ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Oct 2007
ตอบ: 4359
โพสเมื่อ: Thu Aug 27, 2015 19:12
ถูกแบนแล้ว
[RE: เงินแลก รัก และ sex ได้แล้ว]
X-Dreak พิมพ์ว่า:
ZiggyStardust พิมพ์ว่า:
KeeTidTud พิมพ์ว่า:
KeeTidTud พิมพ์ว่า:
เงิน(หรือของมีค่า)ซื้อได้หมดทุกอย่างจริงๆครับ อยู่ที่ว่ามันจะมากพอหรือเปล่า  

เงินมันเป็นแค่ตัวล่อกิเลส

คนที่กิเลสเบาบาง เงินก็ซื้อไม่ได้ครับ ต่อให้มากมายแค่ไหนก็ซื้อไม่ได้

คนโง่จะขวยขวายทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา

คนมีปัญญาจะมองว่า จำเป็นต้องมีมันเพียงเพื่อดำรงชีวิต  

คนที่หาขวยขวายหาเงินคือคนโง่หรอครับ? อันนี้ผมว่าไม่ใช่ละ

ท่านมองมุมตัวเองไปครับ บางคนมีพ่อแม่พี่น้องลูกเมียต้องดูแล เขาก็ต้องอยากเจริญๆ ขึ้นทั้งนั้นครับ  

ใจเย็นพี่น้อง พี่น้องตีโจทย์ไม่แตก

คนที่ขวยขวายหาเงินคือคนโง่หรอครับ? <<< ก็ต้องถามว่า คนนี้ขวนขวายคนนี้ ขวนขวายเพื่ออะไรละ

เพื่อดำรงชีวิต หาเงินมาเพื่อซื้อข้าว ซื้อปลา ซื้อเสื้อ ซื้อยา เพื่อบำรุงครอบครัว ขวนขวายในทางสุจริต อันนี้ก็นับว่าเป็นคนมีปัญญา

แต่ถ้า

เพื่อตนเอง หาเงินมาเพื่อซื้อของที่อยากได้ ซื้อของที่อยากมี ซื้อมาเพื่ออวดโอ้ เพื่อบำรุงกิเลส ขวนขวายไม่เลือกทาง จะดีจะเลวไม่สน ต้องเอามาครอบครองให้ได้ อันนี้ก็นับว่าเป็นคนโง่  

เพื่อดำรงชีวิต หาเงินมาเพื่อซื้อข้าว ซื้อปลา ซื้อเสื้อ ซื้อยา เพื่อบำรุงครอบครัว ขวนขวายในทางสุจริต อันนี้ก็นับว่าเป็นคนมีปัญญา < ผมว่าคือคนดี

แต่ถ้า

เพื่อตนเอง หาเงินมาเพื่อซื้อของที่อยากได้ ซื้อของที่อยากมี ซื้อมาเพื่ออวดโอ้ เพื่อบำรุงกิเลส ขวนขวายไม่เลือกทาง จะดีจะเลวไม่สน ต้องเอามาครอบครองให้ได้ อันนี้ก็นับว่าเป็นคนโง่< ผมว่าคือคนเลว

ไม่ได้เกี่ยวกับโง่ไม่โง่นะครับ  

ถ้าคิดถึงเรื่องจิตใจ ศีลธรรมแล้ว โง่ไม่โง่มันก็ถูกอย่างเค้าว่าแล้วคับ

จะเห็นได้จากคำสอนทางศาสนา ดำริของในหลวง ซึ่งถ้าคนเราเข้าใจและตัดกิเลส(ได้บ้างก็พอ)จะไม่โง่เพื่อให้ได้กิเลสนั้นมาคับ

ผมอาจจะโลกสวย พอดีมีแนวคิดเรื่องศีลธรรมเยอะอยู่ เท่าที่ศึกษามานั้น สุดท้ายแล้วคนเลวคือคนโง่คับผม

คือดำริ คำสอนมันเป็นเหมือน ไกด์ไลน์ ใช่ว่าทุกคนจะมีวิธีเหมือนกันหมดครับ

เหมือนบางคนอกหัก เขาบอกให้เข้าหาธรรมะ ชีวิตทั้งชีวิตที่ผ่านมาไม่เคยเข้าวัด ท่านว่ามันใช่ทางออกไหม สู้เพื่อนพาไปกินเหล้าผิดศีล แต่ถามว่าบำบัดได้ไหม มันน่าจะถูกทางกว่าป่าว

คนเรามีหลายวิธีที่จะหาความสุขให้ตัวเอง ไม่ทำตามดำริ ไม่ทำตามคำสอน มีกิเลส ไม่ได้แปลว่าโง่ครับยืนยัน
แก้ไขล่าสุดโดย ZiggyStardust เมื่อ Thu Aug 27, 2015 19:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 39784
โพสเมื่อ: Thu Aug 27, 2015 19:20
[RE: เงินแลก รัก และ sex ได้แล้ว]
ขอสรุปหน่อยจิ

0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: ‪We win together, we lose together.‬
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12635
โพสเมื่อ: Thu Aug 27, 2015 20:23
ขุนพลชุดขาว พิมพ์ว่า:
ขอสรุปหน่อยจิ

เงินซื้อได้ทุกอย่าง (เห็นเค้าบอกนะ)
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: CM แชมป์โลก
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 27975
โพสเมื่อ: Thu Aug 27, 2015 21:48
8 หน้าแล้วสินะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel