ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Sep 2013
ตอบ: 2258
ที่อยู่: Emirate Stadium, Hornsey Rd, London N7 7AJ, United Kingdom ★★★★★
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:01
Pokemon Go ★ IV คืออะไรว่ะคนับ? มาดูกันนนน !

ที่มา http://bit.ly/2b93ayz

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับ IV

ค่า IV นี้จะไม่มีวันเปลี่ยนแปลง แม้โปเกมอนจะถูก Evolution ไปกี่รอบก็ตาม ตัวอย่างเช่น มินิริว IV 90% เมื่ออีโวกลายเป็น ไคริว ก็จะมีค่า IV 90% เหมือนเดิม
ค่า IV จะไม่แสดงภายในเกม แต่สามารถดูได้จากเว็ปไซต์ต่างๆ เช่น pokemonassistant.com หรือ pokeiv.net
ค่า IV ยิ่งสูง ก็จะทำให้ค่า Status ของโปเกมอนสูงไปด้วย เพราะค่าเหล่านี้จะถูกคำนวนกับ Base Status ของโปเกมอน ฉะนั้น ATK 15 ย่อมดีกว่า ATK 5 จริงม่ะๆ
CP น้อย แต่ IV สูงมีสิทธิ์เก่งกว่า CP เยอะแต่ IV น้อย คนส่วนใหญ่มักคิดว่า CP สูงไว้ก่อน แต่ความจริงแล้ว IV มีส่วนสำคัญที่จะทำให้โปเกมอนเก่งเลยทีเดียว แต่อาจจะต้องเปลือง Dust มากขึ้น.

IV คืออะไร? ทำงานยังไง?

ค่า IV หรือ Individual Values เป็นเหมือน Multiplier ที่ใช้คำนวนค่า Status ของโปเกมอนแต่ละตัว และทำให้เกิดความแตกต่างของโปเกมอน.. โดยค่านี้จะถูกแบ่งออกเป็น 3 ส่วนหลักๆ ดังนี้

ATK ใช้สำหรับคำนวนพลังโจมตีของโปเกมอน และ Combat Point
DEF ใช้สำหรับคำนวนพลังป้องกัน และ Combat Point
HP/Stamina ใช้สำหรับคำนวนค่า HP และ Combat Point

โดยเจ้าค่า IV นี้จะถูกคำนวนกับ Base Status ของโปเกมอนนั้นๆ สามารถไปดูวิธีคิดคำนวนเชิงลึก (ลึกมาก55+) ได้ที่เว็ป reddit/pokemondev ได้เลย แต่ขอเตือนไว้ก่อนนะ “โคตรงง” แน่นอน

เอาเป็นว่าง่ายๆ

“มันคือค่าที่จะนำไปคำนวน ATK DEF HP จริงๆ ของโปเกมอนแต่ละตัว ยิ่งค่าพวกนี้เยอะ ก็มีผลต่อ Status ที่เยอะขึ้นด้วย”

เราไปดูภาพเปรียบเทียบค่า IV ของแต่ละตัวกันเลย

ทั้ง 3 ตัวมีค่า IV ที่ 91.11% เท่ากัน แต่ค่า IV ในแต่ละส่วนต่างกัน

Margikarp มี ATK 13 หน่วย DEF 15 หน่วย และ HP 13 หน่วย
Jynx มี ATK 14 หน่วย DEF 14 หน่วย และ HP 13 หน่วย
Psyduck มี ATK 14 หน่วย DEF 15 หน่วย และ HP 12 หน่วย

ค่า IV ในแต่ละส่วน จะมีค่าสูงสุดอยู่ที่ 15 หน่วย (มีได้ตั้งแต่ 0 – 15) ซึ่งแต่ละโปเกมอน จะถูกสุ่มค่าเหล่านี้ออกมาแตกต่างกันไป ซึ่งในส่วนนี้สามารถดูได้จากเว็ปไซต์ https://pokeiv.net ได้เลย ซึ่งเว็ปไซต์นี้จะมีการคำนวนค่า IV ณ ปัจจุบันของโปเกมอนไว้ให้เรียบร้อยแล้ว…

แต่ถ้าใครดูจากเว็ปไซต์ https://pokeassistant.com นั้นจะไม่ได้บอกอย่างเจาะจงว่าค่าสเตตัสตัวนั้นๆ เป็นเท่าไหร่นะ.. ทางเว็ปจะคำนวนช่วง IV ที่สามารถเป็นไปได้มาให้แทน

ตัวอย่างค่า IV ของโปเกมอนแต่ละตัวที่คำนวนจากเว็ปไซต์ pokeiv.net

แล้วค่า IV เท่าไหร่ถึงจะโอเคละ? ถึงจะดีละ?

ถ้าถามกันแบบนี้ก็คงตอบได้คำตอบเดียวว่า “IV 100% สิ” แน่นออนนนน 5555+ แต่ในความเป็นจริงมันหายากมากกก ที่จะได้ถึง 100% คือค่า ATK DEF และ HP ต้องได้ 15 หน่วยทั้งหมดนั่นเอง…

ปัจจัยเรื่องค่า IV ก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้โปเกมอนโหด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับ Skill ที่โปเกมอนนั้นๆ มีอีกด้วยนะ… คือต่อให้ค่า IV จะสูงลิบลิ่ว แต่ถ้าสกิลมันไม่แรง – -” ก็ไร้บอย ยกตัวอย่าง เกียราดอส ในรูปด้านบน ค่า IV อยู่ที่ 95.56% และมีค่า ATK 14 DEF 14 HP 15 ซึ่งถือว่าเป็น Status ที่สวยงามมากกกกกกก แต่สกิลดันเป็นเป็น Twister (เบาที่สุดในทุกสกิลของเกียราดอส)

“นี่มันดอยคิงส์ ใส่คอสตูมเกียราดอส ชัดๆ”

หากตกหล่น ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย และหากเพื่อนๆ สนใจข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ โปเกมอน โก ก็สามารถอ่านได้จากลิงค์ด้านล่างนี้นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย shinobu22 เมื่อ Tue Aug 16, 2016 19:24, ทั้งหมด 2 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะกลางซอย
Status: Thai Graphic D'sign
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 1233
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:02
[RE: Pokemon Go ★ IV คืออะไรว่ะคนับ? มาดูกันนนน !]
ผมรบกวน ถามอะไรหน่อย

คือถ้า ผม จะ อีโว มอน ผมเนี้ย

ผมควร power up มัน ให้เต็ม ก่อน อีโว ไหม ครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:04
[RE: Pokemon Go ★ IV คืออะไรว่ะคนับ? มาดูกันนนน !]
gunman1234 พิมพ์ว่า:

ผมควร power up มัน ให้เต็ม ก่อน อีโว ไหม ครับ

อีโวก่อนค่อยอัพCPครับ
1
0
Status: ★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★
ที่อยู่: Emirate Stadium, Hornsey Rd, London N7 7AJ, United Kingdom ★★★★★
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:06
gunman1234 พิมพ์ว่า:

อีโวก่อนเถอะครับ เพราะว่า.. มันมีเรื่อง Skill มาเกี่ยวด้วย หากอีโวไปแล้ว สกิลกาก นี่จบเลยนะครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: ดีกับคนที่ดีเท่านั้น
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3934
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:06
โคยคิงส์ใส่คอสเกียราดอส ผมอ่านกี่รอบประกอบกับรูป

ผมฮาทุกครั้งเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: กลีบมาป่วนแล้วเว้ยยย
เข้าร่วม: 10 Aug 2008
ตอบ: 414
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:09
ดีงาม เม้นไว้ก่อนน
0
0

Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 1161
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:15
แล้วดูยังไงว่า สกิวที่ได้มาดีรึไม่ดีอะครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 988
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:14
ผมไม่รู้ ผมไม่สน เพราะแถวบ้านผม มีแต่นกกับหนู
0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:16
rococoza พิมพ์ว่า:
แล้วดูยังไงว่า สกิวที่ได้มาดีรึไม่ดีอะครับ  

https://pokeassistant.com/movesets?locale=en

กด CTRL + F แล้วพิมพ์ชื่อโปเกมอนเลยครับ

มีจัดให้แล้ว
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2009
ตอบ: 1490
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:19

งั้น lv 16 ก็มีโอกาสจะเป็นไปได้ใน range นี้รึป่าวครับ
0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:20
Onair พิมพ์ว่า:

งั้น lv 16 ก็มีโอกาสจะเป็นไปได้ใน range นี้รึป่าวครับ  

ไม่เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ เลเวลของโปเกมอนที่จับมาได้ ต้องเอาค่า CP HP DUST ไปเช็ค แต่ใน pokeassistant มันไม่บอกค่าแท้จริง ไม่เหมือนใน pokeiv.net ที่จะบอกเลยว่าสรุปแล้ว atk def hp เท่าไหร่

1
0
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2009
ตอบ: 1490
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:25
shinobu22 พิมพ์ว่า:

ไม่เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ เลเวลของโปเกมอนที่จับมาได้ ต้องเอาค่า CP HP DUST ไปเช็ค แต่ใน pokeassistant มันไม่บอกค่าแท้จริง ไม่เหมือนใน pokeiv.net ที่จะบอกเลยว่าสรุปแล้ว atk def hp เท่าไหร่

คอยคิง cp 10 แบบนี้ปั้นดีมั้ยครับ

Showing first 20 combinations. 8118 possible IV combinations found with perfection:
Maximum : 100.0%
Average : 49.6%
Minimum : 0.0%

0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:26
shinobu22 พิมพ์ว่า:

คอยคิง cp 10 แบบนี้ปั้นดีมั้ยครับ

Showing first 20 combinations. 8118 possible IV combinations found with perfection:
Maximum : 100.0%
Average : 49.6%
Minimum : 0.0%

ต้องลองเอาไปเข้า pokeiv.net ดูครับ ว่า ที่มีเป็น 100% หรือ 0% 555+ หากเป็น 100% ลองอีโวดูครับ ได้เกียราดอส hydro pump นี่ อัดแคนดี้ ลุยโลดด

แต่ถ้าได้ twister ก็เก็บดองคลังเถอะครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 4076
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:29
รบกวนเพื่อนกดหา IV ให้ไอ่เป็ดนี้ทีครับ มันไม่ขึ้นค่า IV ให้ครับ กรอกถูกต้องแล้ว มันก็ยังไม่ขึ้น รบกวนหน่อยครับ

Spoil

แก้ไขล่าสุดโดย CCSixz เมื่อ Mon Aug 15, 2016 16:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2016 16:33
CCSixz พิมพ์ว่า:
รบกวนเพื่อนกดหา IV ให้ไอ่เป็ดนี้ทีครับ มันไม่ขึ้นค่า IV ให้ครับ กรอกถูกต้องแล้ว มันก็ยังไม่ขึ้น รบกวนหน่อยครับ

Spoil

ต้องลองเข้า pokeiv.net ดูนะครับ ว่าเป็น 100% หรือ 73.3% ถ้าเป็น 100% นี่ยิ้มเลย..... เพราะสกิล Hydro Pump สวยงามแล้ว

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel