ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ก้าวไก่ Supporter
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 23107
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 10:53
[RE: รู้สึกสับสนกับชีวิตตัวเองครับ]
คงต้องใช้เวลาคิดไปเรื่อยๆเลย ตอนนี้ก็ทำตรงนี้ไปก่อนละกันครับ หางาน ไปสัมภาษณ์งานเรื่อยๆก่อนละกัน ถ้าเจออะไรที่มันลงตัวค่อยตัดสินใจ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9341
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:02
[RE: รู้สึกสับสนกับชีวิตตัวเองครับ]
พึ่งอายุน้อย ออกมาจาก comfort zone ได้แล้วครับ

อยากได้เงินเดือนเพิ่ม วิธีที่ดีที่สุดคือเปลี่ยนงาน
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Jul 2009
ตอบ: 7341
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:05
คุณอยากได้ความก้าวหน้าแต่คุณก็ยังอยากอยู่ในโซนสบายที่ตัวเองเคยชิน บางครั้งสองอย่างนี้สำหรับบางคนเป็นเส้นคู่ขนานเหมือนวิภาวดีรังสิตกับพหลโยธินครับ

- ถ้าคุณผลักดันตัวเองได้และยินดีที่จะอุทิศร่างกาย สมองและเวลาคุณจะได้มากกว่าแค่ทำงานใกล้บ้านและค่าใช้จ่ายน้อยไปตลอดชีวิตครับ

- รวมถึงมีโอกาสที่รายได้คุณจะทำให้ค่าฟิตเนสหลักพันเป็นฝุ่นผง

- การที่คุณเอาประเด็นเรื่องงานไม่หนักมาเป็นข้อดีของการทำงานที่นี่บ่งบอกว่าคุณยังไม่ทุกข์มากพอที่จะผลักดันตัวเอง

สิ่งที่มีค่าและน่ากลัวที่สุดสำหรับเราทุกคนคืออะไร?? - เวลาครับ เวลาเป็นสิ่งเดียวที่ไม่เคยหยุด เราสั่งมันไม่่ได้และเรามีเวลามาแค่ถังเดียวที่เรามีตอนเกิดไม่มีเติมระหว่างทาง คนอายุน้อยมักไม่ให้ความสำคัญกับเวลาเพราะเห็นว่าเป็นของฟรี ผลัดวันประกันพรุ่ง เดี๋ยวจะทำไอ้นั่นพรุ่งนี้ก็ได้ เดี๋ยวจะเริ่มต้นทำอันนี้อาทิตย์หน้าก็ได้ ฯลฯ รู้ตัวอีกทีจากอายุ 20 ก็ปาไป 40 และยังอยู่ในวงจรเดิม ๆ จากนั้นเราก็จะเริ่มแก่ แก่มากขึ้นและความคิดเราก็เริ่มเปลี่ยน เราเริ่มเคยชินกับ "กรอบ" ที่คนอื่นกำหนดให้เราและใช้ชีวิตกระเบียดกระเสียนไปจนวันตาย หลายคนบอกว่าสุขที่ได้ใช้ชีวิตแบบนั้นแต่มีกี่คนที่พูดด้วยความรู้สึกจริง ๆ ที่ไม่ใช่การหลอกตัวเองไปวัน ๆ ครับ?

คุณอายุยังน้อยเพราะเพิ่งเรียนจบนี่เป็นข้อได้เปรียบหลายคนที่อายุมากกว่าคุณโดยเฉพาะคนที่อายุมากกว่าคุณ 10 ปีขึ้นไป พวกเค้าย้อนเวลามาอายุเท่าคุณในตอนนี้ไม่ได้ดังนั้นขอให้พิจารณาทางเลือกของชีวิตอย่างรอบคอบครับ คุณควรเลือกว่าจะออกจากโซนสบายแล้วผลักดันตัวเองเองหรือจะให้โลกเหวี่ยงคุณออกจากโซนสบายแล้วคุณต้องผลักดันตัวเองใต้เงื่อนไขที่หนักหนากว่าเดิม (มาก) ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย MyLiver เมื่อ Mon Jan 29, 2018 11:07, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
"ผู้ชายทุกคนอยากได้ภรรยาที่ดีพร้อมแต่น้อยคนที่ทำตัวให้ดีพอที่จะได้จริง ๆ" - นิรนาม

"ความยิ่งใหญ่ของเราไม่ได้เกิดจากการไม่เคยล้มเลยหากแต่เกิดจากการลุกขึ้นทุกครั้งที่ล้ม" ขงจื๊อ

"อยู่ห่างจากคนคิดลบไว้ เพราะสำหรับเค้าทุกทางแก้ล้วนมีแต่ปัญหา" อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:06
ขอบคุณทุกท่านมากครับ รู้สึกมีแรงใจขึ้นมาเลย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2858
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:10
ถูกแบนแล้ว
D.Dave พิมพ์ว่า:
คงต้องใช้เวลาคิดไปเรื่อยๆเลย ตอนนี้ก็ทำตรงนี้ไปก่อนละกันครับ หางาน ไปสัมภาษณ์งานเรื่อยๆก่อนละกัน ถ้าเจออะไรที่มันลงตัวค่อยตัดสินใจ  

แนะอยากทำ HR อย่าไปสมัครบริษัทใหญ่ที่มีชื่อเสียงมาก เพราะ ที่ดีๆคนแห่สมัครเยอะมากๆ

หาที่เล็ก-ปานกลาง พอจะมีสิทธิ์เรียกเราไปสัมภาษณ์ ถ้าบริษัทต้องทำวันเสาร์ก็เอาไปก่อน อย่าพึ่งไปคิดเรื่องหยุดวันเดียวแล้วไม่มีเวลาทำนู่นทำนี้ แล้วทำไป1-2ปีก่อนนะ

พอมีประสบการณ์ก็ค่อยไปหาสมัครบริษัทใหญ่ ที่ได้หยุด2วันได้ ก็ไม่สาย เพราะอายุก็ยังไม่ได้มากนิ เพิ่งจบใหม่ไม่กี่ปีเอง
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4564
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:12
อยากนายมองด้านสกิลงานมากกว่าเงิน ถ้าตัวงานเรียนรู้หมดแล้วไม่มีอะไรใหม่หรือก้าวไปตําแหน่งใหม่ไม่ได้ก็ลองหาที่ใหม่

ปล.ถ้าว่างก็มาตีดอท
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 602
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:14
ลองเอาเวลาเหลือมาหาข้อมูลทำอาชีพเสริมดูครับ แล้วแต่ว่าชอบด้านไหน ขายของออนไลน์ เกษตร หรืออื่นๆแล้วแต่ชอบครับ อนาคตอาจจะมีธุรกิจเป็นของตัวเองก้อได้นะ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:14
ถูกแบนแล้ว
คุ้นๆว่าแต่ก่อน Dave เคยถามเรื่องหางานเปล่า
3 อันด้านล่าง ทำไมถึงคิดแบบนั้น

ไม่มีโอกาสก้าวหน้า
แต่งาน HR ของเอกชนมักต้องการคนที่มีประสบการณ์+ผู้หญิงเป็นส่วนมาก
งานที่ยินดีรับเด็กจบใหม่ก็ไม่ค่อยมี

ถ้ามองว่ามันก้าวหน้ายาก ก็หาทางพัฒนาตัวเอง เน้นภาษา เรียนโทอะไรก็ว่าไป ให้เข้าเอกชนได้ ไมใช่เกิดสมมติเข้าเอกชนได้ มาบ่นว่างานหนักอีกนะครับ 555
ผมทำสายเอกชนมาตลอด รู้เลยไปสายภาครัฐไม่ได้ ไม่ชอบงานว่าง 5555
1
0
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:17
Buzzo พิมพ์ว่า:

แนะอยากทำ HR อย่าไปสมัครบริษัทใหญ่ที่มีชื่อเสียงมาก เพราะ ที่ดีๆคนแห่สมัครเยอะมากๆ

หาที่เล็ก-ปานกลาง พอจะมีสิทธิ์เรียกเราไปสัมภาษณ์ ถ้าบริษัทต้องทำวันเสาร์ก็เอาไปก่อน อย่าพึ่งไปคิดเรื่องหยุดวันเดียวแล้วไม่มีเวลาทำนู่นทำนี้ แล้วทำไป1-2ปีก่อนนะ

พอมีประสบการณ์ก็ค่อยไปหาสมัครบริษัทใหญ่ ที่ได้หยุด2วันได้ ก็ไม่สาย เพราะอายุก็ยังไม่ได้มากนิ เพิ่งจบใหม่ไม่กี่ปีเอง  

ครับคงต้องหาบ.เล็กๆ ทำไปก่อนแหละครับ ผมจบไม่ตรงสาย คงต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะเลย
0
0
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:18
Yxxes พิมพ์ว่า:
อยากนายมองด้านสกิลงานมากกว่าเงิน ถ้าตัวงานเรียนรู้หมดแล้วไม่มีอะไรใหม่หรือก้าวไปตําแหน่งใหม่ไม่ได้ก็ลองหาที่ใหม่

ปล.ถ้าว่างก็มาตีดอท  

เอาจริงๆ งานทุกวันนี้เหมือนไม่ค่อยได้เรียนรู้อะไรสักเท่าไหร่ที เหมือนเป็นเบ๊ ขรก
0
0
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:20
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
คุ้นๆว่าแต่ก่อน Dave เคยถามเรื่องหางานเปล่า
3 อันด้านล่าง ทำไมถึงคิดแบบนั้น

ไม่มีโอกาสก้าวหน้า
แต่งาน HR ของเอกชนมักต้องการคนที่มีประสบการณ์+ผู้หญิงเป็นส่วนมาก
งานที่ยินดีรับเด็กจบใหม่ก็ไม่ค่อยมี

ถ้ามองว่ามันก้าวหน้ายาก ก็หาทางพัฒนาตัวเอง เน้นภาษา เรียนโทอะไรก็ว่าไป ให้เข้าเอกชนได้ ไมใช่เกิดสมมติเข้าเอกชนได้ มาบ่นว่างานหนักอีกนะครับ 555
ผมทำสายเอกชนมาตลอด รู้เลยไปสายภาครัฐไม่ได้ ไม่ชอบงานว่าง 5555  

เอาจริงๆผมอยากลองทำเอกชนเหมือนกันนะครับ ผมอยู่กับครอบครัวราชการมาตลอด ตอนนี้ฝึกภาษาเพิ่มอยู่ครับ พออ่าน ฟังได้บ้างละ แต่พูดนี่ เข้าขั้นแย่เลย เคยไปสัมมาที่นึง พอมาถึงจุดที่สัมเป็นอิ้ง ฟังคำถามเข้สแต่พูดตอบโต้ไม่ได้ มันกดดันไปหมด
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2007
ตอบ: 7097
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:22
[RE]รู้สึกสับสนกับชีวิตตัวเองครับ
เรื่องอื่นท่านอื่นตอบไปหมดละ เพิ่มเติมคือให้ท่านลองจินตนาการว่า 1.ตอนมีเมียมีลูกแล้วท่านยังทำงานนี้อยู่ และ 2.ตอนท่านอายุ 50 ยังทำงานนี้อยู่ จะยังโอเคไหม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: ผมตามหาคุณมาชั่วชีวิต คุณล่ะไม่ตามหาผมบ้างหรือ
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1254
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:32
--- ทำงานเสริมในอินเตอร์เน็ตครับ หรือช่วงเย็นหาค้าขาย มีสินค้าของกินที่ใช้ไอเดียทำให้เรารวยได้กว่าเดิมเยอะแยะ แค่เปลียนวิธีคิด

--- ขายของกิน สร้างแบรนด์ แล้วลงตลาดใหญ่ ยังไงก็รวยครับ

--- ผมเคยทำงานแบ้งค์เงินเดือนบวกคอม 18000-30000 สุดท้ายก็ต้องออก

--- ปัจจุบันทำงานเสริมเป็นงานหลัก เงินดีกว่าเดิมเยอะ

--- แต่ยังเชื่อตลอดว่า ขายของกินแบบใช้ไอเดีย รายได้ดี เป็นนายตัวเอง รวยกว่าเยอะ ช่องทางลู่ทางเยอะครับ ไม่ต้องทำทุกวันด้วย ตลาดรถไฟทั้งหลายขายของแค่ พฤหัสบดี-อาทิตย์ ที่เหลือใช้พักผ่อนได้สบาย ชีวิตมีสีสันด้วย
2
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 67
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:35
ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับเกี่ยวกับเรื่องงาน

ตอนนี้ผมเป็นลูกจ้างอยู่ในหน่วยงานรพ.แห่งหนึ่งครับ ทำมาสักพักก็เกิดความคิดที่อยากจะเปลี่ยนงาน ด้วยเหตุผลที่ว่าเงินเดือนน้อย(รับประมาณ12kต่อเดือน มีโอทีอีกนิดหน่อย)+ไม่มีโอกาสก้าวหน้า จนคิดได้ละว่าอยากทำงานด้าน HRM งานตอนนี้ที่ทำอยู่คล้ายฝ่ายบุคคลของหน่วยงาน แต่งาน HR ของเอกชนมักต้องการคนที่มีประสบการณ์+ผู้หญิงเป็นส่วนมาก งานที่ยินดีรับเด็กจบใหม่ก็ไม่ค่อยมี ตอนนี้ก็กดสมัครงานไปเรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยจะมีใครตอบกลับมาเลย ชักเกิดอาการเซ็ง

แต่ก็มาคิดว่าถ้าออกไปก็เสียดายสิ่งที่ได้รับจากงานตรงนี้
1. ที่ทำงานใกล้บ้าน เดินทางประมาณ 15-30 นาที ค่าเดินทางไม่แพงมากประมาณเดือนละพันนิดๆ บางวันก็มีติดรถแม่มาทำงาน เพราะที่ทำงานแม่อยู่ใกล้ที่ทำงานผม ถ้าสมมุติเข้าไปทำงานในกรุงเทพค่าเดินทางกับเวลาเดินทางคงเพิ่มขึ้นมากในแต่ละวัน
2. ที่ทำงานผมมีฟิตเนสฟรี ซึ่งผมใช้บริการเป็นประจำ ฟิตเนสเอกชนสมัยนี้อย่างต่ำคงประมาณพันบาทขึ้นไป ใกล้ๆที่ทำงานมีสวนสาธารณะให้ไปวิ่งออกกำลังกายตอนเย็น
3. งานไม่หนัก ถ้าเทียบกับค่าจ้างผมก็คิดว่ามันเหมาะสมครับ เวลาทำงานประมาณ 7 ชั่วโมงต่อวัน หัวหน้าใจดี เพื่อนร่วมงานก็ดี งานหนักมีแค่ช่วงต้นเดือน พอช่วงกลางเดือนก็ ทำไปเรื่อยๆ ช่วงสิ้นเดือนนี่แทบจะไม่มีอะไรทำเลยครับ นั่งเล่นมือถือ IPAD แทบจะทั้งวัน (ตอนนี้ก็ว่างเลยมานั่งระบาย)

ช่วงนี้ก็เลยเกิดสับสนครับว่าใจจริงผมอยากเปลี่ยนงานจริงๆหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนงานจริง รายได้อาจเพิ่มขึ้น แต่จะเสียโอกาสพวกนี้ไป มันแย่มากมั๊ยครับ ถ้าเราเลือกจะอยู่ในcomfort zone มันสบายใจ แต่ไม่มีทางมีเงินเยอะพอที่จะสร้างชีวิตของตัวเอง

อย่าคิดจะออกมาจากตรงนั้นเชียวนะครับ สังคมข้างนอกมันโหดร้าย มีแต่อะไรก็ไม่รู้ ยกตัวอย่างผมนี้เลยครับ ผมทำงานแทบตาย งานผมอย่างเนียน พอเปลี่ยนคนมาดูใหม่ ไอ้คนที่มาดูแทนถูกส่งไปดูงานต่างประเทศเฉยเลย ได้หน้าได้ตา ได้โอกาศกันไป ไอ้เราก็นั่งก้มหน้าก้มตาทำงานต่อไป ทำงานแบบไม่รู้จุดหมาย ไม่มีผลงาน ไม่ได้โอกาศขี้เกลืออะไรเลย ไอ้คนที่สนิทก็พร้อมจะแทงเราตลอดเวลา ไม่มีมิตรแท้ ต้องตื่นตัวตลอดเวลาไม่รู้ว่าจะโดนอะไรตอนไหน เชื่อเถอะครับ ท่านจะไม่ชอบชีวิตแบบผม

1
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15202
โพสเมื่อ: Mon Jan 29, 2018 11:37
เป็นผมจะอยู่ที่เดิมไปก่อน แล้วหาอะไรเสริมทำ

งาน สำหรับผม ถ้ามันไม่เครียด ไม่ปวดหัว นั้นคือสุดยอดงานแล้วครับ

เอาเวลาที่สมองโล่งๆ ไปหาอะไรเสริมทำจะดีกว่า ก๊อกๆ แก๊กๆ เดือนละ 3000+ ก็สบายๆแล้วฮะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel