ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 755
โพสเมื่อ: Wed Nov 11, 2015 12:01
[RE: ชนาธิป ส่วนสูง158ซม. กับคำว่าระดับโลก]
googoe247 พิมพ์ว่า:
นักเตะไทยระดับทีมชาติ แทบทุกคน (เว้นกวิน พี่เอ็ม สายลูกครึ่ง) ควรค่าแก่การอัดเวตเทรนนิ่งให้หนักเลยครับ

คือ ระดับโลกมันต้องมีเรื่องของสมรรถภาพร่างกาย เข้าไปช่วยให้ไปถึงจุดนั้นได้ ความสามารถเพียวๆเดี๋ยวนี้มันไม่พอนะ

ขออภัยที่เปรียบนะครับ แต่อย่างโธมัสมุลเลอร์เนี่ย เห็นเก้งก้างยังงั้น แต่ผมโคตรทึ่งตรงที่เขาสามารถวิ่งได้ตลอดทั้งเกมเลยไม่ว่าจะแมตช์ไหน เบสิคไม่ได้ดีเลิศแบบนักเตะคนอื่น

กับเจ เรื่องความสามารถผมไม่เถียงว่าเก่งจริง แต่ การยืนระยะในสนาม และ ความแข็งแกร่งของร่างกาย ผมว่าอีกไกลเลย เผลอๆไกลห่างจากระดับเอเชียอีกหลายขั้น ซึ่ง อายุยังน้อย ถ้าไม่เจ็บหนักจนดร็อปๆลงไปแล้วหายไปเลยเนี่ย ก็ยังไปได้แหละ

ตอนนี้ที่หวั่นใจมาก คือ กลัวเจจะโดนใช้งานจนกรอบเนี่ยแหละ ทีมชาติก็เล่นทั้งU-23 ทั้งชุดใหญ่ น่วมพอดีครับ

แต่ผมคิดว่ามุลเลอร์นี่เบสิกดีมากนะครับ คือเค้าทำได้ทุกอย่างจริงๆ แต่ท่าทางแปลกๆเลยทำให้ดูไม่เก่ง
ที่สำคัญวิ่งได้ทั้งเกมจริงๆ ขยันมาก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Balance Is Key In Life
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 11979
โพสเมื่อ: Wed Nov 11, 2015 14:16
[RE: ชนาธิป ส่วนสูง158ซม. กับคำว่าระดับโลก]
nicekui พิมพ์ว่า:
จขกท ดูแต่บอลไทยหรือแค่ในอาเซียนหรือป่าวครับ เจ้าเจมันเลี้ยงผ่านแค่ ลาว พม่า เวียดนามเองนะครับ ไว้รอให้เลี้ยงผ่าน อิตาลี โปรตุเกส เยอรมันก่อนนะครับ ค่อยดันเค้าไประดับโลก

ฝีมือแค่นี้ อย่าอวยจนมันเหลิงเลยครับ.....  

คำไหนที่อวยล่ะครับเนี่ย ได้อ่านหนังสือมั่งมั้ยเนี่ย เพลียกับพวกโชว์ฉลาด
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 6409
โพสเมื่อ: Wed Nov 11, 2015 15:09
ถ้าเทียบเป็นความสูงฝรั่ง เจก็น่าจะสูงประมาณ 168-9

เพิ่มความแข็งแรงกล้ามเนื้อหน่อย อาจจะพอไปได้

ยิ่งเตี้ย ยิ่งบาลานซ์ดี
0
0
Old Trafford is home.

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 1706
โพสเมื่อ: Wed Nov 11, 2015 15:46
talents1628 พิมพ์ว่า:
จขกท ดูแต่บอลไทยหรือแค่ในอาเซียนหรือป่าวครับ เจ้าเจมันเลี้ยงผ่านแค่ ลาว พม่า เวียดนามเองนะครับ ไว้รอให้เลี้ยงผ่าน อิตาลี โปรตุเกส เยอรมันก่อนนะครับ ค่อยดันเค้าไประดับโลก

ฝีมือแค่นี้ อย่าอวยจนมันเหลิงเลยครับ.....  

คำไหนที่อวยล่ะครับเนี่ย ได้อ่านหนังสือมั่งมั้ยเนี่ย เพลียกับพวกโชว์ฉลาด  

คุณ จขกท ครับ ผมก้อไม่ได้ไปอวดฉลาดนะครับ อย่าเพิ่งเดือดครับ
เห็นคุณตั้งกระทู้สำหรับ เจ ผมก็แค่อยากเสนอแนะ ครับ

คนเรามันควรยอมรับความจริงนะครับ และรับฟังคนอื่นครับ อย่าพยายามทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้วนะครับ

0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Wed Nov 11, 2015 16:27

คุณ จขกท ครับ ผมก้อไม่ได้ไปอวดฉลาดนะครับ อย่าเพิ่งเดือดครับ
เห็นคุณตั้งกระทู้สำหรับ เจ ผมก็แค่อยากเสนอแนะ ครับ

คนเรามันควรยอมรับความจริงนะครับ และรับฟังคนอื่นครับ อย่าพยายามทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้วนะครับ

คำถามเดิมครับ ประโยคไหนที่อวย ประโยคไหนไม่รับความเป็นจริง เพลียx2
แล้วถ้าผมดูบอลแต่อาเซียน จะรู้จักคนที่ยกตัวอย่างเหรอ

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 7090
โพสเมื่อ: Thu Nov 12, 2015 11:26
ส่วนสูงไม่ได้ ต้องทำให้มันตันอย่างเดียว โดนที่ความพลิ้วไม่ลดลง ตัวเล็กแล้วบางอีก เกรงว่าแรงปะทะจะไม่ไหว แต่เล็กก็ดีนะ จุดเลี้ยงศูนย์ถ่วงต่ำ ดูเมสซีนี่ ไหล่เข้าเบียดไม่ได้ จะเท่าหัวเลย
0
0
Dennis Berkamp
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2010
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Thu Nov 12, 2015 12:55

ผมอ่านมาทุกคอมเมนต์ ผมว่าเจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้อวยนะแค่มาแสดงความคิดเห็นกันเฉย ๆ คุณนั่นแหละครับไปว่าเค้าน้ำเต็มแก้ว ถ้าผมจะว่าให้คุณลองอ่านดูดี ๆ ก่อน แล้วค่อยว่า ก็น่าจะดีนะครับ เผื่อน้ำมันจะได้หกออกมาจากแก้วบ้าง (ผมคิดแบบนี้ห้ามมาไม่พอใจผมอีกละ คนเราต้องหัดรับฟังความเห็นคนอื่นบ้าง)
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 3905
โพสเมื่อ: Fri May 12, 2017 00:51
อยู่ที่ทักษะเป็นหลักอันดับหนึ่งนี่แหละครับ เรื่องร่างกายค่อยมาเป็นอันดับสอง ไม่ต้องไปดูใครไกลหรอกครับ

ดูแค่ญี่ปุ่นนี่แหละจากเมื่อก่อนฉายาคือยุ่น แต่ตอนนี้เขาสูงกว่านักเตะไทยแทบทั้งทีม และก็สูงกว่ามายี่สิบปี

ได้แล้วมั้งครับ สิ่งที่น่าศึกษาคือเขาทำได้ยังไง???

กลับมาเรื่องเจ ผมเชื่อว่าเค้าก้าวขึ้นไประดับเอเชียได้นะ ด้วยวิชั่นทั้งการเล่นและการใช้ชีวิตแล้ว ผมคิดว่าเขา

สามารถพัฒนาได้อีกเยอะครับ ยิ่งได้ไปเริ่มที่เจลีกตั้งแต่อายุยังน้อยด้วยแล้วนะ เจระบบดีๆ การซ้อมดีๆ ขอให้ทำได้

ขอให้พิสูจน์ตัวเองที่เจลีกสักสามปี แล้วก็ก้าวไปสู่ยุโรปเลยแล้วกันครับ

ตั้งแต่ดูบอลไทยมาตีว่ายี่สิบปีนิดๆ ผมว่าเจนี่แหละคือนักเตะไทยที่เบสิคดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2021
ตอบ: 295
โพสเมื่อ: Thu Sep 16, 2021 14:05
ถูกแบนแล้ว

เมสซี่เจ ชนาธิป สรงกระสินธ์ นักฟุตบอลทีมชาติไทย สโมสรบีอีซีเทโร แม้จะสูงแค่158ซม. แต่ก็ถือได้ว่าเป็น1ในนักฟุตบอลของไทยที่มีทักษะดีที่สุดคนนึงเลยก็ว่าได้
สำหรับผมในยุค เจคืออันดับ1ของประเทศเหนือธีรศิลป์ แดงดา ที่เคยค้าแข้งอัลเมเรียซะอีก
หรือจะให้พูดแบบไม่เกินจริงก็เก่งที่สุดในอาเซียนนี้ละ

ฉะนั้นขั้นต่อไปของเมสซี่เจคือ "ระดับเอเชีย" ต่อจากนั้นก็คือความฝันของคนไทยทุกคน "ระดับโลก"
ซึ่งสิ่งที่จะพิสูจน์ว่าทำได้นั้นคือการได้ไปเล่นในยุโรปหรือ"ฟุตบอลโลก"

แต่ฟุตบอลเป็นกีฬาที่ใช้ร่างกาย ร่างกายดีขายาว แข็งแรง มีพลัง ก็ได้เปรียบ ถ้าตัวเล็กแต่เร็ว คล่อง ล้มยาก ก็รุ่งได้ แล้วแต่ตำแหน่งกันไป ซึ่งในที่นี้ผมจะขอโฟกัสที่ตัวรุก
คำถามคือ"จุดสูงสุด" ของส่วนสูงระดับ158ซม.เนี่ย ไปได้ใกลแค่ไหน

ลองมาดูประวัติศาสตร์กันไม่ต้องย้อนไปใกลมาก นักเตะที่ชาวไทยเอาเป็นแบบอย่างมากที่สุดอย่างลิโอเนล เมสซี่ ซาบี เฮอนานเดซ
ซึ่งถือว่าเตี้ยแล้วในระดับยุโรปสูงถึง 170ซม. มากกว่าเจ12ซม.!!
สุดยอดนักเตะเอเชียที่ประสบความสำเร็จในยุโรปนากาตะสูง 175ซม. มากกว่าเจเกือบ20ซม.!!
ตะวัน ศรีปาน ตำนานทีมชาติไทย 169 ซม. สูงกว่าเจถึง11ซม.!!
และใกล้เคียงที่สุด มาราโดนา เทพเจ้าของชาวอาเจน 165ซม. ห่างกับเจ7ซม.!!!

แต่ก็มีคนจิ๋วแต่แจ๋วอยู่เหมือนกัน เรียกได้ว่าแต่ละคนมีชื่อเสียงพอควร

คนแรกมาติเยอ วัลบูเอน่าสูง167ซม. สูงกว่าเจ9ซม. รายน้ติดทีมชาติพิสูจน์ตัวเองได้ดี ฝีเท้าครบเครื่องจี๊ด คล่อง ลูกนิ่งได้หมด

คนที่สองอารอน เลนนอน 165ซม. นักเตะที่เตี้ยที่สุดในพรีเมียร์ลีก ถ้าไม่สูง ก็ต้องเร็ว เลนนอนสามารถพิชิทคำนิยามนี้ได้สำเร็จ
ความเร็วของเขาถือเป็นที่สุด แบคระดับโลกอย่างพาททริค เอฟร่ายังเสียท่ามาแล้ว

เซบาสเตียน จิโอวินโค 164ซม. สูงกว่าเจ6ซม. จิโอวินโคพิสูจน์ตัวเองมาหมดแล้วเช่นกัน
แม้จะสูงไม่ถึง165ซม. แต่ก็สามารถติดทีมชาติอิตาลีได้ แถมยังเล่นในกัลโช่ได้สบาย
ปัจจุบันไปเป็นมหาเทพที่ MLSสหรัฐอเมริกา

พาโบล พิอัทติ 163ซม. สูงกว่าเจ5ซม. แม้กับทีมชาติจะไม่ประสบความสำเร็จเท่าไร
แต่ไม่มีใครไม่รู้จักจอมทัพร่างเล็กคนนี้แน่ ด้วยสไตล์การทำเกมที่สวยงามแบบอเมริกาใต้
ปัจจุบันค้าแข้งเป็นกำลังหลักให้ทีมชั้นนำในลาลีกาอย่าง บาเลนเซีย

แม็กซิมิเลียโน่ โมราเลซ 160ซม. สูงกว่าเจ2ซม. ความสูงไม่เป็นุปสรรคแต่อย่างใด
โมราเลซเป็นจอมทัพตัวหลักของทีมชาติอาเจนตินาU20 พิสูจน์ตัวเองมาแล้วทั้งในอเมริกาใต้ และยุโรป
ปัจจุบันเป็นจอมทัพคนสำคัญของอตาลันต้า

และคนสุดท้ายดีเอโก้ บัวนาน็อตเต้ สูง157ซม. เตี้ย!!กว่าเมสซี่เจ
ผู้เคยได้ฉายานิวเมสซี่ ถึงแม้จะฟอร์มไม่เปรี้ยงเท่าเมสซี่ตัวจริง แต่บัวนาน็อตเต้ได้ชื่อว่าเป็นตำนานของริเวอเพลท แถมย้ายไปเล่นในลาลีก้าด้วยค่าตัว180ล้านบาท

ทั้งหมดนี้ก็เป็นการวิเคราะห์เพียงเฉยๆคับ ไม่รู้ว่าเจจะก้าวไปถึงคนพวกนี้รึเปล่า หรืออาจจะก้าวข้ามคนเหล่านี้
แต่ยังไงผมเป็นผู้เชียร์ก็จะขอเป็นกำลังใจให้ทีมชาติไทยและเจต่อไปครับ ขอบคุณครับ

[/quote บทความมั่วๆ] โคตรเพ้อเจ้อ เจนี่นะ เก่งกว่ามุ้ย โคตรขำ ดูบอลเป็นรึเปล่าเด็กน้อย มุ้ยพาฮิโรชิมะเกือบได้แชมป์เจลีก ได้ที่2 ส่วนเจ พาศัปโปโรอยู่ครึ่งบนของตารางให้ได้ก่อนเถอะ ถ้าเก่งจริง ไปยุโรปนานแล้วว
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 16, 2021 14:08
ถูกแบนแล้ว

ใครเห็นด้วยก็รีบไปเลียไปแผล่บ ใครไม่เห็นด้วย หาว่าเขาไม่อ่านหนังสือบ้าง อวดฉลาดบ้าง โคตรขำ
แก้ไขล่าสุดโดย T,BAG เมื่อ Thu Sep 16, 2021 14:59, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 16, 2021 14:11
ถูกแบนแล้ว

เห็นด้วยครับ จขกท น่าจะดูอยู่แค่บอลไทย หรือแค่ทีมเดียวในเจลีกซึ่งก็คือ ซัปโปโร ลีกอื่นไม่น่าจะเคยดูครับ เล่นSsมานาน ไม่เคยเห็นใคร “อวย” นักเตะมากเท่านี้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 16, 2021 14:15
ถูกแบนแล้ว
เก่งที่สุดในอาเซียน 55555555 มุ้ย อุ้ม ยังเก่งกว่า บอกตรงๆ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Mon Nov 08, 2021 17:57
T,BAG พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ จขกท น่าจะดูอยู่แค่บอลไทย หรือแค่ทีมเดียวในเจลีกซึ่งก็คือ ซัปโปโร ลีกอื่นไม่น่าจะเคยดูครับ เล่นSsมานาน ไม่เคยเห็นใคร “อวย” นักเตะมากเท่านี้  

ชวนเขาคุย เขาก็ไม่มา โคตรเหงาเว่อร์เลย

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel