ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 06 Feb 2008
ตอบ: 845
ที่อยู่: เทวากับซาตาน นางมารกับเทพบุตร เศษมนุษย์กับปถุชน สัตว์สังคมกับศพเดินดิน
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 3:13 pm
[World War The Series] 1.สงครามโลก:ตัวแทนแห่งความพินาศ {บทความ}
สวัสดีครับเพื่อนๆ SS ทุกท่าน เคยบอกไว้นานแล้วว่าถ้ามีเวลาจะเอาความรู้ที่มีเกี่ยวกับ WW มาแบ่งปันกัน วันนี้มีเวลาเลยเริ่มกันเลยดีกว่า

แต่เนื่องจากเรื่องราวของ WW มันถือเป็นมหากาพย์ดังนั้นผมเลยขออนุญาตย่อยเป็นตอนๆอาจจะยาวถึง 25 ตอนเลยทีเดียว ก็ถ้ายังมีคนติดตามผมก็คงจะเอามาลงเรื่อยๆนะครับ

สำหรับเนื้อหาที่เอามาลงมาจากการรวบรวมจากหนังสือประวัติศาสตร์ต่างๆ หนังสือเกี่ยวสงคราม หนังสือสงครามโลก 1-2 ฉบับสมบูรณ์และในเว็บไซด์ต่างๆนะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ เอาละเพื่อไม่ให้เสียเวลาเรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

1.สงครามโลก:ตัวแทนแห่งความพินาศ

ตั้งมีโลกเราถือกำเนิดขึ้นมา มีสงครามต่างๆเกิดขึ้นมากมายหลายครั้ง บ้างสงครามที่เกิดขึ้นระหว่างชนชาติต่อชนชาติ บ้างก็เกิดระหว่างหนึ่งประเทศกับหลายประเทศ หรือบางครั้งบางประเทศมีเพื่อนมากหน่อยก็ลากเพื่อนมาร่วมทำสงครามกันเยอะแยะหลายชาติก็มี แต่อย่างไรก็ตามทั้งหมดทั้งมวลนี้ก็ยังไม่ถูกเรียกว่าสงครามโลก (World War)อยู่ดี

มีการถกเถียงกันนานแล้วว่าสงครามโลกจะนิยามลักษณะสิ่งใดดี ซึ่งสุดท้ายก็ได้แนวคิดร่วมกันว่า

"สงครามโลก" เป็นลักษณะความขัดแย้งทางการทหาร ซึ่งส่งผลกระทบต่อหลายชาติมหาอำนาจร่วมกัน โดยมักจะเกิดขึ้นในหลายทวีปทั่วโลกและกินเวลานานหลายปีซึ่งคำว่า "สงครามโลก" เป็นการอธิบายถึงสงครามที่มีขนาดใหญ่อย่างที่ไม่เคยปรากฎมาก่อนในประวัติศาสตร์

ดังนั้นที่ผ่านมาสงครามที่ได้รับการยอมรับและเรียกว่า สงครามโลก มีเพียง 2 ครั้ง เกิดขึ้นในช่วงคริสต์ศตวรรษที่ 20 ได้แก่ สงครามโลกครั้งที่ 1 ที่เกิดในช่วงปี 1914-1918 (พ.ศ.2457-2461)กินเวลาประมาณ 5 ปี และ สงครามโลกครั้งที่ 2 เกิดขึ้นในช่วงปี 1939-1945 (พ.ศ.2482-2488) กินเวลาประมาณ 7 ปี

ถึงแม้ว่าสงครามต่างๆที่เกิดชึ้นมาในยุคหลังจากหลายชาติทั่วโลกไม่ว่าจะเป็นสงครามเย็นในช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 และสงครามอ่าวเปอร์เซีย ก็ยังไม่ถูกเรียกว่าสงครามโลก เพราะในแง่ความรุนแรง การส่งผลกระทบ หรือการลุกลามของสงครามยังไม่ถึงจุดพีคที่จะรับได้นั้นอง

นอกจากสงครามที่เกิดขึ้นนี้เป็นการกระทำที่มนุษย์เข่นฆ่าทำลายล้างกันเองแล้ว ผลกระทบที่เกิดขึ้นก็ส่งผลให้เกิดผลร้ายผลดีจนมาถึงทุกวันนี้

หากถามว่าสงครามโลกที่ผ่านมานั้นเกิดการสูญเสียขึ้นขนาดไหน จากสถิติพบว่า WW1 นั้นมีทหารของทั้งฝ่ายสัมพันธมิตรและฝ่ายมหาอำนาจกลางเสียชีวิตรวมกันถึง 9,911,000 นาย แบ่งเป็นฝ่ายสัมพันธมิตร 5,525,000 นาย ฝ่ายมหาอำนาจกลาง 4,386,000 นาย และมีผู้บาดเจ็บสูงถึง 21,219,500 นายแถมยังมีทหารของทั้งสองฝ่ายสูยหายไปอีกถึง 7,750,000 นาย

อย่างไรก็ตามผลดีที่ตามหลังผลร้ายที่น่าเจ็บปวดก็คือ การก่อตั้งสันนิบาตชาติ หลัง WW1 และพัฒนามาเป็นองค์การสหประชาขาติในปัจจุบัน หรือแม้แต่การก่อตั้งประเทศใหม่ๆอย่าง สหภาพโซเวียต และรวมไปถึงการล่มสลายของลัทธิล่าอาณานิคมอีกด้วย

ยังครับยังตัวเลขข้างต้นแค่จาก WW1 เท่านั้น จะเห็นว่าแค่นี้ยังล้างประชากรประเทศในสมัยนั้นได้อย่างสบาย ในส่วนการสูญเสียของ WW2 ตัวเลขแทบจะเพิ่มขึ้นไปเกือบสามเท่า โดยมีทหารของทั้งฝ่ายสัมพันธมิตรและฝ่ายอักษะรวมกันถึง 24,000,000 นาย โดยเป็นฝ่ายสัมพันธมิตร 16,000,000 นาย ฝ่ายอักษะ 8,00,000 นาย แต่ที่น่าเสียใจยิ่งกว่าคือพบว่ามีพลเรื่อนเสียชีวิตถึง 49,000,000 คน นับเป็นการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ

(สังเกตไหมครับสงครามทั้งสองครั้งฝ่ายที่ชนะสงครามกลับเป็นฝ่ายที่สูญเสียมากกว่าทั้งสองครั้งเลย)

แต่ถึงกระนั้นก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า WW2 นำมาซึ่งการพัฒนาด้านเทคโนโลยีครั้งสำคัญ โดยเฉพาะการค้นพบอานุภาพของนิวเคลียร์หรือจุดเริ่มต้นของเครื่องยนต์เจ็ท นอกจากนี้ยังเป็นการเริ่มต้นแห่งการจัดอำนาจทางการเมืองในเวทีการเมืองโลกครั้งใหม่อีกด้วย

แน่นอนสิ่งที่เกิดขึ้นด้วย WW ทั้งสองคงไม่มีมนุษย์คนไหนอยากให้เกิดขึ้นเพราะมันคือตัวแทนแห่งความพินาศอย่าแท้จริง ดังนั้นเรื่องราวต่างๆที่ก่อให้เกิดสงครามจึงเป็นสิ่งที่คนรุ่นหลังต้องช่วยกันป้องกันไม่ให้เกิดขึ้น

เอาละครับวันนี้เราได้รู้จักความหมายเบื้องต้นของสงครามโลกกันแล้ววันต่อไปผมจะมาเล่าให้ฟังต่อในหัวข้อ

ปฐมบทของสงครามโลกครั้งที่ 1

อย่าลืมติดตามนะครับเพราะความเข้มข้นจะมากขึ้นแน่นอน

เข้าร่วม: 22 Apr 2009
ตอบ: 369
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 3:43 pm
[RE: [World War The Series] 1.สงครามโลก:ตัวแทนแห่งความพินาศ {บทความ}]
ชอบคับ ๆ ลงอีกเยอะ ๆ เลย

เปนกำลังใจให้
0
0
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 298
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 3:48 pm
[World War The Series] 1.สงครามโลก:ตัวแทนแห่งความพินาศ {บทความ}
ติดตามครับ
0
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 4343
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 3:49 pm
[RE: [World War The Series] 1.สงครามโลก:ตัวแทนแห่งความพินาศ {บทความ}]
ชอบครับ ผมอยากรู้เรื่องราว WWI มากๆเลย
0
0
เข้าร่วม: 06 Oct 2006
ตอบ: 264
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 3:56 pm
มาแผล่บให้กำลังใจครับ สาระดีๆมีอยู่จริงในssถึงแม้จะหนักไปทาง18+ก็เหอะ
0
0
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12570
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 4:46 pm
โอ้ว ผมเพิ่งได้อ่านเรื่องราวของ นายพล Dwight Eisenhower จาก pantip (https://pantip.com/topic/35996601) จบ

พอดีอยากอ่านเรื่องราวต่อ ก็ได้เรื่องราวจากท่านต่อเลย เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมรออ่านอยู่ 555

ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ชื่อหนังสือที่ท่านได้ไหมครับ จะได้อ่านควบคู่ไปด้วย

ปล. ปีคศ. ของ WWI และ WWII น่าจะผิดนะครับ

ปล.2 ถ้าเราเอารูปลงคอมแล้วอัพใหม่น่าจะลดปัญหา Dek-D ได้นะครับ 555
เข้าร่วม: 13 Dec 2009
ตอบ: 2466
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 5:25 pm
ยาวๆไปครับ รออ่านๆ
0
0
เข้าร่วม: 06 Feb 2008
ตอบ: 845
ที่อยู่: เทวากับซาตาน นางมารกับเทพบุตร เศษมนุษย์กับปถุชน สัตว์สังคมกับศพเดินดิน
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2017 5:31 pm
PotusSS พิมพ์ว่า:
โอ้ว ผมเพิ่งได้อ่านเรื่องราวของ นายพล Dwight Eisenhower จาก pantip (https://pantip.com/topic/35996601) จบ

พอดีอยากอ่านเรื่องราวต่อ ก็ได้เรื่องราวจากท่านต่อเลย เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมรออ่านอยู่ 555

ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ชื่อหนังสือที่ท่านได้ไหมครับ จะได้อ่านควบคู่ไปด้วย

ปล. ปีคศ. ของ WWI และ WWII น่าจะผิดนะครับ

ปล.2 ถ้าเราเอารูปลงคอมแล้วอัพใหม่น่าจะลดปัญหา Dek-D ได้นะครับ 555  

555 ใช่ครับ ปีค.ศ.ผิด แก้ไขแล้วครับ ขอบคุณมากเลย

หนังสือเล่มหลักเลยที่มีเกือบครบคือ สงครามโลก 1,2(ฉบับสมบูรณ์) ของ อ.วีระชัย โชคมุกดา ครับ
เข้าร่วม: 18 Jan 2010
ตอบ: 48
โพสเมื่อ: Thu Jan 19, 2017 4:17 pm
น่าสนใจมาก ขอติดตามด้วยคับ
0
0