ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?
ให้เล่น
???
ไม่ให้เล่น
???
คะแนนทั้งหมด: 139
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: I'm just talking to myself
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 May 2010
ตอบ: 2179
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 12:55
ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?
พอดีเลื่อนไปเจอดราม่าในเฟซนิดหน่อยจากเพจหมอเพจนึง

เนื้อหาก็ราว ๆ ว่า หมอเขาไม่ให้ลูกเล่นเกม เพราะกลัวลูกติดเกม แล้วตอนเด็ก ๆ หมอเคยเล่นเกมแล้วอยากซื้อบ้าง แต่พ่อของหมดไม่ยอมให้ซื้อเกม ซึ่งหมอก็บอกว่า "โกรธนะครับ แต่ทำอะไรไม่ได้ และผมต้องขอบคุณวันนั้น ที่ป๊าผมไม่ “โง่เขลา” เหมือนพ่อแม่ทั่วไป ที่ยอมให้มีเกมส์ในบ้าน"

อันนี้เนื้อหาทั้งหมด
Spoil
เมื่อลูกๆของผมไม่ได้อยู่ในโลกของเกมส์ By นพ.อิทธิฤทธิ์

บทความนี้ไม่ได้ต้องการมานั่งเถียงว่า เล่มเกมส์มีประโยชน์อย่างไร? นั่นเรื่องของคุณ

ผมต้องการ “ปกป้อง” ครอบครัวที่ลูกยังไม่ได้เข้าสู่โลกของเกมส์

ครอบครัวของผมสามารถจัดการทุกเรื่องได้ง่าย เพราะว่าในบ้าน ผมและภรรยาใหญ่ที่สุด ไม่มีปู่ย่า ตายาย ญาติ หรือใครอื่นเข้ามาก้าวล่วงได้แม้แต่นิดเดียว

และทุกเรื่อง เราเห็นพ้องต้องกัน ทำให้ทิศทางของบ้านไม่สับสน มีจุดหมายชัดเจน

ซึ่งรวมถึงเรื่องการเล่นเกมส์

ตัวผมเองมีประสบการณ์ตรง จากการที่ป๊าของผมช่วยปกป้องผมไว้ด้วยสติปัญญา ไม่ยอมให้ผมซื้อเกมส์

ขอเล่าสั้นๆนะครับ

ตอน ป.5 ลูกน้องป๊าเอาเกมส์นินเท็นโด้มาให้เล่น ใหม่เอี่ยมแกะกล่อง หวังให้หัวหน้าเลื่อนขั้นเงินเดือน 2 ขั้นตอนปลายปี หลังจากนั้นพ่อลูก(ผมกับป๊า)ติดกันงอมแงมได้ประมาณ 2 สัปดาห์ ป๊าก็เอาเกมส์ไปคืน

ผมใจหายวาบ ยังอยากเล่นสุดๆ เลยเกิดความตั้งใจแรงกล้าว่า จะเก็บเงินเพื่อซื้อเองหลังจากได้ที่เรียน ม.1

ผมเก็บเงินได้เยอะมาก 6 พันกว่าบาท และเมื่อทราบว่ามีที่เรียน ม.1 ผมก็ขอเบิกเงินเพื่อไปซื้อ แต่ได้รับการปฏิเสธอย่างไม่มีเยื่อใยภายในเวลา 2 วินาที

โกรธนะครับ แต่ทำอะไรไม่ได้ และผมต้องขอบคุณวันนั้น ที่ป๊าผมไม่ “โง่เขลา” เหมือนพ่อแม่ทั่วไป ที่ยอมให้มีเกมส์ในบ้าน

ถ้าไม่มีวันนั้น ไม่มี “นายแพทย์อิทธิฤทธิ์” ในวันนี้แน่นอน เพราะตอนเป็นนักศึกษาแพทย์ ผมมีช่วงติดเกมส์อยู่พักนึง ทำให้รู้ว่า สมองของผม “ติดเกมส์” ง่ายมาก

ก็ทำมาซะสนุกเร้าใจขนาดนั้น เล่นแล้วก็ติดสิคร้าบ

ส่วนหมอสาริณี ก็เติบโตมากับบ้านที่ไม่มีเกมส์ และยิ่งได้ทำงานเป็นจิตแพทย์เด็กและวัยรุ่น ทำให้เห็นว่าปัญหาติดเกมส์ สร้างความเสียหายอย่างยิ่ง

ดังนั้นบ้านของผมเลยง่ายมากในเรื่องนี้ เพราะไม่มีใครที่ “เห็นดีเห็นงาม” กับการให้ลูกเล่นเกมส์

ยังไม่นับเรื่องง่ายๆ คือ หมอ 2 คนไม่เขลาพอ ที่จะปล่อยให้ลูกติดเกมส์ แล้วค่อยมานั่งแก้ไข ซึ่งแก้ยากมาก

นี่ขนาดว่าฝีมือและทักษะเลี้ยงลูกที่หมอ 2 คนมี คงไม่น้อยกว่าคนทั่วๆไป แต่เราก็ไม่ประมาทเลย

ตั้งแต่ลูกๆเติบโตมา ผมรู้ว่าเด็กๆมีอะไรให้ทำเยอะแยะไปหมด ซึ่งส่วนใหญ่แล้วทำให้ผู้ใหญ่ต้องยอมเหนื่อย

ผมไม่อยากเห็นลูกของตัวเอง กลายเป็นเด็กหลังงอๆ นั่งหน้าทีวีเล่นเกมส์

หรือเป็นเด็กนั่งติดโต๊ะคอมพิวเตอร์ส่วนตัว แล้วก็นั่งเล่นเกมส์ทั้งวัน

ผมไม่ยอมให้ลูกตั้งเป้าเป็นแชมป์เกมส์ เพราะการไปถึงจุดที่สำเร็จมีน้อยคนมาก แปลว่าคนที่ไม่ถึงจุดหมาย ชีวิตจะแย่มาก เพราะทำอย่างอื่นไม่เป็น นอกจากเล่นเกมส์

ผมไม่ต้องการให้ลูกผมกลายเป็นเด็กก้าวร้าว ไม่เชื่อฟัง เพียงเพราะว่าสมองติดเกมส์อย่างหนัก

และไม่อยากเห็นลูกทนทุกข์ทรมาน กับการเรียนไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น ทั้งๆที่เค้าสามารถทำได้ดีกว่านั้น เพราะว่าต้องแบ่งเวลาไปกับการเล่นเกมส์

ผมไม่ต้องการฝึกเค้า ให้โตไปเป็นคนมีโลกส่วนตัวสูงผิดปกติ เพราะขาดทักษะทางสังคมที่ดี

ผมอยากเห็นลูกๆของผม เป็นคนที่เข้าใจเพื่อนมนุษย์ รู้ว่าคนอื่นคิดอย่างไร หรือรู้สึกอย่างไร

ลูกๆของผม ควรต้องมีทักษะทางสังคมที่ดี และสามารถช่วยเหลือผู้คนได้เป็นอันมาก โดยที่ตัวเค้าเองก็มีชีวิตดีๆในแบบที่ต้องการ

ผมอยากให้ลูกๆของผมมีความแตกต่าง เพราะคนส่วนใหญ่ของโลกกำลังเล่นเกมส์ เพียงแค่ลูกๆของผมไม่ได้เล่นเกมส์ เค้าก็ต่างแล้ว

ผมรู้ว่าการสร้างเนื้อสร้างตัว จำเป็นต้องมีการศึกษาที่ดี และผมต้องปกป้องลูกๆ ไม่ให้เจอตุ้มถ่วงหน่วงรั้งจากเกมส์ ทำให้ไปได้ไม่ไกลเท่าที่ควรในการศึกษา

ยังไม่นับว่า เกมส์ดึงเวลาที่เค้าสามารถเอาไปทำอย่างอื่นที่ดีกว่า เช่น อ่านหนังสือ ออกไปพูดคุยกับคนเก่งๆ ไปฝึกทำงานให้เก่งๆ

ผมอยากให้เค้าได้เรียนรู้โลกแห่งความเป็นจริง ได้ลองทำสิ่งต่างๆรอบตัวจริงๆ เล่นกับเพื่อนจริงๆ ได้แก้ปัญหาในชีวิตจริง ได้เรียนภาษาจากชีวิตจริง

ผมต้องการให้ลูกๆของผม ได้เล่าให้ลูกๆของเค้าฟังว่า “โห..ถ้าไม่ได้คุณปู่คุณย่าที่มีสติปัญญาและวิสัยทัศน์ แล้วปล่อยให้พ่อเล่นเกมส์เหมือนเด็กบ้านอื่น ป่านนี้พ่อไม่สามารถสำเร็จได้มากแบบนี้หรอก”

ผมอยากให้สิ่งดีๆ ซึ่งเรียกว่า “การอวยพร” ที่ผมและภรรยาตั้งใจในการเลี้ยงลูก ถูกส่งต่อลงไปให้กับลูกหลาน รุ่นต่อๆไปเค้าก็จะได้รับการเลี้ยงดูจากพ่อแม่ของเค้า กลายเป็นเด็กที่มีคุณภาพทั้งทางกาย ทางใจ ทางอารมณ์

มีคนถามมาเยอะว่า ถ้าไม่ให้ลูกเล่นเกมส์ เดี๋ยวลูกเข้ากับเพื่อนไม่ได้ หรือเดี๋ยวลูกจะหนีไปเล่นที่อื่น แล้วจะทำยังไง?

โอ..คนเขลาเอ๋ย ลูกถูกฝึกอย่างไร ก็จะเติบโตเป็นอย่างนั้น

ผมยืนยันว่า ลูกๆผมไม่เคยมีความคิดแบบนี้เลย ผมถามเด็กๆหลายรอบแล้ว

ที่สำคัญ พ่อแม่ที่ไม่หนักแน่นพวกนั้น จริงๆผมขอเรียกว่าพ่อแม่ "หน่อมแน้ม" จะกลัวในสิ่งที่ไม่ควรกลัว เมื่อกลัว ทำให้แก้ปัญหาผิดๆ

ผมเลือกเป็นพ่อแม่ที่หนักแน่น ไม่หน่อมแน้ม ไม่โง่เขลา เพราะผมรักลูกจริงๆ

เมื่อลูกยังอยู่ในความปกครองของผม เค้าจะต้องอยู่ภายใต้กติกาที่พ่อแม่วางไว้ แต่ถ้าเค้าโตแล้วอยากทำอะไร นั่นเป็นสิ่งที่เค้าต้องรับผิดชอบตัวเอง และผมคงยุ่งไม่ได้แล้ว

ใครอยากให้ลูกเล่นเกมส์ นั่นเป็นการตัดสินใจของคุณ ไม่ต้องมาโน้มน้าวหรืออภิปราย เพราะผมหนักแน่นกับเรื่องนี้มาก

ใครที่มีปัญหากับลูกเล่นเกมส์ ผมจะไม่ตอบคำถาม เพราะว่าเรื่องนี้จะแก้ไขได้หรือไม่ ขึ้นกับความเห็นพ้องของ “ผู้ใหญ่ทุกคน” ในบ้าน ถ้ามีใครสักคนรู้สึกว่า ก็ไม่เห็นเป็นปัญหาอะไรนี่ คงช่วยยากมาก

โปรดจูงมือกันไปพบจิตแพทย์เด็กที่ท่านสะดวก เพื่อรับการช่วยเหลืออย่างจริงจัง

ส่วนใครที่ลูกยังไม่ได้เล่นเกมส์ รวมทั้งเกมส์มือถือด้วย คุณคือเป้าหมายของบทความนี้ ผมอยากช่วยปกป้องลูกๆของคุณไม่ให้ผิดพลาดเหมือนคนอีกนับล้านๆ ที่กำลังกุมขมับอยู่

ผมภาวนาให้เด็กๆที่ยังไม่ได้เข้าสู่โลกของเกมส์ ได้รอดพ้นจากแรงดึงดูดมหาศาลจากโลกของเกมส์นะครับ
https://www.facebook.com/ittiritsarinee/photos/a.1612857775623290.1073741828.1538233426419059/1839092776333121/?type=3

อีกอันก็เพจดราม่า ออกมาโต้แย้งว่า ตัวเองก็เล่นเกมนะ ได้อะไรหลายอย่างจากเกม ซึ่งถึงแกจะเล่นเกม แกก็สามารถเป็นหมอได้

https://www.facebook.com/DramaAdd/photos/a.411063588290.186101.141108613290/10155163010023291/?type=3

ส่วนตัวผมเป็นคนนึงที่ติดเกมมาก ๆ สมัยประถม แม่ซื้อ PS1 มาให้ ผมเล่นจนติดงอมแงมจนขี้เกียจเรียน พ่อก็บ่นตลอด จนก่อนขึ้น ม.1 พ่อก็ซื้อคอมให้ ผมเลยหันมาเล่นเกมในคอมด้วย ไป ๆ มา ๆ ก็เริ่มเปลี่ยนจากเล่นแต่เกมไปสนใจคอมพิวเตอร์มากขึ้น จนตอนนี้ก็จบ IT ละ
Spoil
แต่ตกงาน ตอนนี้ก็เลยกลับไปติดเกมเหมือนเดิม  

ผมยอมรับความเห็นของหมอส่วนนึงที่ว่าติดเกมแล้วจะเสียโอกาสหลายอย่าง ทุกวันนี้ผมก็เห็นเด็กหลายคนเล่นแต่เกม ไม่เรียนหนังสือบ้าง โดดเรียนบ้าง แต่ผมก็คิดว่าถ้าเราเล่นเกมแต่พอดีก็น่าจะได้อะไรหลายอย่างมากกว่าปิดกั้นมันไปเลย ซึ่งถ้ามีลูก ผมก็จะให้เค้าเล่น แล้วคอยเล่นกับเค้าด้วย

ปล. ถึงมู้นี้ถึงจะเกี่ยวกับเกม แต่จากเนื้อหามันแล้ว ผมว่าน่าจะอยู่บอร์ดวาไรตี้มากกว่า
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
| InfoSec & Tech Support & Programmer |

It's Carrick You Know , Hard to Believe it's Not Scholes.
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2008
ตอบ: 1007
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:02
Top Comment [RE: ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?]
เอาจิงๆ เราว่าหมององแง ตัวเองไม่ได้เล่นก็มาบอกพ่อแม่ที่ให้ลูกเล่นเกมนั้น "โง่"

นี่มันจุดศูนย์กลางกาแล็กซี่ชัดๆ

คนซื้อเกมให้ไม่ได้โง่ แต่คนซื้อให้แล้วไม่รู้จักดูแลนั่นต่างหากที่โง่

มีลูกก็ต้องหัดใช้เวลากับลูก ไม่ใช่เอาเงินฟาดๆละก็จบไป

คิดจะมีลูกไม่ใช่มีเงินอย่างเดียว ต้องมีสมองด้วย

สรุป หมอ งอง แง
11
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2011
ตอบ: 1078
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 12:59
[RE: ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?]
ให้เล่นครับ แต่ก็ต้องควบคุมเวลาของเขาให้ได้ด้วย

เล่นเกมส์ได้ แต่อย่าให้เกมส์เล่นคน
1
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2008
ตอบ: 1007
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:02
[RE: ถ้ามีลูก จะให้เค้าเล่นเกมมั้ยครับ ?]
เอาจิงๆ เราว่าหมององแง ตัวเองไม่ได้เล่นก็มาบอกพ่อแม่ที่ให้ลูกเล่นเกมนั้น "โง่"

นี่มันจุดศูนย์กลางกาแล็กซี่ชัดๆ

คนซื้อเกมให้ไม่ได้โง่ แต่คนซื้อให้แล้วไม่รู้จักดูแลนั่นต่างหากที่โง่

มีลูกก็ต้องหัดใช้เวลากับลูก ไม่ใช่เอาเงินฟาดๆละก็จบไป

คิดจะมีลูกไม่ใช่มีเงินอย่างเดียว ต้องมีสมองด้วย

11
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 17330
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:03
ประเด็นคือ ไปว่าคนอื่นโง่นี่แหละ ตัวเองจะเลี้ยงลูกยังไงไม่มีใครไปว่าอะไรหรอก

ยิ่งอึ้งมากว่า คนเขียนเนี่ยเป็นจิตแพทย์
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: แพ้ชนะเป็นเรื่องปกติ ไล่ต้อนคู่ต่อสู้สิโหดร้าย อิอ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1675
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:04
ฟีฟ่ากับพ่อไหมลูก
1
0
We're Man City, we'll score when we want

Spoil

คอมเมนเตเตอร์
Status: โมไงจะใครละ
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 23250
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:05
ให้ครับ ท้าลูกฟีฟ่า 1-1 เลยครับ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6190
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:05
เล่นได้ก็ต่อเมื่อทำทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว และต้องดูแลอย่างใกล้ชิด

ให้เล่นเกมไปตามวัย ในระหว่างที่เล่นก็สอนเกี่ยวกับสิ่งที่ควรทำและไม่ควรทำไปด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย mestalla เมื่อ Sat Feb 18, 2017 14:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status: I'm just talking to myself
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:06
Oc3ellY พิมพ์ว่า:
ให้เล่นครับ แต่ก็ต้องควบคุมเวลาของเขาให้ได้ด้วย

เล่นเกมส์ได้ แต่อย่าให้เกมส์เล่นคน  

ประมาณนั้นแหละครับ หลาย ๆ อย่างถ้าเกินพอดีก็มีแต่โทษ

JinGJok พิมพ์ว่า:

คอมเมนท์ในนั้นก็ประมาณนี้หลายคนเลย จริง ๆ หมอน่าจะสอนว่าให้เล่นแต่พอดี แต่ก็นั่นแหละ แกอคติไปแล้ว

news22 พิมพ์ว่า:
ประเด็นคือ ไปว่าคนอื่นโง่นี่แหละ ตัวเองจะเลี้ยงลูกยังไงไม่มีใครไปว่าอะไรหรอก

ยิ่งอึ้งมากว่า คนเขียนเนี่ยเป็นจิตแพทย์  

ประเด็นที่แกด่าคนอื่นนั่นแหละปัญหาเลยครับ
1
0
| InfoSec & Tech Support & Programmer |

It's Carrick You Know , Hard to Believe it's Not Scholes.
นักเตะกลางซอย
Status: อะไรก็ยอม...
เข้าร่วม: 13 Jul 2010
ตอบ: 1790
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:08
ตรรกกะป่วยครับ พ่อผมก็เล่น อาผมก็เล่น น้าผมก็เล่น ทำไมตอนนี้ได้ดีกันทุกคน ให้เล่นได้ครับ ไม่ใช่เล่นงอมแงม ผมเล่นเกมมาแต่เด็กตอนนี้เรียนจะจบแล้ว เล่นมาเรื่อยๆ รุสึกมันจะมีจุดแบบอิ่มตัว บางทีโคตรรู้สึก ขก เล่น 5555+
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 59130
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:08
ถูกแบนแล้ว
ไม่ให้เล่นครับ ผมจะเล่น เดียวมันมาแย่งผมเล่นอีกทำไง[/img]
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: มะโม มะโม
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 6234
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:11
ให้เล่นนะแต่ต้องคุมดีๆซึ่งยากมากจากประสบการณ์ส่วนตัวเลยกว่าจะดึงตัวเองกลับมาเรียนได้แทบแย่
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 24769
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:12
อืม เล่นดิ แต่ต้องกำหนดเวลาเล่นให้เหมาะสม
1
0
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:12
punyawee1234 พิมพ์ว่า:
ตรรกกะป่วยครับ พ่อผมก็เล่น อาผมก็เล่น น้าผมก็เล่น ทำไมตอนนี้ได้ดีกันทุกคน ให้เล่นได้ครับ ไม่ใช่เล่นงอมแงม ผมเล่นเกมมาแต่เด็กตอนนี้เรียนจะจบแล้ว เล่นมาเรื่อยๆ รุสึกมันจะมีจุดแบบอิ่มตัว บางทีโคตรรู้สึก ขก เล่น 5555+  

จริง เล่นมาก ๆ ก็เบื่อเหมือนกัน

CaptainRamos พิมพ์ว่า:
ไม่ให้เล่นครับ ผมจะเล่น เดียวมันมาแย่งผมเล่นอีกทำไง[/img]  

อันนี้ฮา ตอนเด็ก ๆ ผมก็ไม่ให้น้องเล่น กลัวมันมาแย่งเนี่ยแหละ

SySid___ พิมพ์ว่า:
ฟีฟ่ากับพ่อไหมลูก  

โม พิมพ์ว่า:
ให้ครับ ท้าลูกฟีฟ่า 1-1 เลยครับ  

ใครแพ้ล้างจาน

mestalla พิมพ์ว่า:
เล่นได้ก็ต่อเมื่อทำทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว และแต่ต้องดูแลอย่างใกล้ชิด

ให้เล่นเกมไปตามวัย ในระหว่างที่เล่นก็สอนเกี่ยวกับสิ่งที่ควรทำและไม่ควรทำไปด้วย  

0
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
หมอแกไม่อายมั่งหรอ อวยตัวเอง อวยเมีย อวยพ่อ
จากนั้นก็ดูถูกคนอื่นออกสื่อ
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6754
โพสเมื่อ: Sat Feb 18, 2017 13:14
JinGJok พิมพ์ว่า:

เพราะสังคมแม่งชอบยึดติด ว่าหมอเก่ง หมอเรียนดี ไงครับ เลยมีหมอปากน่าตบอย่างงี้ออกมา เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลซะงั้น ใครไม่เหมือนกูคือโง่ ผมเองติดเกมส์ทุกวันนี้ก็ยังเล่นอยู่บ้าง ไม่ได้มีอาชีพเป็นหมอ แต่ก็มีความสุขกับการใช้ชีวิต รายได้ก็พอเอาตัวรอด มีเก็บนิดหน่อย ไม่มีหนี้สินไรมากมาย ชีวิตนี้แค่นี้พอใจแล้วครับ ไม่เห็นต้องเป็น "หมอ" ผมก็ประสบความสำเร็จในขีวิตตัวเองได้ครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel