดง ขับอวดกันในโรงเรียนนั่นแหละ

ทำมาบ่นจ่ายตั้งนานต้นลดนิดเดียว แน่สิ เล่นจ่ายกันขั้นต่่ำสุดๆ มันจะเอาที่ไหนไปลด แถมบางคนเล่นแร่แปรธาตุให้กู้ได้ทั้งสหกรณ์และ ชพค อีก สบายเลย  

บัตรเครดิตนี่จะเหลือเหรอ เปิดบัตรได้ทุกสถาบันขนาดนั้น
ไอ้ที่เป็นหนี้ ชพค นี่อาจจะเอาไปหมุนปิดบัตรก่อนก็ได้

1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2010
ตอบ: 4893
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:29
กู้มาเล่นหวยหุ้นทุกวัน แล้วจะเหลือะไร
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2009
ตอบ: 335
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:32
ชาวเน็ตโวย ครูร้องรัฐบาลพักหนี้ ช.พ.ค.ชักดาบออมสิน 1 ส.ค.นี้
เห็นคนดูถูกต่อว่าอาชีพครูแล้วหดหู่ใจจังเลยครับ

ปัจจุบันคนเรียนครูมีความสามารถเท่ากับสายตรงหรือเก่งกว่าด้วยซ้ำ พระนโยบายการปรับเงินเดือนรวมถึงวิทยฐานะให้อาชีพครู ทำให้เด็กที่เรียนดีหันมาเรียนครูเยอะครับ ไปดูคะแนนการแอดมิชชั่นเข้าคณะศึกษาศาสตร์ของมหาลัยดังๆได้ครับ

เด็กที่จบจากศึกษาศาสตร์ชั้นนำ เช่น มศว จุฬา เกษตร ศิลปากร ขอนแก่น สารคาม เชียงใหม่ พวกนี้ให้เรียนสายตรงก็เก่งเท่ากับพวกวิศวะ บัญชี มนุษยศาสตร์ ครับ ดูจากคะแนนแอดมิดชั่นเฉพาะวิชาก็ได้ หรือมาดูคะแนนตอนเรียนร่วม section กับพวกสายตรงในมหาลัยก็ได้ คะแนนเด็กศึกษาศาสตร์สู้ได้ครับ ไม่ได้เป็นฐานให้คณะอื่น

ถ้าต้องไปเทียบกับหมอ ลองยกสักอาชีพมาดูหน่อยสิครับว่ามีอาชีพไหนมีค่าเฉลี่ย IQ เท่ากับหมอบ้าง ผมว่าไม่มีนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
6
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 2798
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 22:07
[RE]ชาวเน็ตโวย ครูร้องรัฐบาลพักหนี้ ช.พ.ค.ชักดาบออมสิน 1 ส.ค.นี้
เอาเงินที่มีไปใช่นอกระบบ ฟุ้งเฟ้อ แข่งกันอวดรวย เห็นมาเยอะ ครูเนี่ยแหละ เอาง่ายๆแค่ชุด ในรรเดียวกันใครตัดมาใหม่สวย แม่งต้องไปเลียนแบบกัน ตัดมาให้แพงกว่าสวยกว่า โทรศัพท์ รถยนต์ มอไซค์ สร้อยแหวน อวดกันแต่ละรร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9793
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 22:32
รู้สึกเจ็บจี๊ดเลยแฮะ ทั้งที่ผมก็ไม่ได้เป็น 1 ในครูพวกนั้นนะ แต่เจ็บจริงๆนะที่เห็นคนอาชีพเดียวกัน ทำตัวได้ไม่เหมาะสมกับจรรยาบรรณความเป็นครูเลย แล้วที่ร่ำเรียนกันมานี่เอาไปไว้ไหนหมดหล่ะครับ

ผมก็กำลังจะกู้เงินซื้อห้องชุดอยู่ เสียวแว๊บเลย
2
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 94
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 23:50
อารมณ์ดี พิมพ์ว่า:

นี่พูดจริงหรือประชดครับ

เงินเดือนครู ไม่ใช่น้อยๆ

ไม่มีวินัยทางการเงินเอง ติดหรู อยู่รวย  

พูดจริงครับ

เด็กฉลาด100คนที่เก่งพอเรียนหมอได้ จะเลือกเรียนครูกี่คนครับ ไม่น่าเกิน2คน

คนพวกนั้นคือคนฉลาดครับ อาจจะไม่ฉลาดทุกเรื่องมากกว่าครู แต่รวมๆแล้วฉลาดกว่าเยอะแน่นอน ทั้งด้านความขยัน ประยุกวิธีสอน การใช้เงิน ความเอาใจใส่

ถ้าพวกนั้นมาเป็นครู ดีกว่านี้เยอะแน่นอน  

ผมรู้ว่าคนเก่งๆแบบหมอสอนนักเรียนได้ แต่ฉลาดวิชาการ กับฉลาดสอนนักเรียน มันต่างกันนะครับ มันขึ้นอยู่กับจิตวิญญานล้วนๆ ไม่ใช่ผ่าตัดเอาความรู้ยัดใส่แล้วได้เลยนะ พื้นฐานการเรียนรู้แต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ดังนั้นแล้วต้องเหนื่อยหน่อยที่จะรู้ความต้องการของแต่ละคนแล้วประยุกต์ความรู้ให้เด็กมันสนใจที่สุด มันไม่ได้ง่ายเลย เมื่อพลาด สิ่งที่ตามมาคือ 1 การโดดคาบเรียน
2 ทัศนคติของนักเรียนต่อวิชาที่คุณสอน (โคตรสำคัญ)
3 ทัศนคติเด็กต่อตัวคุณเอง (สำคัญกว่า)
ดังนั้นแล้ว คนที่จะมาเป็นครูเก่งอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องรักและเคารพในอาชีพนี้ด้วย ส่วนในข่าวผมว่ามีไม่ถึง 10% ที่รักและเคารพในอาชีพตัวเอง ส่วนใหญ่เรียกร้องผลประโยชน์ของตัวเองทั้งนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย petersalw เมื่อ Mon Jul 16, 2018 23:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1023
โพสเมื่อ: Tue Jul 17, 2018 00:10
แล้วจะสอนเด็กให้พอเพียงได้อย่างไรคุณครู
1
0
นักเตะอบต.
Status: i'm No.8
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 1320
ที่อยู่: 69 Bukakke Office , Tokyo-Hot Building , Tokyo Japan
โพสเมื่อ: Tue Jul 17, 2018 01:38
Chief/Eng พิมพ์ว่า:
Oatpower7 พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยเลยครับ ถ้าผมพูดจาแบบปากไม่ดีเลยคือ ภาพปัจจุบัน คนที่เก่งๆ (ส่วนใหญ่) เลือกที่จะไปทำอาชีพอื่นที่เงินดีกว่า กลายเป็น คนที่เป็นครูไม่ใช่คนเก่ง ซึ่งคนไม่เก่งสอนเด็กตาดำๆ ออกมายังไงก็ไม่เจริญ

เดียวนี้ทุกอาชีพเขามันต้องมีใบประกาศรับรองไม่ใช่ใครจะมาเป็นก็ได้
วิศวะต้องมี กว.ครูก็มีใบปรกอบวิชาชีพเหมือนกัน ไม่ใช่ใครจบอะไรมาก็เป็นครูได้  

ขออภัยที่อธิบายไม่ละเอียดครับ ในความหมายผมคือ ถ้าอาชีพครูเงินเดือนรายได้ดีจูงใจคนเก่งๆ เด็กเก่งๆจะเลือกตั้งแต่ entrance บลาๆ ด้วยซ้ำไปครับ แต่โลกปัจจุบันคือ คะแนนสูงๆคือหมอ รองลงมาก็วิศวะ บลาๆ ก็ว่าไป ซึ่งคณะที่ปั้นครูเช่น คุรุฯ ศึกษาฯ คะแนนมันชี้ให้เห็นว่าเด็กไทยส่วนใหญ่ไม่ได้อยากหรือแย่งกันเป็นครู
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2365
โพสเมื่อ: Tue Jul 17, 2018 01:58
ประเด็นนี้ ผมอยากให้ทำแบบสิงคโปร์นะ แบบมีสถาบันมาตรฐานผลิตครูโดยเฉพาะ

ถ้าไม่ผ่าน ก็ไม่ได้เป็น คนที่จะสมัครเข้า ต้องเกรดเฉลี่ยสูง และมีเงินเดือนพอสมควรไว้จูงใจ

นอกจากนั้น สอนๆไปสักสามสี่ปี มีตรวจวัดคุณภาพครู มาสอบที่ส่วนกลาง

คนไหนไม่ผ่าน ก็โดนลงโทษไป

ตัดภาพกลับมาปัจจุบัน กระทรวงศึกษา เอาหมอมาคุม แล้วนโยบายการศึกษาก็เปลี่ยนตลอด

เห้อ เหนื่อยใจ

1
0
นักเตะอบจ.
Status: Self love is the best love.
เข้าร่วม: 01 Jun 2007
ตอบ: 2110
โพสเมื่อ: Tue Jul 17, 2018 05:29
อย่าเพิ่งด่าครูทั้งหมดครับ

ครูทางภาคนี้ขึ้นชื่อเรื่องนี้อยู่แล้ว ทั้งเรื่องสหกรณ์ออมทรัพย์ครู การจ้าง การคัดลอกผลงานวิชาการ

ส่วนเรื่องที่ปรากฏเป็นข่าว ผมเห็นกล่าวอ้างว่าสมาชิกทั้งหมดจะไม่จ่าย ซึ่งไม่จริงหรอกครับ

สมาชิกอื่น ๆ ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย

ปล. ผมอยู่วงการนี้ แต่ไม่ได้กู้ ทั้ง ชพค. ชพส. สหกรณ์ วัน ๆ กินดอกเบี้ยอย่างเดียว...
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel