ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Oct 2006
ตอบ: 1532
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:18
ถูกแบนแล้ว
[RE: ธรรมกาย กับการต่อสู้ที่เลยขอบเขตของความเป็น “พระ”]
TopPuPu พิมพ์ว่า:
ลอง ไปอ่าน ใน พันทิพย์ ครับ เรื่องธรรมกาย มีให้อ่านจนเบื่อเลยครับ

แล้ว ท่านจะเข้าใจอะไรมากกว่านี้ครับ  

ในพันทิป มีแต่ พวกประมาณว่า เพื่อนผมไปวัดนี้มาเล่าให้ฟังว่า.... ญาติไปวัดมาเล่าให้ฟังว่า.... ข้างบ้านไปมาหมดตัวเลย.... คือ มีแต่เขาเล่าว่าทั้งนั้น หลักฐานไม่มีสักกะอย่าง

ถามหน่อย คนที่ด่าๆ กันเนี่ย เคยไปวัดจริงๆ กี่หน ไม่มีสักคน ส่วนมาก ด่าตามน้ำกันทั้งนั้น

แก้ไขล่าสุดโดย nologo13 เมื่อ Fri Feb 24, 2017 20:20, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 2788
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:23
[RE: ธรรมกาย กับการต่อสู้ที่เลยขอบเขตของความเป็น “พระ”]
ไม่เคยไปวัดธรรมกาย เคยแต่ผ่าน แต่เคยอ่าน คำสอน ของ ธรรมกาย ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ท่านหลวงพ่อสด สอนแน่นอนครับ

เคย ดูรายการ DMC ด้วยครับ และข่าวอีกๆหลายข่าว

อยากให้ท่าน ลองอ่านเรื่อง ท่านครูบาศรีวิชัยดูครับ ต้องที่ท่านต้องอธิกรณ์ ท่านก็ไม่เคยหนีครับ ให้ ทางคณะสงฆ์ และ ทางเจ้าหน้าที่บ้านเมือง ตรวจสอบทุกอย่างโดยที่ไม่เอาใครมาปกป้องครับ

ตัวอย่างง่ายๆเลยครับ การธุดงค์ครับ ไม่มีการธุดงค์ที่ไหน ในคำสอนของพุทธศาสนา ที่ทำเอิกเกรีก จนต้องทำให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนครับ ลองอ่าน ธุดงค์ วัตรทั้ง 13 ข้อได้ครับ

ไม่ว่า จะอะไรก็ตามครับ ภาพ ที่สื่อออกมา คนนอกหลายคนที่ไม่เคยรู้เรื่องธรรมกาย ย่อม มอง ธรรมกาย ที่ปทุมธานีไม่ดีแน่ๆครับ หลายๆคน ที่ไม่เคยทราบก็ตั้งคำถามนะครับ ทำไมถึงต้องเอา มาพระ เอา สาวก มาปกป้องกันขนาดนี้

ผมเคยเจอพระแท้ๆ พระดีๆหลายองค์ ครับ สิ่งที่ท่านปฎิบัติตรงข้ามกับ ลัทธิธรรมกายโดยสิ้นเชิงครับ

อยากให้ทุกท่านพิจารณาเอาเองครับ
6
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2006
ตอบ: 1532
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:29
ถูกแบนแล้ว
ถ้าพุทธแท้คือพุทธที่ตั้งคำถามว่า

"ใครคือพุทธแท้" ผมว่ามันจะผิด

เพราะ เท่าที่อ่าน แก่นหลักของพุทธ คือ การไม่ยึดมั่นคือมั่น

ซึ่งรวมยึดมั่นแม้แต่ในตัวศาสนาพุทธ พระสงฆ์ พระพุทธรูป ต่างๆด้วย ซึ่งถ้าตรงนี้ คงไม่มีเหลือพุทธแท้ให้ท่านสักการะแม้รูปเดียว

ใครจะนับถือใครอะไรก็ตามแต่เขาเถิด
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 21 Dec 2009
ตอบ: 2701
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:35
nologo13 พิมพ์ว่า:
ผมว่ามันเลยขอบเขต ทั้ง 2ฝั่งนะครับ

ถ้าเป็นผม ถ้าผมรู้ว่า มีโอกาสสูญเสีย ผมจะถอย

มันไม่จำเป็นว่าต้องจับให้ได้ภายใน1เดือนซะเมื่อไร ทีคดีอื่นที่ร้ายแรง กว่านั้น ยังรอให้หมดอยุความได้เลย

ธรรมกายนี่เป็นลัทธิมีมาตั้งแต่เกือบ20ปีหรือก่อนหน้านั้นด้วยซ้ำ ธัมชโยเคยโดนพระสังฆราชเซ็นคำสั่งให้อาบัติ แต่มันก็หน้าด้านอยู่รอดเป็นพระมาได้เป็นสิบๆปี

แล้วไอ้ลัทธินรกนี่หลอกเงินจากความเชื่อของคนจนสร้างเป็นอาณาจักรมูลค่านับหมื่นล้าน

ถ้าไม่จัดการให้ได้ในสมัยนี้ จะมีสมัยไหนอีกที่จัดการมันได้หละครับ จะต้องมีคนถูกหลอกอีกขนาดไหน ปล่อยให้เรื่องเงียบแล้วก็กลับมาใหม่เหรอไงครับ

กรณีนี้ไม่ต่างจากเณรคำเลยนะครับ ที่เป็นพระเถื่อนมาหลอกเงินคนจากความเชื่อ เพียงแต่สเกลมันใหญ่กว่ามาก
3
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 2788
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:36
ถ้าพุทธแท้คือพุทธที่ตั้งคำถามว่า

เพราะ เท่าที่อ่าน แก่นหลักของพุทธ คือ การไม่ยึดมั่นคือมั่น

ซึ่งรวมยึดมั่นแม้แต่ในตัวศาสนาพุทธ พระสงฆ์ พระพุทธรูป ต่างๆด้วย ซึ่งถ้าตรงนี้ คงไม่มีเหลือพุทธแท้ให้ท่านสักการะแม้รูปเดียว

ใครจะนับถือใครอะไรก็ตามแต่เขาเถิด  

ถ้า อย่างงั๊น ต้องเรียกว่า คำสอน ที่ ตรง กับ คำสอนที่บิดเบือนดีกว่านะครับ

มีแน่นอนครับ คำสอน ที่ถูกบิดเบือน กับ คำสอน ที่ยัง คงความถูกต้องไว้อยู่ครับ

คำสอนใดๆ ที่มุ่งสอน ให้ไปสู่การละ การปล่อยวาง การไม่ยึดมั่น ถือมั่น การทำ จิตของเราให้ ละ อวิชชา อย่างที่ท่านว่า การไม่ยึดมั่นถือมั่น ก็ ใช่ครับ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ให้เรา ละเลย กับ คำสอนที่ผิดๆ แล้ว มาแอบอ้างว่า เป็นคำสอน ของ ศาสนาพุทธ อย่างงี้ ก็ได้ครับ

การไม่ยึดมั่น เท่าที่ผมเข้าใจ คือการ ไม่ยึดมั่น ใน รูป รส กลิ่น เสียง หรือ กามคุณ ทั้งหลายครับ ไม่ใช่ ไม่ให้ เรา ไม่ยึด มั่น ใน พุทธแท้ ธรรมแท้ สงฆ์ แท้ๆ ซึ่ง สิ่งเหล่านี้ มีจริงแน่นอนครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27146
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:47

จริงๆ ใครจะนับถือธรรมกาย ก็ถือว่าเป็นเรื่องของเขา ใครไม่ชอบก็เรื่องของเขา ผมเห็นด้วยตามนี้

แต่อย่าปฏิเสธเลย ว่ามีคนทิ้งพ่อแม่ ทิ้งครอบครัว หมดเนื้อหมดตัวกับวัดนี้จริงๆ คุณไม่เคยเจอไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่มี

https://www.youtube.com/embed/T8nF9TOd00w

คลิปนี้ปฏิเสธไม่ได้เลยครับ ว่าความเชื่อหลักๆ ของคนในวัดนี้คือทุ่มเงินเพื่อสร้างบุญ

ท่านที่เค้าเอามาเป็นตัวอย่างเป็นทนาย ผมว่าเค้าเป็นคนฉลาดทีเดียว แล้วก็มีทัศนคติที่ดีนะ มีความสุขด้วย

ดังนั้นยังไงมันก็มีคนทุ่มหมดตัว หลงมัวเมาแบบอยากได้อยากมีบุญ อยากได้ขึ้นสวรรค์ และแย่กว่านี้แน่ๆ

แล้วกรรมมันก็ไปตกกับคนข้างหลัง
5
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8882
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:49

นี่ quote พระท่านไหนครับหรือคิดเอง อ้างครอบจักรวาลแบบนี้ก็ไปได้เรื่อยล่ะ เขาไม่ให้ยึดมั่นในขันท์ 5 แต่พระวินัยต้องยึดไว้ ยิ่งศีลยิ่งต้องยึดให้มั่น เห็นบอกไปธรรมกายมา 10 กว่าครั้ง เขาไม่ได้เทศน์ขันท์ 5 เลยเหรอครับ
3
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ฮรี่กร่อกๆ ^O^
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 626
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:55
อย่าไปลุมเค้ามากนะครับบ ขอไว้หน่อย
ถ้าเราไม่ชอบอะไรเราโฟกัสไปที่ต้นตอหรือตัวหัวเรื่องดีกว่า(บุคคล)
0
0

"ดูให้จบ"
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1037
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 20:57
ถูกแบนแล้ว
ผมว่าเค้าขาดจากความเป็น "พระ" ตั้งแต่ที่มีพระลิขิตสมเด็จพระสังฆราชองค์ที่ 19 ท่านลิขิตให้ธัมมชโย ต้องอาบัติปาราชิกแล้วแหล่ะครับ มีหนังสือพระลิขิตออกมาถึง 2-3 ฉบับนี่แหล่ะ
ที่ท่านตัดสินแล้วแต่ทุกอย่างเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนพระองค์ท่านบอกเลยว่าต่อไปนี้ให้เป็นไปตามกฏแห่งกรรม เพราะท่านได้ตัดสินทุกอย่างไปแล้ว
2
0
Status: “That’s alright. Enjoy your slow life, bitch”
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2009
ตอบ: 3126
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Manchester, Greater Manchester M16 0RA
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 21:01
ผมอยากรู้ว่าเวลาธุดงค์นี้ต้องเดินบนผ้าขาว เอากลีบกุหลาบโรยเท้าด้วยจิงมั้ย?
1
0

+++++++++M A N C H E S T E R U N I T E D+++++++++
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 05 Oct 2007
ตอบ: 10343
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 21:16
ธรรมกาย กับการต่อสู้ที่เลยขอบเขตของความเป็น “พระ”
หลักฐานการฟอกเงินเค้ามีอยู่แล้ว รอให้จับได้ก่อน ติดคุกยาว มันมีอะไรมากกว่านั้นเยอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย GGolfnarak เมื่อ Fri Feb 24, 2017 21:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2006
ตอบ: 528
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 21:22
ขอให้กำลังใจเจ้าหน้าที่ทุกท่านครับ
2
0
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3916
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 21:26
เป็นวัดที่ใหญ่ที่สุดในประเทศ มีเงินหมุนเวียนมากมาย ยิ่งทำการตลาดโดยขายบุญอีก ต้องตรวจสอบได้ ต้องอยู่ใต้กฏหมาย เพราะไม่งั้น เงินสกปรก เงินสะอาด เข้าวัดเส็ดเปนเงินบุญเฉย แล้วนี่ยิ่งทำผิดกฏหมายหลายข้อ ให้เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ก็เกินไปครับ ถึงวันนึงมันยิ่งใหญ่จนใครแตะไม่ได้ บวกความเชื่อแบบสุดโต่ง ผมไม่คิดหรอกว่ามันจะหยุดแค่นี้ มั่นใจมาเลย มาสุ้ในศาล ถ้าไม่มาผมก้อเชื่อไม่ได้ว่าบริสุทธิ์ ม44ก็จริงแต่ก็แค่จับกุม ในศาลอีกเรื่อง เงินเยอะขนาดนี้ถ้ามีหลักฐานดีจริง โอกาศรอดยังมีเยอะ นี่หนียังก่ะโจร ต้นทาสต้นธรรม ขำคับ
2
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 19 Jan 2015
ตอบ: 4554
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 21:30
ทุกคนอย่าไปอะไรกับยูสnologoนี้เลย
โคตรจะบัวใต้ตม
คือที่ตอบเหมือนจะแสดงความเห็นเปิดรับความเห็นคนอื่น
แต่ความจริงไม่เลย แสดงความเห็นเพื่อหาพวก
ถ้าคนไหนสัก1คนเป็นพวกมันปุ้บ มันจะsuccess ละจบฟิน
คนอื่นอีกพันคนไม่เห็นด้วยไม่สนหรอกแถไปเรื่อย
4
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2009
ตอบ: 131
โพสเมื่อ: Fri Feb 24, 2017 21:46
เอาจริงๆน่ะครับทุกวันนี้พุทธศาสนาบ้านเรามันเสื่อมลงไปมาก เพราะการกระทำของพระเนี่ยแหละครับ พฤติกรรมที่ไม่ดีของพระบางตัวที่เห็นกัน อย่างวัดข้างบ้านผม ผมยกมือไหว้เฉพาะพระที่ดีจิงๆเท่านั้น พระใส่หน้ากากผมถือว่าไม่ใช่พระ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel