ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15195
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:37
[RE: รู้สึกสับสนกับชีวิตตัวเองครับ]
The MOOSE พิมพ์ว่า:
D.Dave พิมพ์ว่า:
ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับเกี่ยวกับเรื่องงาน

ตอนนี้ผมเป็นลูกจ้างอยู่ในหน่วยงานรพ.แห่งหนึ่งครับ ทำมาสักพักก็เกิดความคิดที่อยากจะเปลี่ยนงาน ด้วยเหตุผลที่ว่าเงินเดือนน้อย(รับประมาณ12kต่อเดือน มีโอทีอีกนิดหน่อย)+ไม่มีโอกาสก้าวหน้า จนคิดได้ละว่าอยากทำงานด้าน HRM งานตอนนี้ที่ทำอยู่คล้ายฝ่ายบุคคลของหน่วยงาน แต่งาน HR ของเอกชนมักต้องการคนที่มีประสบการณ์+ผู้หญิงเป็นส่วนมาก งานที่ยินดีรับเด็กจบใหม่ก็ไม่ค่อยมี ตอนนี้ก็กดสมัครงานไปเรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยจะมีใครตอบกลับมาเลย ชักเกิดอาการเซ็ง

แต่ก็มาคิดว่าถ้าออกไปก็เสียดายสิ่งที่ได้รับจากงานตรงนี้
1. ที่ทำงานใกล้บ้าน เดินทางประมาณ 15-30 นาที ค่าเดินทางไม่แพงมากประมาณเดือนละพันนิดๆ บางวันก็มีติดรถแม่มาทำงาน เพราะที่ทำงานแม่อยู่ใกล้ที่ทำงานผม ถ้าสมมุติเข้าไปทำงานในกรุงเทพค่าเดินทางกับเวลาเดินทางคงเพิ่มขึ้นมากในแต่ละวัน
2. ที่ทำงานผมมีฟิตเนสฟรี ซึ่งผมใช้บริการเป็นประจำ ฟิตเนสเอกชนสมัยนี้อย่างต่ำคงประมาณพันบาทขึ้นไป ใกล้ๆที่ทำงานมีสวนสาธารณะให้ไปวิ่งออกกำลังกายตอนเย็น
3. งานไม่หนัก ถ้าเทียบกับค่าจ้างผมก็คิดว่ามันเหมาะสมครับ เวลาทำงานประมาณ 7 ชั่วโมงต่อวัน หัวหน้าใจดี เพื่อนร่วมงานก็ดี งานหนักมีแค่ช่วงต้นเดือน พอช่วงกลางเดือนก็ ทำไปเรื่อยๆ ช่วงสิ้นเดือนนี่แทบจะไม่มีอะไรทำเลยครับ นั่งเล่นมือถือ IPAD แทบจะทั้งวัน (ตอนนี้ก็ว่างเลยมานั่งระบาย)

ช่วงนี้ก็เลยเกิดสับสนครับว่าใจจริงผมอยากเปลี่ยนงานจริงๆหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนงานจริง รายได้อาจเพิ่มขึ้น แต่จะเสียโอกาสพวกนี้ไป มันแย่มากมั๊ยครับ ถ้าเราเลือกจะอยู่ในcomfort zone มันสบายใจ แต่ไม่มีทางมีเงินเยอะพอที่จะสร้างชีวิตของตัวเอง

อย่าคิดจะออกมาจากตรงนั้นเชียวนะครับ สังคมข้างนอกมันโหดร้าย มีแต่อะไรก็ไม่รู้ ยกตัวอย่างผมนี้เลยครับ ผมทำงานแทบตาย งานผมอย่างเนียน พอเปลี่ยนคนมาดูใหม่ ไอ้คนที่มาดูแทนถูกส่งไปดูงานต่างประเทศเฉยเลย ได้หน้าได้ตา ได้โอกาศกันไป ไอ้เราก็นั่งก้มหน้าก้มตาทำงานต่อไป ทำงานแบบไม่รู้จุดหมาย ไม่มีผลงาน ไม่ได้โอกาศขี้เกลืออะไรเลย ไอ้คนที่สนิทก็พร้อมจะแทงเราตลอดเวลา ไม่มีมิตรแท้ ต้องตื่นตัวตลอดเวลาไม่รู้ว่าจะโดนอะไรตอนไหน เชื่อเถอะครับ ท่านจะไม่ชอบชีวิตแบบผม

ผมเห็นด้วยกันท่านนี้นะ แม่งโหดสัส เหมือนวัดดวงเลยว่า ออกไปใหม่จะหาได้มั้ย

งานจะหายากมั้ย

หาได้แล้วจะ เป็นปัญหาอีกมั้ย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2602
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:59
[RE: รู้สึกสับสนกับชีวิตตัวเองครับ]
แฟนผมพึ่งจบใหม่ งานหนักมาก+เงินเดือนสูงมากเมื่อเทียบกับเรตเด็กจบใหม่ ตอนแรกเหมือนชีวิตจะดีนะ จบใหม่ได้งานดี แต่ทำไปได้ครึ่งปีเริ่มออกอาการ คืองานมันเหนื่อยมากแถมเดินทางไกล ไกลไม่ว่าแต่ดันเปลี่ยนที่แทบทุก2 อาทิตย์ แฟนผมเข้างานเก้าโมง เลิกสี่ห้าทุ่มทุกวัน+กว่าจะเดินทางกลับถึงบ้านเที่ยงคืน ตีหนึ่ง

หลายครั้งที่เค้าพูดว่าเงินเดือนที่ได้เยอะก็ไม่ได้ดีใจอะไร ไม่ได้ร้อนเงิน แต่ทำงานเสียสุขภาพ ปวดหลัง อดหลับอดนอน ต้องเอางานมาทำที่บ้าน เค้าบอกเค้าเครียด ผมว่าถ้าแฟนผมมาอ่านมู้ท่านเค้าต้องอิจฉาท่านแน่นอน ท่านอยากออกจากcomfort zone ส่วนแฟนผมอยากเข้าไปมาก บางทีท่านต้องดูที่ความพอใจของตัวเองอ่ะครับ เพราะข้างนอกมันจะเป็นยังไงบ้างไม่มีใครรู้ แต่ถ้าท่านคิดว่าพร้อมชนกับทุกอย่างที่จะเกิดขึ้น อันนี้ก็น่าจะลองดูซักตั้งนะ เผื่อเจอโอกาสใหม่ๆ
งานใกล้บ้านนี่เป็นอะไรที่ดีมากนะผมว่า เพราะการเดินทางมันเหนื่อยมาก แถมถ้าจะเช่าหออยู่ก็เดือนตั้งเท่าไหร่
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11988
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 12:18
เป็นผมๆย้ายนะ เงินแค่นี้คนเดียวยังพอฝืนทน แต่อนาคตมันไม่แน่ไม่นอน
เกิดมีสาวมาชอบ หรือไปชอบสาว จะนึกเสียดายนะ เงินไม่พอหรอกครับแค่นี้

อีกอย่างผมว่าไปสาย HRD น่าจะรุ่งและมี career path ที่ดีกว่านะ

1
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: ~~ ♡. (° ο°)~
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 6450
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 12:52
ekaphop007 พิมพ์ว่า:
เป็นลูกจ้างหรือพนักงาน ยังไงมันก็ไม่ได้มั่นคงอยู่ดีครับ (ไม่ใช่จะแนะนำให้เปิดบริษัทนะ)

ตอนนี้เราอาจยังไม่มีภาระอะไร แต่ในอนาคตมีแน่นอนกันทุกคน

พ่อแม่ก็ไม่สามารถอยู่กับเราไปตลอดชีวิต

ท่านก็บอกเองแล้วว่า งานมันไม่เติบโตแน่นอน

ท่านคงไม่อยากเงินเดือน 12,000 ไปตลอดชีวิตหรอก

สู้ๆครับ (ไม่ได้ช่วยอะไรเลย555+)

แต่ผมจะมาบอกว่า ผมดันเผลอมีลูก เฉพาะค่าใช้จ่ายลูก อายุ 0-12เดือน
ตกที่เดือนละ 17,000-18,000 เลยมาแนะนำให้ท่านวางแผนไว้ก่อน  
ลูกผมกำลังจะ 3 ขวบ ค่าเทอมอนุบาล ปี 12000 คนโตกำลังจะเข้าม.1 ค่าเทอม 7000 - 8000 น่ามืดกันทีเดียว ยิ่งคนเล็กเข้า รพ. ปีที่ผ่านคิดเป็นเงิน แสนกว่าบาท
ทำประกันแทบไม่ทัน
0
0

นักบอลถ้วย ก.
Status: Liverpool
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6567
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 13:16
champzaa8 พิมพ์ว่า:
ekaphop007 พิมพ์ว่า:
เป็นลูกจ้างหรือพนักงาน ยังไงมันก็ไม่ได้มั่นคงอยู่ดีครับ (ไม่ใช่จะแนะนำให้เปิดบริษัทนะ)

ตอนนี้เราอาจยังไม่มีภาระอะไร แต่ในอนาคตมีแน่นอนกันทุกคน

พ่อแม่ก็ไม่สามารถอยู่กับเราไปตลอดชีวิต

ท่านก็บอกเองแล้วว่า งานมันไม่เติบโตแน่นอน

ท่านคงไม่อยากเงินเดือน 12,000 ไปตลอดชีวิตหรอก

สู้ๆครับ (ไม่ได้ช่วยอะไรเลย555+)

แต่ผมจะมาบอกว่า ผมดันเผลอมีลูก เฉพาะค่าใช้จ่ายลูก อายุ 0-12เดือน
ตกที่เดือนละ 17,000-18,000 เลยมาแนะนำให้ท่านวางแผนไว้ก่อน  
ลูกผมกำลังจะ 3 ขวบ ค่าเทอมอนุบาล ปี 12000 คนโตกำลังจะเข้าม.1 ค่าเทอม 7000 - 8000 น่ามืดกันทีเดียว ยิ่งคนเล็กเข้า รพ. ปีที่ผ่านคิดเป็นเงิน แสนกว่าบาท
ทำประกันแทบไม่ทัน  

สู้ๆนะครับท่าน ลูกหลายคน ภาระเยอะตามเลย

ปล.เผลบหมดหล่ะ
1
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 5794
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 13:39
ถ้ามีทางเลือก ก็เปลี่ยนไปดู
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 784
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 14:36
ผมว่าการตัดวินใจในแต่ลัครั้ง ขึ้นอยุ้กับช่วงเวลาของอายุของชีวิต

ความคิดมันเปลี่ยนแปลงได้ตลอด อยู่ที่ความชอบของเรา ตอนผมจบใหม่ๆ

ไม่มีภาระอะไร ขอแค่มีงานทำเอาประสบการณ์ พอมีครอบครัว ก็อยากได้เงินเดือนเพิ่มไปอีก

พอได้งานดีเงินเดือนโอเครแต่ต้องทำงานตลอด กลับมามีความคิดอยากมีงานทำแบบไม่

เครียดมาก อยากมีเวลาอย่างน้อยเสาร์อาทิต เข้าไปกางเต้นไปทะเล ตอนนี้ อายุ 30

อยากหาประสบการณืท่องโลก โดยไม่กระทบต่องานประจำ

ถ้าผมเป็นท่าน เลือกที่จะหาอนาคตก่อนครับ เพราะมันจะต่อยอด การใช้ชีวิตต่อไปได้

อยู่ที่เราเลือกเอง..
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 319
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 15:25
จากที่อ่านๆดู ผมคิดว่า จขม ยังอายุน้อยอยู่รึเปล่าครับ ถ้าผิดต้องขออภัย

ตัวผมทำงานมาเกินสิบปีแล้ว ถ้าจะตัดสินใจย้ายงานครั้งหนึ่ง เราก็ต้องย้ายไปในที่ๆดีขึ้น ดังนั้นเงื่อนไขของที่ใหม่นั้นต้องตอบโจทย์ของคุณก่อนครับ เริ่มต้นจากว่า สิ่งใดที่จำเป็นกับเราตอนนี้ ซึ่งส่วนใหญ่แล้วก็มีอยู่ไม่กี่อย่างครับ

1. เงิน
ลองคำนวณดูว่า เงินที่มีใช้ตอนนี้ หักลบกับค่าใช้จ่ายที่เป็น fixed cost เช่น ค่าเดินทาง ค่าข้าว ค่าที่พัก ต่างๆนาๆ แล้วเหลือเงินเก็บเท่าไหร่ เสร็จแล้วคุณก็จะเห็นภาพคร่าวๆ ว่าถ้าย้ายไปที่ใหม่ เงินที่ควรจะได้ควรเป็นเท่าไหร่

2. เวลา
ถ้าย้ายที่ใหม่ แล้วเดินทางไกลขึ้น นั่นหมายถึงเวลาชีวิตที่น้อยลง เวลาที่จะไปทำอะไรอย่างอื่น ไปมีชีวิต ไปหารายได้ทางอื่นๆ ดังนั้นตอนนี้คุณเดินทางสะดวก ถ้าจะย้ายไปที่ใหม่ ก็ลองพิจารณาดูครับ ถ้ามีงานอื่นๆ หรือมีกิจกรรมเยอะ ก็ควรหาที่ๆเดินทางสะดวก หรือถ้าต้องเดินทางไกล ก็กลับไปที่ข้อแรก เงินค่าเดินทาง กับค่าเสียโอกาสที่จะไปทำอย่างอื่นมันคุ้มกันไหม

3. อนาคต (ความก้าวหน้า)
หากคุณยังอายุน้อย ผมคิดว่าเรื่องงนี้ค่อนข้างสำคัญกว่าสองข้อแรก คุณยังมีแรง มีพลัง คุณยังมีคนที่คอยสนับสนุน หมายถึงว่าถ้าเดือดร้อนมาจริงๆ พ่อแม่ก็ยังอยู่คอยช่วยเหลืออยู่ หากสถานที่นั้นไม่มีความก้าวหน้า หัวหน้าไม่สามารถช่วยให้คุณพัฒนาตัวเองได้ คุณเริ่มใช้ชีวิตอยู่ไปวันๆ ผมคิดว่าควรย้าย

4. ความสุข (สำคัญที่สุด)
สามข้อแรก เป็นปัจจัยภายนอก แต่ปัจจัยภายในที่สำคัญที่สุดก็คือ "ความสุข" ครับ เพราะผมก็ไม่ทราบว่าคุณมีปัจจัยอื่นๆอีกรึเปล่า
- ถ้าฟิตเนส ที่ไหนๆก็มีครับ (หาราคาสมาชิกฟิตเนสบวกไปในเงินเดือนที่หวังจะได้จากที่ใหม่)
- เดินทางไกลจากที่ทำงาน 1-2 ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับชีวิตการทำงาน

คุณบอกว่างานไม่หนัก แล้วเวลาหลังจากทำงานที่มีอยู่ คุณใช้ไปกับอะไร ถ้าการย้ายงานจะทำให้ความสุขตรงนั้นหายไป ก็อยู่ต่อครับ เพื่อนๆที่รู้จักหลายคนของผม ย้ายงานเงินเดือนน้อยลง แต่ความสุขเพิ่มขึ้น ชีวิตก็ดีมากครับ พอมีความสุข อะไรๆมันก็ดี แต่จากที่เห็นมาตั้งกระทู้ คิดว่าคงมีปัญหากับที่ปัจจุบัน ถ้ามันเริ่มไม่มีความสุข ควรมองหาที่ใหม่ เพราะปัจจัยภายนอกมันหาเอาได้ครับ แต่ภายในมันไม่มีอะไรมาแทนได้

ปล. อยากให้รู้ว่าทุกคนประสบปัญหาเดียวกันครับ เพราะการย้ายงานมันคือความไม่แน่นอน ไม่รู้จะเจออะไร ไม่รู้จะดีมั้ย จะดีเหมือนตอนนี้มั้ย คำตอบ คือ "ไม่รู้" ครับ แต่ผมคิดว่าถ้ามีโอกาสจะได้เจออะไรใหม่ๆ ก็ควรไปลองดูนะ อายุยังน้อย ยังล้มลุกคลุกคลานได้อีกเยอะ (ส่วนตัวผมอายุเริ่มเยอะแล้ว ต้องหาที่ๆมั่นคงอยู่ยาวๆแล้ว) ถ้าย้ายไปแล้วไม่ดี ขอให้คิดว่า มันก็ดีครับที่เราได้รู้ ได้ลอง อย่างน้อยคุณจะรู้ว่า สิ่งที่คุณต้องการคืออะไร ถ้ามันไม่ดีก็กลับมาที่เก่าก็ได้ครับ (ถ้าเค้ายังรับนะ)

หวังว่าจะมีประโยชน์นะครับ สู้ๆครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: I've come to bargain
เข้าร่วม: 20 Sep 2007
ตอบ: 2978
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 15:59
ความเห็นของผม คือ อยู่ที่เป้าหมายของท่านอะครับ ท่านมองอนาคตของท่านว่าจะเดินทางไหนดี ที่ท่านคิดว่า ทำงานแล้วโต มีอนาคต มั่นคง อะครับ ถ้ามองแล้ว ไม่มีอนาคต ก็ต้องดูว่า ท่านจะทนอยู่หรือไม่ และทนเพื่ออะไร

ถ้าเป็นผม ก็อยู่ไปก่อนครับ แล้วหาทางไปสมัครที่อื่น เราก็จะได้อายุงานเพิ่ม หรืออ่านหนังสือสอบบรรุราชการ ไรงี้อ่ะครับ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: CM แชมป์โลก
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 27975
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 17:53
ผมแนะนำ เปลี่ยน
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: (^_^)b
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 6339
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 19:37
ความสุขในชิีวิตของเราแต่ละคนต่างกันครับ

บางคนมีความสุขที่มีเงินเยอะๆ
บางคนมีความสุขกับสิ่งที่ชอบ
บางคนมีความสุขที่ได้อยู่กับครอบครัว

ในแต่ละหนทางมันก็มี สิ่งที่ได้มา กับสิ่งที่เสียไป

ลองดูหลายๆแนวก็ได้ครับ

แนะนำได้แค่แนวทาง แต่สุดท้ายต้องเลือกด้วยตัวเอง
ไม่มีใครเข้าใจสภาพการณ์ที่เป็นไปได้ดีกว่าท่านหรอกครับ

ก็ลองดู
1
0
^_____^ ให้สิ่งใด ก็ได้สิ่งนั้น

ก่อนที่จะลงมือทำอะไร-เราควรรู้ว่าจะจบมันอย่างไร

“แผนอยู่ที่คน ผลอยู่ที่ฟ้า มิอาจบังคับ” ขงเบ้ง

เ อ า ที่ ส บ า ย ใ จ เ ล ย (แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อน)

ถ้า "ได้ยิน" จะ "ลืม"
ถ้า "เห็น" จะ "จำ"
ถ้า "ทำ" จะ "เข้าใจ"
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel