ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: Relationshit !!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Aug 2006
ตอบ: 6068
โพสเมื่อ: Fri Oct 09, 2015 22:42
[RE: หลังเกมส์กันครับ]
patogo พิมพ์ว่า:
didsakorn พิมพ์ว่า:
หลาย ๆ คนบ่นกับฟอร์มของทีมชาติไทยนัดนี้ แต่ทำไมผมรู้สึกโอเคกับผลงานในนัดนนี้ก็ไม่รู้ (ผมมองว่านัดนี้เราเสมอฮ่องกงนะครับ เรื่องลูกโทษไม่อยากจะนับ)

งั้นลองดูภาพประกอบนะครับ

รับลึกขนาดนี้ จะให้เจาะยังไงครับ? ผมว่ารูปเกมส์ของไทยไม่ขี้เหร่เลยนะ ต่อบอลกันเนียนดีออก

แล้วคิดว่าฮ่องกงอ่อนเหรอครับ คิดใหม่ซะนะ ตารางคะแนนตอนนี้นำหน้าจีนด้วยซ้ำ

แล้วคิดว่าถ้าเวียดนามจะตั้งรับเหรอเล่นในบอลบ้าน ผมภาวนาให้เวียดนามเล่นบุกด้วยซ้ำไป เพราะแนวรุกไทยเราจะมีพื้นที่ หากไม่ดีจริงก็แพ้ ไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าหากมีพื้นที่เล่นมากกว่านี้ ผมเชื่อว่าไทยสร้างโอกาสได้มากแน่นอน แต่จะยิงเข้าหรือไม่ อันนี้ไม่รู้

และที่สำคัญ ไทยไม่ใช่บอลโยนแบบอิรักนะครับ ไทยแพ้อย่างเดียวก็คือ บอลเพลสซิ่งเร็ว กับบอลอุดลึก แบบฮ่องกงที่รับกัน 10 คนแบบนี้แหละ

เห็นด้วยเลยครับ รูปเกมส์ดีมากๆครับ แถมการเข้าทำหลากหลายจากริมเส้นที่เพิ่มเข้ามามากขึ้นอย่างที่บอกไป

แต่ปันหาเลยที่เห็นคือจบไม่ได้เลย วอนสโมสรพัฒนากองหน้าไทยบ้าง 5555

ผมเห็นต่างนะครับ เราควรเก็บตัวให้มากกว่านี้อีกนิด

จะได้พัฒนาระบบ ละก็จังหวะจบในนามทีมชาติดีกว่า สโมสรคาดหวังอะไรไม่ได้หรอก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Tottenham Hotspur F.C. ฺPolice Tero F.C.

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 4587
โพสเมื่อ: Fri Oct 09, 2015 22:42
พอเราบุกเพลินหลังโล่งมากๆ ครับ โดยเฉพาะแบ็คต้องระวังมากๆ เพราะปีกเวียดนามเร็ว
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43715
เจอรถบัสแล้ว แบบนี้ทุกที ว่ากันตรงๆถ้าแลกกันหมัดต่อหมัด นาทีนี้ผมไม่ค่อยกลัวนะ แต่รับแบบนี้แหละยากกว่าอีก
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2006
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Fri Oct 09, 2015 22:57
จริงๆ ฮ่องกงพลาดเยอะเหมือนกันนะ โดยเฉพาะแบ็คขวาช่วงท้ายๆ ครึ่งแรก จนโกลต้องโวยเพื่อน แต่ไทยไม่คมเอง ถ้าแข่งจริงไม่คมแบบนี้ ผมว่าลำบาก

แต่ครึ่งหลังเจาะไม่เข้าเลย เหมือนฮ่องกงเอาตัวจริงลงหรือเปล่า เกมส์แน่นขึ้นเยอะ ยิ่งพอไทยเปลี่ยนเอาแบ็คลงมาเพิ่ม 2 ข้าง บุกไม่ได้เลย
0
0
Love is like the wind. U can't see it but U can feel it.
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Jun 2010
ตอบ: 2471
โพสเมื่อ: Fri Oct 09, 2015 22:57
เจอรับอย่างนี้ผมนึกถึงกีรติอุสนะ เกมส์เจาะไม่เข้าส่งลงมาเบียดชนกองหลังในเขตโทษมีลุ้นบ้าง เหมือนแมนยูส่งเฟลไลนี่ลงมาตอนเกมส์ตันๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2006
ตอบ: 502
โพสเมื่อ: Fri Oct 09, 2015 23:00
ถูกแบนแล้ว
PASA MEAN พิมพ์ว่า:
หลาย ๆ คนบ่นกับฟอร์มของทีมชาติไทยนัดนี้ แต่ทำไมผมรู้สึกโอเคกับผลงานในนัดนนี้ก็ไม่รู้ (ผมมองว่านัดนี้เราเสมอฮ่องกงนะครับ เรื่องลูกโทษไม่อยากจะนับ)

รับลึกขนาดนี้ จะให้เจาะยังไงครับ? ผมว่ารูปเกมส์ของไทยไม่ขี้เหร่เลยนะ ต่อบอลกันเนียนดีออก

แล้วคิดว่าฮ่องกงอ่อนเหรอครับ คิดใหม่ซะนะ ตารางคะแนนตอนนี้นำหน้าจีนด้วยซ้ำ

แล้วคิดว่าถ้าเวียดนามจะตั้งรับเหรอเล่นในบอลบ้าน ผมภาวนาให้เวียดนามเล่นบุกด้วยซ้ำไป เพราะแนวรุกไทยเราจะมีพื้นที่ หากไม่ดีจริงก็แพ้ ไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าหากมีพื้นที่เล่นมากกว่านี้ ผมเชื่อว่าไทยสร้างโอกาสได้มากแน่นอน แต่จะยิงเข้าหรือไม่ อันนี้ไม่รู้

และที่สำคัญ ไทยไม่ใช่บอลโยนแบบอิรักนะครับ ไทยแพ้อย่างเดียวก็คือ บอลเพลสซิ่งเร็ว กับบอลอุดลึก แบบฮ่องกงที่รับกัน 10 คนแบบนี้แหละ

เห็นด้วยเลยครับ รูปเกมส์ดีมากๆครับ แถมการเข้าทำหลากหลายจากริมเส้นที่เพิ่มเข้ามามากขึ้นอย่างที่บอกไป

แต่ปันหาเลยที่เห็นคือจบไม่ได้เลย วอนสโมสรพัฒนากองหน้าไทยบ้าง 5555

ผมเห็นต่างนะครับ เราควรเก็บตัวให้มากกว่านี้อีกนิด

จะได้พัฒนาระบบ ละก็จังหวะจบในนามทีมชาติดีกว่า สโมสรคาดหวังอะไรไม่ได้หรอก

หากคิดว่าเราเก็บตัวนานแล้วล้มเหลวหรือเปล่า ผมว่าไม่นะครับ

และหากคิดว่าที่ไทยแกร่งขึ้นได้ เพราะมีลีกอาชีพ นักฟุตบอลจึงแข็งแกร่งขึ้น และทีมชาติไทยจึงดีขึ้น ผมว่าก็จริง แต่ไม่ทั้งหมดครับ

อันนี้มุมผมนะ ผมมองว่าการเก็บตัวนานหรือขอเวลาเพิ่มของโค๊ชซิโก้ มันก็มีผลทำให้ทีมชาติไทยดีขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดนะครับ แต่ก็เห็นด้วยที่เราควรที่จะมีความเป็นมืออาชีพมากกว่านี้ในการเรียกเก็บตัว หากรู้โปรแกรมการแข่งขันล่วงหน้า ก็จัดตารางลีกให้เหมาะสม เพื่อที่ทีมชาติจะได้มีเวลาในการเก็บตัว นานขึ้นกว่าเดิมสัก 4-5 วัน

แต่หากใครมองว่าที่ทีมชาติดีขึ้นเป็นเพราะลีกอย่างเดียว อันนี้ผมเถียงขาดใจเลย

ยกตัวอย่างง่าย ๆ เลย "ทีมชาติจีน" มีลีกอาชีพก่อนไทยหลายปี นักเตะระดับเทพทั้งนั้นที่เล่นใน ไชน่า ซูเปอร์ ลีก สโมสรเล่นระดับเอเชียในถ้วย AFC ก็เข้ารอบลึก ๆ ตลอด ประสบการณ์ของนักเตะเพียบในระดับเอเชีย แต่ทีมชาติกลับไปไม่ถึงไหน !!

ความเห็นส่วนตัวของผมจึงค่อนไปทางเห็นด้วยกับโค๊ชซิโก้ในการเก็บตัวนานหน่อย เพื่อที่นักเตะจะได้เล่นเข้าขากัน และเข้าระบบที่เซ็ตไว้ แต่ในขณะเดียวกันก็ต้องวางแผนระยะยาวในการวางเกมส์ไทยพรีเมียร์ลีก ไม่ใช่พอทีมชาติจะเตะแล้วเลื่อนทีนึงแบบนี้ก็ไม่ดี มันส่งผลถึงสโมสร เพราะฉนั้นทางสายกลาง คนละครึ่ง ระหว่างซิโก้ กับสโมสรของนักเตะ

เรื้อนได้ครับ ไม่โกรธ ^_^
2
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 18319
โพสเมื่อ: Fri Oct 09, 2015 23:09

หากคิดว่าเราเก็บตัวนานแล้วล้มเหลวหรือเปล่า ผมว่าไม่นะครับ

และหากคิดว่าที่ไทยแกร่งขึ้นได้ เพราะมีลีกอาชีพ นักฟุตบอลจึงแข็งแกร่งขึ้น และทีมชาติไทยจึงดีขึ้น ผมว่าก็จริง แต่ไม่ทั้งหมดครับ

อันนี้มุมผมนะ ผมมองว่าการเก็บตัวนานหรือขอเวลาเพิ่มของโค๊ชซิโก้ มันก็มีผลทำให้ทีมชาติไทยดีขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดนะครับ แต่ก็เห็นด้วยที่เราควรที่จะมีความเป็นมืออาชีพมากกว่านี้ในการเรียกเก็บตัว หากรู้โปรแกรมการแข่งขันล่วงหน้า ก็จัดตารางลีกให้เหมาะสม เพื่อที่ทีมชาติจะได้มีเวลาในการเก็บตัว นานขึ้นกว่าเดิมสัก 4-5 วัน

แต่หากใครมองว่าที่ทีมชาติดีขึ้นเป็นเพราะลีกอย่างเดียว อันนี้ผมเถียงขาดใจเลย

ยกตัวอย่างง่าย ๆ เลย "ทีมชาติจีน" มีลีกอาชีพก่อนไทยหลายปี นักเตะระดับเทพทั้งนั้นที่เล่นใน ไชน่า ซูเปอร์ ลีก สโมสรเล่นระดับเอเชียในถ้วย AFC ก็เข้ารอบลึก ๆ ตลอด ประสบการณ์ของนักเตะเพียบในระดับเอเชีย แต่ทีมชาติกลับไปไม่ถึงไหน !!

ความเห็นส่วนตัวของผมจึงค่อนไปทางเห็นด้วยกับโค๊ชซิโก้ในการเก็บตัวนานหน่อย เพื่อที่นักเตะจะได้เล่นเข้าขากัน และเข้าระบบที่เซ็ตไว้ แต่ในขณะเดียวกันก็ต้องวางแผนระยะยาวในการวางเกมส์ไทยพรีเมียร์ลีก ไม่ใช่พอทีมชาติจะเตะแล้วเลื่อนทีนึงแบบนี้ก็ไม่ดี มันส่งผลถึงสโมสร เพราะฉนั้นทางสายกลาง คนละครึ่ง ระหว่างซิโก้ กับสโมสรของนักเตะ

แล้วทำไมไปยกจีนล่ะครับ ไม่ไปยกประเทศอื่นที่เค้าประสบความสำเร็จเพราะมีลีกที่แข็งแกร่งมาบ้างล่ะครับ

ส่วนเก็บตัวเพิ่มผมบอกเลย ผมไม่เห็นด้วย แค่นั้นสั้นๆ ถ้าคิดจะสากลตามทั่วโลก ก็อย่าเอาแนวคิดไทยๆ เลื่อนได้อะไรได้มาเลยครับ
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2008
ตอบ: 8499
โพสเมื่อ: Fri Oct 09, 2015 23:18
ถ้าไม่โดนเพรสเร็วเราจ่ายบอลแม่น แต่จังหวะเข้าทำต้องเร็วและแม่นกว่านี้ ไม่รู้ซิโก้เก็บของไว้รึป่าวก็ไม่รุ
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 1000
โพสเมื่อ: Sat Oct 10, 2015 00:09

ชอบฟังความคิดเห็นคนอื่นครับ แจ๋วๆ
ผมเห็นด้วยในการเก็บตัวทีมชาติที่เพิ่มขึ้นแค่ช่วงแรกๆครับ เพราะเข้าใจว่าเรายังไม่ได้มืออาชีพขนาดนั้น บวกกับซิโก้ต้องมาวางระบบใหม่
แต่หลังจากนี้ผมอยากให้เก็บตัว 1 อาทิตตามหลักสากลไปเรื่อย เพราะผมมองว่า เราต้องพัฒนาไปให้เข้าใกล้ระดับสากลกว่านี้ครับ และผมเข้าใจครับว่านักเตะไม่สามารถพัฒนาด้วยสโมสรอย่างเดียว แต่อย่าลืมน่ะครับว่านักเตะเนี่ย ซ้อมกับสโมสรแทบทุกวัน

อันนี้มุมมองผมน่ะ
ตามที่คุณบอกว่า ลีกไม่ได้ช่วยนักเตะพัฒนา 100 เปอเซ็น เช่นลีคจีนที่ทีมชาติไปไม่ถึงไหน ผมเห็นด้วยครับ แต่ไม่ทั้งหมด เพราะนักเตะจะเก่งได้ต้องได้รับประสบการจากเวทีสากล ซึ่งส่วนหนึ่งมาจากทีมชาติ แต่ผมอยากพุดถึงทีมระดับโลกไปเลยครับ เช่น ญี่ปุ่น เยอรมัน หรือ สเปน เราเห็นอะไรบ้างจากทีมพวกนี้ครับ ?

นั่นก็คือ ชุดใหญ่พวกนี้เก็บตัวแค่ อาทิตเดียวครับหรืออาจจะมีมากกว่านี้ตามที่ตารางแข่งจะเอื้อเหมือนที่คุณบอกว่าตารางไทยควรทำ แต่ส่วนใหญ่แล้วก็ไม่หลุดจากหนึ่งอาทิตครับ ก็เหมือนอย่างที่คุณบอกว่าลีคพวกนี้เค้าแพลนกันมาก่อนเเล้ว ไม่มีมาเลื่อนมั่วซั่วแบบไทย ซึ่งผมเห็นด้วยว่าเราควรแก้ตรงนี้ ถ้าหากยังเลื่อนมั่วๆแบบนี้อีก ถ้าในระยะยาว คิดเล่นๆน่ะครับว่า นักเตะเราเก่งขึ้นมา ได้ไปลีคญี่ปุ่น หรือพวก D2 ในยุโรป งี้เรียกเกเ็บตัวทีมชาติทีก็ไม่ครบพร้อมหน้าพร้อมตาสิครับ

ทีนี้กลับมาเข้าประเด็นเรื่องการพัฒนานักเตะครับ ทำไมเค้าทำทีมได้มีประสิทธิภาพทั้งๆที่เก็บตัวแปปเดียว ก็เพราะว่า ชุดใหญ่เค้าเกินครึ่งไต่เต้ามาจากชุดเยาวชนเค้าครับ แค่นี้ก็ไม่ต้องเก็บตัวและทำซ้อมทีมเวิคกันให้นาน เพราะมันมีมาอยู่แล่ว แล้วถามว่า ชุดเยาวชนมาจากไหน ? ก็มาจากเด็กหัวกระทิของแต่ละสโมสรครับ นั่นคือเหตุผลที่ผมบอกว่าเราสโมสร ควรพัฒนานักเตะให้มีประสิทธิภาพ ถ้ายกสโมสรในไทยก็ บุรีรัมย์ ชลบุรีครับ เด็กจากทีมพวกนี้เราจะเห็นเลยว่า มาเล่นให้ทีมชาติแล้วส่วนใหญ่จะดูเด่นกว่าเพื่อน แล้วลองคิดดูสิครับ ถ้าสโมสรในไทยบ้าจี้พัฒนานักเตะแทบจะทั้งลีค ตัวเลือกจะเยอะขนาดไหน การแข่งขันจะสูงขนาดไหน
เพราะฉนั้นในหนึ่งอาทิต ก็อัดแต่แท็คติกเลยครับ อาทิตนึงเหลือเฟือมากๆ ซึ่งผมมองว่า ไทยกำลังมาถูกทาง เพราะเราจะเห็นได้จาก ชุด U23 เริ่มขึ้นมาแทนชุดใหญ่ และเห็นได้ว่า ชุด U19 ก็มีแววหลายคน จิงอยู่ครับ บางทีอาจจะมีคนที่ดันมาเก่งตอนแก่ แต่มันก็ไม่ยากครับ ถ้าเกือบทั้งทีมเคยเล่นกันมาอยู่แล้ว และนักเตะมีคุณภาพมาจากสโมสรจริง ความเข้าใจเกมส์และแทคติกต้องสูง เพราะฉนั้นการเรียนรู้แทคติดต่างๆก็จะสามารถไปได้เร็วครับ

ประมานนี้แหละครับที่ผมบอกว่าสโมสรควรพัฒนา ผมเห็นด้วยกับคุณแต่ไม่ทั้งหมดครับ ถ้าสโมสรพัฒนา และทีมชาติรู้จักพัฒนาไปในทางสากลด้วย รับรอง อีกสัก สิบยี่สิบปี ดูบอลมันกว่านี้แน่

ยาวมากๆครับ ผิดถูกติติงได้ 555555
แก้ไขล่าสุดโดย patogo เมื่อ Sat Oct 10, 2015 00:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 1483
โพสเมื่อ: Sat Oct 10, 2015 00:55
ถูกแบนแล้ว
อยากได้ตัวยิงแถว 2 คมๆจัง เวลาโดนอุดลึกแบบนี้ พอจะช่วยได้
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2006
ตอบ: 336
โพสเมื่อ: Sat Oct 10, 2015 01:00
ประเด็นมงคล,,, น่าจะมีน้ำหนักกว่าประเด็นรับลึก
....โอกาสดีๆ มีเยอะมาก,,, แต่ไม่ได้เลยซักลูก
1
0
อาจเป็นเพราะ ตรู ไม่ดูละคนน้ำเน่า
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2010
ตอบ: 479
โพสเมื่อ: Sat Oct 10, 2015 03:16
ขออนุญาตมองต่างครับ

เล่นบอลมิติเดียวโคดๆ

ขึ้นบอลริมเส้น โยนตัดแผงหลังอย่างเดียว ไม่มีจี้เข้าทำช่อง เข้ากรอบโทษเลย

แผงหลังเค้ารถบัสหน้าโกล ยืน 4 คนเรียงกัน เรามีหน้าเป้าตัวเดียว กับตัวซ้อนเสาสอง อย่างมงคล พอโยนเข้าไปจากด้านข้าง 4 คนยืนเรียงกันของเค้าก็เก็บกินหมด เป็นแบบนี้ทั้งเกมส์

ตรงกลางเราต่อบอลทำชิ่ง เล่นสั้น ดีแล้ว แต่ไหงไม่เจาะกลางบ้าง สุดท้ายป้ายออกข้าง โยนตัดหลัง มุขเดิมทั้งเกมส์

ดูแล้วน่าเบื่อมาก ครองบอลเหมือนจะดี แต่จังหวะบุก ก็แบบเดิมทั้งเกม แล้วมันเจาะเข้ามั้ย? ก็ไม่เข้า อย่าว่าแต่มงคลเอาบอลลงไม่ดีเลย เราไม่มีคนยิงตู้มเดียวเข้าแบบโรนัลโด้ และอีกอย่าง ตัวก็ไม่ได้สูง ตะบี้ตะบันโยนเข้าไป

นัดนี้ผมให้สอบตกเลย สำหรับเกมบุก เหมือนจะดี แต่ถ้าดูดีๆก็มุขเดิมๆทั้งเกม ตอนจบเกมซิโก้บอกพอใจ ผมละไม่พอใจเลย มิติเดียว โยนตัดหลัง

ปล. วันนี้เมสซี่เจ ยังไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์เห็นชัดเลย ความมั่นใจยังไม่กลับมา

ปล2. กวินบินได้ เป็นโกลที่มีปฏิกิริยาดีมาก พุ่งรับบอล บินรับบอล เทพ แต่ถ้าเรื่องของการอ่านเกม ออกมาตัดบอลนี่ ต้องยอมสินทวีชัยจริงๆ นัดหน้าเจอเวียดนาม ผมว่าสินทวีชัยน่าจะช่วยได้มากกว่า เพราะเราคงครองเกมบุก เวียดนามคงมีจังหวะสวนกลับหลายครั้ง เราคงต้องอาศัยสินทวีชัยออกมาตัดบอลบ่อย ดีกว่าปล่อยให้เค้าหลุดเดี่ยว ถ้าจำไม่ผิด ตอนซูซูกิคัพ ไทยเจอเวียดนาม รู้สึกจะสินทวีชัยนี่แหละ ออกมาตัดบอลเลอคองวิน สองครั้ง ทำให้ไม่โดนหลุดเดี่ยว แบบเทพมาก

ปล3. เจอเวียดนาม เพิ่มมิติเกมรุกหน่อยดี้ ตอนซูซูกิคัพจำได้ว่าไทยเจาะตรงกลางตามช่องเก่งจะตาย นี่หายไปไหนหมดละเหนี่ย ตั้งแต่นัดเจอไต้หวันละ ตามมาอิรักก้อยังไม่ฟื้น นัดนี้ก็ยังไม่กลับมา เจาะตรงกลางเนี่ย

ปล4. อยากให้ธิติพันธ์ลงแทนสรรวัชญ์มากเลย อยากเห็นเกมทำช่องตรงกลางมากกว่าโยนออกข้าง ธิติพันธ์น่าจะเล่นกะเมสซี่เจได้ดีกว่า สำหรับบอลบนพื้น

ปล5. ข้อดีก็มีอยู่ เรื่องเดียวที่เห็นในวันนี้คือ เกมเพรสซิ่งเราทำดีมาก เสียบอลปุบ วิ่งไล่ เข้าซ้อน ดักทาง เอาบอลคืนได้ไว มีหายๆไปบ้าง แต่โดยรวมถือว่าดีขึ้นจากนัดเจออิรัก

ปล6. คอมเม้นต์เยอะ เพราะคาดหวังไว้สูง ติทั้งหมด เพราะอยากให้ดีขึ้น ถ้าไม่รักคงไม่ติ คงไม่มี passion เจอเวียดนามเอาหน่อย ชนะได้ก็แทบจะการันตีเข้ารอบละ มีช้างศึกอยู่บนอก สู้ให้สุดใจ วิ่งให้สุดใจหน่อย
7
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 1000
โพสเมื่อ: Sat Oct 10, 2015 03:51
Impossible Alone พิมพ์ว่า:
ขออนุญาตมองต่างครับ

เล่นบอลมิติเดียวโคดๆ

ขึ้นบอลริมเส้น โยนตัดแผงหลังอย่างเดียว ไม่มีจี้เข้าทำช่อง เข้ากรอบโทษเลย

แผงหลังเค้ารถบัสหน้าโกล ยืน 4 คนเรียงกัน เรามีหน้าเป้าตัวเดียว กับตัวซ้อนเสาสอง อย่างมงคล พอโยนเข้าไปจากด้านข้าง 4 คนยืนเรียงกันของเค้าก็เก็บกินหมด เป็นแบบนี้ทั้งเกมส์

ตรงกลางเราต่อบอลทำชิ่ง เล่นสั้น ดีแล้ว แต่ไหงไม่เจาะกลางบ้าง สุดท้ายป้ายออกข้าง โยนตัดหลัง มุขเดิมทั้งเกมส์

ดูแล้วน่าเบื่อมาก ครองบอลเหมือนจะดี แต่จังหวะบุก ก็แบบเดิมทั้งเกม แล้วมันเจาะเข้ามั้ย? ก็ไม่เข้า อย่าว่าแต่มงคลเอาบอลลงไม่ดีเลย เราไม่มีคนยิงตู้มเดียวเข้าแบบโรนัลโด้ และอีกอย่าง ตัวก็ไม่ได้สูง ตะบี้ตะบันโยนเข้าไป

นัดนี้ผมให้สอบตกเลย สำหรับเกมบุก เหมือนจะดี แต่ถ้าดูดีๆก็มุขเดิมๆทั้งเกม ตอนจบเกมซิโก้บอกพอใจ ผมละไม่พอใจเลย มิติเดียว โยนตัดหลัง

ปล. วันนี้เมสซี่เจ ยังไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์เห็นชัดเลย ความมั่นใจยังไม่กลับมา

ปล2. กวินบินได้ เป็นโกลที่มีปฏิกิริยาดีมาก พุ่งรับบอล บินรับบอล เทพ แต่ถ้าเรื่องของการอ่านเกม ออกมาตัดบอลนี่ ต้องยอมสินทวีชัยจริงๆ นัดหน้าเจอเวียดนาม ผมว่าสินทวีชัยน่าจะช่วยได้มากกว่า เพราะเราคงครองเกมบุก เวียดนามคงมีจังหวะสวนกลับหลายครั้ง เราคงต้องอาศัยสินทวีชัยออกมาตัดบอลบ่อย ดีกว่าปล่อยให้เค้าหลุดเดี่ยว ถ้าจำไม่ผิด ตอนซูซูกิคัพ ไทยเจอเวียดนาม รู้สึกจะสินทวีชัยนี่แหละ ออกมาตัดบอลเลอคองวิน สองครั้ง ทำให้ไม่โดนหลุดเดี่ยว แบบเทพมาก

ปล3. เจอเวียดนาม เพิ่มมิติเกมรุกหน่อยดี้ ตอนซูซูกิคัพจำได้ว่าไทยเจาะตรงกลางตามช่องเก่งจะตาย นี่หายไปไหนหมดละเหนี่ย ตั้งแต่นัดเจอไต้หวันละ ตามมาอิรักก้อยังไม่ฟื้น นัดนี้ก็ยังไม่กลับมา เจาะตรงกลางเนี่ย

ปล4. อยากให้ธิติพันธ์ลงแทนสรรวัชญ์มากเลย อยากเห็นเกมทำช่องตรงกลางมากกว่าโยนออกข้าง ธิติพันธ์น่าจะเล่นกะเมสซี่เจได้ดีกว่า สำหรับบอลบนพื้น

ปล5. ข้อดีก็มีอยู่ เรื่องเดียวที่เห็นในวันนี้คือ เกมเพรสซิ่งเราทำดีมาก เสียบอลปุบ วิ่งไล่ เข้าซ้อน ดักทาง เอาบอลคืนได้ไว มีหายๆไปบ้าง แต่โดยรวมถือว่าดีขึ้นจากนัดเจออิรัก

ปล6. คอมเม้นต์เยอะ เพราะคาดหวังไว้สูง ติทั้งหมด เพราะอยากให้ดีขึ้น ถ้าไม่รักคงไม่ติ คงไม่มี passion เจอเวียดนามเอาหน่อย ชนะได้ก็แทบจะการันตีเข้ารอบละ มีช้างศึกอยู่บนอก สู้ให้สุดใจ วิ่งให้สุดใจหน่อย  

ก็จริงอย่างคุณว่า

แต่บางที ช่องตรงกลางมันไม่โผล่เลย ซิโก้ก็คงส่งว่าอย่าไปเลี้ยงจี้มั่วมั้งครับ เพราะเสียบอลตรงระยะนั้นคือโดนสวนกลับ

แต่ก็อย่างว่า มันก็เปเ็นการบ้านเรา ถ้าเราอยากยกระดับ จะทำไงให้ช่องตรงกลางเปิด หรือ ถ้าจะเอาดีทางด้านข้างก็ต้องมีประสิทธิภาพกว่านี้

ปล. นัดเจอเวียดนามคือนัดบอลโลกที่ผ่านมาครับ Suzuki cup ไม่ได้เจอกัน เวียดตกรอบก่อน
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2942
โพสเมื่อ: Sat Oct 10, 2015 07:44

เป็นแมตช์เอาไว้หลอกตาพี่เหงียน..ไว้รอดูวันจริงครับระดับพี่โก้กินนอนเข้าออกเวียดนามเหมือนบ้านหลังที่2ประสบการณ์ระดับนี้พี่โก้น่าจะมีอะไรดีๆมาฝากแฟนบอลครับ..
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1112
โพสเมื่อ: Sat Oct 10, 2015 08:44

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel