ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?
ให้เล่น
???
ไม่ให้เล่น
???
คะแนนทั้งหมด: 139
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Dec 2010
ตอบ: 1930
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:14
[RE]ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?
ผมให้เล่นนะ แต่ผมจะให้เขาหาคำศัพท์ในเกมส์มา10คำ หลังจากเล่นเสร็จแล้วต้องจำให้ได้ด้วย เล่นทุกวันก็ให้จำวันละสิบๆๆ ทวนตลอด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
...........................ทรงพระเจริญ....................
นักเตะเทศบาล
Status: I'm just talking to myself
เข้าร่วม: 15 May 2010
ตอบ: 2179
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:16
[RE: ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?]
Taker พิมพ์ว่า:
JinGJok พิมพ์ว่า:
เอาจิงๆ เราว่าหมององแง ตัวเองไม่ได้เล่นก็มาบอกพ่อแม่ที่ให้ลูกเล่นเกมนั้น "โง่"

นี่มันจุดศูนย์กลางกาแล็กซี่ชัดๆ

คนซื้อเกมให้ไม่ได้โง่ แต่คนซื้อให้แล้วไม่รู้จักดูแลนั่นต่างหากที่โง่

มีลูกก็ต้องหัดใช้เวลากับลูก ไม่ใช่เอาเงินฟาดๆละก็จบไป

คิดจะมีลูกไม่ใช่มีเงินอย่างเดียว ต้องมีสมองด้วย

สรุป หมอ งอง แง  
เพราะสังคมแม่งชอบยึดติด ว่าหมอเก่ง หมอเรียนดี ไงครับ เลยมีหมอปากน่าตบอย่างงี้ออกมา เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลซะงั้น ใครไม่เหมือนกูคือโง่ ผมเองติดเกมส์ทุกวันนี้ก็ยังเล่นอยู่บ้าง ไม่ได้มีอาชีพเป็นหมอ แต่ก็มีความสุขกับการใช้ชีวิต รายได้ก็พอเอาตัวรอด มีเก็บนิดหน่อย ไม่มีหนี้สินไรมากมาย ชีวิตนี้แค่นี้พอใจแล้วครับ ไม่เห็นต้องเป็น "หมอ" ผมก็ประสบความสำเร็จในขีวิตตัวเองได้ครับ  

บางคนก็บอก แกเปิดประเด็นเพราะจะขายหนังสือ
0
0
| InfoSec & Tech Support & Programmer |

It's Carrick You Know , Hard to Believe it's Not Scholes.
นักเตะเทศบาล
Status: I'm just talking to myself
เข้าร่วม: 15 May 2010
ตอบ: 2179
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:17
[RE: ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?]
รักแท้แพ้แฟนเก่า พิมพ์ว่า:
ผมให้เล่นนะ แต่ผมจะให้เขาหาคำศัพท์ในเกมส์มา10คำ หลังจากเล่นเสร็จแล้วต้องจำให้ได้ด้วย เล่นทุกวันก็ให้จำวันละสิบๆๆ ทวนตลอด  

เกมพวกนี้ดีจริง ผมได้ภาษาบางส่วนจากเกมแบบนี้แหละ
2
0
| InfoSec & Tech Support & Programmer |

It's Carrick You Know , Hard to Believe it's Not Scholes.
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 40
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:21
ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?
ทุกวันนี้ผมก็ให้เล่นนะ แต่ให้เล่นหลังจากทำทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว คือผมว่าเกมส์บ้างอย่างสร้าง จินตนาการ ให้ลูกได้เช่น มายคราฟท์ ซึ่งผมเคยดูแล้วก็ถามเค้าว่าทำไมต้องสร้างอันนี้ก่อน เค้าก็บอกเหตุผลได้นะ

ผมว่าเด็กไทยยังขาดการสร้างจินตนาการ กับการแก้ปัญหา ได้ต่ำ เกมส์บางอย่างมันก็ช่วยได้ครับ ยิ่งสังคมสมัยนี้ ต้องการคนที่มีจินตนาการกับการแก้ปัญหามากๆ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 24444
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:22
ให้เล่นครับ แต่อย่าติดจนเกินไปแค่นั้น
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2007
ตอบ: 3450
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:26
ห้ามไม่ได้หรอกครับ แม่ผมก็ด่าผมก็ไปหาเล่นที่อื่น อิอิ
0
0
ผู้จัดการทีม
Status: Haerin 해린 แฮริน
เข้าร่วม: 16 May 2010
ตอบ: 17768
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:30
ให้เล่น แต่ต้องรู้จักแบ่งเวลาให้เป็น

(บอกตัวเองด้วย 5555+)

0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2015
ตอบ: 4030
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:32
ผมแอบคิดว่าความคิดหมอคือ Loser อะ

หมอกับพ่อของหมอติดเกมจนจัดสรรเวลาแยกแยะอะไรไม่ได้เองจนกระทบอย่างอื่น

เกมมันไม่ได้บังคับให้ใครเล่นนี่

--------------------

จุดที่หมอบอกไม่ให้ลูกเล่นเกมก็เป็นวิธีเลี้ยงลูกแบบนึง ผมมองว่าไม่ผิด

แต่ที่แย่คือด่าคนที่ปล่อยลูกเล่นเกมว่าโง่เขลา มันเหมือนด่าพ่อแม่หลายๆคน

ผมเองก็เล่นเกมเยอะ แต่ก็จบมหาลัยชั้นนำของประเทศได้ เพราะผมรู้จักจัดเวลา

เพื่อนผมรอบตัวในมอก็เช่นกัน บางคนเล่นทุกคืน 3-5 ขม (รวมพลตีดอท)

แต่พอถึงเวลาก็หยุดเกมมาอ่านหนังสือกัน เกรดก็โอเคจนถึงดีกันทุกคน

ส่วนตัวผมก็จะให้เล่นนะ แต่ถ้ามากไปก็คงเตือนบ้าง

แต่ถ้าเขายังทำหน้าที่ของเขาได้ดีผมก็ไม่มีปัญหา

พ่อแม่ผมก็ทำแบบนี้ ผมก็โตมาเป็นคนที่ไม่สร้างปัญหาในสังคมได้ และก็คิดว่าจะประสบความสำเร็จแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย Mayonler37 เมื่อ Sat Feb 18, 2017 13:34, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
MUFC

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 4598
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:41
[RE]ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?
เป็นผม ผมจะให้ลูกเล่นนะ เเต่จะเเทรกเรื่องที่อยากสอนเข้าไป ในกิจกรรมการเล่นเกมเรื่อยๆ เช่น
1. เรื่องการเเบ่งเวลาเล่น
2. เรื่องการตรงต่อเวลา
3. สำคัญ คือ ให้ลูกรับรู้ให้ได้ว่า มันคือ กิจกรรม เพื่อความบันเทิง หรือเป็นงานอดิเรก ไม่ใช่ของเล่นฆ่าเวลา
4. ภาษาฝ
5. องค์ประกอบศิลป์ เเละการเล่าเรื่องราว ^ ^
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 4565
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:43
แหม อ่านบทความแล้วมันขัดใจทแม่งๆนะ

1.ทำไมไปโทษเกมล่ะ ผมว่ามันต้องโทษคนเล่นเกม หรือ คนที่คอยดูแลมากกว่านะ
2. เราอาจจะห้าม แน่นอน แต่เราห้ามได้ไหมล่ะ ทุกคนมีบริบทเหมือนกันหรือเปล่า (แต่ผมไม่ห้ามนะ แต่เล่นด้วยกันมากกว่า ปัจจุบันลูกชายก็เล่นด้วยกันนี่แหละ มีตำหนิบ้าง ปล่อยบ้าง)
0
0
my name is PG
P=passion
G= gentle
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2006
ตอบ: 4216
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:43
หมอไม่ตอบโต้ท๊อปเม้นที่ค้านนะ แต่หมอตอบเม้นที่อวยเห็นด้วย

มีเม้นนึง มาอวยว่าหมอคงไม่ได้ตั้งใจจะด่าอีกฝั่งว่าโง่หรอก แค่ใช้คำเหมือนในไบเบิลเพราะอ่านไบเบิลเป็นคริสเตียน ในนั้นชอบใช้คำว่า โง่เขลา, เขลา หมอก็มาตอบว่าใช่ ไม่ได้จะด่าว่าโง่ดักดาน อะไรประมาณนั้น

ปล. เขลา[เขฺลา] ว. ขาดไหวพริบ รู้ไม่ถึง รู้ไม่เท่าทัน ไม่เฉียบแหลม ไม่ฉลาด. (ข.).

ปล2. ไม่ได้ตั้งใจด่าว่าโง่นะ ตั้งใจด่าว่าเขลา
0
0
นักเตะอบจ.
Status: รอยยิ้ม :)
เข้าร่วม: 23 Jan 2011
ตอบ: 907
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:47
ให้เล่นนะ แต่ต้องใช้เวลาให้เป็น

พาเค้าไปข้างนอกบ้าง ชวนคุยเรื่องเกมส์บ้าง
0
0
รอยยิ้มของเธอแค่ครั้งเดียว .. เสียงของเธอแค่ครั้งเดียว

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ปากก็บอกว่า move on แต่ในใจอ้อนวอนให้เขากลับมา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16637
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:51
ถ้ามีลูกผมจะจัด fifa ไม่ก้อ 1-1 mid lane Dota แม่ม
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 244
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:52
สมัยผมอยู่ม.ต้น พ่อผมเล่นเค้าเตอร์กับผมอยุเลย โดนพ่อเอามีดแทงหลังตาย ตอนนั้นโครตหัวร้อนเลย555 ถ้าผมมีลูกผมก็จะเล่นกับลูกแต่เล่นให้มันพอดี
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Nov 2013
ตอบ: 6196
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 14:01
แล้วแต่ลูกเลย

ยกเว้น h game อันนี้พ่อจะเล่นเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel