ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: เงียบไมละหนู
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 15844
โพสเมื่อ: Fri Jun 22, 2018 09:52
[RE: กลับรถได้เหี้ยมจัดเลย]
กลับรถยังไงวะนั่น หยั่งกะจะเข้าซอยอีกฝั่ง

วีออสมากลางก็มาซะเร็วเลย แยกแบบนี้มันควรต้องชะลอ นี่มาเหมือนไม่ได้ดูว่ามีรถรอกลับเลยเหมือนกัน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5592
โพสเมื่อ: Fri Jun 22, 2018 10:11
หว่องกาโว พิมพ์ว่า:
โห ขึ้นแทนครอบครัวผู้เสียชีวิตเลย...  

เสียชีวิตเลยหรอครับ

ระยำจริงๆ

ขออภัยไม่ได้อ่านที่ จขม พิมพ์
แก้ไขล่าสุดโดย NickyTheKop เมื่อ Fri Jun 22, 2018 10:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5592
โพสเมื่อ: Fri Jun 22, 2018 10:13
เดี๋ยวนะ ที่ลอยออกมาร่วงทางขวานั่นคนหรอ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 6325
โพสเมื่อ: Fri Jun 22, 2018 10:23
RawZtab พิมพ์ว่า:
RIP วีออสครับ อุบัติเหตุน่าเศร้าเสมอไม่ว่าคุณถูกหรือผิด

วีออสเป็นรถทางเอกยังไงก้อถูก แต่ต่อให้เราเป็นฝ่ายถูก เวลาชนกันขึ้นมายังไงไม่มีใครคุ้มเลยจริงๆ

คนกลับรถยังไงต้องรอรถทางเอก ถ้าเค้าไม่ให้ก้อห้ามไป แต่บ้านเราไหนจะคันหลังบีบแตรไล่ ไหนจะรถติดรถทางตรงยังไงก้อไม่ยอม เราเลยเกิดนิสัยผิดๆคือ รีบพุ่งออกไป หรือ ค่อยๆแหย่หัวออกไป

ปล.การกลับรถที่ถูก กลับแล้วต้องไปชิดเลนซ้ายนะครับเพราะเป็นเลนรถช้าสำหรับบ้านเรา รถเลนขวาจะได้ไม่ติด แต่บ้านเราพัฒนาการกลับแล้วชิดขวามาจากการที่รถติดมาก ไม่มีพื้นที่ให้กลับคนพอเจอแยกก้อซิ่งเร่งครื่องออกซ้ายแซงขึ้นไป รถที่จะกลับจึงไม่สามารถชิดซ้ายได้ เรยต้องกลับแบบชิดขวาไม่งั้นไม่ได้กลับ แต่กลับทำให้เลนขวารถติด ทุกอย่างกลายเป็นความเคยชินไปหมด จนสับสนกันกับสิ่งที่ถูกต้องครับ และ ที่สำคัญสำหรับบ้านเรา เวลาเจอแยก ต่อให้ถนนโล่งแค่ไหนก้อให้ถอนคันเร่งครับ เพราะเราไม่รู้เรยว่าจะมีใครตัดแยกมาหรือไม่ โดยเฉพาะ “มอเตอร์ไซค์”  

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงครับ

อย่างถนนหลวง ที่ใช้ความเร็วหลัก 90 up ตามจุดกลับรถ จะมีช่องเบี่ยงให้ทั้งก่อนและหลังจุดกลับรถ

ถ้าผมต้องกลับจุดแบบนั้น ผมจะตีวงให้แคบเพื่อให้หันหัวตรงถนนได้ โดยที่ยังอยู่ในทางเบียงขวาหลังกลับรถ

แล้วมองกระจกหลังซ้าย รอเช็ครถเลนขวาสุด หากว่างแล้วค่อยออกไป หากเราไม่ได้ออกตัวแรง เห็นเลนซ้ายต่อไปมันว่าง เราก็ยิ่งต้องรีบเข้าซ้าย รอจนความเร็วมันได้ค่อยเลือกแล้วจะซ้ายต่อหรือเข้าขว่ตามความเร็วทืี่เราถึงแล้ว

อย่างงี้ถูกมั้ยครับ

กรณีแบบนี้ผมเสียวอยู่อย่างเดียวคือพวกชอบใช้ทางเบี่่ยงกลับรถเอาไว้แซง
แก้ไขล่าสุดโดย pungcheer เมื่อ Fri Jun 22, 2018 10:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 2059
โพสเมื่อ: Fri Jun 22, 2018 10:27
ไปยาวๆ เลย ขับเห้ แถมไม่มีน้ำใจอีก
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 168
โพสเมื่อ: Fri Jun 22, 2018 14:03
ถูกแบนแล้ว
pungcheer พิมพ์ว่า:
ขอถามเป็นความรู้นิดนึงครับ

อย่างถนนหลวง ที่ใช้ความเร็วหลัก 90 up ตามจุดกลับรถ จะมีช่องเบี่ยงให้ทั้งก่อนและหลังจุดกลับรถ

ถ้าผมต้องกลับจุดแบบนั้น ผมจะตีวงให้แคบเพื่อให้หันหัวตรงถนนได้ โดยที่ยังอยู่ในทางเบียงขวาหลังกลับรถ

แล้วมองกระจกหลังซ้าย รอเช็ครถเลนขวาสุด หากว่างแล้วค่อยออกไป หากเราไม่ได้ออกตัวแรง เห็นเลนซ้ายต่อไปมันว่าง เราก็ยิ่งต้องรีบเข้าซ้าย รอจนความเร็วมันได้ค่อยเลือกแล้วจะซ้ายต่อหรือเข้าขว่ตามความเร็วทืี่เราถึงแล้ว

อย่างงี้ถูกมั้ยครับ

กรณีแบบนี้ผมเสียวอยู่อย่างเดียวคือพวกชอบใช้ทางเบี่่ยงกลับรถเอาไว้แซง  

เรียนตามตรงว่าตรงนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าถ้ามีช่องดังกล่าวแล้วจะเลือกกลับแบบไหน เพราะกฎที่ผมอ้างถึงเรื่องกลับแล้วชิดซ้ายมันเกี่ยวเนื่องมาจากกฎที่ว่าอย่ากีดขวางช่องทางจราจรครับ รถช้าจึงไม่ควรมาอยู่ในเลนรถเร็วดังกล่าวไว้ด้านบน และรถเลนขวาส่วนใหญ่ใช้ความเร็วกันสูงมากเมื่อเกิดอุบัติเหตุน่าจะเกิดความเสียหายที่สูงตามไปด้วย
ทั้งนี้อย่างที่คุยกันครับ บ้านเราเกิดการประยุกมากมายทั้งจากเราและจนท.ก้อดี เช่น เอากรวยไปตั้งให้กลับแล้วชิดขวาแบบในกทม.จนเราชินกัน แล้วเข้าใจว่าคนตจว.กลับแล้วจะชิดขวาอะไรแบบนี้

สรุปว่าผมก้อตอบไม่ได้ครับว่าถ้ามีช่องดังกล่าวควรใช้ไหม แต่ส่วนตัวขอแชร์ความเห็นว่า ถ้าไม่แน่ใจจะไม่ออกไปครับ ใครจะว่าเราช้าหรือโง่ก้อแล้วแต่ขอปลอดภัยไว้ก่อน และถ้ากลับได้ผมจะรีบกลับแล้วไปหลบเลนซ้ายครับให้ทางตรงเค้าไปก่อน เคยอ่านข่าวรถกลับรถชิดขวาแล้วโดนพอร์ชเสยท้ายเพราะเข้าใจว่าพอร์ชอยู่ห่างมีเวลาทำความเร็ว แต่พอร์ชนะครับเร่งได้เร็วมาก เคสนั้นเสียชีวิตทั้งคู่ ผมเรยค่อนข้างเชื่อว่าหลบไปให้พ้นๆก่อนดีกว่าครับ อย่างไรก้อดีการขับรถเป็นเรื่องประสบการณ์ครับ บางครั้งเราแค่ขับดีมันไม่เพียงพอครับ ต้องพยายามป้องกันคนอื่นด้วย ซึ่งเราป้องกันคนอื่นยังไงไม่ได้100%อยู่แล้ว ดังนั้นเราจึงไม่ควรนำพาตัวเองเข้าไปอยู่ในสถานการณ์ที่เราอาจควบคุมไม่ได้ครับ อย่างกรณีนี้เวลาเจอแยก คนรุ่นพ่อรุ่นแม่เราจะบอกเสมอว่า ต่อให้ถนนโล่งเมื่อเจอแยก แม้แต่เราไฟเขียวก้อจงถอนคันเร่งครับ เพราะเมื่อมีถนนเราไม่รู้ได้เรยว่าจะมีใครโผล่มาตัดหน้าเราเมื่อไหร่ครับ ขอให้ทุกท่านขับรถสนุกขับขี่ปลอดภัยครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel