ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13809
โพสเมื่อ: Sat Mar 11, 2017 23:45
[RE: วิเคราะห์ สงครามจิตวิทยา "มูริญโญ่"]
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
kimikase พิมพ์ว่า:
เฉยๆถ้ามันมีผลอย่างที่บางคนโม้จริงๆทำไมเซอร์กับมูริญโญ่ไม่ได้แชมป์ทุกปีไปเลยหรือทุกรายการที่ลงเพราะเห็นก็ทำทุกปี55555  

1. ถ้าจะบอกว่าผมโม้ ผมพูดเรื่องของจิตวิทยากับการกีฬา ซึ่งเป็นวิทยาศาสตร์ล้วน ๆ นะครับ แต่พอดีเห็นวันนี้มูริญโญ่เพิ่งพูดเลยอยากจะวิเคราะห์ดู จริง ๆ ก็อยากจะวิเคราะห์คนอื่นบ้างเหมือนกัน ไม่ใช่จะเอาแต่เรื่องของทีมตัวเองมาพูด

2. ผมตั้ง hypothesis ชัดเจนเลยว่า จิตวิทยาผ่านการพูดของโค้ช น่าจะมีผลต่อรู้เกมของฝั่งตรงข้าม ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันผิดหรือมันถูก แต่น่าจะเป็น factor หนึ่ง ที่ส่งผล ถ้าคุณไม่เข้าใจว่า factor หนึ่งที่ส่งผลต่อผลการแข่งขันคืออะไร ถึงกับพูดว่าถ้าแบบนั้นทำไมไม่ได้แชมป์ทุกปี ผมเองก็ไม่รู้ว่าผมเองอธิบายไม่เคลียร์ หรือสมองคุณมันน้อยมากจนไม่เข้าใจเรื่องง่าย ๆ กันแน่ ไม่อาจทราบได้ครับ

ผมด่าคุณหรอผมหมายถึงคนอื่นในกระทู้ด้วยซ้ำ555555 นี่เอะอะมาโชว์พิมพ์ยาวๆด่าคนอื่นอีกตะหากสุดยอดนักวิเคราะห์เลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Sat Mar 11, 2017 23:47
[RE: วิเคราะห์ สงครามจิตวิทยา "มูริญโญ่"]
เฉยๆถ้ามันมีผลอย่างที่บางคนโม้จริงๆทำไมเซอร์กับมูริญโญ่ไม่ได้แชมป์ทุกปีไปเลยหรือทุกรายการที่ลงเพราะเห็นก็ทำทุกปี55555  

1. ถ้าจะบอกว่าผมโม้ ผมพูดเรื่องของจิตวิทยากับการกีฬา ซึ่งเป็นวิทยาศาสตร์ล้วน ๆ นะครับ แต่พอดีเห็นวันนี้มูริญโญ่เพิ่งพูดเลยอยากจะวิเคราะห์ดู จริง ๆ ก็อยากจะวิเคราะห์คนอื่นบ้างเหมือนกัน ไม่ใช่จะเอาแต่เรื่องของทีมตัวเองมาพูด

2. ผมตั้ง hypothesis ชัดเจนเลยว่า จิตวิทยาผ่านการพูดของโค้ช น่าจะมีผลต่อรู้เกมของฝั่งตรงข้าม ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันผิดหรือมันถูก แต่น่าจะเป็น factor หนึ่ง ที่ส่งผล ถ้าคุณไม่เข้าใจว่า factor หนึ่งที่ส่งผลต่อผลการแข่งขันคืออะไร ถึงกับพูดว่าถ้าแบบนั้นทำไมไม่ได้แชมป์ทุกปี ผมเองก็ไม่รู้ว่าผมเองอธิบายไม่เคลียร์ หรือสมองคุณมันน้อยมากจนไม่เข้าใจเรื่องง่าย ๆ กันแน่ ไม่อาจทราบได้ครับ

ผมด่าคุณหรอผมหมายถึงคนอื่นในกระทู้ด้วยซ้ำ555555 นี่เอะอะมาโชว์พิมพ์ยาวๆด่าคนอื่นอีกตะหากสุดยอดนักวิเคราะห์เลย  

ก็ไม่รู้สินะครับ ผมเห็นในกระทู้ก็พิมพ์ค่อนข้างจะดีทุกคน ก็ไม่รู้ว่าไอคนบางคนมันโม้อีท่าไหน มันได้แชมป์เยอะแยะในขณะที่อีกทีมไม่มีให้โม้ งง ๆ อยู่เหมือนกันครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Mar 11, 2017 23:50

ก็ไม่รู้สินะครับ ผมเห็นในกระทู้ก็พิมพ์ค่อนข้างจะดีทุกคน ก็ไม่รู้ว่าไอคนบางคนมันโม้อีท่าไหน มันได้แชมป์เยอะแยะในขณะที่อีกทีมไม่มีให้โม้ งง ๆ อยู่เหมือนกันครับ  
ตามสบาย55555
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 14978
โพสเมื่อ: Sat Mar 11, 2017 23:51
เอาจริงๆ จิตวิทยาของป๋าก็ไม่ได้ผลเสมอไป ยังจำปีที่แมนซิแซงได้แชมป์ได้มั้ยละ
ป๋าแกไซโคใส่มันชินี่ โค้ชเรือตอนนั้น แต่มันชินี่แม่งไม่สนเลย ป๋าแกพูดไรมา
พี่แกก็บอก แมนยูเป็นทีมที่ดีกว่า พอป๋าพยายามไซโค แกก็พูดอยู่ประโยคเดียว

เกรียนจริง
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Sat Mar 11, 2017 23:57
ริชาร์ด ราชเทวี พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆ จิตวิทยาของป๋าก็ไม่ได้ผลเสมอไป ยังจำปีที่แมนซิแซงได้แชมป์ได้มั้ยละ
ป๋าแกไซโคใส่มันชินี่ โค้ชเรือตอนนั้น แต่มันชินี่แม่งไม่สนเลย ป๋าแกพูดไรมา
พี่แกก็บอก แมนยูเป็นทีมที่ดีกว่า พอป๋าพยายามไซโค แกก็พูดอยู่ประโยคเดียว

เกรียนจริง  

ใช่ครับ อันนี้ผมเห็นด้วยนะ ผมรู้สึกว่า จากคำพูดนี้ ตัวมันชินี่เองก็โยนความกดดันมาฝั่งแมนยู ผมคิดว่ามันชินี่อะอยู่เป็นมาก ๆ เลยครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 8636
โพสเมื่อ: Sat Mar 11, 2017 23:58
laguna357 พิมพ์ว่า:
ผมบอกเลยว่ามีผลมากๆ ถ้าผู้จัดการทีมไปโอนเอนตามคนเล่น

คนไทยยังรู้เรื่องจิตวิทยากันน้อยมาก ส่วนใหญ่เข้าใจกันว่าเป็นวิชารักษาคนโรคจิต หรือสะกดจิตอะไรงี้
จริงๆแล้วทางวิทยาศาสตร์การกีฬา เรื่องจิตวิทยามีผลมากๆ
ผจก.ไม่ว่าจะเรื่องกีฬาหรือธุรกิจจำเป็นต้องรู้ ถ้าไม่ใช้โจมตี ก็ต้องรู้เพื่อป้องกัน
ทำยังไงไม้ให้ลูกน้องไปเผลอเล่นตามเค้า

แต่ก่อนป๋ากี้พูดอะไรที เด็กผีก็จะออกมาบอกว่าเล่นจิตวิทยา ส่วนเด็กทีมอื่นก็จะบอกว่าเด็กผีเพ้อเจ้อ อวยซะเว่อร์ไปทุกอย่าง
จิตวิทยามีที่ไหน กี้ก็แค่พูดไปส่งๆ เป็น ผจก.ทีมฟุตบอลนะ ไม่ใช่หมอ

คีแกน-นิวคาสเซิล, แวงเกอร์-อาเซน่อล, ราฟา-ลิเวอร์พูล
เห็นเหยื่อกี่รายแล้วที่ตอนแรกทำแต้มนำโด่ง แล้วตะบะแตกเพราะคำพูดเฟอร์กี้
สุดท้ายกากเองจนโดนแซง
ก็ยังไม่เชื่อกันอยู่ดี  

จริงๆผมมองว่าSAF สิ่งที่เขาเก่งที่สุดไม่ใช่ภาคแทคติค ไม่ใช่ภาคบริหาร แต่เป็นจิตวิทยานี่แหละ จะทำยังไงให้นักเตะให้ใจให้100% ได้ตลอดหลายๆปี แต่ผมหมายถึงจิตวิทยาต่อลูกทีมตัวเองน่ะ เหมือนแกปกครองลูกทีมด้วยสไตล์ hate and loveเป็นหลัก อย่างไอ้เรื่องไดร์เป่าผมอะไรนั่นผมว่าอธิบายโมเมนต์แบบนี้ได้ดีเลย
10
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2008
ตอบ: 1146
โพสเมื่อ: Sat Mar 11, 2017 23:58
ในหนังสือแพนด้าบอก บางทีก็พูดไปธรรมดาไม่คิดไร แต่คนคิดไปเองว่าไซโค
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26480
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 00:00
แล้วแต่โค้ช แล้วแต่คน มีผลบ้าง ไม่ได้ผลบ้าง ได้ผลดีบ้าง

แต่การกระตุ้น การใช้จิตวิทยา เป็นศาสตร์และศิลป์ของจริง

ดูจากพวกเซลส์ได้เลย พวกที่มือทองขายเก่งๆ หลายๆธุรกิจ

แค่คุยเล่นๆกับคนพวกนี้ยังโคตรสนุก มีวิธีการพูด วิธีการใช้จิตวิทยา ภาษากายสื่อสารดีมาก
0
0
I choose to live, not just exist.

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22568
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 00:02
มันมีมาตั้งนานแล้ว
คนทีทำเรื่องนี้ได้ดีที่สุดในโลกก็คือ ป๋าเฟอร์กี้ จนมีคำว่า เฟอร์กี้ไทม์ เกิดขึ้นมา

แล้วมันมีจิตวิทยาอีกประเภท ที่ทีมใหญ่ชอบใช้กับทีมเล็ก ก็พวกปล่อยข่าวว่าสนใจนักเตะทีมที่กำลังจะเจอกัน
เพื่อให้นักเตะเสียสมาธิ

มีอีกเยอะแยะ เพียงแค่เราไม่ได้สนใจมันก็เท่านั้นเอง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22568
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 00:05
lazia23 พิมพ์ว่า:
ผมบอกเลยว่ามีผลมากๆ ถ้าผู้จัดการทีมไปโอนเอนตามคนเล่น

คนไทยยังรู้เรื่องจิตวิทยากันน้อยมาก ส่วนใหญ่เข้าใจกันว่าเป็นวิชารักษาคนโรคจิต หรือสะกดจิตอะไรงี้
จริงๆแล้วทางวิทยาศาสตร์การกีฬา เรื่องจิตวิทยามีผลมากๆ
ผจก.ไม่ว่าจะเรื่องกีฬาหรือธุรกิจจำเป็นต้องรู้ ถ้าไม่ใช้โจมตี ก็ต้องรู้เพื่อป้องกัน
ทำยังไงไม้ให้ลูกน้องไปเผลอเล่นตามเค้า

แต่ก่อนป๋ากี้พูดอะไรที เด็กผีก็จะออกมาบอกว่าเล่นจิตวิทยา ส่วนเด็กทีมอื่นก็จะบอกว่าเด็กผีเพ้อเจ้อ อวยซะเว่อร์ไปทุกอย่าง
จิตวิทยามีที่ไหน กี้ก็แค่พูดไปส่งๆ เป็น ผจก.ทีมฟุตบอลนะ ไม่ใช่หมอ

คีแกน-นิวคาสเซิล, แวงเกอร์-อาเซน่อล, ราฟา-ลิเวอร์พูล
เห็นเหยื่อกี่รายแล้วที่ตอนแรกทำแต้มนำโด่ง แล้วตะบะแตกเพราะคำพูดเฟอร์กี้

จริงๆผมมองว่าSAF สิ่งที่เขาเก่งที่สุดไม่ใช่ภาคแทคติค ไม่ใช่ภาคบริหาร แต่เป็นจิตวิทยานี่แหละ จะทำยังไงให้นักเตะให้ใจให้100% ได้ตลอดหลายๆปี แต่ผมหมายถึงจิตวิทยาต่อลูกทีมตัวเองน่ะ เหมือนแกปกครองลูกทีมด้วยสไตล์ hate and loveเป็นหลัก อย่างไอ้เรื่องไดร์เป่าผมอะไรนั่นผมว่าอธิบายโมเมนต์แบบนี้ได้ดีเลย  

เฟอร์กี้ ดูแลนักเตะตั้งแต่ตื่นยันเข้านอน เค้ามีสต๊าฟคอยดูแลเรืองนี้เสมอ
นักเตะที่เฟอร์กี้สนใจ จะไม่ได้มองแค่ในสนาม แต่จะมองเรื่องนอกสนามด้วย ถ้านอกสนามเละเทะ เซอร์ไม่เอาเข้าทีมเด็ดขาด

มันเลยทำให้เซอร์ควบคุมอำนาจในห้องแต่งตัวได้อย่างเบ็ดเสร็จ
นักเตะที่ไม่ยอมลงให้เซอร์มีหลายคน เท่าที่ผมจำได้มี สตัมป์ ไฮน์เซ่
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: กล้วยไข่สีชมพู
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 8247
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 00:13
ถ้าผมเป็นนักเตะแล้วเปรียบเทียบการเล่นเกมบุกยุคนี้กับยุคก่อน แค่นี้ผมก้มีความสุขละนะ

ยกตัวอย่างมูไม่เคยสั่งให้เซตบอลจากโกล์ เวลากองหลังโดนบีบเตะตูมอย่างเดียวเอาชัวร์ที่สุด กองหลังเชลซีนี่แทบเล่นกับบอลไม่เป็น

เจ้าฟูตอนไปปารีสก็มีบ่นๆเรื่องนี้แหละเชิงว่าจะได้เล่นบอลกับเค้าสักที

เป็นนักเตะผมว่าพัฒนาขึ้นเท่านี้ในปีเดียวนี่ก็โคตรสนุกละ ไหนจะระบบ343ที่แกนำเข้ามาอีก

จะบอกแฟนแมนยูว่าสไตล์การเล่นมูรอบสองกับแมนยู นี่แมนยูเล่นสนุกกว่าเยอะนะ บอลเร็วกว่ามากตามช่องเยอะกว่า แถมโอกาสยิงเป็นสิบๆ แต่เชลซีเฟสสองบางนัดฝืดคือแทบไม่มีโอกาสเลย

ปีแรกที่ไม่มีเชสกับคอสต้านี่พึ่งใบบุญปีกอย่างเดียว ลากๆเข้าไปยิงเอง

วันไหนอาซาร์เล่นไม่ออกก็จบ วืดแชมป์เพราะเสมอๆๆเจาะเค้าไม่เข้าทั้งที่โปรแกรมสบายสุด เช่นเดียวกับปีสุดท้าย อาซาน์เล่นไม่ออก เอาเปโดรไปเลี้ยงบอล เสียของมากๆ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2010
ตอบ: 5195
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 00:28
จิตวิทยาเหมือนดาบสองคม

มันย้อนมาหาคนพูดได้นะ ยิ่งถ้าคนพูดไม่เก๋าจริงนี่หลุดได้ง่ายๆ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 00:38
Fatherblesss พิมพ์ว่า:
lazia23 พิมพ์ว่า:

เฟอร์กี้ ดูแลนักเตะตั้งแต่ตื่นยันเข้านอน เค้ามีสต๊าฟคอยดูแลเรืองนี้เสมอ
นักเตะที่เฟอร์กี้สนใจ จะไม่ได้มองแค่ในสนาม แต่จะมองเรื่องนอกสนามด้วย ถ้านอกสนามเละเทะ เซอร์ไม่เอาเข้าทีมเด็ดขาด

มันเลยทำให้เซอร์ควบคุมอำนาจในห้องแต่งตัวได้อย่างเบ็ดเสร็จ
นักเตะที่ไม่ยอมลงให้เซอร์มีหลายคน เท่าที่ผมจำได้มี สตัมป์ ไฮน์เซ่  
แต่ทุกคนก็เคารพแกดีนะถึงจะเคยมีปัญหากันบ้าง เห็นนักเตะหลายๆคนยกให้แกพ่อคนนึงเลยทีเดียว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 8751
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 01:03
เฟอกี้นี่เจ้าพ่อจิตวิทยาเลย ไอคนที่บอกเฉยๆไม่มีผล เคยตามฟุตบอลอังกฤษจริงๆรึป่าว ผลงานไซโคสไตล์เฟอกี้มันไม่ได้มีแค่ตามหน้าข่าวหรอก ในสนามก็เห็นกันบ่อยๆ เฟอกี้ไทม์ก็มาจากจิตวิทยารึป่าว ที่แกประสบความสำเร็จระดับนั้นได้หลักๆก็เพราะแกเป็นคนที่ปกครองคนเป็น ดึงศักยภาพของทุกๆคนออกมาได้สุด การที่จะทำแบบนั้นได้โดยไม่มีการใช้จิตวิทยาที่ดีมันทำไม่ได้หรอก คิดผิดคิดใหม่ละกันคนที่บอกเฉยๆ มาเป็นเดอะคล็อปยุคเจอเก้นคล็อปสงสัยไม่ทันตอนราฟาตบะแตก
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: pm
เข้าร่วม: 14 Aug 2006
ตอบ: 984
โพสเมื่อ: Sun Mar 12, 2017 01:17
[RE]วิเคราะห์ สงครามจิตวิทยา "มูริญโญ่"
จำตอนเซลซีถล่มแมนยูล่าสุดได้ไหม

น้ามูแกเหมือนเบี่ยงประเด็นที่แพ้เละเทะ

ไปที่คอนเต้ ที่หาว่าคอนเต้ปลุกกองเชียร์

ผมว่าแกต้องการให้กระแสโจมตีที่แกคนเดียว

แทนที่จะเป็นนักเตะ อาจคล้ายกรณีที่ท่านวิเคราะห์เหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel