ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Oct 2009
ตอบ: 214
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 20:00
[RE: ผมอยากเรียนภาษา C ขอคำแนะนำหน่อยคับ]
ถ้าได้ภาษาอังกฤษก็ udacity เลยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 May 2008
ตอบ: 852
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 20:07
[RE: ผมอยากเรียนภาษา C ขอคำแนะนำหน่อยคับ]
สำหรับผมแนะนำให้ไปเรียนครับ เลือกที่สอนที่มีชื่อเสียงหน่อย เพราะสิ่งที่เราได้นอกจากในหนังสือคือ ประสบการณ์ของคนสอนครับ ที่หนังสือจะอ่านกี่รอบมันก็ให้เราเท่าเดิม
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Aug 2009
ตอบ: 1470
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 20:22
ถ้าได้ภาษาอังกฤษแนะนำ cs50 คนเรียนเยอะมาก เพราะฉะนั้นเวลาทำไม่ได้ก็จะมีคนคอยช่วยเหลือเยอะ

https://www.edx.org/course/introduction-computer-science-harvardx-cs50x

ส่วนอันนี้เป็น python ของ chula ส่วนตัวไม่เคยเรียน

https://www.youtube.com/playlist?list=PL0ROnaCzUGB4ieaQndKybT9xyoq2n9NGq
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23330
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 20:39
ทันอยู่แล้วครับ
แนะนำให้เรียน logic ไปพร้อมๆ กันด้วย จะทำให้เขียนโปรแกรมได้เร็วขึ้น เก่งแต่ logic แย่ บางทีก็ไม่ไหวอ่ะ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17136
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 20:47
เริ่มjavaเลยดีกว่าครับ ไม่เสียเวลา มันเขียนคนละแบบกัน
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 May 2009
ตอบ: 1466
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 21:08
อะนันตะปัดชะเย อะปัดติเถเ พิมพ์ว่า:
jokerteam พิมพ์ว่า:
อายุเท่าไรก็เรียนได้ครับ

ผมแนะนำลองเรียนด้วยตัวเองไปก่อน

ซื้อหนังสือเอาก็ได้ แล้วฝึกทำโจทย์จากหนังสือนั่นแหละก่อนครับ  

แล้วในอนาคต ผมอยากจะต่อยอดไปเรียน java ios developer ต้องเรียน ภาษา C
พื้นฐานให้แน่นก่อนใช่ไหมคับ  

ถามว่าต้องเรียน C ก่อนมั้ยก็ไม่หรอกครับ C มันดีตรงที่ได้ฝึกคอนเซ็ปการคิด วิเคราะโจทย์ได้ไม่ต้องพะวงอย่างอื่น ถ้าโดดไปจับ UI ด้วยเลยมันจะงงๆหน่อยคนไม่อดทนจริงๆ ล้มเลิกไปเลยก็มี

อย่างผมที่ม.สอน C ตั้งแต่ปี 1-4 โดยไม่มีวิชาภาษา Height level ให้ลงเลย แต่เวลาทำงานจริงๆ แปปเดียวมันก็ได้แล้ว สำคัญให้แน่นคอนเซ็ปวิธีการคิดไว้ก่อน คือภาษาที่ใช้ในการเขียนมันมีหลายภาษาครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปทำอะไรครับเช่นบอกอยากเขียน mobile app html javascript ยังทำได้เลยครับ
0
0
Status: ...
เข้าร่วม: 16 Mar 2010
ตอบ: 196
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 21:59
อะนันตะปัดชะเย อะปัดติเถเ พิมพ์ว่า:
คือตอนนี้ผมจะอายุ 26 ปี แล้ว ถ้าจะเรียนภาษา C นี่ทันไหมคับ แล้วผมจะไปลองลงเรียน
ภาษา C แบบเสียเงิน มันจะคุ้มไหมคับ คือผมไม่มีพื้นฐานอะไรเลยคับ ใจจริงความฝัน
ของผมอยากเป็น โปรแกรมเมอร์คับ ผมลองดูคำสั่งคร่าวๆในเน็ต ทำเอาผมปวดหัวเลยคับ
หรือผมจะไปซื้อหนังมาอ่านดี พี่ๆชาว ss แนะนำผมทีคับ

-อายุเท่าไหร่ก็ทันครับถ้าอยากเรียน

-แนะนำว่าเรียน c ไปแหล่ะครับดีแล้ว แนะนำ c หรือ java หรือ python ก็ได้

-ไม่ต้องเสียตังเรียนหรอกครับลองหาในเว็บเอา ผมว่าปัจจุบันในเว็ปดีกว่าหนังสือมากๆอ่ะ
ผมแนะนำเว็บทำโจทย์ให้ครับ https://programming.in.th/
ถ้าทำ task ข้อง่ายได้ทั้งหมดก็แปลว่าเขียนภาษา c ระดับพื้นฐานได้แล้ว

-แต่ผมมีคำถามคืออยากเป็นโปรแกรมเมอร์มันกว้างไป
อยากทำอะไร ทำเว็บ ทำแอพ หรือว่าอะไรต้องลองกำหนดมาก่อนจะได้เป็นเป้าหมาย

0
0
NEVER GIVE UP
Status: ...
เข้าร่วม: 16 Mar 2010
ตอบ: 196
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 22:02
jokerteam พิมพ์ว่า:
อายุเท่าไรก็เรียนได้ครับ

ผมแนะนำลองเรียนด้วยตัวเองไปก่อน

ซื้อหนังสือเอาก็ได้ แล้วฝึกทำโจทย์จากหนังสือนั่นแหละก่อนครับ  

แล้วในอนาคต ผมอยากจะต่อยอดไปเรียน java ios developer ต้องเรียน ภาษา C
พื้นฐานให้แน่นก่อนใช่ไหมคับ  

พึ่งเห็นอันนี้ เริ่ม java ไปเลยดีกว่าครับ concept java มันชัดเรื่อง object-oriented มากกว่า จริงๆเขียนได้ภาษาเดียวก็ไปต่อยอดได้และครับ
0
0
NEVER GIVE UP
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 9879
โพสเมื่อ: Tue Nov 15, 2016 22:20
ถูกแบนแล้ว
ิbookmark ส่วนตัวอยากกลับไปรื้อฟื้นความรู้ที่เรียนมา

เรียนเขียนโปรแกรมมา แต่ทำงานเป็นไอที ความรู้หายหมด
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: รักเธอเสมอ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 34188
โพสเมื่อ: Thu Nov 17, 2016 15:05
จัดไป
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel