ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Tulaliloo ti amo!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2015
ตอบ: 864
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:07
[RE: 30 หนังหักมุมในดวงใจ By.ไนซ์คุง]
jomsian พิมพ์ว่า:
ผมว่า the mist ใครได้ดู ตอนจบอุทานเหมือนกันทุกคล่ะครับ "ไอ้เ-ี้ย"  

สปอยผมที จะได้ไม่เสียเวลาดู
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28312
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:08
[RE: 30 หนังหักมุมในดวงใจ By.ไนซ์คุง]
1
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2010
ตอบ: 7374
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:08
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
VodkaMartini พิมพ์ว่า:
หลัง ๆ ผมมาคิดดูนะ เราควรจะเรียก the mist ว่าเป็นหนังหักมุม หรือ plot twist จริงหรือ
เอาเข้าจริง มันเหมือนจะรวบรัดให้สิ่งที่ "มาถึง" ตอนท้ายนั้น ได้มาในช่วงจังหวะนั้นพอดี
ซึ่งเนื้อเรื่องมันก็เหมือนเดิม ไม่ได้ถูกเปลี่ยนแปลงโดย plot ตรงนั้น

ถ้าเอาว่าเห็นกันจะ ๆ ว่ามันถูก twist ไปจริง ๆ
ผมว่าน่าจะประมาณ the usual suspect กับ fight club ตามใน list
donnie darko นี่ก็น่าจะใช่ คือเนื้อเรื่องก่อนหน้าจะเสียไปเลย
ไม่ใช่เสียแบบเน่าเสียนะ คือเพี้ยนไป ไม่ตรงกับตอนจบ ที่มัน twist ไปตามนั้น  

The Mist เป็น Surprised Ending ครับ 1ใน3 ประเภทหนังหักมุม  

พอมี source ให้ศึกษาเพิ่มเติมมั้ยครับ
1
0
Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11815
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:10
หลัง ๆ ผมมาคิดดูนะ เราควรจะเรียก the mist ว่าเป็นหนังหักมุม หรือ plot twist จริงหรือ
เอาเข้าจริง มันเหมือนจะรวบรัดให้สิ่งที่ "มาถึง" ตอนท้ายนั้น ได้มาในช่วงจังหวะนั้นพอดี
ซึ่งเนื้อเรื่องมันก็เหมือนเดิม ไม่ได้ถูกเปลี่ยนแปลงโดย plot ตรงนั้น

ถ้าเอาว่าเห็นกันจะ ๆ ว่ามันถูก twist ไปจริง ๆ
ผมว่าน่าจะประมาณ the usual suspect กับ fight club ตามใน list
donnie darko นี่ก็น่าจะใช่ คือเนื้อเรื่องก่อนหน้าจะเสียไปเลย
ไม่ใช่เสียแบบเน่าเสียนะ คือเพี้ยนไป ไม่ตรงกับตอนจบ ที่มัน twist ไปตามนั้น  

The Mist เป็น Surprised Ending ครับ 1ใน3 ประเภทหนังหักมุม  

พอมี source ให้ศึกษาเพิ่มเติมมั้ยครับ  

หนังหักมุม มี 3ประเภทครับ

1. Plot Twisted คือ หักมุมช่วงท้ายๆหรือกลางเรื่องเเล้วทำให้ความเชื่อหรือพล็อตที่เล่ามาก่อนนี้เปลี่ยนไปเลย
2. Twisted Ending คือหักมุมตอนท้ายเเต่ไม่กระทบกับเนื้อเรื่องหลักที่เล่ามาก่อนนี้ทั้งหมด
3. Surprised Ending สร้างความตกตะลึงในตอนท้ายครับผ

คร่าวๆนะครับ (อ่านเจอมาอีกที)
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 12565
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:10
ถูกแบนแล้ว
MiLDiiZ พิมพ์ว่า:
Buried ไปไหนอ่ะเพ่  

ไม่ชอบ 55  

คล้ายๆ The mist แหละ ตอนจบ

ส่วนตัวชอบ sixth sense นะ ตัวเอกแสดงดีมาก(ที่ไม่ใช่เด็กอะ) ทำให้เราคิดไม่ถึง

เช่นฉากร้านอาหารวันครบรอบแต่งงาน....หรือฉากที่เล่นเกมส์กับเด็ก และอีกหลายๆฉาก(ทำให้เรานึกไม่ถึง เพราะมันดันมีตัวละครอื่นอยู่ด้วย เช่น แฟน และ แม่ของเด็ก แต่ไม่พูดกันสักคำ)
แก้ไขล่าสุดโดย Street.Sc เมื่อ Fri Jul 10, 2015 21:11, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2010
ตอบ: 7374
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:13

หนังหักมุม มี 3ประเภทครับ

1. Plot Twisted คือ หักมุมช่วงท้ายๆหรือกลางเรื่องเเล้วทำให้ความเชื่อหรือพล็อตที่เล่ามาก่อนนี้เปลี่ยนไปเลย
2. Twisted Ending คือหักมุมตอนท้ายเเต่ไม่กระทบกับเนื้อเรื่องหลักที่เล่ามาก่อนนี้ทั้งหมด
3. Surprised Ending สร้างความตกตะลึงในตอนท้ายครับผ

คร่าวๆนะครับ (อ่านเจอมาอีกที)  

ถ้าแบบนี้เข้าใจอยู่ครับ แยกเป็นสัดส่วน ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2013
ตอบ: 5986
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:19
ถูกแบนแล้ว
the mist ทำไมผมดูแล้วเฉยๆ ธรรมดามากอ่ะหักมุมตรงไหน
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 4774
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 21:29
saw นี้แหละสุดยอดคาดไม่ถึงจริงๆว่าจะมาไม้นี้
1
0
[/url]
นักเตะกลางซอย
Status: คุณเชื่อเรื่องพรหมลิขิตมั๊ย?
เข้าร่วม: 25 Oct 2009
ตอบ: 3071
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 22:15
The Usual Suspects ผมดูตอนนั้นทางบิ๊กซีนีม่า จำได้ว่าอายุไม่น่าเกิน18 คือดูแบบไม่คิดอะไร คือตอนจบแบบอึ้งมาก
1
0
Status: ..
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 5903
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 22:44
ไม่มี cabin in the wood แฮะ ส่วนตัวคิดว่ามันเป็นหนังที่ดูจบแล้วนึกในใจว่า นี่ัมันหนังส้วนตีนอะไรวะนิ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 22:49
G.Conlon พิมพ์ว่า:
The Usual Suspects เอาจริงๆ ผมเดาได้ตั้งแต่ครึ่งเรื่องเลย.........  

้เราดูหนังยุคหลังๆก่อนรึเปล่าครับ
ที่พล็อตอย่างนี้มีเกลื่อนเลย
เเต่ในช่วงเวลาที่หนังเรื่องนี้ทำออกมานั้น
ถือว่าเป็นเรื่องเเรกๆที่หักมุมเเนวนี้ อาจจะไม่มีไอเดียพอให้เดานะครับ
ผมมองส่วนนี้ถึงยกให้เป็นที่หนึ่ง
เพราะผมเองเพิ่งดูเมื่อ2-3ปีก่อนเอง ก็รู้ทันตั้งเเต่ต้นๆเช่นกัน
เเต่เราลองคิดว่าถ้าเราไม่เคยดูหนังหักมุมเรื่องอื่นๆ
เเล้วมาดูเรื่องนี้ครั้งเเรกล่ะ..

อาจจะคิดอีกอย่าง
จริงๆผมชอบ American Beauty ด้วย  

ผมว่า เควิน สเปซี่ย์ แกมีออร่าของความร้ายกาจอยู่อ่ะครับ

แบบสัมผัสได้ว่าแกแอ๊บ หรือแกจงใจเล่นออกมาแบบนั้นก็ไม่รู้
2
0
นักเตะตำบล
Status: เจ็บคักเจ็บแหน่
ตอบ: 3117
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 23:25
จดๆๆๆ ไว้ดูพรุ่งนี้ ขอถามในนี้นะครับ six sense นี่มีผีอกมามั้ย ผมดูคนเดียวกลัว
1
0

LiverpooL GoaLLLLLLLLLLLLLLLLLL

Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11815
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 23:32
ปะซะบ้อ พิมพ์ว่า:
จดๆๆๆ ไว้ดูพรุ่งนี้ ขอถามในนี้นะครับ six sense นี่มีผีอกมามั้ย ผมดูคนเดียวกลัว  

ไม่ออกให้เห็นเเบบโต้งๆครับ
มากับบรรยากาศมากกว่า (ซึ่งผมว่าจุดนี้หนังสื่อได้ดีกว่า จุดหักมุมของเรื่องอีก)
เป็นหนังที่ปรุงเเต่งบรรยากาศหลอนๆได้ดีเยี่ยมจริงๆ ไม่มากไปไม่น้อยไป
ไม่ต้องเห็นผีเป็นตัวๆ...
1
0
นักเตะตำบล
Status: เจ็บคักเจ็บแหน่
ตอบ: 3117
โพสเมื่อ: Fri Jul 10, 2015 23:34
ปะซะบ้อ พิมพ์ว่า:

ไม่ออกให้เห็นเเบบโต้งๆครับ
มากับบรรยากาศมากกว่า (ซึ่งผมว่าจุดนี้หนังสื่อได้ดีกว่า จุดหักมุมของเรื่องอีก)
เป็นหนังที่ปรุงเเต่งบรรยากาศหลอนๆได้ดีเยี่ยมจริงๆ ไม่มากไปไม่น้อยไป
ไม่ต้องเห็นผีเป็นตัวๆ...  
เคยดูแต่ต้นเรื่องไม่ไหวครับ กลัวผีออก เอาวะกลางวันแสกๆๆ
1
0

LiverpooL GoaLLLLLLLLLLLLLLLLLL

Status:
เข้าร่วม: 06 May 2010
ตอบ: 5083
โพสเมื่อ: Sat Jul 11, 2015 00:48
เรื่องล่าสุดที่ดูแล้วชอบคือgone girlครับ ชอบตรงที่มันมันไม่ได้หักมุมแค่ครั้งเดียว ยิ่งหักมุมยิ่งทำให้เรื่องราวมันน่ากลัวมากขึ้นไปเรื่อยๆ ว่ามันจะไปได้ไกลถึงไหน

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel